ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปักชำในขวด  (อ่าน 70391 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 02:59:19 PM »

วันก่อนมีเพื่อนสมาชิกโทรมาปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องการปักชำพืชเพราะทำแล้วไม่สำเร็จกิ่งพันธุ์เสียหายเลยโทรมาปรึกษากัน ผมขอรายละเอียดแล้วบอกแนวทางการทำให้ มีหลายคำถามที่ผมตอบไปเพราะข้อมูลที่ทางเขามีออกจะไม่จำเป็นต้องใช้ในบางอย่าง เช่นต้องเป่าถุงหรือเปล่าก็ตอบได้เลยว่าไม่จำเป็น จำเป็นต้องผ่าโคนกิ่งหรือไม่ก็ตอบว่าไม่จำเป็นอีกนั่นแหละครับเพราะเราแค่กรีดที่โคนให้เป็นแผลเราก็สามารถสร้างจุดกำเนิดรากได้มากพออยู่แล้วรากที่ได้จากบาดแผลพวกนี้เราเรียกว่า วูนด์รูท(wound root) การผ่าโคนกิ่งเราสามารถทำได้ถ้ากิ่งพันธุ์มีเนื้ออ่อนไม่แข็งมาก และที่สำคัญมีดจะต้องคมอาจจะเป็นคัตเตอร์ใหม่ๆเช็ดสะอาดๆก็จะหลีกเลี่ยงความเสียหายได้มากครับ วันนี้เรามาปักชำกิ่งพันธุ์ไม้ในขวดกันดีกว่าเพราะวัสดุหาได้ง่ายขั้นตอนไม่ยุ่งยาก เราสามารถทำเองได้ทั้งคุณผู้ชาย คุณผู้หญิง เด็ก คนชรา นิสิต นักศึกษา แต่ต้องระวังในบางขั้นตอนที่เกี่ยวกับมีดซึ่งเป็นของมีคมนะครับ เรามาดูที่อุปกรณ์กันก่อน ตามรายการด้านล่างนี้ครับ
1.กิ่งพันธุ์ที่เราต้องการขยายในรูปผมใช้มะนาวเลมอนด่างครับความยาวประมาณ 6-8 นิ้ว ที่จริงเราสามารถใช้พืชอื่นๆได้สัง
   เกตุง่ายๆต้นอะไรที่เราสามารถตอนได้ก็สามารถนำมาขยายพันธุ์โดยวิธีการปักชำได้ครับ อย่างชะอม ผักหวาน กุหลาบ แต่ที่สวนผม
   จะเน้นปลูกพวกมะนาวเลยมักจะใช้กิ่งมะนาวมาเป็นแบบครับ
2.วัสดุชำ งานนี้ผมใช้ถ่านแกลบหรือแกลบเผาครับ เราอาจจะใช้ทรายหยายที่ใช้ในงานก่อสร้างได้แต่จะร่วนมากรากที่ได้อาจจะหัก
   ง่ายและเราต้องรดน้ำบ่อยๆเพราะไม่อุ้มน้ำอาจจะผสมขุยมะพร้าวลงไปบ้างเพื่อให้อุ้มน้ำดีขึ้นครับ
3.น้ำยาเร่งรากงานนี้ใช้ NAA (เอ็นเอเอ-แนฟทิลอะซิติกแอซิด)เป็นสารพวกออกซินมีผลโดยตรงในการสร้างจุดกำเนิดรากครับ
4.มีดคัดเตอร์คมๆหรือมีดที่เราใช้อยู่ประจำๆ
5.ขวดน้ำขนาด 1.5 ลิตร
6.กรรไกรตัดกิ่งไม้อาจจะไม่ต้องใช้ก็ได้ครับถ้ากิ่งพันธุ์ไม่ใหญ่มาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2013, 12:24:17 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 03:03:47 PM »

การปฎิบัติ

1.อันดับแรกเราตัดขวดก่อนดีกว่าครับแต่ที่จริงเราตัดทีหลังก็ได้แต่เพื่อไม่ให้กิ่งพันธุ์เราค้างนานเราเอามีดปาดที่ก้นขวดออกไปก่อนตามรูปครับวันนี้ผมทำคนเดียวเลยขลุกขลักหน่อยไม่มีใครเป็นแบบให้

