หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเลขบ้านได้แล้ว ขอไฟฟ้าทำไงคับ  (อ่าน 6347 ครั้ง)
josave69
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 06:32:50 PM »

คือขอเลขที่บ้านได้แล้วคับ ผมอยากขอไฟฟ้าต่อต้องทำไงคับ  ไปหา  อบต  ก็บอกว่าไม่มีงบหรือมีก็ต้องรอ 4ปี  ให้ไปหา ไฟฟ้า  ไปหาไฟฟ้าก็บอกว่าไม่คุ้มค่า ลองไปหา อบต ดู  ผมควรไปหาใครต่อคับ  เสาไฟ 3เฟส อยู่ตรงข้ามถนนหน้าที่ หม้อแปลงใกล้สุดอยู่ 80 เมตร หม้อแปลงต่อใช้แค่บ้านหลังเดียวทั้งๆที่สามารถใช้ได้อีกหลายหลัง

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 07:25:47 PM »

ประมาณว่า จากจุดที่มีหม้อแปลง หากจะเดินสายมาถึงหน้าสวน ต้องปักเสา ลากสายเพิ่มใช่มั้ยครับ คือเท่าที่เคยเจอแถวบ้าน หากมีการลงชื่อบ้านหลายหลัง ผู้ใหญ่บ้านจะช่วยเดินเรื่องให้ครับ คือส่วนนนี้บางทีก็ขึ้นกับหลายๆ เรื่องอะครับ อย่างเราชาวบ้านๆ ไปหาไฟฟ้า โดยตรง ถ้าออกลักษณะ ที่ต้องลากสาย ตั้งเสาเพิ่มอย่างนี้ ยากครับ ยกเว้นว่าเราจะจ่ายส่วนนี้เอง

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 07:31:44 PM »

ตามกติกาการไฟฟ้า จะขยายเขตได้ฟรี ต้องมีทะเบียนบ้าน 3 หลังขึ้นไปครับ ถ้างั้นต้องปักเสาลายสายเอง

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
cat007
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 10:19:40 AM »

ของผมก็คล้ายกัน แต่มีแต่ไฟแรงสูงต้องลงหม้อแปลงด้วย ต้องมีทะเบียนบ้าน 5 หลังขึ้นไปครับ ยื่นเรื่องไปราวมิถุนาปี 55
นี่ก็เมย.56แล้ว เห็นว่าเพิ่งลงเสาแต่ก็ยังดี  คงใกล้ลงหม้อแปลงแล้ว(คือผมยังอยู่คนละจังหวัดกับสวนนะครับ)

Liked By: Numdoitung, FUJI
Aomsin
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 11:16:26 AM »

ที่หม้อแปลงมีใครติดตั้งหม้อไฟฟ้าเข้าบ้านไหมครับ  ถ้ามีก็ไปขอให้ไฟฟ้าติดหม้อแปลงตรงต้นที่เข้าบ้านคนแถวนั้น หลังจากนั้นก็ต่อปักสายเข้าที่ดินเราเลย  อยู่ใกล้แค่เอื้อมเองครับไม่ยากเหมือนของผมหรอก  ของผมเดินห่างจากเสาที่จุดลงหม้อไฟฟ้า เกือบ 100 เมตร ผมเดินเองปักเสาเอง แล้วเอาเบรคเกอร์ไปติดที่เสาต้นสุดท้าย ใช้สายทองแดงเบอร์ 10  หม้อ 15 แอมป์  ตอนนี้จะต่อเพิ่มไปอีก 100 เมตร เพราะจะดูดบ่อน้ำอีกบ่อ ว่าจะใช้สายไฟอลูมิเนียมแทนละ สายทองแดงแพงมาก 
worraphot
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 03:17:59 PM »

