หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษียณ(บ้าน200,000หน้า16, ปักเสาไฟฟ้าหน้า31)  (อ่าน 253134 ครั้ง)
tujaba
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 02:05:04 PM »

ติดตามตั้งแต่อยู่ถามตอบปัญหาที่ดินแล้วครับ
เห็นได้ชัดเลยว่า  มีการวางแผน อย่างเป็นระบบและรอบคอบ
รอดูความสำเร็จครับ สู้ๆครับ

wee
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 05:31:45 PM »

เข้ามาชมสวน  และเป็นกำใจให้ค่ะ
ThaiAmerican
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 07:39:50 PM »

เข้ามาชมสวน  และเป็นกำใจให้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

วันนี้โดนชาวบ้านแซวอีกว่า"เห่อ"สวนตรงไหน ดินก็ยังถมไม่เสร็จ 555
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 07:41:43 PM »

ติดตามตั้งแต่อยู่ถามตอบปัญหาที่ดินแล้วครับ
เห็นได้ชัดเลยว่า  มีการวางแผน อย่างเป็นระบบและรอบคอบ

ขอบคุณค่ะที่ชม

วันนี้เปลี่ยนแปลนอีกแล้วค่ะ อิอิ
udompost
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 09:40:10 PM »

เป็นกำลังให้ครับ ผมเองก็เกษียณจากการทำงานที่กรุงเทพฯมาหกปีแล้วก็กลับมาทำสวนมะนาวอยู่แปดริ้ว สนุกก็สนุก เหนื่อยก็เหนื่อย เพราะชอบปลูกต้นไม้

นี่ครับที่สวนมะนาวผมครับ

http://www.facebook.com/LemonZebraDoveFarm?ref=hl
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 02:56:16 AM »

น้ำก้นบ่อของเช้าวันที่7เมย.

วันนี้รถเสียอีกแล้ว ต้องจุดธูปรอบสอง ชาวบ้านบอกว่าที่แถวนี้แรง ส่วนเจ้าของรถบอกว่าแรงซิดี ทำมาหากินขึ้น และแกบอกว่า ผมจำได้ว่าครั้งหนึ่งเคยมาขุดแถวนี้ และรถก็เสียอยู่บ่อยครั้ง ต้องใช้เวลานานมากกว่าจะทำเสร็จ แกจึงบนเจ้าที่เจ้าทางไว้ ส่วนเราก็บอกว่าจะตั้งศาลสวยๆให้ใหม่

วันนี้ถ้ารถไม่เสียอีกก็คงเสร็จ ถมได้อีก50เที่ยว รวมทั้งหมด177เที่ยว พรุ่งนี้จะขุดมาถมจนเต็มบ่อ แล้วขุด,แต่งขอบบ่อจนสวยก็หยุด ได้ดินแค่ไหนก็แค่นั้น จากนั้นใช้รถแบ็คโฮเกลี่ยและเดินทับไปมาให้แน่น

ส่วนเรื่องขุดร่องน้ำรอบที่ดิน ต้องเปลี่ยนแปลน เพราะอบต.อีกคนหนึ่งเข้ามาเยี่ยม และออกความคิดเห็นว่า อย่าเพิ่งขุด ถมให้เป็นเนินหลังเต่า และมองดูก่อนว่าจะทำอย่างไรต่อ อาจจะมีไอเดียดีกว่าขุดร่อง เราบอกว่าอยากจะประหยัดงบในการทำรั้ว ผู้สูงอายุท่านหนึ่งเอ่ยว่า เดี๋ยวก็ได้เงินน่ะอยู่แค่เอื้อม เราถามว่ารอหวยหรอ แกตอบว่าไช่ คนคิดดี ทำดี ย่อมมีโชค...สาธุ

