หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวสินเหล็ก&ไรซ์เบอรี่อินทรีย์ ภาค4 "กลุ่มลูกกตัญญู" ปลูกข้าวโอสถเพื่อผู้ป่วย  (อ่าน 160338 ครั้ง)
mr.krathok
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 04:14:54 PM »

ได้รับพันธุ์ข้าวแล้วครับสะอาดและสมบูรณ์มาก กะจะเพาะกล้าวันเสาร์นี้ครับเลยมีเรื่องจะเรียนถามครับ
1.หว่านกล้าวันที่27/07/56 จะถอนไปดำได้ประมาณวันที่เท่าไรครับ
2.พันข้าว5กก.จะต้องเตรียมพื้นที่ไว้ปักดำประมาณกี่ไร่ครับ(เคยทำแต่นาหว่านแห้งครับ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: TAWUN

pichai6
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:43:39 PM »

ได้รับพันธุ์ข้าวแล้วครับสะอาดและสมบูรณ์มาก กะจะเพาะกล้าวันเสาร์นี้ครับเลยมีเรื่องจะเรียนถามครับ
1.หว่านกล้าวันที่27/07/56 จะถอนไปดำได้ประมาณวันที่เท่าไรครับ
2.พันข้าว5กก.จะต้องเตรียมพื้นที่ไว้ปักดำประมาณกี่ไร่ครับ(เคยทำแต่นาหว่านแห้งครับ)
ขอบคุณมากครับ คุณชนะชล ที่ส่งข่าวให้ทราบ เราหัวอกมือใหม่ด้วยกันถึงจะเป็นท่านอื่นๆที่มือโปรแล้วด้วยครับ ผมเจอมาแล้วเรื่องพันธุ์ข้าว ใจอยางให้ข้าวที่ส่งให้เพื่อนๆได้งอกทุกๆเมล็ด อาจมีปนข้าวอื่นไปบ้างผมไม่ได้เกี่ยวเองคัดออกง่ายๆครับ คัดซักหน่อยเพื่อเป็นข้าวปลูกในฤดูหน้า ห้ามมาขอซื้อผมนะครับ  ส่วนสารพัดปัญหาเรี่องทำนา ถามคุณนพ ในกระทู้ถาม-ตอบ หัวข้อ "ก้าวอีกขั้นของการทำนาโยนกล้า สู่การทำนาลดต้นทุนรับมือปี2558" เธอมีข้อมูลเพียบเลย โผ้มเองยังไม่เคยดำนาเลยครัย
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 07:09:30 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณชนะชล ที่ส่งข่าวให้ทราบ เราหัวอกมือใหม่ด้วยกันถึงจะเป็นท่านอื่นๆที่มือโปรแล้วด้วยครับ ผมเจอมาแล้วเรื่องพันธุ์ข้าว ใจอยางให้ข้าวที่ส่งให้เพื่อนๆได้งอกทุกๆเมล็ด อาจมีปนข้าวอื่นไปบ้างผมไม่ได้เกี่ยวเองคัดออกง่ายๆครับ คัดซักหน่อยเพื่อเป็นข้าวปลูกในฤดูหน้า ห้ามมาขอซื้อผมนะครับ  ส่วนสารพัดปัญหาเรี่องทำนา ถามคุณนพ ในกระทู้ถาม-ตอบ หัวข้อ "ก้าวอีกขั้นของการทำนาโยนกล้า สู่การทำนาลดต้นทุนรับมือปี2558" เธอมีข้อมูลเพียบเลย โผ้มเองยังไม่เคยดำนาเลยครัย

สวัสดีครับ

ขอบคุณที่นึกถึงผมนะครับ ขอมาช่วยตอบคำถามนะครับ

ข้อ 1. การตกกล้า(เพาะกล้า)สำหรับการทำนาดำ ปกติเขาจะตกกล้ากัน 1 เดือนครับ ถ้าเพาะกล้าวันที่ 27/7/2556
ก็ควรจะถอนกล้าไปดำนา กันวันที่ 27-28 /8/2556 ครับ

ข้อ 2. พันธุ์ข้าว 5 กิโลกรัมโดยปกติสามารถนำมาดำนาได้ 1 ไร่ครับ แต่ถ้าใช้ต้นกล้าในการดำนาน้อยต้นหน่อย
สามารถนำไปดำนาได้ 1.5-2 ไร่ก็พอจะได้อยู่ครับ แต่ถ้าเอาไปเพาะแบบดำนาต้นเดียว SRI พันธุ์ข้าว 1 กิโลกรัม
เอาไปดำนาได้ 3 ไร่ พันธุ์ข้าว 5 กิโลกรัมก็ควรจะเอาไปดำนาแบบ SRI ได้ไม่ต่ำกว่า 15 ไร่ครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
piety
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 07:46:02 PM »