บอกการไฟฟ้า ว่าขอขยายเขตครับ จ่ายเองไม่รอ อบต. ค่าขยายเขต ของผมปักเสาข้ามถนน 1ต้น ค่าใช้จ่ายประมาณ6000กว่าๆไม่แน่ใจ และถ้าเราบอกการไฟฟ้าอย่างที่แนะนำ เขาจะบริการดีและเร็วเป็นปกติครับ ของคุณคงต้องแพงกว่าของผมแน่นอนให้การไฟฟ้าประมาณราคาก่อนครับ ทำได้เขารีบทำครับ ถ้ารองบฟรี จะช้าเพราะหลวงเบิกหลวง เป็นเรื่องปกติ

Liked By: Numdoitung, FUJI
rukava_keng
seller
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 05:59:58 PM »

ของผมก็คล้ายกันครับประมาณ 100 เมตร
ไฟฟ้าให้ทำเรื่อง เดินไปให้ผู้ใหญ่บ้านทำหนังสือถึงการไฟฟ้าว่ามี ลูกบ้านเดือดร้อน
ขอเสาไฟฟ้า แต่ถ้ามีสัก 2 หลังจะดีมาก หรือ ไม่ก็ อบต. ครับขอเสาไฟ

หรือไม่พี่ก็ใช้ไฟเกษตร/ไฟชั่วคราวไปก่อนครับ

มะนาวในยางรถยนต์ (แปดริ้ว) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39776.0
สวนปกรกา นู๋เก่ง (เชียงราย) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19892.0
josave69
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 07:47:27 PM »

รูปคับ มีใครแนะนำได้ไหม

Liked By: Numdoitung
Aomsin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 04:57:35 PM »

ตามที่ผมแนะนำนั่นแหละครับไปขอลงหม้อที่เสาไฟฟ้าที่ผ่านถนนหน้าบ้านเลย แล้วเดินสายข้ามถนนมาถึงบ้านไม่ยากหรอก ไม่ต้องขยายเขตให้ยุ่งยาก

Liked By: Numdoitung
worawit6311
*

บ้านนิพพุติ

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:21:31 PM »

คือขอเลขที่บ้านได้แล้วคับ ผมอยากขอไฟฟ้าต่อต้องทำไงคับ  ไปหา  อบต  ก็บอกว่าไม่มีงบหรือมีก็ต้องรอ 4ปี  ให้ไปหา ไฟฟ้า  ไปหาไฟฟ้าก็บอกว่าไม่คุ้มค่า ลองไปหา อบต ดู  ผมควรไปหาใครต่อคับ  เสาไฟ 3เฟส อยู่ตรงข้ามถนนหน้าที่ หม้อแปลงใกล้สุดอยู่ 80 เมตร หม้อแปลงต่อใช้แค่บ้านหลังเดียวทั้งๆที่สามารถใช้ได้อีกหลายหลัง

สวัสดี
1.เสาไฟ 3 เฟส ใช้อยู่สูงๆ ประมาณ 10 เมตร มี 3 เส้น หรือเปล่าครับ
2.หม้อแปลงไฟฟ้า ที่อยู่ใกล้สุด อยู่บนถนนสาธารณะ หรือเปล่า หรืออยู่ในรั้วส่วนบุคคล ครับ
3.ตอบคำถามผมก่อน เดี๋ยวผมช่วยคิดต่อ
สวัสดี
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:48:45 PM »

คือขอเลขที่บ้านได้แล้วคับ ผมอยากขอไฟฟ้าต่อต้องทำไงคับ  ไปหา  อบต  ก็บอกว่าไม่มีงบหรือมีก็ต้องรอ 4ปี  ให้ไปหา ไฟฟ้า  ไปหาไฟฟ้าก็บอกว่าไม่คุ้มค่า ลองไปหา อบต ดู  ผมควรไปหาใครต่อคับ  เสาไฟ 3เฟส อยู่ตรงข้ามถนนหน้าที่ หม้อแปลงใกล้สุดอยู่ 80 เมตร หม้อแปลงต่อใช้แค่บ้านหลังเดียวทั้งๆที่สามารถใช้ได้อีกหลายหลัง

