หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ห้วยกระเจา  (อ่าน 3056 ครั้ง)
liblit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 01:17:50 PM »

รบกวนสอบถามครับ มีคนมาเสนอขาย ที่ ภบท5 ห้วยกระเจา กาญจนบุรี
ไม่ทราบว่า ดิน น้ำ เป็นยังไงบ้าง เหมาะทำเกษตรรึเปล่าครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 10:35:19 PM »

ทั้ง อ.จะเป็นโฉนด กะ นส3ก ที่เป็น ภบท.5 น่ากลัว ยกเว้นล้อมไปด้วย โฉนด และ นส3ก
ส่วนที่ดินนั้น มีบ้างที่เป็นดานจากการปลูกอ้อย ส่วนน้อยที่เป็นที่นา
ส่วนใหญ่ก็จะแห้งแล้ง ต้องเตรียมขุดบ่อ ไว้รับน้ำหลากช่วงฤดูฝน
ไม่รู้ว่าอยู่ ตำบลไหน ของผมอยู่สระลงเรือ ค่อยๆพัฒนาไปเรื่อยๆครับ  จุมพิต

Liked By: songpolj, lookpu99
Bankao
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 02:12:10 PM »

ถ้าราคายังไม่แพงนักและทำเลดี มีเงินเย็นอยู่ แนะนำว่าซื้อเอาไว้ครับ เพราะตอนนี้ราคาที่ดินเมืองกาญจน์แพงขึ้นมากครับ และจะขึ้นไปอีกเรื่อย ๆ อนาคตแถวนั้นมีโครงการจะทำเป็นพื้นที่เชิงพาณิชย์ เช่น สนามบิน แหล่งอุตสาหกรรม เพื่อรองรับการขยายตัวของท่าเรือทวาย
หาข่าวในเนตดูได้นะครับ แต่อย่างที่บอก ไม่ได้บอกว่าจะเป็นอย่างนี้แน่นอน ความเสี่ยงมันมี ดังนั้นจึงบอกว่าเป็นเงินเย็นน่าซื้อ ถ้าที่ดินริมถนนดำหรือถนนดินแดงที่ดูมีอนาคต แนะนำซื้อเอาได้เลยครับ

Liked By: Tommy_LA
liblit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 10:56:20 AM »

ยังไม่ได้ดูที่จริงว่าเป็นยังไง คนขายบอกที่ส่วนใหญ่เป็น ภบท.5หมด
รอน้ำฝนอย่างเดี่ยวคงไม่ไหว ถ้าเสี่ยงมากคงขอผ่าน
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

Liked By: Tommy_LA
Thankamon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:23:47 AM »

โฉนด , นส3ก , ภบท.5  แตกต่างกันอย่างไรคะ ผู้มีความรู้ช่วยตอบด้วยค่ะ
wainka
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:21:24 AM »

โฉนด , นส3ก , ภบท.5  แตกต่างกันอย่างไรคะ ผู้มีความรู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

ดูตามนี้ครับ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30240.0
Magnum (rew)
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 12:33:46 PM »

ซื้อที่ดินเมืองกาญจน์ เพื่อการเกษตร หลีกเลี่ยงห้วยกระเจา เลาขวัญครับ
แล้งมาก... ว่าไปเมืองกาญจน์เขตเงาฝน ค่อนข้่างแล้งเกือบทั้งจังหวัด
แต่หาที่ดินติดริมน้ำ หรือเขตชลประทานดีกว่าครับ พอมีอนาคตกว่า

Liked By: yomtts32

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
Tommy_LA
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 02:13:26 PM »

ซื้อที่ดินเมืองกาญจน์ เพื่อการเกษตร หลีกเลี่ยงห้วยกระเจา เลาขวัญครับ
แล้งมาก... ว่าไปเมืองกาญจน์เขตเงาฝน ค่อนข้่างแล้งเกือบทั้งจังหวัด
แต่หาที่ดินติดริมน้ำ หรือเขตชลประทานดีกว่าครับ พอมีอนาคตกว่า
ไม่แล้วแล้วครับ มีโครงการชลประทาน แต่ใครว่าแล้งก็ดีมากเลย ที่ดินจะได้ถูกๆ ซื้อเก็บได้อีก อิอิ
keing22
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 07:46:54 AM »

ไม่แล้วแล้วครับ มีโครงการชลประทาน แต่ใครว่าแล้งก็ดีมากเลย ที่ดินจะได้ถูกๆ ซื้อเก็บได้อีก อิอิ

โครงการอะไรครับช่วยแจ้งรายละเอียดหน่อยครับ เป็นแค่โครงการมีโอกาสก่อสร้างมากน้อยเพียงใดครับถ้าโครงการชลประทานมาจริงภายในอีกกี่ปีไม่รู้ผมก็ดีใจแล้วครับ คนเลาขวัญครับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 05:29:37 PM »

โครงการอะไรครับช่วยแจ้งรายละเอียดหน่อยครับ เป็นแค่โครงการมีโอกาสก่อสร้างมากน้อยเพียงใดครับถ้าโครงการชลประทานมาจริงภายในอีกกี่ปีไม่รู้ผมก็ดีใจแล้วครับ คนเลาขวัญครับ

ไปไม่ถึงเลาขวัญครับ ขณะนี้ราคาที่ดินที่โครงการผ่าน ขึ้นไป 3 เท่าเองครับ
http://www2.manager.co.th/Daily/ViewNews.aspx?NewsID=9540000157594
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์