หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกฟ้องเอาที่ดินทั้งๆที่ไม่ใช่ของตัวเอง ทำไงดีครับ ผู้รู้ช่วยทีครับ  (อ่าน 5291 ครั้ง)
woody1981
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:55:15 AM »

แม่ถูกฟ้องครับ  เมื่อวานได้รับหมายศาลให้ไปขึ้นศาลในวันที่9 เม.ย ครับ  เรื่องมีอยู่ว่าที่ดินแปลงนี้เป็นของพ่อ ที่ได้รับมรดกมาจากพ่อแม่ของเขา  ต่อมาน้องชายของพ่อ ได้มาขอทำกินในที่ของพ่อ โดยอ้างว่าที่ดินที่เขามีอยู่ทำได้ผลผลิตน้อย ไม่สามารถทำมาหากินเพื่อเลี้ยงครอบครัวได้ ด้วยความสงสารที่เห็นว่าเป็นน้อง พ่อจึงอนุญาติให้ทำ และได้ทำเรื่อยมา ผ่านไป5ปี พ่อได้เสียชีวิตกะทันหัน โดยที่โฉนดยังเป็นชื่อของพ่อ แต่ทางครอบครัวของเราก็ยังให้น้องชายพ่อทำกินอยู่  ต่อมาพวกเราโตและได้มีครอบครัวกันหมด จึงให้แม่ไปบอกน้องชายพ่อว่า ปีนี้จะเอาที่คืนเพราะลูกๆได้ไปมีครอบครัวกันหมดแล้ว แต่น้องชายพ่อไม่ยอมให้คืน บอกว่าพ่อพวกคุณตายแล้ว ใครหน้าใหนก็ไม่มีสิทธิ์ บอกที่ดินนี้เป็นที่ของพ่อแม่เขา เขาไม่ให้ก็ได้ แล้วจะมาเอาโฉนดคืน แต่แม่ไม่ให้ แล้วเขาก็ยังทำกินเรื่อยมา ต่อมาลูกเขาสอบติดตำรวจและได้มารับราชการ ในเขตพื้นที่ใกล้เคียง แล้วมาสอบถามเรื่องโฉนดที่ดินอยู่บ่อยๆ แล้วขู่ว่าถ้าไม่ให้จะไปฟ้องศาล แล้วเมื่อวานนี้หมายศาลก็มา ผมจะช่วยแม่ยังไงดีครับ แม่ไม่มีความรู้อะไรเลยจบแค่ป.4 อยู่ศรีสะเกษกับหลาน4ขวบ ส่วนผมทำงานโรงงานอยู่สมุทรปราการ ผมไม่รู้จะช่วยยังไง แล้วแม่ต้องไปศาลตามหมายศาลมั้ยครับ ผู้รู้ช่วยทีครับ

Liked By: kaa, Nacharn

aja_u2
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 10:58:02 AM »

ติดต่อสภาทนายความก่อนครับ เล่าให้เขาฟังเพื่อสรุปว่า แม่คุณยังมีสิทธิ์ที่ดินตามกฏหมายหรือไม่

ถามสภาทนายความเขาว่าจะต้องมีหลักฐานอะไรเพื่อใช้ยืนยันตามกฏหมายว่าโฉนดของพ่อจะตกเป็นของภรรยา หรือของลูกต่อไป

ส่วนเรื่องคดีก็อีกเรื่องนึง  ถ้าข้อเท็จจริงตามกฏหมายแม่คุณมีสิทธิ์ก็สู้คดีง่าย 

เก็บหลักฐานที่เกี่ยวข้องกับพ่อไว้ให้ดี เช่นทะเบียนบ้าน,ใบสมรส ,ใบสูติบัตรลูกๆ

ระวังเขาทำพินัยกรรมปลอม

บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 12:19:57 PM »