ให้ได้แบบนี้ครับ

ที่จริงจะตัดส่วนหัวหรือฝาขวดออกก็ได้ครับแต่แบบนี้มีประโยชน์อีกแบบในตอนหลังครับ เดี๋ยวค่อยดูกัน

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 03:13:55 PM »

2.จากนั้นมาที่กิ่งพันธุ์ ถ้าเนื้อไม้ไม่แข็งเราปาดโคนกิ่งให้แผลเรียบแล้วใช้มีดผ่าโคนขึ้นมาสักประมาณ 1 ซ.ม.ผ่า 2 ครั้งให้เป็น 4 แฉกได้เลยครับ

จะได้รอยผ่าแบบนี้ครับ

จากนั้นเอาไปแช่ในน้ำยาเร่งรากที่เราผสมไว้ปริมาณสัดส่วนก็ 1/15 ครับหรือ 1/20 ก็ได้ถ้ากิ่งพันธุ์นั้นออกรากง่าย แช่สักประมาณ 10 วินาทีพอครับไม่ต้องนานกว่านั้นแล้วนำกิ่งมาวางพักไว้ก่อนเพื่อช่วยให้กิ่งดูดซึมน้ำยาได้ดีขึ้น

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 03:22:28 PM »

3.มาที่วัสดุปักชำ ที่เห็นคืออย่างที่บอกคือถ่านแกลบ รดน้ำเพื่อไล่ด่างออกไปหน่อยสัก 2-3 รอบใข้นิ้วมือกดอัดให้แน่นครับเพื่อให้ยึดโคนของกิ่งพันธุ์ได้ดีไม่โยกเอนไปมา ใช้วัสดุที่เป็นแท่งๆอย่างกิ่งไม้หรือตะเกียบแทงนำลงไปสัก 1-2 นิ่วครับ

ได้รูเล็กๆพอที่จะใส่โคนกิ่งพันธุ์ลงไปแล้ว

จากนั้นเอาโคนกิ่งพันธุ์วางใส่ลงไปลึกประมาณ 1 ใน 3 ของกิ่ง

ใช้นิ้วมือ(นิ้วกลางกับนิ้วชี้)กดให้เนื้อวัสดุแน่นกับโคนกิ่ง ถ้าไม่มี 2 นิ้วนี้ใช้นิ้วอื่นก็ได้เผื่อนิ้วขาด ตกใจ

รดน้ำสักหน่อยหรือเพื่อให้วัสดุยึดกับโคนกิ่งได้มากขึ้นจะใช้ฟ๊อกกี้ก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 03:49:35 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 03:46:54 PM »

4.ใช้ขวดที่เราปาดก้นออกไปแล้วมาครอบที่กิ่งพันธุ์ครับแบบนี้

อาจจะกดให้โคนของขวดจมลงไปในวัสดุชำสักเล็กน้อยก็ได้เพื่อความมั่นคงแข็งแรงกันล้มครับ

จากนั้นนำไปไว้ในที่ร่มอาจจะมีแสงรำไรบ้างแต่ไม่ต้องซีเรียสในเรื่องนี้ครับเอาแบบสบายๆแค่ห่างจากมือเด็ก สัตว์เลี้ยง ลมแรงๆและคนมือบอนหรือคนอยากรู้อยากเห็น(แล้วไม่ชอบถาม)ก็พอ

ในระหว่างที่รอให้กิ่งพันธุ์ออกรากเราก็สังเกตุดูด้วยว่าวัสดุชำแห้งไปหรือเปล่าถ้าแห้งเราสามารถรดน้ำเพิ่มได้ครับอาจจะ 3-5 วันครั้งก็ได้แต่อย่าเอาน้ำสาดโครมนะครับเดี๋ยวกิ่งพันธุ์จะกระเด็นหายไปใช้ฝักบัวค่อยๆรดหรือฟ๊อกกี้พ่นก็พอ(จะเปิดขวดออกหรือไม่ก็ได้ครับแต่ถ้าให้แนะนำคือไม่ต้องเปิดขวด) ส่วนระยะการออกราก ส่วนมากจะอยู่ที่ 30-45 วันถ้ากิ่งพันธุ์สมบูรณ์แข็งแรงมีอาหารสะสมอยู่มากการออกรากก็อาจจะสั้นลงที่ผมพบคืออาจจะอยู่ที่ 20-25 วันครับ เดี๋ยวผมกลับไปสวนจะให้ดูรากที่ได้จากการปักชำแบบนี้ และวิธีการใช้ขวดแบบนี้มีประโยชน์อีกหลายอย่างอยู่ที่เราจะแอปพลายไปใช้อย่างไรบางอย่างเราก็คาดไม่ถึงครับอยู่ที่ความคิดสร้างสรรค์ที่เราจะคิดได้ไม่ใช่ว่าจะเอาไปชั่งกิโลขายอย่างเดียว เดี๋ยวจะลงให้หลังจากนี้ครับ

