หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวสินเหล็ก&ไรซ์เบอรี่อินทรีย์ ภาค4 "กลุ่มลูกกตัญญู" ปลูกข้าวโอสถเพื่อผู้ป่วย  (อ่าน 147185 ครั้ง)
pichai6
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 07:42:07 AM »

เนื่องจาก ผมขอเข้าอบรมโซลาร์เซลกับอ.นันท์ ที่อุบลฯเมื่อ20เม.ย.ที่ผ่านมา จองแผ่นโซลาร์ 40watt 6แผ่นแต่มีผู้จองรวมแล้วไม่ครบ 50แผ่น อ.นันท์เลยเบิกของจากโรงงานไม่ได้ ผมก็เลยระงับการอบรมไปเป็นคราวหน้า จึงจำเป็นต้องหาน้ำแบบโบราณๆไปพลางๆก่อน  คือลากสายไฟฟ้า2ม้วนลงบ่อปลาท้ายนาเลย  แล้วเอาปั้มชัก2"ไปตั้งสูบน้ำมีเวอร์ชั่น3ด้วยนะครับนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 04:57:07 PM โดย pichai6 » บันทึกการเข้า

pichai6
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 08:42:05 AM »

ระยะนี้มีพายุฟนหลงฤดูมาบ่อย แถวบ้านมีงานศพ เลยไม่ค่อยได้ลงนา แต่ดูอยู่ว่าข้าวออกรวงแล้ว และเมื่อ24เม.ย.เจอพายุลูกเห็บถล่ม ต้นยางอายุ9ขวบกว่าโค่นสิบกว่าต้น ชาวบ้านที่หนักหน่อยหลังคาบินไป80กว่าแผ่นบ้าง10กว่าแผ่นบ้าง ต้องระดม อพปร.ชาวบ้านออกช่วย ผมไม่ได้ไปช่วยใครช่วยตัวเอง และเข้าสำรวจนาต้นข้างยังอยู่ดีมีสุข นี่แปลงที่เอาชนะหญ้าได้ครับ เมื่อ4-5วันก่อนนารอบๆฉีดยาฆ่าเพลี้ยกันให้อึกทึกครึกโครม ผมได้ไปแหวกดูกอข้าวก่อนหน้าแล้ว3-4วัน เห็นมีคราบของเพลี้ยที่ลอกแล้วกับตัวเต็มวัย6-7ตัวต่อกอ เคยอ่านเจอปราชท่านบอกว่า หากเจอเพลี้ยกระโดดสีน้ำตาลกอหนึ่งเกิน10ตัว เตรียมตัวป้องกัน ของผมมันไม่ถึงเลยทำเฉย ก็เห็นว่ามีเพลี้ยสีเขียวปนอยู่ด้วย ดูเหมือนพวกมันจะแทะต้นข้าวไม่เข้านะ หลังจากที่ชาวบ้านเค้าฉีดยากันแล้วเลยต้องดูต้นข้าวของเราซะหน่อย เพลี้ยหายไปไหนหมดไม่รู้ ไม่ทราบว่าอพยพไปตายนาชาวบ้านหรือเปล่า
pichai6
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:14:09 AM »

ข้าวไรซ์เบอรี่อยู่แปลงท้ายๆนาๆบางแปลงที่ให้น้ำคุมหญ้าไม่ทัน หมดแรงถอน ที่เล่าไปแล้วว่า"ยกธงยอมแพ้หญ้า"แล้วแต่"คุณหญ้าจะกรุณา" เออก็กรุณามาให้พอสมควรเท่านี้ก็ขอบคุณหลายเด้อ พอได้สีกินเองบ้างละ ซื้อข้าวกล้องเค้าโลละ60กินไม่ซะใจเลยต้องหูงปนหอมมะลิ105นาปีของเราเอง1/4พอให้เห็นเม็แดงๆบ้าง เออก็แก้มือชาขาชาได้ดีนะ หายขาดเลย ไม่ต้องเปียกข้าวเหนียวแดงกินคือข้าวเหนียวเปียกกินไม่ได้บ่อย จะเบื่อซะก่อน ส่วนนี่ ข้าวฟ้าประทานของอ.เชาว์วัฒที่คุยว่า6ตันต่อไร่ ผมซื้อจุลินทรีย์สังเคราะแสงแกมา แกเลยแถมพันธุ์ข้าวฟ้าประทานมาให้ถุงขนมนึง ต้องเพราะปลูกแบบข้าวเมล็ดเดี่ยว จึงพอกับแปลงนาที่เล็กที่สุดที่มีอยู่ ยังไม่ยอมออกรวงเลย แปลงนี้ถอนหญ้าเองกับมือ ไม่รู้ว่าแตกกอขนาดนี้จะได้6ไร่ต่อตันไหมหน้อเอ้ย6ตัยต่อไร่ครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:02:56 AM »