เราถามอบต.ว่า แล้วถ้าเราถมสูงแล้วน้ำบ้านปู่ล่ะจะผ่านอย่างไร แกว่าให้วางท่อ ขุดลึกหน่อยและมีบ่อพักสัก2-3บ่อ ไม่แนะนำให้ขุดร่องน้ำ เพราะเสียพื้นที่เยอะ และไช่ว่าจะดูสวย ยิ่งติดถนนด้านหน้า ยิ่งไม่สมควรขุด เราบอกไปว่า เราจะทำสวน ไม่ไช่โครงการบ้านจัดสรร หรือรีสอร์ท แกว่าถ้าอยากจะทำก็รอให้ดินแน่นก่อน และย้ำ"นี่เป็นการชี้แนะเฉยๆนะ ถ้าอยากจะทำก็ไม่ว่า เพราะความชอบของคนเรามีไม่เหมือนกัน

nitit_tipnee
*

ไม่หวัง แต่ไม่หยุด

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 09:48:51 AM »

แวะเข้ามาติดตามเยี่ยมชมครับ  ชัยนาท ตาคลีเป็นบ้านพี่เมืองน้องกันครับ ผมไปตาคลีเกือบทุกสัปดาห์ครับไปทานข้าวที่ร้านลาบเชียงรายแกงฮังเลอร่อยมากและก็ไม่แพงด้วย อีกอย่างเยาวชนที่นี่จะไปเรียนเทคนิคชัยนาทกันเยอะครับ(ผมเคยเป็นครูที่นี่) น่าจะเกินร้อยละ 90 นะครับ  เพราะชัยนาทตาคลีห่างกันแค่ 25 กิโลเมตร หากไปเรียน นครสวรรค์ จะไกลเกินกว่า 60 กิโลเมตร ดังนั้นที่ตาคลีจะมีลูกศิษย์ผมหลายคนครับ เช่น พัฒนายางยนต์ แถวเทศบาล อู่ซ่อมจักรยานยนต์บรรจงตีนสะพานก็ใช่ ว่างๆ ผมจะตามไปเที่ยวสวน(ในอนาคตครับ)และจะนำกล้าส้มโอขาวแตงกวาไปให้ดูแลครับ หวังว่าคงจะได้พบกันนะครับ
worraphot
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:34:07 PM »

เหมือนของผมตอนเรีมใหม่ๆเปรี้ยบเลยครับ จนชาวบ้านนึกว่าแม็คโครเป็นของผม แต่สุดท้ายก็สำเร็จด้วยดีไม่มีทะเลาะกันครับ เสียดายน่าจะลงกระทู้ก่อนแรกๆ สมช หลายๆท่านในนี้ช่วยกันได้ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเดินทางขึ้นเหนือบ่อยมีโอกาสจะแวะไปเยียมได้ไหมครับ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 05:20:53 AM »

แวะเข้ามาติดตามเยี่ยมชมครับ  ชัยนาท ตาคลีเป็นบ้านพี่เมืองน้องกันครับ ผมไปตาคลีเกือบทุกสัปดาห์ครับไปทานข้าวที่ร้านลาบเชียงรายแกงฮังเลอร่อยมากและก็ไม่แพงด้วย อีกอย่างเยาวชนที่นี่จะไปเรียนเทคนิคชัยนาทกันเยอะครับ(ผมเคยเป็นครูที่นี่) น่าจะเกินร้อยละ 90 นะครับ  เพราะชัยนาทตาคลีห่างกันแค่ 25 กิโลเมตร หากไปเรียน นครสวรรค์ จะไกลเกินกว่า 60 กิโลเมตร ดังนั้นที่ตาคลีจะมีลูกศิษย์ผมหลายคนครับ เช่น พัฒนายางยนต์ แถวเทศบาล อู่ซ่อมจักรยานยนต์บรรจงตีนสะพานก็ใช่ ว่างๆ ผมจะตามไปเที่ยวสวน(ในอนาคตครับ)และจะนำกล้าส้มโอขาวแตงกวาไปให้ดูแลครับ หวังว่าคงจะได้พบกันนะครับ

