ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกใบเตยและตลาดซื้อขาย  (อ่าน 13084 ครั้ง)
tustep
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:58:01 PM »

ใครรู้บ้างครับ

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:28:18 PM »

สวัสดีครับ

ยินดีต้อนรับสู่เวปเกษตรพอเพียงนะครับ
เรื่องของการปลูกใบเตยหรือเตยหอม ลองไปอ่านสกู๊ปข่าวดูนะครับ

ยะลา - เกษตรกรชาวยะลา ใช้พื้นที่ข้างบ้านปลูกเตยหอม สร้างรายได้เสริมอย่างงาม และเป็นที่ต้องการของตลาดสูง

บนพื้นที่เพียง 1 ไร่ ที่เกษตรกรใน ต.หน้าถ้ำ อ.เมือง จ.ยะลา ได้ปรับพื้นที่และบำรุงดิน เพื่อปลูกต้นเตยหอม สร้างรายได้เสริม นางวิไล ช่างทอง อายุ 61 ปี อยู่บ้านเลขที่ 52 ม.4 ต.หน้าถ้ำ อ.เมือง จ.ยะลา เปิดเผยกับผู้สื่อข่าวว่า การปลูกต้นเตยหอม โดยใช้พื้นที่ข้างบ้านเพียงไม่มาก ปลูกต้นเตยหอม โดยการขยายพันธุ์โดยใช้แขนง จากกอต้นเตยหอมที่มีอยู่แล้ว ก็แยกแขนงมาปลูกให้ระยะต้นห่างกันพอประมาณ โดยจะตัดใบเตยหอม ส่งขายตามท้องตลาด หรือตามที่ลูกค้าสั่ง

นางวิไล ช่างทอง เล่าให้ฟังว่า การตัดใบเตยหอมจะทำการตัดขายเดือนละ 4 ครั้ง คือ 1 ครั้งต่อ สัปดาห์ ซึ่งจะทำการตัดก่อนวันพระ 1 วัน เพื่อส่งไปยังแม่ค้าที่ตลาดสด การตัดขายก็จะเลือกตัดจากใบข้างล่างขึ้นมา เลือกเฉพาะใบที่เงางามมีความสมบูรณ์ ไม่มีริ้วรอย หรือรอยไหม้จากแดด ในการตัดใบเตยหอมแต่ละครั้ง ก็จะได้ประมาณ 4,000 - 6,000 ใบ ขาย 100 ใบ ต่อราคา 10-12 บาท ซึ่งก็สร้างรายได้เสริมให้กับผู้เพาะปลูกเป็นอย่างดี เนื่องจาก เตยหอมสามารถจะตัดใบขายได้ ถึง 4 ครั้งในระยะเวลา 1 เดือน

ทั้งนี้ การดูแลบำรุงรักษาต้นเตยหอม ก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรมาก เพียงแต่เกษตรกรจำเป็นต้องเอาใจใส่อย่างสม่ำเสมอ มีการปรับพื้นที่ให้โล่ง ไม่มีวัชพืชขึ้นปกคลุมต้นเตยหอม เพราะจะทำให้ใบเตยหอม หรือต้นเจริญเติบโตช้า และใบไม่สวย ควรจะใส่ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยคอก บำรุงต้น และใบบ้าง เพื่อให้ต้นเตยหอม มีความอุดมสมบูรณ์

สำหรับใบเตยหอม ที่ส่งขายไปยังท้องตลาด ก็สามารถจะนำไปประกอบอาหารคาว หวาน ได้ตามความต้องการ นอกจากนี้ก็ยังไปประกอบร่วมกับดอกไม้ในการไหว้พระ ซึ่งในตลาดมีความต้องการใบเตยหอมเป็นอย่างมาก

ที่มาของข้อมูล : http://www.manager.co.th/asp-bin/Image.aspx?ID=2290708

ยิ้มเท่ห์

Liked By: FUJI

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
tustep
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:37:20 PM »

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
farmer by finger
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 09:37:29 PM »

ผมลองตัดต้นเตยที่บ้าน จะเอามาขยายพันธุ์เพิ่มเพราะชอบดื่มน้ำใบเตย
มันงอกยากนะ ที่ตัดเอามาตายหมดเลย ขนาดเอามาปลูกริมน้ำ ก็ไม่รอด

ใครมีวิธี ช่วยแนะนำ(โดยละเอียด) หน่อยนะครับ
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 09:44:47 PM »

ผมลองตัดต้นเตยที่บ้าน จะเอามาขยายพันธุ์เพิ่มเพราะชอบดื่มน้ำใบเตย
มันงอกยากนะ ที่ตัดเอามาตายหมดเลย ขนาดเอามาปลูกริมน้ำ ก็ไม่รอด

