หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษียณ(บ้าน200,000หน้า16, ปักเสาไฟฟ้าหน้า31)  (อ่าน 257078 ครั้ง)
ThaiAmerican
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 02:16:14 PM »

ความคืบหน้ามีแค่ไม้ดอกที่ย้ายมาจากบ้านโน้น และแม่ให้ชวนชมมา 3กระถาง เลยเอาลงถังปูนที่ย้ายมาจากบ้านเก่า พร้อมด้วยมะลิที่ลูกซื้อให้วันแม่เมื่อเกือบ3ปีก่อน พอลงถังปูนก็แตกดอกออกใบสวยงาม หอมชื่นใจ

ส่วนเรื่องไม้ผล ยังไม่ไปถึงไหน เพราะกำลังจะต่อเติมบ้าน

2502
*

« ตอบ #529 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 06:24:52 PM »

วันนี้ได้รับซองจากบุรุษไปรษณีย์ (บ้านเก่าไม่มีคนอยู่ ตามมาส่งให้ที่บ้านใหม่) เป็นซองเมล็ดพันธุ์ที่ได้รับแจกจากเพื่อนในเว็บนี้(ยังไม่ได้ตามไปดูหน้าตาคนส่งหรือบ้านสวนเขาเลย) ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูง ที่เอื้อเฟื้อแบ่งปันมาให้  ยังมีอีกท่านหนึ่ง ที่ป้ายังไม่กล้าสู้หน้าและยังไม่ได้ทักทายคือ คนที่ส่งถั่วบลาซิลมาให้ถังเบ่อเริ่ม แต่ป้าจ้างเขาปลูก เพราะต้องบินในวันนั้นไม่มีเวลาปลูกเอง สามีก็ไม่ได้มารดน้ำ สรุป ตายเกลี้ยง ไม่เหลือเลยค่ะ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ   ป้าหนูู  ยังติดตามซีรี่ย์ตลอด ๆ ค่ะ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ถ้าต้องการถั่วบราซิล  บอกมาโลด  เดี๋ยวจัดไปให้ใหม่ค่ะ  ไม่ต้องห่วง  เห็นว่ากำลังยุ่ง ๆ  เลยไม่กล้าเสนอตัวส่งไปให้ใหม่  นึกว่าไม่เป็นที่ต้องการซะแล้ว  555.....
*

« ตอบ #530 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 06:23:52 AM »

วันนี้ได้รับซองจากบุรุษไปรษณีย์ (บ้านเก่าไม่มีคนอยู่ ตามมาส่งให้ที่บ้านใหม่) เป็นซองเมล็ดพันธุ์ที่ได้รับแจกจากเพื่อนในเว็บนี้(ยังไม่ได้ตามไปดูหน้าตาคนส่งหรือบ้านสวนเขาเลย) ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูง ที่เอื้อเฟื้อแบ่งปันมาให้  ยังมีอีกท่านหนึ่ง ที่ป้ายังไม่กล้าสู้หน้าและยังไม่ได้ทักทายคือ คนที่ส่งถั่วบลาซิลมาให้ถังเบ่อเริ่ม แต่ป้าจ้างเขาปลูก เพราะต้องบินในวันนั้นไม่มีเวลาปลูกเอง สามีก็ไม่ได้มารดน้ำ สรุป ตายเกลี้ยง ไม่เหลือเลยค่ะ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ   ป้าหนูู  ยังติดตามซีรี่ย์ตลอด ๆ ค่ะ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ถ้าต้องการถั่วบราซิล  บอกมาโลด  เดี๋ยวจัดไปให้ใหม่ค่ะ  ไม่ต้องห่วง  เห็นว่ากำลังยุ่ง ๆ  เลยไม่กล้าเสนอตัวส่งไปให้ใหม่  นึกว่าไม่เป็นที่ต้องการซะแล้ว  555.....