สวัสดี
1.เสาไฟ 3 เฟส ใช้อยู่สูงๆ ประมาณ 10 เมตร มี 3 เส้น หรือเปล่าครับ
2.หม้อแปลงไฟฟ้า ที่อยู่ใกล้สุด อยู่บนถนนสาธารณะ หรือเปล่า หรืออยู่ในรั้วส่วนบุคคล ครับ
3.ตอบคำถามผมก่อน เดี๋ยวผมช่วยคิดต่อ
สวัสดี

ถูกต้องครับ

1.ต้องดูว่าเสาไฟที่ว่าเป็นเสาที่มีสายไฟแรงต่ำ (สามเฟส 380 V หรือเฟสเดียว 220 V แบบสองสาย)
ผ่านหรือเปล่า ถ้ามีแต่สายส่งแรงสูง( 22 KVหรือ 22,000 V ขึ้นไป)ต้องลงหม้อแปลง(ไม่ใช่มิเตอร์วัดไฟหรือ KW มิเตอร์นะครับอันนั้นต้องมีไฟแรงต่ำก่อนถึงจะขยายเขตมาได้)

2. หม้อแปลงของบ้านที่พี่แว่นกล่าวถึงน่าจะเป็นหม้อแปลงที่บ้านนั้นหรือหน่วยธุรกิจนั้น ซึ่งเราไม่สามารถไปข้อต่อไฟหรือติด KW มิเตอร์มายังที่ของเราได้ครับ(ดูง่ายๆว่าตัวหม้อแปลงอยู่ในแนวของเสาไฟฟ้าหรือเปล่า ถ้าอยู่ในเขตรั้วบ้าน
หรือที่ดินส่วนตัวหรือเปล่าแสดงว่า ไม่สามารถต่อขยายเขตมาหาเราได้ครับ ยกเว้นว่าเจ้าของเค้าจะยินยอม)

3.ถ้าแถวนั้นมีความต้องการใช้ไฟฟ้าแค่เราเจ้าเดียวโอกาสแห้วสูงครับ เพราะกรณีของผมสายไฟฟ้าแรงสูงผ่านหน้าฟาร์มไม่มีหม้อแปลงแรงต่ำให้ลง(เคยถามการไฟฟ้าแล้วต้องลงทุนไม่ต่ำกว่าสองแสนถึงจะได้ไฟฟ้าใช้) ของผมรอมา 7 ปีแล้วที่ฟาร์มยังไม่มีไฟฟ้าใช้เลยทั้งที่เสาไฟฟ้าอยู่หน้าฟาร์มแท้ๆ  โกรธ
แต่ปีนี้การไฟฟ้ากำลังลงหม้อแปลงแรงต่ำขยายเขตมาใกล้ฟาร์มของผมแล้ว ไม่เกินกลางปีนี้คงจะได้ขอขยายเขตไฟฟ้ามาใช้ที่ฟาร์มเสียที ทุกวันนี้ใช้โซล่าเซลอยู่ครับ

ยิงฟันยิ้ม

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
josave69
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 06:13:45 PM »

ตอบคำถามคับ

ข้อ 1  เสาไฟ 3เส้น เสาสูง อยู่ตรงข้ามกับที่ดินคับข้ามฝั่งถนน

2 หม้อแปลง ต่อจากเสา 3เส้น มาลงเป็น 2เส้น แล้วจ่ายให้บ้านในหมู่บ้าน แต่ผมดูแล้วจ่ายไปแค่ 2บ้าน เป็นหม้อแปลงของอบต ขยายเขตมาให้ ใครใช้ก็ได้ ตัวนี้ห่างจากที่ดินประมาณ 80 เมตร อยู่ริมถนน 

worawit6311
*

บ้านนิพพุติ

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:04:28 PM »

ตอบคำถามคับ

ข้อ 1  เสาไฟ 3เส้น เสาสูง อยู่ตรงข้ามกับที่ดินคับข้ามฝั่งถนน

2 หม้อแปลง ต่อจากเสา 3เส้น มาลงเป็น 2เส้น แล้วจ่ายให้บ้านในหมู่บ้าน แต่ผมดูแล้วจ่ายไปแค่ 2บ้าน เป็นหม้อแปลงของอบต ขยายเขตมาให้ ใครใช้ก็ได้ ตัวนี้ห่างจากที่ดินประมาณ 80 เมตร อยู่ริมถนน 