ขอบคุณคุณนพค่ะ ที่เข้ามาช่วยตอบปัญหาให้เพื่อนๆในกระทู้นี้ นึกถึงก็มาเล่นเอาน้ำตาลูกผู้ชายมือใหม่วัยทอง ซึมออกมาได้เชียวค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 08:07:33 AM โดย piety » บันทึกการเข้า
pichai6
*

« ตอบ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 08:04:21 AM »

ได้เวลาลงนาแล้วครับ  ก่อนใส่รองเท้ายางลงนา ต้องขอขอบคุณ คุณโสภณ หมอดินแห่งพัฒนาที่ดินจังหวัดเชียงใหม่และเจ้าหน้าที่อีกท่านไม่เปิดเผยตัว ทั้ง2ท่านตีรถจากเชียงใหม่มาอ.แม่สรวย มาซื้อข้าวกล้องผมถึงที่ บอกอยากเอาไปกิน ผมบอกเชิญข้างในเลย(ยืนนะไม่มีเก้าอี้ให้นั่ง) หมอดินว่า "อย่างนี้ไม่ใช่พอเพียงแล้ว" โผ้มเองก็ไม่ทราบว่าเรื่องไม่มีเก้าอี้หรือเปล่า ก็บ้านน้อกบ้านนอกนี่ครับ และแล้วท่านทั้ง2ก็เดินชมซะทั่วบ้านโดยมีอุ้ยหลวงเป็มมัคคุเทศ ก่อนกลับขอเพิ่มข้าวกล้งอีกหลายสิบโล คงจะให้คุ้มค่าน้ำมันรถ แถมสั่งจองนาปีล่วงหน้า100กก. เอ้าเฮฮฮฮฮฮฮฮเข้าพรรษานี้ มีวันอาสาฬหบูชา ได้ถือศิล8และไปเวียนเทียน กุศลมาไวมากเลยครับ กำลังจะลงนามีคนโทรถามว่าพอจะมีงานให้ทำไหม อารัยจาปานนั้น บอกไปเลยว่า มีปะเลอะมาได้เลยมีให้ทำทั้งปี จัดไปเลยขี่เจ้าทุยแทนผม
ตามมาด้วยเจ้าหน้าที่ปลาบศัตรูพืช ทั้งเล็กทั้งใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 08:41:31 AM โดย pichai6 » บันทึกการเข้า
fajung
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 01:13:53 AM »

มีพันธุ์ข้าวทั้ง 2 ชนิดขายไหมคะ ต้องการอย่างละ 1 กก.

ขอบคุณค่ะ

pichai6
*

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 05:25:56 AM »

มีพันธุ์ข้าวทั้ง 2 ชนิดขายไหมคะ ต้องการอย่างละ 1 กก.

ขอบคุณค่ะ
ต้องขออภัยคุณ fajung นะครับ ผมมิอาจขายข้าวในกระทู้นี้ครับ เดวโดนปิดกระทู้ แต่พวกบ้านขายที่หมวดขายสินค้าการเกษตรและปิดการขายแล้วครับ

pichai6
*

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 05:52:53 AM »

ต้องขอโทษเพื่อนๆด้วยที่ผมหายหน้าไปนาน ก็งานๆๆๆทั้งนั้นกอบโกยกำไรอย่างเดียวครับ กำไรในที่นี้หมายถึงทำกำไรจากสังขารตัวเอง งงละซิ ก็เลี้ยงสังขารด้วยอาหาร3มื้อ บางมื้อมาม่า3ซองก็ไม่บ่น ใช้งานได้ตั้ง8-14ช.ม.กำไรเห็นๆ ขอท้าวความหน่อยครับ "เข้าพรรษานี้ มีวันอาสาฬหบูชา ได้ถือศิล8และไปเวียนเทียน กุศลมาไวมากเลยครับ กำลังจะลงนามีคนโทรถามว่าพอจะมีงานให้ทำไหม อารัยจาปานนั้น บอกไปเลยว่า มีปะเลอะมาได้เลยมีให้ทำทั้งปี จัดไปเลยขี่เจ้าทุยแทนผม"กุศลน้อยไปนิด ย่ำขลุบ4วัน ลาขาดเลย เห็นนาข้างๆลงแขกดำนากันหลายคนสนุกสนานดีและเค้าชวนเลยขอไปดำนากับเขา เค้าไปดีมีความสุขเราต้องอนุโมธนากับเขา ถูกต้องนะครับ เราเลยต้องใช้งานเกลอเก่า(สังขาร)หนักๆหน่อย ขลุบย่ำหญ้าแล้วรอให้ขึ้นมาใหม่ เที่ยวนี้กัดไม่ปล่อยละ ระหว่างรอก็ทำงานอย่างอื่นๆไป บ้านพักพนักงานปราบศัตรูพีชหลังที่2ก็เสร็จ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 06:00:48 AM โดย pichai6 » บันทึกการเข้า
pichai6
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 06:27:51 AM »

