ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้เรื่อง การปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ รวมถึงต้นทุนและกำไร รูปหน้า8ครับ  (อ่าน 47078 ครั้ง)
parupan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 05:37:45 PM »

ก่อนอื่นเลยขอแน่นำตัวก่อน ผม  ชื่อ ตั้ม  อายุ 29 ปี เดิมทีเป้นคน จะตรัง  แต่ตอนนี้ย้ายมาอยู่ อำเภอ  พาน  จ. เชียงราย ได้ปะมาน 4เดือนแล้ว แต่งงานกับคนที่นี่  
จากการว่างงานจัด ทีแรกจะกลับบ้าน ไปทำธุระกิจเดิม เปิดร้านมือถือ เปิดร้านมือถือก็ดีรายได้ดีไม่น้อยทีเดียว 3หมื่น กว่าทุกเดือน หักค่าใช้จ่ายเรียบร้อยแล้วน่ะ
แต่ต้องปิดกิจการไปเพราะแต่งงาน อยากเปลี่ยนชีวิตคนเมืองว่างั้น คนเมืองมีแต่ความวุ่นวาย ไหนๆจะกินเหล้าแล้วมีเรื่องอีก ชีวิตวัยรุ่นว่างั้น  แต่ตอนนี้ แต่งงานแล้ว แฟนก็ตั้งท้องได้ 4 เดือนแล้ว เลยไม่อยากกลับไปอยู่จุดๆเดิม วันนึ่งถามพ่อตาว่า พอมีที่ดินมั้ยจะทำการทำนาปลูกข้าว  แกบอกว่ามีตอนนี้กำไรไถ่ดินอยู่  แต่ไม่สามารถปลูกข้าวได้เลย  เพราะก่อนหน้านี้เป็นสวนลำไย ต้องขุดเอารากและเศษท่อน้ำออกมาก่อน ต้องรอให้ดินปราศจากสิ่งรบกวน อะไรปะมานนี้ ผมไม่มีความรู้เลย  พ่อตาบอกว่า  ก่อนจะทำนาให้ปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ไปก่อน  แล้วจึงจะทำนาข้าว  เพราะการผลิตข้าวโพดเลี้ยงสัตว์มีอายุเก็บเกี่ยว ที่ปะมาน120วันเป็นอย่างช้า  หลังจากนั้นให้ลงมือปลูกข้าวตามหลังเลย  คือปลูกข้าวโพดรอบเดียว เพื่อเอากำไรมาลงทุนนาข้าวว่างั้น

ประเดนมีอยู่ว่า ตอนนี้มีที่ดินอยู่ประมาน 20ไร่  มีบ่อน้ำกำลังจะขุด ไม่รวมที่ดินที่จะปลูกข้าวโพด  20ไร่นี้ตอจี้กำลังเตรียมดิน คาดว่าสิ้นเดือนเมษาน่าจะเส็จ รอปลูก
อยากถามผู้รู้ถึงต้นทุนในการผลิตว่า  1ไร่ จะต้องใช้ต้นทุนในการผลิตจนถึงขนส่งเอาไปขาย กำไรเฉลี่ยต่อไร่เท่าไหร่
 ไม่ว่าจะเป็น ค่าแรงงาน ค่าน้ำมัน ค่าโม่เมล็ต รถบรรทุก
ปล  มีรถอีแต้น1 และ รถกะบะ 2 คัน  รถไถ  +พาน 3 -7  ตอนนี้อยากคำนวนผลผลิตและกำไรต่อไร่ก่อนคับ  แน่นำด้วยคับ

กะทู้นี้ผมจะเข้ามาถามตอบขอความคิดเห็นท่านตลอดจนถึงการเก็บเกี่ยว  และ  ถามตอบทุกวันเป็นกะทู้เร่งด่วนว่างั้น

ขอบพระคุณอย่างสูง ตั้มคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 11:37:30 PM โดย parupan » บันทึกการเข้า

parupan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 10:52:56 AM »

ขออนุญาติดันกะทู้คับ 
parupan
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 07:50:49 PM »

ไม่มีท่านใดมีความรู้เรื่องนี้เลยเหรอคับ
rat-nan
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 08:12:02 PM »

