นาข้าวไรซ์เบอรี่ ปลอดสารพิษ ในสวนเกษตรสมเจตน์ไผ่ดำ

<< < (32/93) > >>

piety:
แอบมาดูว่าข้าวคูณสมเจตน์ไปถึงไหนแล้ว ลองนับดูนะคะ ของเราโรยกล้าลงถาดวันที่ 22 มกราคม โยนลงนาวันที่10 กุมภาพันธ์ พอช่วงสงกรานต์ ยุ่งอยู่กับงานรดน้ำดำหัวคนเฒ่าคนแก่ ไปนาอีกทีก็วันที่20กว่าๆของเมษายน ข้าวออกรวงแล้วแต่ตอนแรกๆยังเถียงกับตาพิชัยอยู่ว่ามันเป็นข้าวนก หรือข้าวปน เถียงกันไปเถียงกันมากลายเป็นข้าวออกรวงจริงๆ 

konthain(นพ):
อ้างจาก: piety ที่ มิถุนายน 26, 2013, 01:19:30 PM

แอบมาดูว่าข้าวคูณสมเจตน์ไปถึงไหนแล้ว ลองนับดูนะคะ ของเราโรยกล้าลงถาดวันที่ 22 มกราคม โยนลงนาวันที่10 กุมภาพันธ์ พอช่วงสงกรานต์ ยุ่งอยู่กับงานรดน้ำดำหัวคนเฒ่าคนแก่ ไปนาอีกทีก็วันที่20กว่าๆของเมษายน ข้าวออกรวงแล้วแต่ตอนแรกๆยังเถียงกับตาพิชัยอยู่ว่ามันเป็นข้าวนก หรือข้าวปน เถียงกันไปเถียงกันมากลายเป็นข้าวออกรวงจริงๆ 

สวัสดีครับ

ถ้าดูจากข้อมูลการปลูกข้าวไรซเบอรี่ของคุณพี่ชัยและคุณ piety ตั้งแต่เริ่มเพาะกล้าวันที่ 22 มกราคม 2556 จนถึงวันที่ 20 เมษายน 2556 ที่ข้าวเริ่มออกรวง ก็จะอยู่ที่ระยะเวลา 87 วัน
แต่เผื่อเวลาก่อนหน้าที่ข้าวเริ่มกลม หรือตั้งท้อง ก็น่าจะราวๆ 80 วัน
ดังนั้นไม่ควรตัดใบข้าวเกินกว่า 60 วันหลังจากที่ข้าวงอกนะครับ อาจจะทำความเสียหายทำให้ต้นข้าวสะสมอาหารไม่ทันได้ครับ

;)

SOMJETPAIDUM:
อ้างจาก: piety ที่ มิถุนายน 26, 2013, 01:19:30 PM

ขอขอบคุณ  คุณpiety มากครับ สำหรับข้อมูล
แค่รู้ว่ามีคนมาแอบดูก็มีกำลังใจมากแล้วครับ

konthain(นพ):
สวัสดีตอนเย็นๆวันพุธครับ

หอมแผ่นดิน ตอน...กว่า(หัวใจ)จะไร้เคมี

เอา Video เรื่องของชาวนาท่านนึงที่ปลูกข้าวไรซเบอรี่อินทรีย์มาฝากครับ
จากรายการ หอมแผ่นดิน ตอน กว่า(หัวใจ)จะไร้เคมี

;)

SOMJETPAIDUM:
อ้างจาก: konthain(นพ) ที่ มิถุนายน 26, 2013, 02:05:57 PM

สวัสดีครับ

ถ้าดูจากข้อมูลการปลูกข้าวไรซเบอรี่ของคุณพี่ชัยและคุณ piety ตั้งแต่เริ่มเพาะกล้าวันที่ 22 มกราคม 2556 จนถึงวันที่ 20 เมษายน 2556 ที่ข้าวเริ่มออกรวง ก็จะอยู่ที่ระยะเวลา 87 วัน
แต่เผื่อเวลาก่อนหน้าที่ข้าวเริ่มกลม หรือตั้งท้อง ก็น่าจะราวๆ 80 วัน
ดังนั้นไม่ควรตัดใบข้าวเกินกว่า 60 วันหลังจากที่ข้าวงอกนะครับ อาจจะทำความเสียหายทำให้ต้นข้าวสะสมอาหารไม่ทันได้ครับ

;)

สวัสดีครับคุณนพ
ผมทำการตัดไปครั้งล่าสุดเมื่อวันอาทิตย์ อายุข้าวก็79วัน แต่การตัดครั้งนี้ผมพยายามตัดให้โดนใบข้าวน้อยที่สุด ก็ระแวงถึงผลกระทบดังที่คุณนพบอกแหละครับ แต่วัชพืชก็มากจริงๆนี่ก็กะว่าอาทิตย์หน้าจะ ร่อนตัดอีกสักครั้งยังคิดหนักเหมือนกัน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว