ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สารเร่ง พด.ข้างซองบอกหมดอายุแล้วยังใช้ได้ไหมครับ  (อ่าน 673 ครั้ง)
wan-wai
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 08:59:54 PM »

ผมได้ไปขอสารเร่งซุปเปอร์ พด. สูตรต่าง ๆ มาจากพัฒนาที่ดิน เมื่อกลับถึงบ้านสงสัยว่าทำไมเขาจึงให้ผมเยอะจัง เมื่อดูว้นหมดอายุข้างซองส่วนใหญ่ระบุ 31/3/56 แบบนี้จะยังใช้การได้ไหมครับ

Lungmhee
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 09:05:30 PM »

ผมได้ไปขอสารเร่งซุปเปอร์ พด. สูตรต่าง ๆ มาจากพัฒนาที่ดิน เมื่อกลับถึงบ้านสงสัยว่าทำไมเขาจึงให้ผมเยอะจัง เมื่อดูว้นหมดอายุข้างซองส่วนใหญ่ระบุ 31/3/56 แบบนี้จะยังใช้การได้ไหมครับ
ผมคิดว่ายังใช้ได้ ถ้าเก็บรักษามาดีไม่ถูกความร้อนมากเกิน

เพราะวันหมดอายุ จริง มันไม่เป๊ะ ๆ หรอก เป็นประมาณ ๆ เคร่า ๆ
และมันไม่ใช่ของกิน ถึงหมดอายุ(เลยเวลาเล็กน้อย) ก็ไม่น่ามี
ผลอะไรมากนัก เพราะเพิ่ง expire ได้ไม่กี่วัน

Liked By: konthain(นพ)

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
song
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 11:44:42 PM »

เชื้อยังไม่ตายหมดครับ แต่เชื้อจะเริ่มน้อยลงเรื่อยๆ ผมพึ่งไปอบรมมาเมื่อเดือนที่ผ่านมาเจ้าหน้าที่อบรมเขาบอกมาอย่างนั้น
freebird
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 09:43:32 AM »

เป็นแบบผงใช่ไหมครับ
เชื้อยังมีอยู่นะครับ แม้จะหมดอายุไปแล้วหลายๆ ปีเชื้อก็ยังมีอยู่ ด้วยสภาพแวดล้อมและภาวะการขาดอาหารทำให้เชื้อเปลี่ยนรูปเป็นสปอร์ที่ไม่พร้อมใช้งาน การนำมาใช้งานให้นำมาผสมน้ำแช่ทิ้งไว้ 3-4 ชั่วโมงให้สปอร์แตกตัวออกมาใหม่ครับ

ผมรู้จักคนเพาะเชื้อขายให้กรมพัฒนาที่ดิน เขาบอกมาอย่างนี้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์