หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวสินเหล็ก&ไรซ์เบอรี่อินทรีย์ ภาค4 "กลุ่มลูกกตัญญู" ปลูกข้าวโอสถเพื่อผู้ป่วย  (อ่าน 160216 ครั้ง)
pichai6
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 12:51:48 PM »

เดิมทีจะต่อเรื่องบ่อปลารอเกี่ยวข้าว แต่บังเอิญเมื่อวานนี้มีเหตุการหดหู่ใจมากระทบ ก่อนที่ผมจะเดินทางไปซื้อกากเบียร์ที่อ.แม่ลาวจึงคลุกอาหารสัตว์ไว้ให้ภรรยาเพราะกลับเย็นมาก คลุกเสร็จลงมาเล้าหมูเจอลุงเด่นคุยกับภรรยาอยู่เลยร่วมวงด้วย ลุงเด่นแกเป็นตัวแทนเกษตรกรประจำหมู่บ้านใครที่จะติดต่อกับเกษตรอำเภอหรือเกษตรอำเภอจะติดต่อกับชาวบ้านต้องผ่านแก มาบ่นให้ฟังว่า ข้าวแกโดนโรคไหม้คอรวงเล่นงานแกโทรไปถามผู้รู้ๆบอกชื่อยาให้ซื้อไปฉีด ว่าครั้งเดียวก็หาย ลุงเด่นว่า"ผมฉีดตั้ง3หนเอาไม่อยู่" ตอนผมเดินเข้ามาเห็นแกกำลังพิจาราณาซองไตรโครเดอมาร์อยู่ ภรรยาผมคงจะแนะนำอยู่ ผมบอกลองเอาไปใช้ซิไม่แพงเลย แกบอกไม่ทันแล้วจะเกี่ยวเลย แกมาเฝ้ารอรถเกี่ยว ซึ่งเฝ้าแย่งรอแย่งกันน่าดู รถเกี่ยวน้อย หลังจากนั้นไปซื้อกากเบียร์ที่ต่างอำเภอ รอคิวสาวใหญ่เจ้าของร้านขายผลิตภันฑ์เกษตรครบวงจร หล่อนกำลังอินกับบทเภสัชกรจ่ายยาให้ชาวนาท่านหนึ่งที่จะรีบเอาไปฉีดพรุ่งนี้ โรคราระบาด ทั้งยาฆ่ารา ยาบำรุง ฮอโมน กองโตเลย จ่ายยาไปด้วยแนะแนวไปด้วยยกตัวอย่างคนเอาไปใช้ด้วยแต่ยังไม่รู้ผลแถมใจปั้มบอกหากไม่ได้ผลเอามาคึนเสร็จคิดตัง 2800กว่า ผมเสียดายตังแทนแกซื้อกากเบียร์ได้ตั้ง20กระสอบ ดูเถอะท่านผู้ชม โรคข้าวระบาดไปทั่วเจ้าของร้านขายผลิตภันฑ์เกษตรครบวงจร รวยคนเดียว แล้วก็ยังคงพึ่งเคมีกันต่อไปอีก สายวันนี้เลยเดินสำรวจนาเราและนารอบๆซะหน่อย ที่ลุงเด่นว่านั้น เป็นกันทั่วมากบ้างน้อยบ้างตามราคายาที่ฉีด อย่างเจ้านี้ข้าวของผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน ข้าวรีบไม่มีน้ำหนักสังเกตุเห็นเมล็ดด่างที่เกิดจากโรครา รวงยาว21.5ซ.ม.

สองเจ้านี้ทั้งโรคเหี่ยว ไหม้คอรวง ราระเบิดเมล็ด รวงยาย21ซ.ม.และ22.5ซ.ม.

ไหนๆคุุยแล้วก็คุยต่ออีกนิด ภรรยาไปเยี่ยมญาติในตำบลเดียวกันญาติคุยให้ฟังว่าชาวบ้านที่นี่เฝ้าดูพวกผมอยู่ แถมมีเดิมพันด้วยว่าหากผมได้เกี่ยวจะย้ายหนีไปจากตำบลนี้ โถอะไรจะขนาดนั้น แม้แต่คนกันเองที่เคยเช่านาก่อนที่ผมจะมาอยู่ที่นี่ว่าหากผมได้เกี่ยวจะย้ายบ้านหนี กรรมๆๆๆ แปลกใจมากๆที่ชาวบ้านไม่ยอมเปิดใจรับกับเทคนิคใหม่ๆที่ดีๆและมีประโยชน์ต่อสุขภาพ ที่สำคัญไม่เสียตังมาก แถมพลิกแพลงเพิ่มรายได้อีกต่างหาก คงต้องเห็นใจชาวบ้านนะก็ผมมันมือใหม่วัยทองนี่ เล่นซะรวงยาว23.5ซ.ม.