ถ้าเอกสารสิทธิ์ ทุกอย่างพร้อม ไม่ว่าจะเป็น  ทะเบียนบ้าน,ใบสมรส ,ใบสูติบัตรลูก   มองมุมไหน  ในด้านกฎหมาย   คุณแม่ชนะน๊อค  ตั้งแต่ยังไม่ขึ้นเวทีด้วยซ้ำ     ดีไม่ดีถ้าจะเอาเรื่อง   แจ้งความจับ  ข้อหาบุกรุกที่ ไปอีกกระทง  ถ้าลูกชายที่เป็นตำรวจ แต่งเครื่องแบบมาโชว์.........  แจ้งนักข่าวไป  ออกเสื่อเมื่อไหร่   ดับแนวทุกราย.............. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
lookpu99
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 12:28:21 PM »

1. เตรียมเอกสาร
-โฉนด เพื่อแสดงสิทธิ์
-หลักฐานที่เกี่ยวกับคุณพ่อ เพื่อแสดงความเป็นเจ้าของ
-หลักฐานที่เกี่ยวข้องระหว่างคุณพ่อ เชื่อมโยงไปคุณแม่ของคุณ และลูกๆ  เพื่อแสดงความเป็นทายาท

2. เขียนเรื่องราวตามข้อเท็จจริง ระบุปี ที่เกิดขึ้น
ถ้ามีหลักฐานประกอบได้จะดีมาก เพื่อยืนยันว่าน้องชายคุณพ่อเข้ามาทำประโยชน์ไม่ถึง 20 ปี
ถ้ามีสัญญาเช่า (เดาว่าไม่มี) หรือพยานบุคคลก็ให้หามาด้วย

3. อ่านสำนวนที่ทางน้องชายคุณพ่อไปร้องต่อศาล จะได้เตรียมคำตอบถูก ว่าเค้าจะมาแนวไหน

4. หาทนาย เพื่อซักซ้อมคำถามที่คาดว่าจะเกิดขึ้น หรือให้ทนายไปด้วยในวันนัด

ThaiAmerican
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 01:43:26 PM »

เข้าใจว่า ถ้าโฉนดเป็นชื่อของคุณพ่อแต่เพียงผู้เดียว ไม่ว่าจะเป็นลุง,ป้าหรืออาก็ไม่มีสิทธิ์ทั้งนั้นค่ะ
ในทางเดียวกัน ถ้าคุณพ่อของคุณมีหนี้สินก่อนตาย คุณแม่ และพวกคุณก็ต้องชดใช้แทนท่านเช่นกัน

Liked By: kaa
woody1981
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 03:19:58 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  ที่ให้คำแนะนำ ผมโทรไปบอกแม่แล้ว แต่แม่รู้สึกกังวลใจ และตื่นเต้นกับคำว่าขึ้นศาล ตามประสาคนแก่ ผมจึงให้พี่ชายที่มีครอบครัวอยู่ต่างหมู่บ้าน คอยมาพูดคุยเป็นเพื่อนแม่ให้แม่สบายใจ แม่ไม่อยากเสียที่ดินผืนนี้ไป แต่ก็ไม่อยากไร้ญาติขาดมิตร เพราะแม่ไม่มีญาติในหมู่บ้านนี้ เพราะเป็นสะใภ้ต่างถิ่น มีแต่เพื่อนบ้านเท่านั้น ส่วนตัวผมอยากให้ลงเอยกันคนละครึ่ง เพื่อเป็นการรักษาน้ำใจกันทั้ง2ฝ่าย จะเป็นการดีที่สุด อย่างน้อยเราก็มาจากสายเลือดเดียวกัน ต้นกระกูลเดียวกัน ยังไงก็ไม่อยากให้ขาดสะบั้นกันไปข้างหนึ่ง  แต่ฝั่งน้องชายพ่อไม่ยอมแบ่งคนละครึ่ง จะรวบหมดท่าเดียว แล้วถ้าศาลตัดสิน เป็นไปได้มั้ยครับ ที่ศาลจะตัดสินให้แบ่งกันคนละครึ่ง โดยให้ทั้ง2ไกล่เกลี่ยตกลงกันที่ศาล ตอนนี้ผมอยากให้ลงเอยกันแบบนี้ที่สุด เพราะผมก็สนิทกับน้องชายพ่อ กลับบ้านทุกครั้งก็ยกมือไหว้ตลอด และผมไม่อยากแสดงออกถึงความเป็นศัตรูกับสายเลือดเดียวกัน ผมทำไม่ลงครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