สวัสดี

1.จาก ข้อ 1  เสาไฟ 3เส้น เสาสูง อยู่ตรงข้ามกับที่ดินคับข้ามฝั่งถนน
   - แสดงว่ามีไฟฟ้าแรงสูง ระบบไฟฟ้า 22,000 โวลท์ ผ่านหน้าที่ดิน ไม่มีระบบไฟฟ้าแรงต่ำ 400/230 โวลท์ ตามพี่นพว่า

2.หม้อแปลง ต่อจากเสา 3เส้น มาลงเป็น 2เส้น แล้วจ่ายให้บ้านในหมู่บ้าน แต่ผมดูแล้วจ่ายไปแค่ 2บ้าน เป็นหม้อแปลงของอบต ขยายเขตมาให้ ใครใช้ก็ได้ ตัวนี้ห่างจากที่ดินประมาณ 80 เมตร อยู่ริมถนน
   - แสดงว่าเป็นระบบไฟฟ้าสาธารณะ

คิดเห็นเพิ่ม

3.กรณีออกค่าใช้จ่ายคนเดียว โดยขยายเขตไฟฟ้าแรงต่ำ

3.1 จากข้อที่ 1 และข้อที่ 2 เราสามารถขอขยายเขตไฟฟ้า โดยเราออกค่าใช้จ่ายครับ แต่ค่าใช้จ่ายไม่มาก เพราะเท่าที่วาดแบบมา ทางการไฟฟ้าสามารถแขวนสายไฟฟ้าแรงต่ำตามเสา คอร. 12 เมตร ที่ผ่านหน้าที่ดินเราได้เลย อาจจะต้องปักเสาแซม และ/หรือขยายเขตข้ามถนน มา 1 ต้น ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความกว้างของถนนหน้าที่ดิน

3.2 ไปยื่นเรื่องให้การไฟฟ้าประเมินก่อนก็ได้ ถ้าราคาสูงกว่างบที่เราตั้งมาก ก็ไม่ต้องจ่าย เอาแบบหัวข้อต่อไป

4.กรณีขอแบบส่งเสริม

4.1 ทำตามเพื่อนๆ แนะนำข้างบน บางที่ใช้กลุ่มประชาชน 3 ครอบครัว และ/หรือ อื่นๆ

5.กรณีติดตั้งหม้อแปลงไฟฟ้า (ระบบไฟฟ้า 22,000-400/230 โวลท์) ถ้าสนใจข้อนี้เดี๋ยวช่วยคิดต่อ

โชคดี

Aomsin
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 08:59:33 AM »

ตอบคำถามคับ

ตามที่ผมเข้าใจในเมื่อมีสายจากหม้อแปลงแรงสูงเป็นแรงต่ำแล้วลากผ่านฝั่งตรงข้ามที่ดินเราแค่ 80 เมตรแล้ว และมีการจ่ายไฟฟ้าให้บ้านไปใช้แล้ว 2 หลัง ก็แสดงว่ามีระบบจำหน่ายแรงต่ำอยู่แล้ว  การไฟฟ้าจะอ้างการขยายเขตได้อย่างไร เราไม่ได้ขอให้เขาปักเสาพาดสายเข้าไปหาที่ดินเรา เพราะส่วนนั้นเราจะทำเอง  เราก็แค่ขอให้การไฟฟ้าลงหม้อที่เสาต้นตรงข้ามที่ดิน จากนั้นก็เดินสายไฟฟ้าข้ามไปหาบ้านที่อยู่ที่ดินเราก็จบแล้ว   หรือผมเข้าใจเรื่องผิดเรื่องหม้อแปลงไฟฟ้า   รบกวนเจ้าของกระทู้ อธิบายให้ละเอียดอีกหน่อยนะครับ  ถ้าตรงตามที่ผมเข้าใจถูกต้องแล้ว กฟภ.ส่วนภูมิภาคยังไม่ดำเนินการให้ก็ไปหา.... กฟภ.ส่วนจังหวัดได้เลยครับ  เพราะตามปกติการไฟฟ้าเขาขายไฟฟ้าให้ประชาชนยิ่งขายมากยิ่งได้ตังค์มาก ปลายปีโบนัสก็มาก   จะมีเหตุผลใดในการไม่ดำเนินการล่ะครับ