ตอบคุณ นพครับ ใช่ครับผมลอกแบบมาจากเนินพอกิน แต่ ไม่เหมอะที่มาใช้กับนาข้าว ลงทุนไปเกือบ4,000ได้น้ำมา4หุนไม่เต็มใส่นาแปลงเดียวยังไม่ทันน้ำซึมน้ำระเหยเลยครับ ขอแนะนำเพื่อนๆว่าเลือกวิธีอื่นๆดีกว่าครับ

ขอบคุณครับคุณพี่พิชัย

ประเด็นคือระบบนี้มัน work หรือเปล่าครับสามารถดูดน้ำจากระดับต่ำกว่าขึ้นมาได้จริงหรือเปล่า
เพราะมีอยู่หลายกระทู้ที่ถกเถียงกันเรื่องนี้ เพราะมีหลายท่านท้วงติงว่ามันทำไมได้ มันเป็นการผืนกฏธรรมชาติ ฯลฯ
อยากทราบว่าระบบทำงานได้ใช่ไหมครับถึงแม้นว่าจะดูดออกได้เพียงท่อ 4 หุนก็ตาม(สนใจตรงที่มันเป็นพลังงานฟรีนะครับ)

ขอบคุณครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:06:16 AM »

ข้าวไรซ์เบอรี่อยู่แปลงท้ายๆนาๆบางแปลงที่ให้น้ำคุมหญ้าไม่ทัน หมดแรงถอน ที่เล่าไปแล้วว่า"ยกธงยอมแพ้หญ้า"แล้วแต่"คุณหญ้าจะกรุณา" เออก็กรุณามาให้พอสมควรเท่านี้ก็ขอบคุณหลายเด้อ พอได้สีกินเองบ้างละ ซื้อข้าวกล้องเค้าโลละ60กินไม่ซะใจเลยต้องหูงปนหอมมะลิ105นาปีของเราเอง1/4พอให้เห็นเม็แดงๆบ้าง เออก็แก้มือชาขาชาได้ดีนะ หายขาดเลย ไม่ต้องเปียกข้าวเหนียวแดงกินคือข้าวเหนียวเปียกกินไม่ได้บ่อย จะเบื่อซะก่อน ส่วนนี่ ข้าวฟ้าประทานของอ.เชาว์วัฒที่คุยว่า6ตันต่อไร่ ผมซื้อจุลินทรีย์สังเคราะแสงแกมา แกเลยแถมพันธุ์ข้าวฟ้าประทานมาให้ถุงขนมนึง ต้องเพราะปลูกแบบข้าวเมล็ดเดี่ยว จึงพอกับแปลงนาที่เล็กที่สุดที่มีอยู่ ยังไม่ยอมออกรวงเลย แปลงนี้ถอนหญ้าเองกับมือ ไม่รู้ว่าแตกกอขนาดนี้จะได้6ไร่ต่อตันไหมหน้อเอ้ย6ตัยต่อไร่ครับ

ข้าวพันธุ์ฟ้าประทานนี่ ใช่พันธุ์ปทุมเทพ หรือเปล่าครับผมเคยไปเดินดูแล้วถ่ายรูปเมื่อเกือย 2 ปีที่แล้วที่แปลงนาของท่านอาจารย์ เชาว์วัช
เป็นพันธุ์ข้าวที่แตกกอดีมากๆ ว่าจะหามาให้คุณพ่อตาปลูกอยู่เหมือนกันครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 10:19:31 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
pichai6
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:56:39 AM »