และได้เกี่ยวแน่ๆ พระแม่โภสพโน้มคารวะขอบคุณพระแม่ธรณี ที่เลี้ยงดูอย่างอิ่มหนำสำราญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2013, 04:09:37 AM โดย pichai6 » บันทึกการเข้า

pichai6
*

« ตอบ #177 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 06:21:56 AM »

มาต่อกันที่บ่อปลากันนะครับผมไม่มีเวลาให้เสียไปกับม๊อปที่บอกออกมาล้างบาปให้ตัวเอง จะ5ธันวาอยู่แล้วไม่รู้เค้ารักชาติรักในหลวงกันอีท่าไหน สงสัยกินข้าวปนเปื้อนสารพิษมากเกินไปมั้ง เมื่อตั้งธงไว้แล้วว่าจะเลี้ยงปลาไปพร้อมกับเป็ดในนาข้าวเพื่อหวังจะได้ปลาปลอดสารพิษไว้ให้คนกิน มือใหม่วัยทองที่ขี้อายอย่างผมก็ต้องไปต่อนะซิครับ เหลียวมองสภาพบ่อของตัวเองดังภาพที่ผ่านมา หนาวเลย ก็อากาศเย็นมาแล้วนี่ครับ เมื่อวานครึ้มทั้งวันอุหภูมิตอนบ่าย20องศานิดๆ เช้านี้18องศาเซนติเกรด ภาพบ่อปลาที่เพื่อนๆเห็นนั้นเป็นภาพเก่าถ่ายตอนเอาน้ำหมักผัก น้ำหมักเศษปลา น้ำหมักรกหมูและจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงทุกตัวอย่างละ500ซีซีต่อน้ำ200ลิตรครั้ลละ4ถังตามจะนวนนาประมาณ4ไร่ ใส่ครั้งแรก และทุก10วัน แต่ครั้งที่2เรื่อยมางดน้ำหมักผักผสมร่วมเมื่อเห็นว่าวัชพืชแคระแกรนแล้วคือโตช้า ก็กลัวต้นข้าวจะรับ"ฮอร์โมนอ๊อกซิน"มากเกินไป เปลี่ยนมาใส่บ่อปลาแทนเพื่อเจือจางปริมาณ"ฮอร์โมนอ๊อกซิน"แล้วผลที่ตามมา

แม่เจ้าพระคุณเอ๋ย ผักกระเฉด หญ้าขน งามซะจวนมิดบ่อ ประจวบกับผักกาดไม่มาส่งเป็นเดือนแล้วไม่มีผักกาดดองให้หมูให้เป็ดกิน อ้าวเข้าทางอีก ของฟรีสดๆสนุกปากสัตว์เลี้ยงไปตามๆกัน ส่วนผมไมค่อยสนุกเท่าไร ไม่ใช่เพราะต้องลงน้ำทุกวันนะครับ แต่มันเป็นเรื่องที่ตัดสินใจลำบากว่าอยากคงสภาพอุดมสมบูรณ์นี้ไว้ กับ อยากเอาปลาดุกยักษ์ออกจากบ่อให้หมดเพื่อลงปลาเศรฐกิจตัวอื่นๆ(มีอยู่ในใจแล้วครับ) แล้วเอาไงดีล่ะ