ผมเองก็ไม่เคยทำไร่ข้าวโพดครับ .... แต่คนงานที่ผมจ้างไว้บ้างทีก็มีลูกหลานๆ ทำกันครับ เท่าที่สอบถาม มันเป็นการลงแขก(แรงงานกันครับไม่ค่อยมีใครจ้างใครครับ) คือพูดง่ายๆ 120 วันสองคนผัวเมีย ทำแบบไม่มีวันหยุด แถมต่อท้ายด้วยการเก็บเกี่ยวอีก ประมาณ 1 เดือนครับ คือช่วยเพื่อนทำ และเพื่อนจะมาช่วยเราทำครับ 
- ก็อย่าลืมค่า ยาฆ่าหญ้า ยาคุมหญ้า ค่าเหล้า อาหารมื้อเย็น เช่นวันหยอดเมล็ด วันพ่นยา วันใส่ปุ๋ย วันเก็บเกี่ยว
- เท่าที่สอบถามกำไร ขาดทุน ได้ประมาณนี้ครับ ถามหลายๆคนในหลายๆหมู่บ้าน เขาทำกันประมาณ 20 -30 ไร่ จะได้เงินประมาณ 1แสนกว่าบาท หัก ธกส. ค่าหักค่าเมล็ดพันธุ์ + ค่าปุ๋ย + ค่ายาฆ่าหญ้า ส่วนมากเหลือเงินกัน 3หมื่น - 6หมื่นบาทครับ และหลายๆราย ขาดทุนครับ (ยังไม่นับค่าแรงตนเอง+เมีย ที่ต้องทำตลอด 4-5 เดือนนะครับ)  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

โทร 081-9605251
jukgree
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 10:18:03 PM »

สวัสดีครับ ผมก็อยู่พานครับ บ้านปูแกง อายุ 26 ปีครับ ผมก็เพิ่งทำนาปรังครั้งแรกในชีวิตต้นปีที่ผ่านมาเหมือนกันครับ ลาออกจากเมืองหลวงมาเบื่อสังคมที่วุ่นวาย  ยินดีต้อนรับสู่เมืองเหนือนะครับ

Liked By: songpolj, surak22
parupan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:04:55 AM »

ผมเองก็ไม่เคยทำไร่ข้าวโพดครับ .... แต่คนงานที่ผมจ้างไว้บ้างทีก็มีลูกหลานๆ ทำกันครับ เท่าที่สอบถาม มันเป็นการลงแขก(แรงงานกันครับไม่ค่อยมีใครจ้างใครครับ) คือพูดง่ายๆ 120 วันสองคนผัวเมีย ทำแบบไม่มีวันหยุด แถมต่อท้ายด้วยการเก็บเกี่ยวอีก ประมาณ 1 เดือนครับ คือช่วยเพื่อนทำ และเพื่อนจะมาช่วยเราทำครับ 
- ก็อย่าลืมค่า ยาฆ่าหญ้า ยาคุมหญ้า ค่าเหล้า อาหารมื้อเย็น เช่นวันหยอดเมล็ด วันพ่นยา วันใส่ปุ๋ย วันเก็บเกี่ยว
- เท่าที่สอบถามกำไร ขาดทุน ได้ประมาณนี้ครับ ถามหลายๆคนในหลายๆหมู่บ้าน เขาทำกันประมาณ 20 -30 ไร่ จะได้เงินประมาณ 1แสนกว่าบาท หัก ธกส. ค่าหักค่าเมล็ดพันธุ์ + ค่าปุ๋ย + ค่ายาฆ่าหญ้า ส่วนมากเหลือเงินกัน 3หมื่น - 6หมื่นบาทครับ และหลายๆราย ขาดทุนครับ (ยังไม่นับค่าแรงตนเอง+เมีย ที่ต้องทำตลอด 4-5 เดือนนะครับ)  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ขอบพระคุณมากคับ

แต่ฉไนจึงขาดทุนได่  ท่านใดพอมีข้อมูลและประสพการจริง รบกวนชี้แนะผมด้วย  (เงินทุนมีก้อนเดียว หมดแล้วหมดเลยคับ)  รบกวนชี้ทางให้ทีคับ พลาดไม่ได้จิงๆ
9_shane
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:20:37 AM »

เห็นเขาพูดๆกันครับว่า ตอนนี้ข้าวโพดราคาดี เพราะหลายคนหันไปปลูกอ้อยกันเยอะ พยามลดต้นทุนให้ได้มากที่สุด ก็จะเหลือเงินเยอะไม่ขาดทุนแน่ๆ อะไรทำเองได้ก็ทำเอง