นาปีเที่ยวนี้ผมจะเน้นพนักงานปลาบศัตรูพืชเป็นพิเศษ และถึงวันนี้พนักงานปลาบศัตรูพืชรุ่นใหญ่ เป็นเป็ดนครปฐมแม่หญิง19ผู้บ่าว2ไข่วันนี้เป็นวันที่4แล้วครับจากวันแรกวันแรก 5-11-11-11 ก็ต้องมีบ้านแล้วละ ฝนตกทุกวันโดนฝนเค้าว่าเป็ดไข่จะไม่ไข่ จัดไป ตอนนี้ยังไม่เสร็จดี
งานนาก็จะละเลยไม่ได้ เมื่อหญ้าขื้นงามดีก็ลงปุ๋ย อย่างที่บอกเที่ยวนี้จัดหนัก มีเยอะไร่ละเกิน200กก. คันนี้โยมแม่สงสารเลยให้มา พวกบ้านขับผมโรยโบกาฉิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 05:55:59 AM โดย pichai6 » บันทึกการเข้า
pichai6
*

« ตอบ #121 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 06:43:06 AM »

นี่รุ่นเล็กแต่ตัวไม่เล็กแล้ว จาก30เหลือ 17 เก่งจังเลย ตบมือหน่อย
  งานสนาม(ฝ่ายบู้)ลุย งานออฟฟิต(ฝ่ายบุ๋น)ก็ต้องประสาน รอบนี้แปลงเพราะกล้าเดิมถูกแย่งที่ เลยต้องบุกเบิกใหม่หมด ท่ามกลางป่ามัยราบยักษ์
pichai6
*

« ตอบ #122 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 07:01:06 AM »

หลังป่ามัยราบ คนอื่นๆอาจเรียก"กระท่อมปลายนา" ผมขอเรียกออฟฟิตติดไซด์งานละกันนะครับ ที่ทำงานและที่นอนที่เดียวกันแบบคนธรรมดาๆ พนักงานออฟฟิตก็ทำงานอย่างตั้งใจมาก เมล็ดหญ้าทุกๆเมล็ด และเมล็ดข้าวปลอมปนทุกๆเมล็ด ถูกตรวจสอบและคัดออกอีกครั้งหนึ่ง จากที่คัดออกรอบแรกเหมือนกับที่แบ่งปันไปให้เพื่อนๆนั่นแหละครับ
zuddum
*

« ตอบ #123 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 07:03:55 AM »

ยิ้ม  รถไถยี่ห้ออะไร สีเขียวๆ นี่

pichai6
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 05:14:31 AM »

ยิ้ม  รถไถยี่ห้ออะไร สีเขียวๆ นี่
  ขออวดนิดนึงเมื่อ คุณzuddum ถามมา เป็นคูโบต้านอก 38แรง4สูบ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคร่อม 35แรงกับ45แรงมาได้อย่างไร ตัวนี้มีตัวตักและปากตักหนีบท่อนไม้ได้ มันเลยเป็น3in1 ส่วนผาน4 ไปซื้ออยุธยาตอนโล๊ะ ลด แลก แจก แถมวันสิ้นปีและเลยไปซื้อยางหลังเส้นใหม่แถวๆนวนครด้วย

Liked By: fajung, Wikrit, TAWUN
pichai6
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 05:41:29 AM »

มีคำบอกอยู่ประโยคนึงที่ไม่อยากบอก แต่จำเป็นต้องบอก เพื่อเพื่อนๆที่คิดจะทำนาอินทรีย์ได้เตรียมตัวเตรียมใจ การทำนาอินทรีย์"ยากกว่า เหนื่อยกว่านะ" ชาวบ้านเห็นผมทำแล้วไม่อยากทำ ผมก็จะพยายามหาวิธีทำที่ง่ายขึ้นๆ และมีความจูงใจมากขึ้นๆ ให้ชาวบ้านหันมาทำมากขึ้นๆ ยิงฟันยิ้ม ปราชญ์ท่านว่า"ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น" ก็จริงดังที่ปราชญืท่านว่าครับ
pichai6
*