ระหว่างการตัดสินใจมือก็ขยับไปเรื่อย ปลอบใจตัวเองว่าได้ปุ๋ยกองใหม่ฟรีๆอีกแล้ว และก็ตกลงใจว่าจะไปกันคนละครึ่งทางคือ เก็บความสมบูรณ์ของต้นทุนอาหารสัตว์ไว้ด้วย แต่จะลื้อขอบบ้่อให้โล่งเพื่อความสะดวกในการจับปลาดุกรัสเซียให้สูญหายไปจากบ่อ ซักเมตรก็พอและครึ่งบ่อก็พอ สงสารคนวัยทอง หึ หึ
  เพื่อนๆครับ เราได้ร่วมทำนามาด้วยกันจนกระทั่งบัดเดี๋ยวนี้"ข้าวมีเมล็ดให้เกี่ยว"เรามาสรุปปริมาณและชนิดจุลินทรีย์ ฮอร์โมนที่ใส่ในนาซักนิดนะครับ
ครั้งแรกผมหยดจุลินทรีห์สังเคราะห์แสงไปพร้อมกับการปั่นวัชพืชและภรรยาเอากล้าลงนาตามมาติดๆ ได้ผลดีมากๆทำให้ไม่เกิดข้าวเมาเศษวัชพืชเน่า จากการที่ผมลงปั่นนาช้าเกินไปวัชพืชออกดอกจนแก่แล้ว จึงยังคงมีเมล็ดวัชพืชงอกออกมาช่วงลดน้ำรอกล้าตั้งตัว เมื่อข้าวตั้งตัวดีแล้ววัชพืชก็งามแล้วเป็ดก็ยังลงนาไม่ได้ เปิดน้ำเข้านาพร้อมกับหยดน้ำหมักผักกาดเข้มข้นพอแค่ท่วมวัชพืชละอ่อนไม่ท่วมใบกล้าข้าว ส่งผลให้วัชพืชได้รับ"ฮอร์โมนอ๊อกซิน"มากเกินไปและท่วมนานพอสมควร ไม่สามารถสังเคราะห์แสงได้ทำให้ตายเป็นจำนวนมากที่รอดมาได้ก็แคระแกน ยกเว้นบริเวณน้ำท่วมต้นอ่อนบ้างไม่ท่วมบ้างจะยังพอเติบโตให้เป็ดเหยียบย่ำไซร้กินได้ เปลี่ยนหยดน้ำหมักผักกาดไปที่ต้นน้ำเข้านาอีก3ครังทุก10วันพร้อมกับปล่อยเป็ดเข้านา ข้าวอายุประมาณ45วันหยดจุุลินทรีย์สังเคราะห์แสงที่ต้นน้ำเข้านาเป็นครั้งที่2 ครั้งละ4ถัง200ลิตรและครั้งที่3เมื่อข้าวอายุ60วันโดยผสมฮอร์โมนเศษปลากับฮอร์โมนลกหมูลงไปด้วยและใส่น้ำหมักผักกาดลงเจือจางในบ่อปลาเป็นระยะๆ ครั้งที่4ก่อนข้าวตั้งท้องประมาณข้าวอายุ70กว่าวัน ยอมรับว่าไม่ได้เห็นข้าวตั้งท้อง มาเห็นเมื่อเริ่มมีรวงโพล่ออกมาแล้ว จึงลดน้ำและผสมฮอร์โมนไข่ เศษปลา ลกหมู ไตรโครเดอร์มาร์ บิวเวอเรียและไรซ์กรีนพลัส(สารอินทรีย์รวมกันกระทบหนาวของ"ชมรมเกษตรปลอดสารพิษ")ถัง200ลิตรถังเดียวพ่นได้หมดโดยใช้ถังโบโดแบบมือโยก(จ้างคนพ่น) กำลังจะพ่นฮอร์โมนไข่ครั้งที่2ไม่กี่วันนี้เพราะมีอากาศเย็นมากระทบตั้งใจไม่ใส่เชื้อราไตรโครเดอมาร์และบิวเวอเรีย แต่จะใส่เชื้อบาซิลัส พลายแก้วแทน(เชื้อราฆ่าราของ"ชมรมเกษตรปลอดสารพิษ"เป็นมิตรกับเห็ด)กันเชื้อราจากแปลงข้างเคียงหลงเข้ามาแพร่เชื้อในเมล็ดข่าวและต้องการกำจัดไตรโครเดอมาร์ออกจากแปลงนาด้วยเนื่องจากเป็นศัตรูร้ายกาจสำหรับเห็ด เพื่อจะเอาฟางมาเพราะเห็ด ก็จบแค่นี้เองครับจบกระบวนการดูแลรักษาและบำรุงข้าวในนา ฉบับผมจำเค้ามา หึหึ
altan
*

« ตอบ #178 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 03:50:21 AM »

ข้าวงามและดูแข็งแรงมากเลยนะครับพี่

Liked By: bananafarm56, TAWUN
altan
*

« ตอบ #179 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 03:52:21 AM »

แมลงสิงด้วยนะครับ ตัวดีเลย เสียดายข้าวงามๆ
pichai6
*

« ตอบ #180 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 07:25:09 PM »