เพราะที่เห็นทำๆกันแล้วขาดทุนคือ จ้างทุกขั้นตอน ตั้งแต่หยอด ใส่ปุ๋ย (เคมี) ฉีดยา เก็บเกี่ยว ไม่มีเงินยังกู้มาจ้าง ถ้าจะทำงานเกษตรซักอย่างแต่กลัวเหนื่อย กลัวร้อน คิดว่าอยู่เฉยๆดีกว่าครับ ไม่ขาดทุน

1 ถ้าอยากลดต้นทุนปุ๋ยเคมี ก็ปรับปรุงดินก่อน เช่นหา ปอเทือง หรือ ถั่วพร้า ถั่วเขียว มาปลูกแล้วไถกลบ 5 กก./ไร่
 2 เลือกเมล็ดพันธุ์ที่ดีไม่เก่าหรือหมดอายุ เพราะอัตราการงอกจะน้อย หรือไม่งอกเลย
 3 ดูฝนด้วยครับ บางทีฝนขาดช่วง ควรปลูกต้นฝน ที่คาดเดาได้ว่าฝนต้องตกอีกครั้งหลังปลูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 12:41:31 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
rat-nan
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:54:52 AM »

แต่ฉไนจึงขาดทุนได่  ท่านใดพอมีข้อมูลและประสพการจริง รบกวนชี้แนะผมด้วย  (เงินทุนมีก้อนเดียว หมดแล้วหมดเลยคับ)  รบกวนชี้ทางให้ทีคับ พลาดไม่ได้จิงๆ

พอเห็นว่า มีทุนก้อนเดียว ผมเป็นห่วงนะครับ ดูแล้วท่านไม่เคยทำงานเกษตรมาก่อนนะครับ ถ้าจะให้ผมแนะนำ ทำงานที่ท่านถนัดเป็นอาชีพหลัก แล้วค่อยทดลองทำ สักนิดๆหน่อย 1 ไร 2 ไร่ ดีกว่ามังครับ ที่ดินที่เหลือปลูกพวกไม้ป่าไม้โตเร็ว ท่านอายุยังน้อยได้ใช้แน่นอนครับ
- ปลูกไผ่รวกเพื่อขายลำ ปีที่ 5-6 ได้รายได้ประมาณ 5000-10000 บาทต่อไร่นะครับ การดูแล 2-3 ปีแรก ไม่ให้หญ้ารก กับไม่ให้ไฟไหม้ก็พอแล้ว น้ำปุ๋ยเทวดาจัดให้ครับ  ตอนขายเขาก็มาตัดเอง ขนเอง เรารับเงินครับ
- พวกกระถิน เทพาก็ดีนะครับ 10-12 ปีขายได้ครับ ไม่ต้องดูแลมากเช่นกันครับ
- ลองทำช้าไปอีก 1-2 ปี(ช่วงทดลอง) ดีกว่า ทำครั้งเดียวและขาดทุน ต้องนับหนึ่งกันใหม่นะครับ

Liked By: maikhami, chunkung, TUU

โทร 081-9605251
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 09:58:22 AM »