ขอกราบขอบพระคุณท่าน อาจารย์ รศ.ดร. รวี เสรฐภักดี ,อาจารย์ สามารถ เศรษฐวิทยา และคณาจารย์แห่งศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนากำแพงแสน มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิยาเขตกำแพงแสน ทุกๆท่านที่เอื้อเฟื้อข้อมูลและคำแนะนำต่างๆจากเป็นอย่างมากครับ
                                                                    ด้วยความปรรถณาดีจากผม ชาย ท่ายาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2013, 06:53:32 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 03:49:31 PM »

ของดีมีมาให้เรื่อยๆขอบพระคุณครับท่านชาย อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 03:55:01 PM »

เล็กน้อยแต่มากด้วยน้ำใจครับเดี่ยวจะใช้ขวดแบบนี้ในการแก้ปัญหาบางอย่าให้กับต้นไม้เราได้ด้วยแล้วจะลงต่อให้ครับ ขอบคุณสำหรับคำขอบคุณครับแค่นี้ก็ซาบซึ้งสุดจะบรรยาย โชคดีครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

MANA1908
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:01:45 PM »

ได้แนวไหม่อีกแนวแล้ว ขอบคุณ อาจารย์ชาย ที่หาแนวทาวใหม่มานำเสนอครับ อายจัง อายจัง
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 06:50:35 AM »

ได้แนวไหม่อีกแนวแล้ว ขอบคุณ อาจารย์ชาย ที่หาแนวทางใหม่มานำเสนอครับ อายจัง อายจัง

ผมมีหลายแนวครับไม่เชื่อเวลาผมถอดเสื้อแอบดูหลังผมก็ได้ แนวเป็นทางเพราะโดนฟาดครับ 5555 ขอบคุณที่มาเยื่ยมชมครับ อ้อแล้วยังไงรบกวนอย่าเรียกผมว่าอาจารย์เลยครับ ผมอายเรียนมาน้อย โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2013, 06:54:43 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

birdbird
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 07:08:58 AM »

ขอบคุณน้ำใจแห่งการแบ่งปันความรู้ค่ะ กำลังหัดปักชำพอดีเลย

Liked By: MANA1908, meowkku, phen
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 07:12:04 AM »

ขอบคุณน้ำใจแห่งการแบ่งปันความรู้ค่ะ กำลังหัดปักชำพอดีเลย

ยินดีรับใช้ครับ นกที่ตื่นเช้าย่อมได้หนอนตัวโต เช้านี้ได้หนอนกี่ตัวแล้วครับ โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: MANA1908, meowkku, phen

wee6
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 04:45:01 PM »

:)ขอบคุณครับ
ต้องทดลองทำบางครับ
nuyelec
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 11:37:58 AM »

ชอบไอเดียร์ของการใช้ประโยชน์จากขวดพลาสติกครับ
เยี่ยมมาก... อายจัง   อายจัง

ร้านถ่ายเอกสารพิสและบรบือไบค์(ติด ธ.กสิกรไทย)
477 หมู่1 ถ.แจ้งสนิท อ.บรบือ
จ.มหาสารคาม 44130
สายชล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 02:49:39 PM »

ขอบคุณครับผม สำหรับวิธีและข้อมูลดีๆทั้งภาพประกอบ
damr
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 09:23:15 AM »

แล้วมะกรูดทำแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ
Ja_aM
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 07:24:37 AM »

ทิดอ่ำ หัวสะพาน มาศึกษาจาก อาจารย์ชาย ท่ายาง ด้วยครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์