แมลงสิงด้วยนะครับ ตัวดีเลย เสียดายข้าวงามๆ

ขอบใจมากนะน้องที่คอยเตือน บอกให้เพื่อนๆรู้นิดนึงครับว่าน้องคนนี้แนะนำให้ลองใช้"ไร์กรีนพลัส"ของชมรมเกษตรปลอดสารพิษ เป็นอาหารเสริมจากแร่ธาตุธรรมชาติเช่น แมกนีเซี่ยม กำมะถัน สังกะสีฯ ช่วยป้องกันต้นข้าวชะงักการเจริญเติบโตจากกระทบหนาว พ่นครั้งที่2เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาพร้อมด้วยฮอร์โมนไข่ รกหมู เศษปลาหมักน้ำส้มควันไม้ ขาดไม่ได้ก็จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง(มีเยาะ) อ้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงจากที่เพราะด้วยไข่เน่าได้ผลดีมากหากเติมกำมะถันป่น1ช้อนชาในชุดขยาย5ลิตร แดงเร็วมาก 3วันแทบเอามาใช้ได้ ร่นเวลาได้เยอะเลย
 นาอินทรีย์ไม่ต้องกลัวแมลงอะไรทั้งนั้นครับ เช้าๆมองดูต้นข้าวเห็นน้ำหมอกจับใยแมลงมุมแล้ว(เดี๋ยวเก็บภาพมาฝาก)สงสารแมลงเลยครับ ไม่มีพื้นที่ให้แลนดิ้งได้เลยครับ มีโรคข้าวตัวนึงที่ผมเพิ่งรู้จัก ก็โรคเหี่ยวทั้งรวงที่ต้นใบยังงามอยู่ ทีแรกผมคิดว่าโดนเชื้อราทำราย มารู้เมื่อคนพ่นฮอร์โมนบอกมีหนอนกินก้านรวง แกะดูจริงของแก ของผมมีบ้างจากทั้งหมดประมาณ10กว่ารวงยิ่งกว่าน้อยมาก

การเตรียมบ่อปลาพรุ่งนี้ได้จับแน่ๆ
kon_khubua
*

« ตอบ #181 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 08:58:54 AM »

ระหว่างการตัดสินใจมือก็ขยับไปเรื่อย ปลอบใจตัวเองว่าได้ปุ๋ยกองใหม่ฟรีๆอีกแล้ว และก็ตกลงใจว่าจะไปกันคนละครึ่งทางคือ เก็บความสมบูรณ์ของต้นทุนอาหารสัตว์ไว้ด้วย แต่จะลื้อขอบบ้่อให้โล่งเพื่อความสะดวกในการจับปลาดุกรัสเซียให้สูญหายไปจากบ่อ ซักเมตรก็พอและครึ่งบ่อก็พอ สงสารคนวัยทอง หึ หึ
  เพื่อนๆครับ เราได้ร่วมทำนามาด้วยกันจนกระทั่งบัดเดี๋ยวนี้"ข้าวมีเมล็ดให้เกี่ยว"เรามาสรุปปริมาณและชนิดจุลินทรีย์ ฮอร์โมนที่ใส่ในนาซักนิดนะครับ
ครั้งแรกผมหยดจุลินทรีห์สังเคราะห์แสงไปพร้อมกับการปั่นวัชพืชและภรรยาเอากล้าลงนาตามมาติดๆ ได้ผลดีมากๆทำให้ไม่เกิดข้าวเมาเศษวัชพืชเน่า จากการที่ผมลงปั่นนาช้าเกินไปวัชพืชออกดอกจนแก่แล้ว จึงยังคงมีเมล็ดวัชพืชงอกออกมาช่วงลดน้ำรอกล้าตั้งตัว เมื่อข้าวตั้งตัวดีแล้ววัชพืชก็งามแล้วเป็ดก็ยังลงนาไม่ได้ เปิดน้ำเข้านาพร้อมกับหยดน้ำหมักผักกาดเข้มข้นพอแค่ท่วมวัชพืชละอ่อนไม่ท่วมใบกล้าข้าว ส่งผลให้วัชพืชได้รับ"ฮอร์โมนอ๊อกซิน"มากเกินไปและท่วมนานพอสมควร ไม่สามารถสังเคราะห์แสงได้ทำให้ตายเป็นจำนวนมากที่รอดมาได้ก็แคระแกน ยกเว้นบริเวณน้ำท่วมต้นอ่อนบ้างไม่ท่วมบ้างจะยังพอเติบโตให้เป็ดเหยียบย่ำไซร้กินได้ เปลี่ยนหยดน้ำหมักผักกาดไปที่ต้นน้ำเข้านาอีก3ครังทุก10วันพร้อมกับปล่อยเป็ดเข้านา ข้าวอายุประมาณ45วันหยดจุุลินทรีย์สังเคราะห์แสงที่ต้นน้ำเข้านาเป็นครั้งที่2 ครั้งละ4ถัง200ลิตรและครั้งที่3เมื่อข้าวอายุ60วันโดยผสมฮอร์โมนเศษปลากับฮอร์โมนลกหมูลงไปด้วยและใส่น้ำหมักผักกาดลงเจือจางในบ่อปลาเป็นระยะๆ ครั้งที่4ก่อนข้าวตั้งท้องประมาณข้าวอายุ70กว่าวัน ยอมรับว่าไม่ได้เห็นข้าวตั้งท้อง มาเห็นเมื่อเริ่มมีรวงโพล่ออกมาแล้ว จึงลดน้ำและผสมฮอร์โมนไข่ เศษปลา ลกหมู ไตรโครเดอร์มาร์ บิวเวอเรียและไรซ์กรีนพลัส(สารอินทรีย์รวมกันกระทบหนาวของ"ชมรมเกษตรปลอดสารพิษ")ถัง200ลิตรถังเดียวพ่นได้หมดโดยใช้ถังโบโดแบบมือโยก(จ้างคนพ่น) กำลังจะพ่นฮอร์โมนไข่ครั้งที่2ไม่กี่วันนี้เพราะมีอากาศเย็นมากระทบตั้งใจไม่ใส่เชื้อราไตรโครเดอมาร์และบิวเวอเรีย แต่จะใส่เชื้อบาซิลัส พลายแก้วแทน(เชื้อราฆ่าราของ"ชมรมเกษตรปลอดสารพิษ"เป็นมิตรกับเห็ด)กันเชื้อราจากแปลงข้างเคียงหลงเข้ามาแพร่เชื้อในเมล็ดข่าวและต้องการกำจัดไตรโครเดอมาร์ออกจากแปลงนาด้วยเนื่องจากเป็นศัตรูร้ายกาจสำหรับเห็ด เพื่อจะเอาฟางมาเพราะเห็ด ก็จบแค่นี้เองครับจบกระบวนการดูแลรักษาและบำรุงข้าวในนา ฉบับผมจำเค้ามา หึหึ
[/quote]
ขออนุญาตสอบถามนิดนึงครับ... มุ้งเขียวที่ใช้ขึงเป็นทางยาวในด้านหลังนั้นเพื่อวัตถุประสงค์อันใดครับ เพื่อล้อมเป็ด กันลม เพื่อป้องกันการผสมเกสรข้ามพันธุ์ หรือเป็นของคนอื่นเขาล้อมไว้ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง
pichai6
*