สิ่งที่ต้องลงทุนคือ  ค่าเมล็ดพันธุ์ / ค่าปุ๋ย / ค่ายา /ต้องซื้อมันทุกปี   โกรธ โกรธ โกรธ   ค่ารถไถหยอด/ค่าีรถไถเอารุ่นข้าวโพด .......(ถ้ามีรถไถเล็ก  ก็แค่เช่าเครื่องหยอด  เช่าค่าอุปกรณ์เอารุ่นข้าวโพด)  เวลาจะเก็บเกี่ยวผลผลิตก็ต้องดูลานข้าวโพดที่รับซื้อ  ว่าจะได้ราคาดีช่วงไหน(้เวลาเก็บผลผลิตต้องแข่งกะเวลา  เพราะราคาขึ้นลงทุกวัน  ของผม  30 ไร่ 3 วันเสร็จ  คนงานจ้างหักกระสอบป่านล่ะ 45/50 บาท   10 กว่าคน แข่งกันหัก  ไม่มีอู้งาน ใครหักได้เยอะก็ได้หลายตังค์   (ขายแบบฝักสด หักเสร็จเก็บใส่กระสอบ  ขนขึ้นเทรนเลอร์รถไถใหญ่ ส่งลานข้าวโพดรับตังค์เอามาจ่ายคนงานเย็นนั้นเลย)  มีแบบขายทั้งฝัก ถ้าได้  6 บาทต่อกิโลกว่าๆก็ยิ้มออก ถ้าได้3-4 บาทต่อกิโล  ยิ้มไม่ออก  ถ้าขายแบบกะเทาะเมล็ดออก(แถวบ้านเรียกว่าสีเมล็ดแล้ว  เมล็ดล้วนๆ ได้ 10บาทต่อกิโล  ก็ยิ้มได้ ........  ช่วงปลูกต้องดูแลเรื่องน้ำ   ถ้าฝนทิ้งช่วงเดือนไหน  จะทำให้ผลผลิตไม่ได้เต็มที่ เมล็ดไม่ค่อยติดฝัก  ข้าวโพดไม่โต  แคระแก่น  ถ้ามีแหล่งน้ำก็ดีไป   ถ้าไม่มี   ขาดทุนแน่ๆ  ถ้าไม่ถนัดเรื่องข้าวโพด    ลงปลูกถั่วเขียวครับ  2 เดือนเห็นผล     สรุปว่า............ถ้าข้าวโพดอยู่ในราคา  ขายทั้งฝัก 6 บาทขึ้นไป   ขายแบบเมล็ด  9 บาท ขึ้นไป  พอมีกำไรครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ให้พ่อตาเป็นพี่เลี้ยงครับ ไม่รู้อะไรให้ถามเช่น  ช่วงไหนจะใส่ปุ๋ย  ช่วงไหนจะเอารุ่นข้าวโพด  แล้วปฏิบัติตาม  ถ้าพ่อตาไม่เคยทำไร่ข้าวโพดมาก่อน ก็ถามเพื่อนบ้านที่เค้าทำครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 06:56:26 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า
parupan
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:33:01 AM »

เข้าเรื่องเลยละกันคับ

ในเมื่อ รู้ราคาแล้วว่าราคาน่าจะดีในช่วงนี้   ผมโทรถามเพื่อนที่รับซื้ออยู่ตอนนี้ราคา  กก  ละ 8.60   เป็นข่าวโพดสีเอาเม็ด ความชื่นไม่เกิน  15  %

ในการปลูกรอบที่แล้ว  หมายถึง ปลูกรอบล่าสุด เมื่อ4เดือนที่แล้ว ท่านได้ผลผลิตในการเก็บเกี่ยวโดยที่ยังไม่สีเอาเมล็ดออก  ได้ เฉลี่ยกี่  กิโล ต่อไร่ และหลังจากสีเอาเมล็ดออกเหลือกี่  กิโล  ต่อไร่  (รอบที่แล้วท่านปลูกไปกี่ไร่   ขายได้เท่าไร่   หักต้นทุนทั้งหมดแล้ว เหลือเป็นเงินเท่าไร่ คับ

มีต้นทุนทั้งหมดคิดเป็นเงินเท่าไหร่ เช่นค่ารถไถ   ค่า  แรงงานคน  ค่าน้ำมัน  ค่าเครื่องสูบน้ำ  ค่าจิปาถะ  ทั้งหมดที่ท่านจดบันทึกไว้ เท่าไร  ต่อไร่
รบกวนเฉลี่ยออกมาเป็นตัวเลขให้หน่อย   จะชั่งน้ำหนักดูว่าจะลงมือปลูกดีมั้ย  กลัวขาดทุนยับ ลังเล ลังเล ลังเล

ขออภัยที่ถามเยอะคับ ต้องการข้อมูลก่อนลงมือปลูกให้ได้มากที่สุด จะได้หาทางหนีทีไล่ไว้ ตั้งแต่เนิ่นๆคับ
9_shane
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:40:49 PM »

ที่คุณถามมาทั้งหมดนั้น อยากทราบว่าคุณจะลงมือทำเองกับมือ หรือ จ้างครับ ถ้าจ้างอย่างเดียว ทำงานผ่านมือถือ ไม่ต้องแจกแจงรายละเอียดมากขนาดนั้น ก็รู้ว่าผลจะเป็นยังไง ผมว่าคุณไปคิดดีกว่าว่าจะทำยังไงให้จ่ายเงินให้น้อยที่สุด ยิ้มเท่ห์

Liked By: maikhami, FUJI
parupan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 03:41:13 PM »