ลาบเชียงราย ไม่แน่ใจว่า ไช่อยู่ซ้ายมือก่อนไฟแดงแยกหัวหวายหรือเปล่าคะ เคยซื้อลาบมาทานแล้ว แต่แกงยังไม่เคยค่ะ ถ้ามีโอกาสจะต้องลอง ขอบคุณที่แนะนำค่ะ
เทคนิกชัยนาท สมัยก่อนโน้น ไม่ถูกกับช่างกลละโว้ ไม่ทราบสาเหตุว่าเพราะอะไร เจอกันไม่ได้(กินของขม ชมหนุ่มสาว ท้าวความหลัง)

ขาวแตงกวา เป็นส้มโอที่ขึ้นชื่อของจังหวัดชัยนาท เราชอบมาก แต่เจอแม่ค้า(มักง่าย)เอาของไม่ดีมาขายให้ จึงเข็ด หลังๆเลยซื้อที่แกะแล้ว วันหนึ่งแวะเข้าปั้มปตท.(ขาลงมาจากนว. ซ้ายมือก่อนถึงแยกเข้าตาคลี) ครั้งแรกมันโอ่ๆ กลิ่นและรสชาติเหมือนแพ็คไว้นาน แต่เราก็ยังไม่เข็ด ล่าสุดวันที่ขึ้นไปยกเลิกประกันรถยนต์แวะซื้ออีก จะซื้อเป็นลูกโดยให้แม่ค้าปอกให้ เธอทำสีหน้าเหมือนไม่ยินดี เราจึงถามว่าในแพ็คใหม่หรือเปล่า(ไม่ได้ต่อว่าถึงครั้งก่อน) เธอรีบตอบว่า "ใหม่ซิ แกะไม่ทันเลยเนี่ย" เราจึงซื้อมา2แพ็ก เอามาฝากแม่ด้วย พอกลับมานั่งในรถ เราก็แกะกินเลย อืม โอเค แต่พอกลีบสองและสาม มันเป็นไตๆ ไม่มีน้ำเลย อยากจะกลับไปต่อว่ารึก็มาจนถึงดงพลับแล้ว แม่ค้าคนนี้ จะไม่ได้เงินเราอีกต่อไป(จะรอกินที่ปลูกเอง5555)

ขอบคุณมากนะคะที่เข้ามาเยี่ยม และแนำนำให้มาบอร์ดนี้ สวนเกษียณ(สวนหย่อม555) ยินดีต้อนรับค่ะ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 05:28:20 AM »

เหมือนของผมตอนเรีมใหม่ๆเปรี้ยบเลยครับ จนชาวบ้านนึกว่าแม็คโครเป็นของผม แต่สุดท้ายก็สำเร็จด้วยดีไม่มีทะเลาะกันครับ เสียดายน่าจะลงกระทู้ก่อนแรกๆ สมช หลายๆท่านในนี้ช่วยกันได้ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเดินทางขึ้นเหนือบ่อยมีโอกาสจะแวะไปเยียมได้ไหมครับ

ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรหรือคะ อ่านแล้ว ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

เหมือนของผมตอนเรีมใหม่ๆเปรี้ยบเลยครับ จนชาวบ้านนึกว่าแม็คโครเป็นของผม แต่สุดท้ายก็สำเร็จด้วยดีไม่มีทะเลาะกันครับ เสียดายน่าจะลงกระทู้ก่อนแรกๆ สมช หลายๆท่านในนี้ช่วยกันได้ครับ

ยินดีต้อนรับค่ะ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 06:06:46 AM »

เปลี่ยนแผนบ่อยมาก เพราะรับต้องเปิดใจให้กว้าง เพื่อรับฟังความคิดเห็นจากคนในพื้นที่ ชาวบ้านหลายคน รวมถึงอบต.หลายท่าน เห็นสามีเราเป็นต่างชาติ พวกเขาจึงจินตนาการไปถึงบ้านตึกหลังใหญ่ๆ ซึ่งต้องถมสูงไว้ก่อน โดยไม่คำนึงถึงเรื่องอื่นๆ เข้ามาเห็นก็แนะนำว่า
"ถ้าเป็นผมนะ จะเอาหินมาแปะกันดินถล่ม มีชานพักรอบขอบสระและมีบันไดลงไป4-5ขั้นเหมือนสระในสวนสาธารณะ"