« ตอบ #182 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 07:09:58 PM »

ขออนุญาตสอบถามนิดนึงครับ... มุ้งเขียวที่ใช้ขึงเป็นทางยาวในด้านหลังนั้นเพื่อวัตถุประสงค์อันใดครับ เพื่อล้อมเป็ด กันลม เพื่อป้องกันการผสมเกสรข้ามพันธุ์ หรือเป็นของคนอื่นเขาล้อมไว้ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
   ขอตอบน้อง kon_khubua นะครับอุตส่าเข้ามาสงสัย เพราะไม่ค่อยมีใครสงสัยหรือออกความเห็นมานานมากๆ หึหึ ขึงมุ้งกันเป็ดออกนอกพื้นที่ครับ และหลายที่หลายจุดประสงค์ ที่เป็นคันนาระหว่างนาคนอื่นกับของผมไม่ให้เป็ดข้ามไป เค้าใส่ยาคุมหญ้า ใส่ยาฆ่าหอย ขึงมุ้งคันนาตัวเองเพื่อเจาะจงให้เป็ดปราบวัชพืชในนาแปลงนั้นๆ (ปัจจุบันกำลังยกระดับขึ้นอีกขั้น)ส่วนการผสมเกสรข้ามพันธุ์เป็นไปไม่ได้เลยเพราะปลูกหลังชาวบ้านเค้าเป็นเดือน

altan
*

« ตอบ #183 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 07:29:03 PM »

งานนี้พี่พิชัยได้อยู่คนเดียวในหมู่บ้านแน่เลยเพราะเค้าย้ายออกทั้งตำบล
pichai6
*

« ตอบ #184 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 08:40:48 PM »