โอ้ย น้ำตาจะไหล ซาบซึ้งจริงๆแม่คุณ ร้องไห้ เกรงใจมากๆ รอเข้าช่วงฤดูฝนก่อนเน้อ ปลูกช่วงนี้เกรงว่าจะไม่รอด หรือยังไงคะ เกรงใจจริงๆ
2502
*

« ตอบ #531 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:16:47 PM »

[/quote]

[/quote]

โอ้ย น้ำตาจะไหล ซาบซึ้งจริงๆแม่คุณ ร้องไห้ เกรงใจมากๆ รอเข้าช่วงฤดูฝนก่อนเน้อ ปลูกช่วงนี้เกรงว่าจะไม่รอด หรือยังไงคะ เกรงใจจริงๆ
[/quote]

ได้เลยค่ะ  รอฝนมาก่อนก็ดีค่ะ  ป้าหนูเคลียร์พื้นที่เอาไว้เลยนะคะ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #532 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 03:05:45 AM »

[/quote]

[/quote]

ได้เลยค่ะ  รอฝนมาก่อนก็ดีค่ะ  ป้าหนูเคลียร์พื้นที่เอาไว้เลยนะคะ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
[/quote]

I'm in America now. My husband told me he got a box plant from a postman, But i have no idea what is that till he give to my niece reading. Thank you so much for your kind. However i will back to Thailand on this weekend. Hope to see you if i have much time. Thank's again
2502
*

« ตอบ #533 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 02:11:28 PM »

[/quote]

[/quote]

I'm in America now. My husband told me he got a box plant from a postman, But i have no idea what is that till he give to my niece reading. Thank you so much for your kind. However i will back to Thailand on this weekend. Hope to see you if i have much time. Thank's again
[/quote]

ไม่ลืมสัญญาที่ให้ไว้กับป้าหนูค่ะ  แต่ว่าไม่ค่อยจะมีเวลาเท่าไหร่  คงยังไม่สายเกินไปสำหรับการปลูกหน้าฝนนี้นะคะ   ปีนี้ฝนมาน้อยด้วยค่ะ  ฝนขาดช่วงเป็นเวลาหลายวัน  ขอให้เดินทางกลับบ้านโดยปลอดภัยนะคะ 
*

« ตอบ #534 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 07:50:32 AM »

[/quote]

[/quote]

[/quote]
*

« ตอบ #535 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 07:58:51 AM »

สวัสดีค่ะทุกคน ไวรัสเล่นงานคอมฯรูปหายเกลี้ยง ไม่สามารถอัพเดทรูปได้.
อีกอย่าง ต้องกลับไปทำงานที่อเมริกาเพราะเงินหมด ไปๆมาๆอยู่4-5เที่ยว จนล่าสุดตัดสินใจขายบ้านกลังเก่าในหมู่บ้านจัดสรรตามราคาที่คนเช่าต่อรอง เพื่อจะได้นำเงินนั้นมาทำงานให้เสร็จ
  ตอนนี้ก็ใกล้จะเสร็จแล้ว คอมยังใช้งานำม่ได้ดีเท่าที่ควร ต้องใช้ไอโฟนพิมพ์
*

« ตอบ #536 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 08:04:09 AM »

[/quote]

[/quote]

[/quote]

สวัสดีค่ะ ป้าอยากได้ถั่วบราซิลค่ะ พื้นที่พร้อมแล้ว แต่ลงรูปจากมือถือไม่เป็นค่ะ 092-039-5080 หรือบอกเบอร์ให้ป้าโทรกลับก็ได้นะคะ ขอบคุณค่ะ
*

« ตอบ #537 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 08:10:24 AM »

Facebook: YaiNoo AK
2502
*

« ตอบ #538 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 08:32:22 PM »

[/quote]

[/quote]

สวัสดีค่ะ ป้าอยากได้ถั่วบราซิลค่ะ พื้นที่พร้อมแล้ว แต่ลงรูปจากมือถือไม่เป็นค่ะ 092-039-5080 หรือบอกเบอร์ให้ป้าโทรกลับก็ได้นะคะ ขอบคุณค่ะ
[/quote]