ที่คุณถามมาทั้งหมดนั้น อยากทราบว่าคุณจะลงมือทำเองกับมือ หรือ จ้างครับ ถ้าจ้างอย่างเดียว ทำงานผ่านมือถือ ไม่ต้องแจกแจงรายละเอียดมากขนาดนั้น ก็รู้ว่าผลจะเป็นยังไง ผมว่าคุณไปคิดดีกว่าว่าจะทำยังไงให้จ่ายเงินให้น้อยที่สุด ยิ้มเท่ห์
ผมจะลงมือทำเองคับ  การลงมือทำเองคือ  รถไถ่มีแล้ว  เช่าแค่เครื่องหยอด  ที่ผมถามเจาะลึกลงไปคือการคำนวนออกมาเป็นตัวเลข ว่าจะเพิ่มตรงไหน ลดตรงไหน   เช่น    รถมี  ที่ดินมี  แหล่งน้ำมี  คนงาน 1คน คือผม   แยกออกมาอีกเป็น   (ผมไม่เคยทำอาชีพนี้เลยต้องถามคับ ไม่รู้เหมือนกันว่าต้องลดตรงไหน คิดไม่ออกคับ)
ค่าเช่าเครื่อหยอด  ราคา  จำนวนนี้
ค่าปุ๋ย รองพื้น   จำนวน   จำนวน เท่าไร ต่อไร่
ค่าน้ำมัน         จำนวน  ปะมานกี่ลิตร  
ค่าเมล็ดพันธุ์     จำนวน  ต่อไร่
ค่าป้องกันวัชพืช  จำนวน  ต่อไร่ ต่อครั้ง  ใช้มากแค่ไหน  หรือ ดูแล้วไม่มีพืชรบกวน อาจจะไม่ต้องกำจัด
ค่าเก็บเกี่ยว  เก็บคนเดียวไม่ได้อยู่แล้ว   ต่อใช้ประมานกี่คน
ค่าบรรทุกจากไร่ ไปถึงจุดสีเมล็ด  
ค่าสีเมล็ด
ความเป็นไปได้ในผลผลิต ตกอยู่ที่  กี่กิโลต่อไร่  นำไปขายแล้ว ได้เงินมาเท่าไร   หักต้นทุนทุกอย่างแล้วเหลือเป็นเงินเท่าไร   นำเอากำไรมา  หาร ดูว่า  120วันที่ผ่านมาเรามีค่าแรงในตัวเท่าไร  คุ้มมั้ย  หรือขาดทุน  ที่ขาดทุนเพราะอะไร  ประมานนี้คับ

และเบ็ดเส็จต้องใช้เงินเท่าไร สมควรลดตรงไหน  เพราะผมไม่รู้ว่าต้องใช้เงินเท่าไร  หากรู้โดยประมาณ จะได้คำนวนถูกว่า  สามารถปลูกได้กี่ไร่ สมมุติ มีเงิน  อยู่ 3หมื่น จะลงปลูก 20ไร่  ซื้อ เมล็ด  ซื้อปุ๋ย เช่าเครื่องหยอด  หมดเงินพอดี  ยังไม่ได้ลงมือปลูก เงินหมดสะแล้ว  แล้วทำไงต่อ  ทางตันคับ   ที่ผมสอบถามนั้นก็คือ  ค่าโน้น นี่  นั้น   โดยประมานเท่าไร   หากมีเงินเท่านี้   ok  เฉลี่ยแล้วปลูกได้  25 ไร่  เรามีที่อยู่20ไร่  ก็ ok ไม่มีปัญหา   แต่หาก  มีเงินอยู่เท่านี้   สามารถปลูกได้แค่  15ไร่  เอาแบบลดต้นทุนสุดๆ  ทำได้ 17ไร่  แต่ข้อเสียคือ  อะไรก็ว่ากันไป  ในการคำนวนของผมนั้น  ผมว่าคำนวนก็ดีที่สุด ไม่ใช่เห็นคนอื่นทำแล้วเราลงมือทำเลยโดยไม่มีข้อมูล            ผมไม่อยากตกม้าตายคับ     ขอบพระคุณมากคับ

Liked By: maikhami, chunkung, FUJI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 03:53:47 PM โดย parupan » บันทึกการเข้า
automate
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 06:45:10 PM »

เท่าที่ลองถามคนทำข้าวโพดเป็นอาชีพดูสรุปความได้ว่า  จะรวยหรือเจ๊งอยู่ที่ฝน  ช่วงตั้งต้นกับช่วงออกดอกหัวถ้าฝนไม่มาก็เจ๊งครับ  พวกเรื่องต้นทุนไม่มากเท่าปลูกอ้อยปลูกมัน ถ้าฝนดีก็รวยกันไปหักแล้วเหลือไร่ละเป็นหมื่น และถ้ามีน้ำรดยังไงก็รวย แต่ถ้าพึ่งเทวดาก็เหมือนซื้อหวยครับ
parupan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:15:34 PM »