งานนี้พี่พิชัยได้อยู่คนเดียวในหมู่บ้านแน่เลยเพราะเค้าย้ายออกทั้งตำบล

โถ โถ น้องเอ๋ย พี่ไม่ได้อยากอยู่คนเดียว เกษตรกรในพื้นที่เค้าไม่รู้ เค้าแค่เคยตามที่เค้าเคยมา เค้าไม่รู้โลกของเกษตรอินทรีย์ไปถึงไหนแล้ว เข้าเน็ตหาความรู้ไม่เป็นอย่างเราๆ จะอาศัยลูกหลานที่เข้าเน็ตเป็นก็แค่เข้าไปเล่นเกม เมื่อเราเป็นผู้รู้และเข้าใจวิธีหาความรู้ แค่เราลองทำที่เรารู้ให้เค้าเห็นว่าเราทำได้จริงๆ เมื่อเค้ารู้แล้วไม่ต้องเสี่ยงกับความเสียหายแล้ว เค้าก็คงจะตามมาเอง ต้องให้เวลาและโอกาสคนไม่รู้ ได้บุญน่ะ แพงมากกว่าเงินทองนะเพราะพกเอาไปด้วยได้ในภพชาติต่อไป เงินทองและสังขารหล่อๆสวยๆไม่ได้ไปด้วยกับเราหรอกครับ คนข้างหลังเค้าเผาทิ้งหมด ของที่เคยคิดว่าเป็นของเราของนั้นก็ต้องเป็นของคนอื่นๆครับ ไม่ตามเราไปด้วย นอกจากบุญกับบาปที่เป็นเพื่อนแท้ตามไปกับเราด้วยครับ
pichai6
*

« ตอบ #185 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 08:54:28 PM »

http://www.youtube.com/playlist?list=PLEPkPmvXPDZlHL8zhxbwuX_MYxytRUhHN
  ผมอยากจะบอกว่า นิยายธรรมะ ชีวประวัติของพระอาจารย์ จรัญ ตามลิ้งค์นี้ ทำให้ผมรู้จักชีวิตจนถึงทุกวันนี้ ลองอดทนฟังซักตอนแล้วคุณจะเข้าใจและอยากฟังในตอนต่อไปครับ ผมกลับตัวเป็นคนดีได้เพราะอาจารย์ท่านสอนสั่งครับ

Liked By: tass08, bananafarm56, TAWUN
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #186 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 11:38:45 PM »

เข้ามายามค่ะ

สบายดีนะคะ เห็นข้าวรวงงาม ยาวเฟื้อยอยากจะขอแบ่งมาทำพันธุ์จริงๆค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
น่าเสียดายบางต้นเป็นโรคเหี่ยว
เกี่ยวข้าวเสร็จหรือยังคะเนี่ย ได้ข้าวกี่เกวียนปีนี้

Liked By: tass08, bananafarm56, TAWUN

Never Never Never
Give-up!!
pichai6
*

« ตอบ #187 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 02:26:38 PM »

เข้ามายามค่ะ

สบายดีนะคะ เห็นข้าวรวงงาม ยาวเฟื้อยอยากจะขอแบ่งมาทำพันธุ์จริงๆค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
น่าเสียดายบางต้นเป็นโรคเหี่ยว
เกี่ยวข้าวเสร็จหรือยังคะเนี่ย ได้ข้าวกี่เกวียนปีนี้

สบายดีครับ ขอบคุณมาก โรคเหี่ยวที่เป็น นาแปลงนึงเนื้อที่2งานกว่ามีแค่รวงสองรวงและหลายแปลงไม่มีเลยครับ ทำนาอินทรีย์ปราชญ์ท่านบอกให้อดทนในรอบการทำนาแรกๆที่ดินกำลังปรับตัว เมื่อดินอุดมสมบูรณ์ด้วยอินทรีย์วัตถุดีแล้วสรรพแมลงที่มีประโยชน์กบเขียดรวมทั้งคางคกด้วยจะกลับมาช่วยเราดูแลข้าว ส่วนนาเคมีคือนาเพราะพันธุ์ยุง พอเคมีหมดฤิทธแมลงที่เกิดง่ายขยายเผ่าพันธุ์ได้เร็วก็คือยุง ผมทำงานอยู่ท้ายนาที่ติดกับแปลงนาคนอื่นๆ ตะวันลับฟ้าอยู่ไม่ได้แล้วตบไม่ทันเลยครับ อดีตบ้านนอกชนบทสมัยที่เคมียังไม่แพร่หลายนอนไม่กางมุ้งยังได้เลย เดี๋ยวนี้ซินอกบ้านนั่งไม่ได้แล้ว คงนึกว่ายุงเกิดตามน้ำขังในกะลางั้นซิ มายช่าย มายช่าย ในนาเคมีครับ ข้าวผมจะเกี่ยวต้นมกราคม 10มกราคมข้าวครบอายุได้130วันครับ เกี่ยวแล้วตากแห้งแล้วจะแบ่งให้ครับ
pichai6
*

« ตอบ #188 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 06:07:29 AM »