ประเด็นคือระบบนี้มัน work หรือเปล่าครับสามารถดูดน้ำจากระดับต่ำกว่าขึ้นมาได้จริงหรือเปล่า
เพราะมีอยู่หลายกระทู้ที่ถกเถียงกันเรื่องนี้ เพราะมีหลายท่านท้วงติงว่ามันทำไมได้ มันเป็นการผืนกฏธรรมชาติ ฯลฯ
อยากทราบว่าระบบทำงานได้ใช่ไหมครับถึงแม้นว่าจะดูดออกได้เพียงท่อ 4 หุนก็ตาม(สนใจตรงที่มันเป็นพลังงานฟรีนะครับ)
   ตรงประเด็นเลยนะครับคุณนพ ระบบมันทำงานได้ โดยใช้หลักการแรงโน้มถ่วงฃองโลก คือใช้ปริมาณหรือน้ำหนักน้ำทางออกดึงน้ำทางเข้า เดิมผมใช้ท่อทางออก2"4ท่อน+1"ประมาณ20ม.(ต่อข้ามคันนาไปลงนาอีกแปลง)ทางเข้าหรือทางดูด1"(ของเนินพอกิน6หุน)หวังจะให้ได้น้ำปริมาณมากๆ ปรากฎว่าดูดไม่ขึ้น จึงแก้ไขด้วยการเพิ่มขนาดท่อแนวดิ่งเป็น4"4ท่อน2"และ1"เดิมต่อในแนวระดับ จึงสามารถมีแรงดึงได้ ถัง200ลิตรลั่นเลย แต่ต้องลดขนาดท่อน้ำปลายท่อเป็น4หุนใส่วาล์วไม่ให้มีช่องว่างอากาศสวนกลับไปแทนที่ช่องว่างศูนย์กาศ เมื่อเปิดน้ำ น้ำหนักน้ำปริมาณมากไหลจากที่สูงลงที่ต่ำ ในถังเกิดช่องว่างศูนย์กาศ มีแรงดึงให้น้ำในท่อทางเข้าหรือทางดูดที่น้ำหนักน้อยกว่าเข้ามาแทนที่ น้ำที่ออกปลายท่อจะแรงมากช่วงแรก เมื่อถึงระดับหนึ่งที่แรงดึงกับแรงต้านทำปฎิกิริยากัน น้ำที่ไหลออกจะคงที่ตามอัตราส่่วนที่สร้าง(ของผมท่อออก4หุนไหลเบาๆเลื่อยๆมาเรียงๆ) ผมไม่ทราบว่าอัตราที่จะดึงน้ำให้ได้มากๆต้องออกขนาดไหนเข้าขนาดไหน ไม่มีเวลาเล่นมาก นารอน้ำ เลยเปลี่ยนมาใช้วิธีโบราณๆครับ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:36:54 AM »

ตรงประเด็นเลยนะครับคุณนพ ระบบมันทำงานได้ โดยใช้หลักการแรงโน้มถ่วงฃองโลก คือใช้ปริมาณหรือน้ำหนักน้ำทางออกดึงน้ำทางเข้า เดิมผมใช้ท่อทางออก2"4ท่อน+1"ประมาณ20ม.(ต่อข้ามคันนาไปลงนาอีกแปลง)ทางเข้าหรือทางดูด1"(ของเนินพอกิน6หุน)หวังจะให้ได้น้ำปริมาณมากๆ ปรากฎว่าดูดไม่ขึ้น จึงแก้ไขด้วยการเพิ่มขนาดท่อแนวดิ่งเป็น4"4ท่อน2"และ1"เดิมต่อในแนวระดับ จึงสามารถมีแรงดึงได้ ถัง200ลิตรลั่นเลย แต่ต้องลดขนาดท่อน้ำปลายท่อเป็น4หุนใส่วาล์วไม่ให้มีช่องว่างอากาศสวนกลับไปแทนที่ช่องว่างศูนย์กาศ เมื่อเปิดน้ำ น้ำหนักน้ำปริมาณมากไหลจากที่สูงลงที่ต่ำ ในถังเกิดช่องว่างศูนย์กาศ มีแรงดึงให้น้ำในท่อทางเข้าหรือทางดูดที่น้ำหนักน้อยกว่าเข้ามาแทนที่ น้ำที่ออกปลายท่อจะแรงมากช่วงแรก เมื่อถึงระดับหนึ่งที่แรงดึงกับแรงต้านทำปฎิกิริยากัน น้ำที่ไหลออกจะคงที่ตามอัตราส่่วนที่สร้าง(ของผมท่อออก4หุนไหลเบาๆเลื่อยๆมาเรียงๆ) ผมไม่ทราบว่าอัตราที่จะดึงน้ำให้ได้มากๆต้องออกขนาดไหนเข้าขนาดไหน ไม่มีเวลาเล่นมาก นารอน้ำ เลยเปลี่ยนมาใช้วิธีโบราณๆครับ

สวัสดีเช้าวันจันทร์ครับคุณพี่พิชัย  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าระบบมัน work แต่ได้น้ำปริมาณน้อยคงจะใช้วิธีเพิ่มถัง 200 ลิตรหลายถังขึ้นไป แต่ก็คงไม่พอที่จะเอามาดึงน้ำทำนา แต่ถ้าเป็นพวกสวนผลไม้เล็กๆ ที่ใช้ระบบน้ำหยดน่าจะมีทางเป็นไปได้นะครับ
หรือดึงน้ำขึ้นมาเก็บไว้ใส่ฟาร์มไก่ฟาร์มหมูเล็กๆ ก็น่าจะพอทำได้ พอมีคนทำสำเร็จเดี๋ยวก็คงจะมีเพื่อนสมาชิกของเราหรือคนที่สนใจ ช่วยกันคิดและทดลองทำให้พัฒนาจนดึงน้ำได้ในปริมาณที่มากกว่านี้ครับ
แล้วนำมาเผยแพร่กันครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
j-family
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:44:35 AM »