อบต.เจ้าของรถว่า
"ผมว่าขุดร่องน้ำด้านหน้ามันดูยังไงๆอยู่นะ ไม่เคยเห็นใครเขาทำกัน ถ้าด้านหลังและด้านข้างผมเห็นด้วย แต่ด้านหน้ามันจะดูไม่สวย แนะนำด้านหน้าทำเป็นรั้วจะสวยกว่า" ลองนึกภาพตาม ถ้าโล่งๆจะดูตลกจริงๆ แต่ถ้าต้นไม้ที่จะปลูกรอบคันดินโตให้ร่มเงา มันก็ได้บรรยากาศบ้านสวน

อีกคนเข้ามาเมื่อวานตอนเช้า"เจ๊ ที่ดินสุดยอดไปเลย เนี่ยถ้าขุดลูกรังขายนะ ได้เงินคืนมาอีกเท่าตัว แล้วไปหาแปลงใหม่มีเหลือปลูกบ้านอีก"

ผู้สูงอายุท่านหนึ่งเพิ่งเคยเห็น แกมาแต่เช้าและทักว่า "นี่เจ้าของหรอ โชคดีจัง ที่สวยมาก หน้ากว้างแถมติดถนนอีก และซื้อได้ถูก ของผมงานละแสน"

อบต."ผมอยู่ในพื้นที่ ไม่เคยได้ยินเลยว่ามีคนจะขายที่ คุณรู้ได้ยังไง"

อีกคนกระซิบว่า"ถ้าแกรู้ แกซื้อไปแล้ว เจ๊ไม่ได้หรอก แต่ผมอยากให้เจ๊ได้ เพราะถ้าแกซื้อ แกก็ขุดลูกรังขาย เสียบรรยากาศหมด"
และมีชาวบ้านอีกหลายคน ที่เข้ามาบอกว่า "ถ้าเจ๊ย้ายเข้ามา ผมจะขายบ้านหลังโน้นมาปลูกแถวนี้บ้าง แปลของผมอยู่เลยเจ๊ไปไม่ไกลหรอก"พร้อมชี้มือ

หลังจากเราขอคำแนะนำเรื่องการวางท่อระบายน้ำ จากเพื่อนบ้านด้านทิศเหนือ ตัดผ่านที่ดินเรา สู่ปากท่อที่ฝังอยู่ใต้ถนน ไปลงท่อใหญ่ของอีกฝั่งถนน อบต.เจ้าของรถพูดว่า "ฝั่งโน้นได้วางท่อใหญ่แล้วหรอ งั้นไม่นานก็ลงคอนกรีตล่ะซิ" พร้อมหันมาทางเราแล้วบอกว่า "คุณนี่โชคดีจริงๆเลย ผมไม่รู้เลยนะเนี่ยว่าที่แปลงนี้เขาจะขาย"

priraya
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 06:21:09 AM »

อายจังมาร่วมติดตามชมความก้าวหน้าด้วยนะคะ....
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 06:35:28 AM »

เมื่อวานสัญญาณเน็ตเสีย(เสียบ่อยมากเจ้าหน้าที่บอกว่าแจ้งขอชดเชยได้)

รถมีปัญหาเหมือนเดิม ซ่อมก็แล้ว เปลี่ยนอะไหล่ก็แล้ว บนเจ้าที่เจ้าทางก็แล้ว คนขับรถสิบล้อลงมาช่วยกันทำ พอใช้ได้สัก2-3ชั่วโมงก็เป็นอีก โดยมีเจ้าของรถ มาคุมงานเองทั้งวัน กลบสระเก่าเต็ม แล้วเสริมกันยุบอีกหน่อยใช้ลูกรังเกือบ100เที่ยว รวมที่กองเพื่อเสริมสูงอีก150เที่ยว รวมเป็น250เที่ยว จ่ายไปแล้ว1แสนบาท เที่ยวละ400 ถ้าซื้อลูกรังเที่ยวละ800 ราคาที่เหมาถมตอนแรก ท่านว่าถมก่อนแล้ววัดพื้นที่กว้าง-ยาว ส่วนบ่อต่างหากเพราะกว้าง-ลึกไม่เท่ากัน คิดถูกแล้วที่จ่ายเป็นเที่ยว ประหยัดกว่าเหมาเยอะ แต่เหนื่อยหน่อยตรงที่ต้องแจกบัตรเอง