เมื่อสองขาพาสองมือไปขยับ งานก็เขยิบไปเรื่อยๆ เมื่อน้ำจวนแห้งหลายมือก็นึกสนุกเชยิบกันเข้ามาช่วยขยับ ขยับกันไปเขยิบกันมา ปลาเลยหมดบ่อ
ปลาดุกรัสเซียตัวบิกๆทั้งนั้น จะเก็บภาพไว้ก็หาคนมือไม่เรอะไม่เจอ ลงมาช่วยกันขยับในบ่อกันหมดเพลิดเพลินจนจวนจะค่ำ ไม่ได้ถ่ายภาพจับปลาไว้เลย ได้แค่ก้นบ่อโล่งๆคิดในใจเดี๋ยวเช้าวันใหม่ค่อยถ่ายภาพ เช้ามืดเอาปลาทั้งหมดไปขายตลาด 7โมงเช้าต้องกลับมาให้อาหารเป็ด ส่วนภรรยาเค้าเข้าสวนยางกรีดยาง ปรากฎว่าผู้คนแห่ซื้อปลาซะเกือบเกลี้ยงเหลือปลาน้อยกลับมาแกงกินเอง4ตัว ก็ขายโลละ50฿ปลาดุกใหญ่ๆ2โล3โลโดยเจ้โดนเฮียซื้อไปปล่อยสระที่วัดบ้าง เอาไปลาบกินบ้าง ตัวน้อยๆชาวบ้านเอาไปแกงซดน้ำแกงเลยไม่มีปลาใหญ่ให้ถ่ายภาพซะอีก อารายจาปานน้าน หึหึ
pichai6
*

« ตอบ #189 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 04:46:39 AM »

จากความไม่รู้ จึงกลายเป็นความชุ่ยทำให้เสียหายในหลายๆครั้งทำให้กลัวพลาดอีก จึงกันไว้ดีกว่าแก้ จัดการสูบน้ำในบ่อปลารอบที่2เพื่อกำจัดปลาดุกปลาช่อนให้หมดไปจากบ่อ แล้วก็เจอ

ทั้งปลาดุกปลาช่อนตัวขนาดนี้ เทียบกับขวดน้ำอัดลมขนาด1ลิตร มันสามารถเขมือบลูกปลาขนาดเท่าใบมะขามหมดบ่อได้ไม่ถึงเดือน นึกเเล้วเสียวเข้าไปถึงทรวง เกือบแล้วไหมล่ะ บ่อปลาหัวนาของผมเป็นบ่อน้ำซึมไม่สามารถตากก้นบ่อได้ ท้องบ่อจึงเป็นดินเลน ปลาอึดๆสามารถมุดเลนหลบส่อนตัวได้ ที่เห็นในภาพจับขังไว้เมื่อวันก่อน จะเอามาถ่ายรูปปรากฎว่าตายแล้ว เพื่อความแน่ใจจึงมีการสูบน้ำรอบที่3 แล้วก็เจออีก

เป็นปลาดุกรัสเซียตัวย่อมลงมาหน่อยพร้อมด้วยลูกปลาช่อนอีกมากมาย พวกลูกปลาช่อนนี่ไม่กลัวแล้วครับเพราะลูกปลาที่จะเข้าวันเสาร์นี้ไม่ธรรมดา ผมยังได้สูบน้ำในบ่ออีกเป็นครั้งที่4 มีปลาช่อนวัยรุ่นขนาดหัวแม่เท้า2-3ตัวพร้อมลูกๆปลา เป็นอันสบายใจได้แล้วครับ
pichai6
*

« ตอบ #190 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 04:58:40 AM »

และแล้ววันที่รอคอยก็มาถึง ก็เลื่อนไปวันนึงจากวันเสาร์มาเป็นวันอาทิตย์ สาเหตุที่ต้องเลื่อนก็เป็นที่รู้กันครับว่าลมตะวันตกจากพม่าเคลื่อนเข้าปกครุมตอนบของประเทศไทยทำให้มีฝนตกติดต่อกันตั้งแต่บ่ายของวันที่11ถึงค่ำวันที่15เช้าวันจันทร์ที่16หมดฤทธิ อุณหภูมิจะลดลง

นั่นไงครับ อาเสี่ยพุงพรุ้ยหิ้วมาให้ด้วยตัวเอง เป็นสัตว์เศรฐกิจตัวใหม่ ก็ผมน่ะนิสัยเสียอย่างนี้แหละครับ เมื่อคราวที่จะเอาเป็ดลงนาก็ดันเอาเป็ดซุปเปอร์ซีพีเข้ามาด้วย มาคราวนี้จะเอาปลาลงนาปลากินพืชที่จะเอาลงนายังไม่มาเลย ดันคว้าเอาปลาเศรฐกิจตัวใหม่นี้มาก่อนซะแล้ว