รู้เลยว่าคงจะเหนื่อยมาก ๆ เลยน่ะค่ะ ดูจากการบรรยายแต่ละภาพ แรกๆ จะเห็นปัญหาต่าง ๆ ค่ะเป็นมือใหม่ ต่อไปก็จะเก๋าแล้ว แต่ว่าเมือถึงเวลาเกี่ยวและเห็นผลผลิต ความเหนื่อยก้จะหายไปเองค่ะ เป็นกำลังใจให้สู้ ๆ น่ะค่ะ
pichai6
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 05:01:25 PM »

คุณนพผมขอเสนอแนะเรื่อง"กาลักน้ำ"เพิ่มเติมนิดนึงครับ ที่เนินพอกิน ระดับถัง200ลิตรอยู่สูงจากก๊อกปล่อยน้ำประมาณ3ม.และระยะทางลาดลงจากเนินไม่ต่ำกว่า20ม.(จำไม่ค่อยได้แล้วว่าเท่าใด)น้ำหนักน้ำทางดึงมากโขอยู่ ปริมาณน้ำคงที่ที่ได้ คิดว่าต่างกันไม่มาก เนื่องจากถัวน้ำมัน200ล. เป็นเหล็กบาง หากใช้แรงดูดมากกว่านี้มากๆ "บี้แน่"ของผมแค่นี้ถังก็ลั่นแล้ว ผมคิดในใจอยากจะเบิ้ลท่อ4"ใส่สามทางวาย ตีคู่เลยคงแรงขึ้น และคิดว่าต้องจ้างม้วนแผ่นทำถังเองให้แข็งแรงกว่านี้ สรุปเลยใช้กับนาไม่คุ้ม ไว้ให้ผมเพี้ยนและว่างมากกว่านี้ซักหน่อ จะลองทำให้ออก2" คิดเล่นๆก็เอาถัง200ล.เชื่อมต่อทำเป็นท่อใส่น้ำทางดึงซัก4ถัง ก็สูงเกิน3ม.แล้ว ให้เป็นขารับถังที่ทนแรงกดได้มากๆไปในตัว ถังที่ทนแรงกดมากๆน่ะผมมองไว้ ถังแก๊สหูงต้มเก่าๆที่ร้านไม่รับเปลี่ยนแล้วก็คงพอ เพราะถังส่วนนี้ไม่ได้มีไว้ใส่น้ำ แต่มีไว้สร้างแรงกดอากาศในรูปของศูนย์กาศ เพื่อให้มีแรงดูดน้ำเข้ามา ผมไม่แน่ใจว่าใช้ภาษาถูกต้องมั้ย ไงก็อย่าถือสานะครับ เพียงเพื่อที่จะทำความเข้าใจง่ายๆครับ เอ้อ กาลักน้ำตัวที่ผมทำไว้พายุฤดูร้อนเค้าพังของผมไปแล้วครับ ร้องไห้
pichai6
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 05:13:30 PM »

รู้เลยว่าคงจะเหนื่อยมาก ๆ เลยน่ะค่ะ ดูจากการบรรยายแต่ละภาพ แรกๆ จะเห็นปัญหาต่าง ๆ ค่ะเป็นมือใหม่ ต่อไปก็จะเก๋าแล้ว แต่ว่าเมือถึงเวลาเกี่ยวและเห็นผลผลิต ความเหนื่อยก้จะหายไปเองค่ะ เป็นกำลังใจให้สู้ ๆ น่ะค่ะ
ขอบคุณมากครับที่ ให้กำลังใจมา ผมขอเสนอความคิดเห็นนิดนึงนะครับ มนุษย์เรานี่สุดยอดของความ"มหัศจรรย์"ให้อาหารเพียงเล็กน้อย ใช้งานได้เหลือเฟือ บางวันเกิน12ชม.วันไหนๆให้เหนื่อยอย่างไร เช้ามามีแรงเหมือนเดิม เค้าทนเราได้เป็นอย่างดี อย่าเอาเค้าไปนอนดูทีวีเคี้ยวอาหารว่างไม่ขาดปากเชียวนะครับ เดวเคยตัวครับ แอบฝากลิ้งค์http://www.492intertrade.com/catalog.php(ขายอุปกรไฟฟ้านำเข้าจากจีน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2013, 03:59:04 AM โดย pichai6 » บันทึกการเข้า
ป ณเมืองลุง
*