จัดปายค่ะ. ถั่วบราซิล. แต่ขอเวลาซักแป๊บนะคะ ช่วงนี้ยุ่งๆ กับสวนอยู่ค่ะ ไม่ค่อยได้เข้าเมือง. ถ้าเข้าในเมืองแล้วจะเอาไปส่งให้นะคะ ขอที่อยู่ป้าหนูอีกครั้งค่ะ  ส่งไลน์มาเบอร์นี้ก็ได้ค่ะ. 085-7164000

Liked By: laihan
Boonyang
*

« ตอบ #539 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 04:16:06 PM »

เสียใจอ่ะ รูปที่ จขกท ลงๆไว้  หายหมดเลยอีกละ
Boonyang
*

« ตอบ #540 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 04:38:50 PM »

อยากเห็น บ้าน จขกท อ่ะครับ

Liked By: laihan, tapairat
potjanee2013
*

« ตอบ #541 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 02:47:29 PM »

พยายามหารูปบ้านยายหนูมาให้ค่ะ

Liked By: laihan, sompol, nikom2516

อุปสรรคปัญหาที่ผ่านไปได้แล้ว จะรู้สึกว่ามันเล็กนิดเดียว
kimkimura
*

« ตอบ #542 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 09:26:29 PM »

บังเอิญหลงเข้ามากระทู้นี้ เลยตามอ่านตั้งแต่ต้นจนจบ อ่านบ้าง ข้ามบ้าง ไม่ว่ากันนะคร๊าบบ อิอิ ชอบเจ้าของกระทู้อยู่อย่างที่เป็นคนพูดตรง รับรู้ได้จากสำนวนการพิมพ์ลงไป แต่! ก็ไม่ชอบเจ้าของกระทู้ตรงที่ "ใจดี" จนเกินไป โดยเฉพาะกับคน ตจว. ในวงเล็บ ที่พวกคนแถวละแวกบ้านผม และส่วนตัวผมใช้ คือ พวกคนบ้านนอก ใช่ว่าผมดูถูก หรือกระหน่ำปรามาทพวกเค้าเหล่านั้นนะครับ ไม่ได้มีเจตนาแบ่งแยกชนชั้นแต่อย่างใด เพราะแท้จริงแล้วผมต้องการที่จะใช้ชีวิตอยู่แบบบ้านนอกเป็นที่สุดครับ แต่ที่ต้องเรียกกลุ่มคนเหล่านั้นเช่นนั้น เพราะด้วยความนิยมที่สังคมไทยเรามีมานานจนฝังรากลึกลงไปในจิตใจคนไทยชนบททุกๆคนเสียแล้ว นั่นก็คือค่านิยมที่ทันสมัย ค่านิยมที่ต้องอยู่ดี กินดี ค่านิยมที่ฟุ้งเฟ้อ ซึ่งการที่จะได้มาของสิ่งเหล่านั้นจะต้องกระทำทุกอย่าง เพียงเพื่อให้พอใจ และสังคม(จอมปลอม)ยอมรับ มันจึงเป็นการทำให้น้ำใจของคนชนบทปัจจุบันหายไปสิ้น แต่! ก็ยังถือว่าโชคดีนะครับที่ป้า ยังได้เจอคนดีดีบ้าง

อยากจะเข้ามาให้กำลังใจนะครับ น้อยคนครับที่จะยอมรับว่าเป็นคนไม่มีเงิน ยิ่งสังคมปัจจุบัน นับถือป้ามากครับ ตรงนี้ป้าได้ใจสุดยอด

ค่อยๆ ทำ ค่อยๆ สร้างนะครับ เป็นกำลังใจให้ เคยเข้าไปดูตามคลิปในยูทูป ยังมีเกษตรหลายคนครับ ที่เริ่มต้นตอนอายุ 60 ใช้เวลา 10กว่าปี ปัจจุบันอยู่สบายแล้ว ลูกหลานมาทำงานในสวนกับลุงซะงั้น แล้วยังมีอีกหลายคนครับ สู้ๆ