วันนี้ จะใช้รถแบ็คโฮเกลี่ยดินที่กองออกให้ทั่ว แล้วย่ำให้แน่น อยากให้ตรงไหนสูง-ต่ำก็สั่งได้ เสร็จแล้วแต่งขอบสระ และแนวเขตอีกนิดหน่อยก็เสร็จ

เรื่องวางท่อระบายน้ำ หรืออยากจะขุดร่องสวน ท่านแนะนำว่าให้ดูฝนตกก่อนว่าน้ำจะไปทางไหน เพราะเราถมแล้ว ทิศทางน้ำจะเปลี่ยน รอให้ดินแน่นอีกหน่อย แล้วค่อยคิดทำอย่างอื่น ค่อยๆทำไป...

แกถามอีกว่า บ้านจะปลูกตรงไหน เราตอบว่าเป็นบ้านหลังเล็กๆแบบรีสอร์ท ว่าจะปลูกตรงหน้ากอไผ่ เพราะดินตรงกอไผ่แน่นและเป็นเนิน(ขุดออกไป3กอ) เมื่อยืนตรงนั้นและมองไปรอบๆบริเวณ จะได้อารมณ์มากๆ

บ่อเดิมไม่มีให้เห็น แถมยังกลบนอกเขตตรงมุมที่ดินเราออกมาให้อีก4-5รถ เพราะไม่อยากให้เป็นแอ่ง เดี๋ยวน้ำขัง และถมอีก4-5รถ เพื่อกลบร่องแนวเขตให้เรียบจะได้เดินสะดวก

ภาพสุดท้ายก่อนกลับบ้าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 07:13:26 AM โดย ThaiAmerican » บันทึกการเข้า
worraphot
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 06:26:06 PM »

ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรหรือคะ อ่านแล้ว ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

รถแม็คโครเสียนะครับ เสียบ่อยเหมือนกันเลยครับ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 07:26:33 PM »

รถแม็คโครเสียนะครับ เสียบ่อยเหมือนกันเลยครับ

อ๋อค่ะ...แล้วที่สมาชิกในนี้ช่วยได้ หมายถึงอะไรคะ ไช่ให้ยืมเงินหรือเปล่า555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 07:28:34 PM โดย ThaiAmerican » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 07:41:46 PM »

เมื่อวานก่อนกลับบ้าน ช่างมาซ่อมรถแบ็คโฮ เช้านี้เจ้าของรถเอาซี่ฟันมาเปลี่ยน รถทำงานคล่องขึ้น ถมจนครบ300เที่ยวรวมวันแรก13เที่ยวด้วย เท่ากับต้องจ่ายทั้งสิ้นแสนสอง+เคลียริ่งอีก3ชั่วโมง

แต่หลังจากเกลี่ยแล้ว ขาดอีกประมาณ20-30เที่ยว เนื่องจากคนขับรถเทกองดินเบียดกันเกินไป โกยลำบาก เราจึงให้เขาเกลี่ยๆให้เสมอ ที่แหว่งเติมพรุ่งนี้

พอมาถึงบ้าน พี่คนที่จะซื้อที่ดินแปลงเล็กมาบอกว่า ไปรับเงินจากธนาคารมาแล้ว พร้อมโอน...กำลังคิดอยู่ว่า พรุ่งนี้งานจบจะต้องจ่ายส่วนที่ค้างอีกเกือบ3หมื่น จะเอาตรงไหนมาผสมดี เพราะมีเหลืออยู่แค่หมื่นเดียว...ราบรื่นเหมือนดั่งที่ขอไว้จริงๆ สาธุ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 07:59:13 PM โดย ThaiAmerican » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์