ความหวังยังคงมีอยู่เสมอ ตราบใดที่ใจไม่ยอมแพ้

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 05:39:45 PM »

เห็นด้วยครับ ก่อนมันจะง่ายย่อมยากก่อนเสมอครับ
ถ้าเราล้มเหลวมากพอแล้ว และมีศรัทธาไม่ท้อซะก่อน ความสำเร็จจะรอเราอยู่ข้างหน้าเสมอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2013, 05:46:43 PM โดย pongsan_r » บันทึกการเข้า

ให้เป็นดั่งน้ำครึ่งแก้ว และ จงหิวโหย โง่เขลาอยู่เสมอ เพราะมันคือกุญแจสู่ความสำเร็จ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=88821.0
pichai6
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:56:10 AM »

ผมเปลี่ยนวิธีจัดการกับรูปูใหม่ครับ แบบเเก่าใช้กระสอบปุ๋ยบ้าง ถลกหญ้าที่คันนาบ้าง เอามาอุดรูแล้วปิดหน้าด้วยดินในนา แล้วปูน้อยก็ขุดรูใหม่ขึ้นมาอีก เหมือนกับว่าปูน้อยเค้าจะอึดอัด ไม่มีประตูเข้าออก เลยเลิกปิดประตูของเค้า ทำรั้วให้ซะเลย ก็ใช้ได้หลายวันนะ และรูใหม่มีเพิ่นมาน้อยลง ตั้งแต่เกิดมาเพิ่งเคยเห็นเมล็ดข้าวสินเหล็กก็คราวนี้แหละครับ จมูกมีใฝ 555 เมื่อเทียบกับรวงข้าวปลอมปนที่ถอนออกไม่หมด ไม่ยักเหมือนกันครับ ข้าวพันธุ์อื่นๆไม่มีใฝที่จมูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 05:14:28 PM โดย pichai6 » บันทึกการเข้า
j-family
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:22:13 AM »

รู้ว่าเหนื่อย แต่ก็รู้อีกว่า มีความสนุก และความสุข ด้วยใช่มั้ยค่ะ ที่ได้เห็นการพัฒนาของสิ่งที่เราปลูก เราสร้าง ขึ้นมา ตลอดจนแก้ปัญหาต่าง ๆ ด้วยตนเอง  อายจัง อายจัง อายจัง
zuddum
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:36:00 AM »

ยิ้ม  ปู....หาไซมา แล้วก้เอาปลาร้าสักตัวสองตัวใส่เข้าไปข้างใน เอาไวไปวางตรงที่มีปูอยู่ พอรุ่งเช้ามันจะเข้าไปอยู่ในไซ รับรองไม่เหลือ จากนั้นก็รวมๆไว้พอได้มากๆ ก็เอาไปทำ น้ำปู ซะเลย
pichai6
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 07:52:58 PM »

รู้ว่าเหนื่อย แต่ก็รู้อีกว่า มีความสนุก และความสุข ด้วยใช่มั้ยค่ะ ที่ได้เห็นการพัฒนาของสิ่งที่เราปลูก เราสร้าง ขึ้นมา ตลอดจนแก้ปัญหาต่าง ๆ ด้วยตนเอง  อายจัง อายจัง อายจัง
เป็นเช่นนั้นจริงๆครับ แต่ปัญหาคงยังไม่จบ จนกว่าจะเอาข้าวขึ้นยุ้งครับ ขอบคุณสำหรับแรงใจที่ให้มาครับ
jaopna
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 05:01:04 AM »

ขอจับจองที่นั่งเรียนรู้ด้วยคนครับ ปัจจุบันทำงานอยู่กรุงเทพครับ ที่บ้าน(ศรีสะเกษ)ทำนาปีแบบหว่านแห้งรอฝนครับ มีนาอยู่16ไร่แต่ไม่ติดถนนต้องอาศัยผ่านนาคนอื่นเข้าไปครับ ปัญหาของผมหลักก็คือหญ้าเหมือนกันครับ   ต้องฉีดยาคุม+ฆ่าตลอด3เดือน น้ำจะท่วมประมาณกลางเดือนกันยายนจนเกี่ยว(พ.ย.) ปีน้ว่าจะทดลองหว่านข้าวพร้อมถั่วดูสัก5ไร่ เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ  อายจัง อายจัง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์