เท่าที่ลองถามคนทำข้าวโพดเป็นอาชีพดูสรุปความได้ว่า  จะรวยหรือเจ๊งอยู่ที่ฝน  ช่วงตั้งต้นกับช่วงออกดอกหัวถ้าฝนไม่มาก็เจ๊งครับ  พวกเรื่องต้นทุนไม่มากเท่าปลูกอ้อยปลูกมัน ถ้าฝนดีก็รวยกันไปหักแล้วเหลือไร่ละเป็นหมื่น และถ้ามีน้ำรดยังไงก็รวย แต่ถ้าพึ่งเทวดาก็เหมือนซื้อหวยครับ
ขอบคุณคับท่าน

เนี่ย ผมกำลังเริ่มปลูกต้นฝน  กลางเดือน5   พอเดือน 6 -7 ฝนหน้าจะตกลงมาบ้างคับ  ถือว่าเป็นโอกาศดี อีกอย่างมีแหล่งน้ำคอยช่วยอีกแรง  แต่  ณ   ตอนนี้ผมอยากรู้ตัวเลขในการลงทุนแล้วผลกำไรก่อนคับ   

Liked By: maikhami, FUJI
Jiraphong
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:29:55 AM »

ไกผาล7 ไร่ละ 300
ปั่นตีดิน ไร่ละ 350
รถหยอด ไร่ละ 250/รถแทงร่อง ไร่ละ 150 ใช้แรงงานคนปลูก

เมล็ดพันธุ์ใช้ไร่ละประมาณ 4 กก ราคา กก ละ 170
ปุ๋ยรองพื้น ไร่ละ ประมาณ 15 กก
ปุ๋ยแต่งหน้า ไร่ละ ประมาณ 25 กก

น้ำมันสูบน้ำ เครื่องยนดีเซล ให้น้ำตามร่อง ใช้ท่อพยานาค6 นิ้ว ค่าน้ำมันตกไร่ละ 60-70 บาท ต่อครั้ง

ค่ายา ยาคุมน้ำ + ยาผง ชุดละ 500 ชุดได้ประมาณ 4 ไร่ ค่าแรงพ่น ไร่ละ 100
ยาพาราคอต ตอนทำรุ่น ไร่ละ1 ลิตร ค่าแรงไร่ละ 100 บาท

คนงานเก็บเกี่ยว ไร่ละประมาณ 2-3 คน

Liked By: maikhami, pooyailee, FUJI, maxim
parupan
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:12:23 PM »

ไกผาล7 ไร่ละ 300
ปั่นตีดิน ไร่ละ 350
รถหยอด ไร่ละ 250/รถแทงร่อง ไร่ละ 150 ใช้แรงงานคนปลูก

เมล็ดพันธุ์ใช้ไร่ละประมาณ 4 กก ราคา กก ละ 170
ปุ๋ยรองพื้น ไร่ละ ประมาณ 15 กก
ปุ๋ยแต่งหน้า ไร่ละ ประมาณ 25 กก

น้ำมันสูบน้ำ เครื่องยนดีเซล ให้น้ำตามร่อง ใช้ท่อพยานาค6 นิ้ว ค่าน้ำมันตกไร่ละ 60-70 บาท ต่อครั้ง

ค่ายา ยาคุมน้ำ + ยาผง ชุดละ 500 ชุดได้ประมาณ 4 ไร่ ค่าแรงพ่น ไร่ละ 100
ยาพาราคอต ตอนทำรุ่น ไร่ละ1 ลิตร ค่าแรงไร่ละ 100 บาท

คนงานเก็บเกี่ยว ไร่ละประมาณ 2-3 คน

ถามต่อเลย

เมล็ดพันธุ์ที่เกษกรใช้ปลูกส่วนใหญ่ที่มีผลผลิตออกมาเป็นที่น่าพอใจคือพันธุ์อะไรคับ   ตอนนี้ที่ผมหาข้อมูลในเน็ตคือ  พันธุ์ สุวรรณ  4452  ไม่ทราบว่าเคยมีท่านใดเคยทดลองใช้บ้างหรือยังคับ

หรือมีท่านใดพอมีข้อมูลการทดลองใช้เมล็ดพันธุ์ต่างแล้วคิดว่าได้ผลผลิตเป็นที่น่าพอใจ รบกวนขอความรู้ด้วยคับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์