Liked By: FUJI, cat007
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 09:58:57 AM »

ตอบคำถามคับ

ตามที่ผมเข้าใจในเมื่อมีสายจากหม้อแปลงแรงสูงเป็นแรงต่ำแล้วลากผ่านฝั่งตรงข้ามที่ดินเราแค่ 80 เมตรแล้ว และมีการจ่ายไฟฟ้าให้บ้านไปใช้แล้ว 2 หลัง ก็แสดงว่ามีระบบจำหน่ายแรงต่ำอยู่แล้ว  การไฟฟ้าจะอ้างการขยายเขตได้อย่างไร เราไม่ได้ขอให้เขาปักเสาพาดสายเข้าไปหาที่ดินเรา เพราะส่วนนั้นเราจะทำเอง  เราก็แค่ขอให้การไฟฟ้าลงหม้อที่เสาต้นตรงข้ามที่ดิน จากนั้นก็เดินสายไฟฟ้าข้ามไปหาบ้านที่อยู่ที่ดินเราก็จบแล้ว   หรือผมเข้าใจเรื่องผิดเรื่องหม้อแปลงไฟฟ้า   รบกวนเจ้าของกระทู้ อธิบายให้ละเอียดอีกหน่อยนะครับ  ถ้าตรงตามที่ผมเข้าใจถูกต้องแล้ว กฟภ.ส่วนภูมิภาคยังไม่ดำเนินการให้ก็ไปหา.... กฟภ.ส่วนจังหวัดได้เลยครับ  เพราะตามปกติการไฟฟ้าเขาขายไฟฟ้าให้ประชาชนยิ่งขายมากยิ่งได้ตังค์มาก ปลายปีโบนัสก็มาก   จะมีเหตุผลใดในการไม่ดำเนินการล่ะครับ

นั่นสินะครับ เมื่อวานเพิ่งไปจ่ายค่าไฟมา 6,000 กว่าบาทต้องรอคิวเสียนานเลย ไปหลังบ่ายสามไม่รับซะงั้นไปจ่ายช้าก็โดนปรับอีกต่างหาก  ลังเล

โกรธ  โกรธ  โกรธ

Liked By: FUJI, cat007

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
josave69
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 04:23:59 PM »

เพิ่มเติมคับ วันนี้สรุปกับ  คนที่จะมาติดตั้งก็คือเจ้าหน้าที่ไฟฟ้า

ต้องใช้สาย ประมาณ 1ม้วนใหญ่ เพราะวัดแล้วระยะจากที่ดินถึงเสาที่ติดมิเตอรน์ตัวสุดท้าย ประมาณ เกือบ 500 เมตร  ลากสาย ไป กลับ ก็ประมาณ 1ม้วนใหญ่  เมตรละ 17 บาท สายมิเนียม 25  17000  ค่าหม้อมิเตอรื 4800  ค่าแรงลากสาย 8000 นี่คือ ค่าใช้จ่าย ไฟฟ้าชั่วคราวคับ เงินพร้อม ติดได้เลย แต่ ถ้าจะขอขยายเขต ก็ต้องไปแจ้งผู้ใหญ่บ้านทำเรื่อง ไปขอไฟฟ้า ส่งเรื่องให้ ผอ กฟผ เซ็น อนุมัติ น่าจะ ชาติหน้าได้   ประมาณนี้คับ  ทำไงดีคับ   3 หมื่นกว่า  ได้ไฟชั่วคราวหน่วยละ 7 บาท

Liked By: FUJI, Aomsin
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์