ปลาหมอนาครับ อย่าเพิ่งหัวเราะให้กันนะครับ ขอเล่าย้อนนิดนึงนะ เรื่องของเรื่องก็คือผมได้เข้าไปศึกษาหาความรู้และข้อมูลในเน็ตเรื่องของปลาที่จะเอามาลงนารวมถึงเรื่องของตลาดด้วย ก็ได้ข้อมูลและความรู้มาเยอะ จากที่ได้เข้าเน็ตไปชมโน่นชมนี่เกี่ยวกับเเรื่องปลาๆทั้งหลาย ก็ไปเจองานของท่านอาจารย์ใหญ่ คือท่าน ผศ.ดร.โฆษิต ศรีภูธร หัวหน้าสาขาวิชาประมง คณะทรัพยากรธรรมชาติ ม.เทคโนโลยีราชมงคลอิสาน วิทยาเขตสกลนคร ท่านออกมาเผยแพร่วิทยายุทธ เรื่องการพัฒนาเทคนิค สายพันธุ์และการผลิตลูกปลาหมอไทยแปลงเพศโดยใช้ฮอร์โมนเอสโตรเจน โอ้โฮเฮะ ไม่ใช่ธรรมดาซะด้วย หาต่อลูกปลากินพืชที่จะลงนา หาไปหามา ก็ไปเจอบทความของอาจารย์ใหญ่อีกท่านหนึ่งคิอ อาจารย์บุญถม ทับสมบัติ  หัวหน้าสาขาวิชาประมง คณะทรัพยากรธรรมชาติ ม.เทคโนโลยีราชมงคลอิสาน วิทยาเขตกาฬสินธุ์ ทั้งสองท่านได้ก่อตั้งฟาร์ปลาหมอไทยไปเป็มที่เรียบร้อย อ.บุญถมถึงกับเออรี่ออกจากราชการ เอ๊ะไม่ใช่เรื่องธรรมดาซะแล้วผมนึกในใจ คราวนี้ค้นๆๆข้อมูลไปทั่ว ได้ความมาเยอะ จะบอกท่านผู้ชมว่าไปดูที่ไหนมาบ้างก็จะมากความเปลืองหน้ากระทู้ ลองไปค้นไปศึกษาดูครับ ส่วนผมลงมือแล้วครับ ก็นิสัยเสียเหมือนเคย รู้อย่างเดียวไม่หนุกหนานต้องเอามือคลำดู เลยสั่งซื้อเข้ามาทดลอง20,000ตัว อาเสี่ยขายลูกปลาหมอแปลงเพศแห่งอ.พานบอก"ปลาชุดนี้มีปัญหาและตายผมไม่เครมให้นะ" อ้าวววววววว หึหึ แกบอก"ปกติลูกปลาหมอแปลงเพศของแกออกให้ลูกบ่อ ขนาดใบมะขาม ชุดที่เอามาให้ผมกำหนดออกวันที่10ธ.ค.เกิดมีเหตุที่ต้องเลื่อนมาเป็นวันที่15ธ.ค.ปลามันโตเท่าใบแคแล้วไม่มีทางตายแล้ว"และแกบอก"เพื่อตายมาให้แล้วในถุง" จริงอย่างแกว่ามีตายมาในถุงด้วย และแกยังบอกอีกว่า"เดว4เดือนจะมาซื้อคืนโลละ70บาท ปลาหมอมันอึดตายยากกินน้อยยิ่งแปลงเพศเป็นตัวเมียโตเร็วมาก" เอาก็เอาไม่รองก็ไม่รู้เนอะท่านผู้ชม
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #191 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 09:39:30 PM »

สวัสดีครับ

เอาเป็น Video ไปดูด้วยดีมั๊ยครับเรื่องของปลาหมอแปลงเพศ  ยิงฟันยิ้ม

การเพาะเลี้ยงปลาหมอแปลงเพศ

รายการท่องไปกับนายเกษตร ตอน ปลาหมอเงินล้านแม่ศรีฟาร์ม

และมี Video อื่นๆเกี่ยวกับการเลี้ยงปลาหมอ

ปลาหมอไทยกับวิถีล้านนาหริภุญไชย

ยิ้มเท่ห์

Liked By: Wikrit, o_un, Sanya_Sr, TAWUN

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์