หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นเรดราสเบอร์รี่เพาะเมล็ด(หนึ่งในความภูมิใจ) มาขอแลกเบอร์รี่อื่นๆ  (อ่าน 2415 ครั้ง)
ydde
ในปี 55 จะขอรวบรวมฟิกส์ให้ได้อย่างน้อย 30 สายพันธุ์
seller
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน+Stay Hungry, Stay Foolish+

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 05:18:57 PM »

ต้นเรดราสเบอร์รี่เพาะเมล็ด(หนึ่งในความภูมิใจ) มาขอแลกเบอร์รี่อื่นๆ

เรดราสเบอร์รี่เพาะเมล็ดจากผลสด(ผลสดออกเปรี้ยว แต่มีกลิ่นหอมมากๆครับ) ตั้งแต่เริ่มเพาะเมล็ดจนได้ต้นในรูปใช้เวลาเกือบ 1 ปี  เพราะกว่าเมล็ดจะงอกมาได้กินเวลาเกือบ 4 เดือน ทนรอๆๆ และก็รอ กว่าจะได้ต้นนี้มา  สุดอึด สุดทน  โดนแดดจังๆได้

วันนี้เอามาแบ่งแลก(แค่ต้นเดียวเท่านั้น)กับเบอร์รี่อื่นๆที่ยังไม่มี  เสนอมาได้ครับ

Uploaded with ImageShack.us

ณฐนน (Eddy)  135 ม.9  ต.ข่วงเปา  อ.จอมทอง  จ.เชียงใหม่  50160

+++ปลูกมะเดื่อฝรั่งจนชิน  ขอเปลี่ยนไปเล่นลิ้น(มังกร)ดีฝ่า  อิอิ+++

nokdb
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:14:29 PM »

ต้นเรดราสเบอร์รี่เพาะเมล็ด(หนึ่งในความภูมิใจ) มาขอแลกเบอร์รี่อื่นๆ

เรดราสเบอร์รี่เพาะเมล็ดจากผลสด(ผลสดออกเปรี้ยว แต่มีกลิ่นหอมมากๆครับ) ตั้งแต่เริ่มเพาะเมล็ดจนได้ต้นในรูปใช้เวลาเกือบ 1 ปี  เพราะกว่าเมล็ดจะงอกมาได้กินเวลาเกือบ 4 เดือน ทนรอๆๆ และก็รอ กว่าจะได้ต้นนี้มา  สุดอึด สุดทน  โดนแดดจังๆได้

วันนี้เอามาแบ่งแลก(แค่ต้นเดียวเท่านั้น)กับเบอร์รี่อื่นๆที่ยังไม่มี  เสนอมาได้ครับ

มีแต่เมล็ดบลูเบอรี่ที่ยังไม่ได้เพาะค่ะ สนใจเอาไปลองเพาะมั๊ยคะ
kanvara
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 05:48:12 AM »

บอกวิธีเพาะหน่อยค่ะอยากเพาะบลูเบอร์รี่ด้วยค่ะรอนานแล้วแต่ไม่งอกค่ะ. เรดราสเบอร์รี่ซื้อต้นมาแล้วคิดว่าจะขยายเองเหมือนกันค่ะ
yut
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 12:40:20 PM »

แลกกับฝรั่งเชอรี่ไหมครับ

ยุทธนา เจริญกมลรัตน์
บ. วนชัย กรุ๊ป จก.
22/1 หมู่ 1 ต.หนองอิรุณ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี 20220
srirosdee
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 01:06:32 PM »

จะมาถามอยู่พอดีว่าเพาะยังไง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: CTCAT
I-Ko
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 03:50:18 PM »

มาทีไร ถามทุกที รู้สึกเกรงใจเหมือนกันค่ะ ยิงฟันยิ้ม  แต่ก็ต้องถาม ยิ้มเท่ห์

"...ผลสดออกเปรี้ยว..."  ไม่ทราบเปรี้ยวจี๊ดจัดจ้านแบบหลับตาปี๋ เหมือนมะนาว หรือ มะยม เลยไหมคะ
เพราะถ้าประมาณนั้น ที่บ้านจะไม่สนในการเด็ดกิน แต่ถ้าจะปลูกก็คงจะเพื่อประดับ ไว้ดูผล และสูดดมกลิ่น  
เสียดายถ้าติดหวานนิดๆ ไม่มีเหลือคาต้นแน่ๆ ค่ะ ยิ้มกว้างๆ

ไม่ทราบว่าสนใจ .... ตายหล่ะลืมชื่อค่ะ ช่วงนี้สงสัย น๊อคจนเอาไซเมอร์กิน โกรธ ผลสีม่วงเล็กๆ ทานไม่ได้ เป็นเบอร์รี่ชนิดหนึ่ง
ขอค่อยๆ นึกก่อนค่ะ ขอค้นชื่อสักพัก พร้อมถ่ายภาพใบมาประกอบ ตอนนี้ผลไม่มีค่ะ
แต่ปัญหาคือ ถ้าสนใจ จะชำจนกว่าจะติดราก จะส่งให้ค่ะ (ยังไม่ได้ชำเลยค่ะ เล็งอยู่ว่าช่วงนี้จะลองชำไม้ เพราะฝนจะมาพอดี)  

เพิ่มเติมข้อมูลที่สืบค้นมาเรียบร้อยแล้วค่ะ

เครดิตภาพ "บิวตี้เบอรี่" จากลิงค์ คุณคนบ้า(น)ป่า@bloggan.com
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=nulaw-08&month=05-2009&date=28&group=7&gblog=52

และปิดท้ายด้วยลิงค์ต่อไปนี้ ลองดูไปเรื่อยๆ จะเจอป้าย (แซว...แพงงงงง)
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=681935

Liked By: o___O
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 01:28:18 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Hatoriv
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 11:43:59 AM »

ใช้เวลา 4 เดือนเลยหรอค่ะ ตอนนี้ก็กำลังเพาะอยู่ในตู้เย็นได้ประมาณ 1 เดือน พลิกไปพลิกมาก็ยังไม่มีที่ท่าว่าจะงอก  เคยเพาะแบบธรรมดา ไม่แช่น้ำ วางไว้บนขุยมะพร้าวเฉยๆก็ไม่งอกเลยโล๊ะทิ้งไป  ไม่รู้ว่าข้างในมันจะเน่ารึเปล่า  ไม่ทราบว่าวิธีไหนบ้างค่ะที่สามารถเพาะสำเร็จบ้างค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์