ผมเองมีฝัน แต่ยังไปไม่ถึงไหน ยังอีกไกล ป้าดีกว่าผมเยอะ ได้ก้าวเดินไปบนหนทางที่ตัวเองฝันแล้ว ผมนี่ซิ ยังได้แต่มองคนอื่นเค้าอยู่ในที่ไกลๆ ริบหรี่ๆ อยู่เลย

ใจเย็นๆ นะครับ เพราะต้นไม้ เค้าไม่ได้โตไวแบบเพาะถั่วงอก กล้วยยังต้อง 8-9เดือนโน่นแหนะ แล้วไม่ต้องกลัวเรื่องอุปสรรคเรื่องโรค เรื่องแมลงครับ เพราะมันจะเป็นครูสอนเรา ผมว่าป้าดีนะครับ เริ่มจากการที่เสาะหามาลงปลูกด้วยคอนเซ๊ปที่ต้องลงทุนน้อยสุด ราคาถูกสุด เพราะถ้าเสียหาย ล้มตาย เราจะไม่ท้อไงป้า ไม่สวย พันธุ์ไม่ดี ไม่ใช่ที่ต้องการของตลาด แล้วจะทำไมหละ? ก็ชั้นลองเรียนรู้ดูนี่ อย่างกล้วยที่เค้าแซวป้านะ เพราะคนเหล่านั้น ชาวบ้าน เค้าติดตรงเรื่องของผลกำไร ผลตอบแทน สู้ๆ เนาะๆ ผมก็ไม่เคยปลูกกล้วย ก็จะอยากไปเป็นคนสวนเนาะ เลยลองเอากล้วยมาลองปลูกในกระถางดู มีแต่คนว่าบ้า กล้วยลงกระถาง เอ๊าวก็อยากรู้นิ ทำไมหละ แล้วเป็นไง นางก็ไม่ตายนิ อยู่รอดปลอดภัยดี มะนาว ไม่เคยปลูก ลองดูซิ ก่อนที่จะได้ทำจริงในอนาคต เพราะอ่านจากตำรา แล้ว งง ทำเลย ปลูกเลย สุดท้ายก็ไม่ตายนิ ออกลูกจนคนส่งน้ำดื่มเค้าทักว่าปลูกไง ถึงลูกเยอะ ลูกใหญ่ แม่ผมก็ได้หน้าไป 5555+ มะระ ไม่เคยปลูกก็ลอง ลงมันในกระถางนั้นแหละครับ ลองดูว่า สมมุติเธอไปอยู่กลางแดดขนาดนี้เธอตายไหม เธอจะเป็นยังไง อันนี้พลาด พลาดเพราะลืมห่อผลมะระ นกจิกกินไปซะ ไม่ทันคุณนก เธอไวมาก ก็ลองเอาใหม่ ปลูกใหม่ หนนี้ได้แกงจืดมะระหม่ำอิ่มท้องไป จากนั้นก็ลองมาปลูกถั่วฝักยาวอีก รอบแรกดีได้กินแกล้มน้ำพริกกะปิ อร่อยไป แต่หนสอง ตายเกลี้ยง เพราะอยากลองปลูกช่วงแล้งที่สุดดูว่าเค้าจะทนกับความร้อน ความแล้ว ขนาดนั้นไหวไหม สุดท้ายไม่รอด ก็ได้เรียนรู้กันไปก่อนที่จะได้ไปเป็นคนขุดดินปลูกผัก ปลูกต้นไม้ หัวเราะเอิ๊กๆ กันไป  ยิงฟันยิ้ม

พร่ามยาวไปไหมนิ คิมคิ 5555+ เอาเป็นว่า ก่อนจะลาไป ก็ขอเป็นกำลังใจให้กับป้า เป็นกำลังใจให้อย่างสุดซึ้งนะครับ สู้ๆ

