หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะม่วงอะไร ใครทราบบ้างครับ  (อ่าน 4326 ครั้ง)
nunws
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:43:56 AM »

มะม่วงลูกขนาดพอๆกับมะม่วงเบา  แต่เป็นพวงน้อยกว่า  แล้วหัวแดงแบบนี้  

ผลสุกเปรี้ยวอมหวาน มีกลิ่นคล้ายๆมะมุด แต่กลิ่นอ่อนกว่า
จะว่าเป็นมะม่วงมะปรางก็ไม่น่าใช่  จะว่ามะม่วงเบา ก็ไม่ใช่เพราะออกผลตามฤดู เหมือนมะม่วงทั่วไป และหัวแดง  
รบกวนเพื่อนๆที่รู้จักด้วยครับ

Liked By: jomk, mungkorn
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 10:47:06 AM โดย nunws » บันทึกการเข้า

atsk
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 03:19:16 PM »

เหมือนลูกมุด  ของทางภาคใต้เลยครับ
ลูกสุกเนื้อมีเสี้ยน เปรี้ยวอมหวาน กลิ่นหอมแรง

คนใต้ใช้แกงส้ม  น่าจะใช่นะครับ
inclover
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 03:45:54 PM »

มีต้นที่เป็นลูกผสมระหว่างมะม่วงกับมะมุด แต่จำชื่อไม่ได้  โกรธ โกรธ
nunws
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:26:54 PM »

ขอบคุณ ทั้งสองท่านเลยครับ  ที่คุณแอนหมายถึงคือ มะม่วงมุด หรือเปล่าครับ  แต่มะม่วงมุด หัวไม่แดง และลูกโตกว่านี้ครับ   ส่วนมะมุดที่ใช้ทำแกงส้ม  ก็ผลโตกว่านี้เช่นกันครับ แลวเมล็ดมะมุดจะกลมๆกว่ามะม่วง แต่เจ้าต้นนี้ เป็นมะม่วง แน่ครับ เมล็ดก็เป็นเมล็ดมะม่วง  วันนี้ลองเอามาสับทำยำมะม่วง รสเปรี้ยวจี๊ด น่าจะเปรี้ยวกว่ามะม่วงเบาด้วยครับ
inclover
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:30:47 PM »

ขอบคุณ ทั้งสองท่านเลยครับ  ที่คุณแอนหมายถึงคือ มะม่วงมุด หรือเปล่าครับ  แต่มะม่วงมุด หัวไม่แดง และลูกโตกว่านี้ครับ   ส่วนมะมุดที่ใช้ทำแกงส้ม  ก็ผลโตกว่านี้เช่นกันครับ แลวเมล็ดมะมุดจะกลมๆกว่ามะม่วง แต่เจ้าต้นนี้ เป็นมะม่วง แน่ครับ เมล็ดก็เป็นเมล็ดมะม่วง  วันนี้ลองเอามาสับทำยำมะม่วง รสเปรี้ยวจี๊ด น่าจะเปรี้ยวกว่ามะม่วงเบาด้วยครับ
 ต้องขอเมล็ดไว้แล้วหละคะ ชอบนักของที่ไม่ใช่พันธุ์ขายเนี่ย
------------
ตอนนี้ผึ่งเม็ดไว้แล้ว 4  เม็ดครับ  รอมันพักตัวซักนิดแล้วจะแกะกะลาลงเพาะ  หลังจากขึ้นเป็นต้นแล้ว จะ IM ไปบอกนะครับ

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2013, 12:27:36 PM โดย nunws » บันทึกการเข้า
minja
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 09:10:45 AM »

ที่บ้านปลูกเมื่อก่อนเรียกผิดเป็นทอมมี่ เผอิญมี 2 พันธุ์ ทอมมี่(ลูกออกป้อมกลมกว่าเค้นท์) กับเค้นท์ จริงๆคือพันธุ์เค้นท์ ทานสุกจะอร่อยมากแต่แมลงวันทองกับกระรอกแย่งกินซะนี่.. เพราะดิบจะมีกลิ่นคล้ายขี้เถ้า แต่ปลูกนานไป ก็เริ่มทานดิบได้นำมาทำยำมะม่วง แซ่บบ...!ลูกใหญ่ด้วย ;)ปีก่อนตัดแต่งกิ่งเลยไม่ออกลูกเลย  โกรธ อดกิน

แต่พันธุ์ที่นิยมและทำตลาดขายที่ดูจากเว็บจะเป็นยู่เหวิน หน้าตาคล้ายกัน ยังไม่เคยทานน่าจะอร่อยกว่านิ
-----------------------
ขอบคุณ คุณ minja มากเลยครับ  รูปที่สอง เรียกว่า ยู่เหวินหรือครับ  ลักษณะคล้ายกันมาก  แต่ผมลองชิมผลสุก ก็ไม่อร่อยครับ เปรี้ยวอมหวานครับ  ไม่ใช่หวานอมเปรี้ยว  ยิงฟันยิ้ม มีกลิ่นค่อนข้างแรง เมล็ดใหญ่ และขนาดผล เล็กพอๆกับมะม่วงเบาครับ  จะใช่ ยู่เหวินไม๊ครับ

Liked By: jomk, nunws, mungkorn, Gringgy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2013, 12:25:42 PM โดย nunws » บันทึกการเข้า
inclover
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:48:39 PM »

ขอบคุณ ทั้งสองท่านเลยครับ  ที่คุณแอนหมายถึงคือ มะม่วงมุด หรือเปล่าครับ  แต่มะม่วงมุด หัวไม่แดง และลูกโตกว่านี้ครับ   ส่วนมะมุดที่ใช้ทำแกงส้ม  ก็ผลโตกว่านี้เช่นกันครับ แลวเมล็ดมะมุดจะกลมๆกว่ามะม่วง แต่เจ้าต้นนี้ เป็นมะม่วง แน่ครับ เมล็ดก็เป็นเมล็ดมะม่วง  วันนี้ลองเอามาสับทำยำมะม่วง รสเปรี้ยวจี๊ด น่าจะเปรี้ยวกว่ามะม่วงเบาด้วยครับ
 ต้องขอเมล็ดไว้แล้วหละคะ ชอบนักของที่ไม่ใช่พันธุ์ขายเนี่ย
------------
ตอนนี้ผึ่งเม็ดไว้แล้ว 4  เม็ดครับ  รอมันพักตัวซักนิดแล้วจะแกะกะลาลงเพาะ  หลังจากขึ้นเป็นต้นแล้ว จะ IM ไปบอกนะครับ

มีเมล็ดเยอะไหมคะ รับเป้นเมล็ดก้อได้ ที่บ้านกินเสร็จ แงะเปลือกออก เพาะเลย โหดมั้ย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ไม่รอพักตงพักตัวไรเลย
---------------
ถ้าไม่รอมันพักตัว บางทีเม็ดที่ไม่แก่พอ จะเน่าได้ก่อนจะงอกครับ  ผมเพิ่งเก็บมา 5 ลูกเองครับ ปอกไป 4 เหลือ 1 แต่ไปสวนคราวหน้าจะดูเก็บเม็ดจากลูกร่วงๆมาอีกครับ

Liked By: mungkorn
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2013, 03:28:49 PM โดย nunws » บันทึกการเข้า
minja
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 09:39:41 AM »

ในภาพภาพไม่ใช่ยู่เหวินจ้ะ ทั้งภาพคืนต้นเดียวกัน ยู่เหวินไม่มี ยังไม่เคยทานเช่นกัน แต่ต้นนี้น่าจพันธุ์เดียวกันกับคุณnunws

Liked By: mungkorn
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์