Liked By: kaa, jame kp
Bee Tiwas
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 03:47:31 PM »

ปรึกษาทนายดีที่สุดค่ะ

ไม่ทราบข้อกล่าวหาในหมายศาลระบุว่ายังไงคะ คือไม่มีความรู้หรอก เพียงแต่สงสัยว่าถ้าที่ดินเป็นชื่อคุณพ่อ แล้วเค้าจะฟ้องในข้อหาอะไร ในเมื่อกรรมสิทธิ์ก็ต้องตกเป็นมรดกให้ภรรยาหรือลูกๆ อยู่แล้ว แล้วศาลจะรับฟ้องในข้อหาอะไร งงค่ะ

Liked By: kaa, Nacharn
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 03:57:36 PM »

ร.ต.ท.อภิชาติ พบลาภ  สภ.ห้วยข่า จว.อุบลราชธานี // 125 ม.9 ต.โพนงาม อ.บุณฑริก จว.อุบลราชธานี โทร.086-2647414....................ถึงเรื่องจะถึงศาลแล้ว    ลองปรึกษาขอคำแนะนำ เพิ่มเติม จากพี่เค้าดูครับ     พี่เค้าเคยทำสำนวนชนะคดีให้กับเพื่อนสมาชิกเว็ปเกษตรของเราที่ถูกน้าโกง ให้ซื้อที่ ปลูกยาง  ยางโตแล้ว ฮุบเอาคนเดียว  ......    ขอให้โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 04:01:05 PM »

อิอิอิ  ขออนุญาต  นำรูปพี่เค้ามาลงน๊ะครับ (หาเอาจากเว็ป)   คนดีๆแบบนี้ ใครๆก็อยากพบ/อยากเจอ/อยากเห็น/  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: kaa, pangpond123
woody1981
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 04:31:37 PM »

ผมก็ไม่แน่ใจ ว่าฟ้องข้อหาอะไร เพราะผมไม่ได้อยู่ที่บ้าน เดี๋ยวจะโทรถามแม่อีกที แต่ที่ดินนี้เขาทำกินมาน่าจะเกิน20ปีแล้วครับ

woody1981
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 06:30:43 PM »

ผมโทรไปปรึกษา ร.ต.ท อภิชาติ แล้วครับ  ขอบคุณที่แนะนำครับ เดี๋ยวให้แม่โทรไปคุยกับท่านอีกที
eak chatarroug
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 07:00:56 PM »

คุณต้องดูก่อนว่าฟ้องหรือเขาร้องปรปักษ์คุณ ถ้าเขาฟ้องก็ต้องดูว่าฟ้องเรื่องอะไร  และถ้าคดีเขาฟ้องคุณมาเป็นคดีแพ่งสามัญคุณไม่ยื่นคำให้การส้คดีภายใน  15 วันนับตั้งแต่แม่คุณรับหมายหรือ  30  วันกรณีปิดหมายก็ถือว่าคุณขาดนัดยื่นคำให้การ  ศาลก็จะสั่งให้ฝ่ายตรงข้ามข้ามสืบไปฝ่ายเดียว  โอกาสแพ้คดีก็เป็นไปได้สูง  คุณต้องดูคดีที่เขาฟ้องใฟ้แน่ชัดว่าเป็นเรื่องอะไรไม่งั้นหาทนายความที่นั่งเป็นเวรให้คำปรึกษาที่ศาลดีกว่าเพราะเขาจะให้ตำปรึกษาดีกว่าและเป็นประโยชน์กับคุณมากกว่า