อ๋อ..เคยได้ยินเค้าว่ากันว่า โบราณบอก "หูกระจงควรปลูกให้ห่างจากตัวบ้าน" นะครับ ต้นเค้าสวย แต่รากเค้าดุนะครับ ชอนไชเก๊ง เก่ง แถมยังลอยดันขึ้นมาบนดินอีกด้วย ปลูกใกล้บ้าน ระวังรากเค้าจะดันพื้นแตกเอาได้ แต่ถ้าห่างแล้วก็โอเคครับ แต่คลับคล้ายเห็นอยู่ต้นหนึ่งอยู่ใกล้ๆ ก็เลยแอบจุ้นนิสนุง อิอิ

แล้วจากเรื่องราวของป้าที่เล่าสู่กันมานี่ ผมนี้จึงมักชอบมีอะไร เอ๊ะอ่ะ อะไรก็แจ้งเข้าไปที่สูญกลาง หน่วยงานใหญ่ หรือ call center ส่งเมล์แจ้งร้องเรียน เพื่อเป็นลายลักษณ์อักษร แล้วสุดท้ายก็มักจะเอามาโพสระบายลงโซเชี่ยลทั้งหลาย พร้อมติดแฮ็ชแท็ค พร้อมแนบไปยังหน้าเพจของหน่วยงานนั้นๆด้วย ได้ผลดีนะครับ เค้ากลัวเสียภาพพจน์ เราก็เลยจัดหนักให้เค้าไป งานึ่งเล่นเอา จนท.ถึงกับน้ำตาซึมกล่าวขอโทษผมยกใหญ่เลย ไม่ใช่ว่าผมร้ายนะครับ แต่เพราะคำว่า ไกลปืนเที่ยง มันยังมีอยู่จริงในเมืองไทยครับ ดังนั้น ต้องกระตุ้นให้คนที่ อยู่ไกลปืนเที่ยง เค้าเต้นบ้าง กระตุ้นบ้าง ป้านะ ใจดีเกิ๊น จริงอยู่ใครก็ไม่อยากมีเรื่อง เราก็อยากเป็นเพื่อนบ้านที่ดี อยากเข้ากับคนในชุมชนนั้นๆ ได้แบบพี่ๆน้องๆ แต่ถ้าเรายอมมากๆ เค้าจะมองเอาว่าเรามันง่าย ก็จะโดนเอาเปรียบอยู่ร่ำไป คนชนบท หรือคนบ้านนอกเดี๋ยวนี้แล้งน้ำใจเสียยิ่งกว่าคนในเมืองแล้วนะครับ เพราะมันมีคำพูดบางคำที่ผมได้ยินมากับหู เพราะคนท้องถิ่งเค้ามักจะพูดภาษถิ่น พอดีผมพูดกลาง เค้าคงคิดว่าผมฟังไม่ออก ก็พูดออกมา เราก็ถึงกับอึ้ง เพราะฟังออกแบบเข้าใจทะลุปรุโปร่งด้วย

ท้ายสุด และสุดท้ายจริงๆ แล้วหละครับ สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้ และจะจดจำป้า จากเว็บเกษตรพอเพียงเอาไว้นะครับ ว่าป้าจะเป็นคนๆหนึ่งที่ผมจะจำและเอาไปเรียนรู้ และเป็นแนวทางแบบอย่างนะครับ สู้ๆ โชคดีนะครับ และจะแอบเข้ามาติดตามนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
potjanee2013
*

« ตอบ #543 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 01:00:26 PM »

ป้าแกไม่ค่อยได้มาดูล่ะค่ะ ชีวิตเปลี่ยนไปเยอะ ตอนนี้อยู่ USA

อุปสรรคปัญหาที่ผ่านไปได้แล้ว จะรู้สึกว่ามันเล็กนิดเดียว
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35   ขึ้นบน
  พิมพ์