« ตอบ #126 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 07:03:26 AM »

งานภาคสนาม แปลงเพราะกล้าก็ทำไป ทางออฟฟิตเมื่อคัดเลือกเมล็ดพันธุ์เสร็จก็จัดลงถาดเลย เที่ยวนี้ทำแบบวิธีใหม่แอบจำอ.เชาว์วัชมา  คือเพราะแห้ง หมายถึงเพราะแบบไม่แช่เมล็ดและดินที่โรยต้องแห้ง ยังไม่ต้องการให้งอกทำสะสมกองไว้ในร่ม จะกี่วันเสร็จก่็ช่าง ว่างก็ทำไม่ว่างก็พักไว้ เป็นวิถีพอเพียงที่ลงตัวสำหรับทำกันสองคนสามีภรรยาอย่างพวกเรา
pichai6
*

« ตอบ #127 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 05:25:54 AM »

ผมจำไม่ได้ว่าเรียนรู้วิธีเพราะกล้านาโยนมาจากบทความไหน ที่จำได้แม่นคือภาพโยนกล้า บทความไหนวีดีทัศย์ไหนๆก็มีภาพโยนกล้า สื่อความง่ายของการทำนาโยน ตอนที่ผมซื้อถาดเพราะกล้าผมยังไม่รู้เลยว่าหน้าตาถาดเป็นอย่างไร สีอะไร จำได้ว่าเข้าใจว่าเป็นสีดำเหมือนถาดเพราะต้นไม้อื่นๆเหมือนถุงดำเพราะกล้าไม้ รู้แน่ว่ามี2ขนาดหลุมคือ 434หลุมกับ561หลุม พอของถึงมือถึงได้รู้ กลายเป็นพลาสติคใสเหมือนกล่องพลาสติคใส่ขนมปังราคาแพง วิธีใช้ก็รองผิดรองถูกเอาเอง เดียวนี้ทำอย่างนี้ครับ หาขุดดินแห้งทุุบให้ละเอียดและร่อนด้วยมุ้งลวดใส่กระสอบปุ๋ยเก็บไว้ในที่แห้ง เวลาใช้หากแถวนาข้างๆเผาฟางก็เอามาผสมไม่มีก็ไม่เป็นไรร่อนมูลสัตว์ผสมได้ ใส่ตระกล้าผัก(ที่ขายใบละ20฿)ร่อนลงถาดที่เรียงไว้บางๆเป็นการรองก้นหลุม โรยเมล็ดข้าวก็ถาดเหมือนอย่างเก่าอีกอันนึง(หากไม่มีเครื่องโรย)เขย่าร่อนลงถาด กะเอา ใหม่่ๆก็ลงหลุมมากบ้างน้อยบ้างไม่มีเลยบ้าง ก็หยิบแต่งด้วยมืออีกครั้งนึง เสร็จแล้วโรยดินทับหน้าให้เต็มหลุม ปาดแต่งด้วยแปลงทาสี4"(อยากได้5"-6"หาซื้อไม่ได้)ราคาถูกๆก็ใช้ได้ ต่อจากนั้นก็นำไปเรียงให้สะดวกต่อการรดน้ำ ของผมเรียงแถวด้านกว้าง3ถาดแล้วต่อแถวยาวตามจำนวนที่ต้องการแล้วคลุมด้วยสแลนเพื่อโดนน้ำที่รดลงไปแล้วไม่กระเซ็น เมื่อข้าวแทงใบโพล่ออกมานอกสแลนก็เก็บสแลนได้เลย
  เนื่องจากเที่ยวนี้ผมใช้วิธีหยอดแห้งเก็บสะสมไว้ พอพร้อมปลูกและเรียงเสร็จแล้วจึงรดด้วยน้ำผสมจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง ในอัตราส่วน500clต่อน้ำ200L ให้ชุ่มในวันแรก วันที่2รดด้วยน้ำผสมเชื้อราเขียวไตรโครเดอร์มาร์ ผมซื้อจากอ.เชาว์วัชไม่เห็นเขียวเลย แต่ก็เชื่อแกเตอะบอกว่าไตรโครเดอร์มาร์ก็ไตรโครเดอร์มาร์หน้อ สูตรรดน้ำก็ไม่มีใครบอกเล่า9-10 คิดเอาเองว่า จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงเร่งราก  ไตรโครเดอร์มาร์ปราบเชื้อราทั้งหลายที่จะมาทำลายเมล็ดข้าว เหมือนกับที่ผสมน้ำแช่เมล็ดข้าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 04:09:41 AM โดย pichai6 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์