ใครมีวิธี ช่วยแนะนำ(โดยละเอียด) หน่อยนะครับ

สวัสดีครับ
ของผมที่หลังบ้านต้นใบเตยที่แม่เคยเอามาปลูกทุกวันนี้แพร่กันเกือบจะเป็นวัชพืชอยู่แล้วครับ
ต้นใบเตยที่ผมสังเกตุจะโตได้ดีในที่มีแสงรำไร(ของผมอยู่ใต้ร่มเงาของต้นมะพร้าว)และดินที่มีชื้นแฉะ
หลังบ้านเป็นที่น้ำจากห้องครัวไหลออกไปทำให้เป็นบริเวณที่ชื้นแฉะ ทำให้ต้นใบเตยโตและงอกงาม
แพร่พันธุ์ได้ดีครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: farmer by finger

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
bizunit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 09:46:39 PM »

ราคาดีไหมครับขณะนี้
Moderator
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 10:10:27 PM »

08 ปลูกใบเตยขาย.mpg

มาดูวิธีการปลูกเตยได้จาก Video นี้ดูนะครับ
ส่วนเรื่องราคา เอาเป็นราคาขาย(ไม่ใช่ราคาที่ซื้อจากเกษตรกรนะครับ) เช็คราคาจากเวปของตลาดสี่มุมเมืองตอนนี้ใบเตยราคากิโลกรัมละ 20 บาทครับ

และไปเจอในเน็ตก็ขอเอามาฝากครับ

ปลูกใบเตยสร้างรายได้
          เตยหอมพืชที่หลายๆท่านมองข้าม ทั้งที่จริงแล้วใบเตยนั้นมีราคาและคุณประโยชน์มากมายเลยทีเดียว วิธีการปลูกและการดูแลแสนจะง่าย ขายราคาก็สูง แถมเป็นพืชที่ตลาดต้องการไม่น้อยกว่าพืชชนิดอื่นๆ การปลูกต้นเตยนั้นไม่จำเป็นต้องมีพื้นที่กว้างมาก นอกเสียจากว่าเราต้องการปลูกเพื่อการค้าก็สามารถทำได้ เพียงให้ใกล้แหล่งน้ำเท่านั้น เมื่อเตรียมพื้นที่ได้แล้วก็ต้องเลือกต้นมาลงปลูก วิธีการเลือกต้นเพื่อนำมาลงปลูกนั้นควรเป็นต้นที่มีลักษณะมีเหง้าและรากที่สมบูรณ์ สูงประมาณ 8-10 นิ้ว

วิธีการปลูก

เริ่มจากการไถพรวนพื้นที่ที่จะทำการปลูก แล้วขุดหลุม ขนาด 5×5 ซม. ลึก 6-7 ซม. ระยะห่างของแต่ละหลุม ประมาณ 8-10 ซม.เมื่อได้ขนาดของหลุมตามที่ต้องการแล้ว ใส่ปุ๋ยสูตร 15  - 15 – 15  แล้วตามด้วยมูลหมูขนาดหลุมละ 1 ถ้วย เพื่อเป็นการรองก้นหลุมนำต้นเตยที่เตรียมไว้ลงหลุมปลูกและกลบดินทับ

วิธีการบำรุงต้นเตย

พรวนดินทุกๆ 3-4 เดือน พร้อมใส่ปุ๋ยเพิ่มเข้าไป เช่น ขี้หมู โรยรอบๆโคนต้น

วิธีการให้น้ำ

จะต้องรดนำเป็นประจำทุกวันให้ดินเกิดความชุ่มตลอดเนื่องจากต้นเตยเป็นพืชที่ต้องการความชื้นมาก

วิธีการเก็บเพื่อจำหน่าย

เลือกใบที่สวย โดยใช้มือริใบของต้นเตยออกทีละใบเมื่อได้แล้วนำไปล้างน้ำให้สะอาด หรือจะตัดทั้งต้นเลยก็ได้ ราคาในท้องตลาด 50-80บาท/มัด (มัดละ50 ต้น) หรือ 20 บาท/ก.ก

ประโยชน์ของใบเตย

ใช้ผสมอาหาร , ทำอาหาร , ดับกลิ่น , แก้โรคเบาหวาน และใช้บำรุงหัวใจ น้ำใบเตยกลิ่นหอมเย็นชื่นใจ ดื่มทำให้ชุ่มคอ ใบสามารถนำมาตำพอกโรคผิวหนังและลำต้นและรากใช้ทำยาขับปัสสาวะ

ที่มา:http://www.talaadthai.com/main/knowledgepage.aspx?id=418

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์