Liked By: kaa, tk_clubs, prtprtza, Nacharn
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:16:56 PM »

ไม่ต้องกลัวครับ  เรามีโฉนด........การครอบครอง    ดูคดีวัดสวนแก้ว   ของหลวงพ่อพยอม  เป็นกรณีศึกษา ครับ   เจ้าของทีี่มีโฉนด  ตัวจริง  ชนะคดีครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์   แม๊.....ถ้าผมมีญาติแบบนี้น๊ะ  ผมจะไม่ไปเผาผีมันเลย  พวกเห็นแก่ได้  คบไม่ได้  ไม่นึกถึงความถูกต้อง ที่ดินก็ให้ทำมาหากิน  ได้คืบได้วา  จะเอาเป็นศอก  (แถมเขา  บัวขาว ป. ประมุข  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ) ให้มันไปด้วยน๊ะ  อิอิอิ   พูดแล้ว  แจ้งข้อหาบุกรุกพื้นที่   สักกระทงดิ   มันจะได้จื่อ  ได้จำ    เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

kaa
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:25:59 PM »

เข่าแรงสะใจมาก ช่วยสุมไฟอีกกอง ญาติแบบนี้ไมนับเหมือนกันครับ โกรธ

Liked By: Tommy_LA
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:26:43 PM »

ผมโทรไปปรึกษา ร.ต.ท อภิชาติ แล้วครับ  ขอบคุณที่แนะนำครับ เดี๋ยวให้แม่โทรไปคุยกับท่านอีกที
บอกให้แม่เล่าเรื่องราวให้ท่านฟังทั้งหมดโลด  เรื่องมันเป็นมาอย่างไร  ท่านจะได้ใช้วิชาสืบสวน   ที่ท่านได้เล่าเรียนมาวิเคราะห์ หาเหตุหาผล  ท่านจะได้ชี้แนะถูก    ขนาดผมไม่รู้จักท่าน  ได้ยินได้ฟังจากเพื่อนสมาชิก  แล้วยังศรัทธา ท่านเลย  แอบจดเบอร์ท่านไว้  เพื่อมีเรื่องอะไรที่เส้นผมบังภูเขา  ถึงทางตัน    ผมก็จะรบกวนโทรไปปรึกษาท่านเหมือนกัน อิอิอิ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์    

nitit_tipnee
*

ไม่หวัง แต่ไม่หยุด

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:26:55 PM »

ที่ที่ว่าเป็นกรรมสิทธิ์ของใครครับ ของปู่ย่าที่ยังไม่ได้แบ่ง หรือว่าของพ่อคุณคนเดียว ถ้าเป็นของปู่ย่า ก่อนตายถ้าไม่สั่งเสียอะไรก็ต้องแบ่งกับอาคุณ คนละครึ่ง แต่ถ้าสั่งเสียแล้ว ว่าให้พ่อคุณแต่ไม่มีพินัยกรรม อาคุณไม่ยอมก็ต้องแบ่งครึ่ง ไอ้เรื่องแบบนี้มีมานานแล้วที่ว่าตรงไหนให้ใคร ถ้าทุกคนมีสัจจะก็ดีไปถ้าไม่มีก็วุ่นวาย  เป็นผมๆ ไม่ยอมเด็ดขาดไม่นับญาติก็ไม่เป็นไรทีมัน (ใช้คำว่ามัน) ยังจะมาแย่งที่เรา คุณอย่ายอมนะที่มันหายากราคาแพง อีกหน่อยลูกจะว่าเอาได้ คนไทยอีกหกสิบล้านคนพร้อมจะเป็นเพื่อนคุณรวมทั้งผมด้วย

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์