หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาค กล้วยไม้แคทเทอรียาแคระ หรือดอกจิ๋ว  (อ่าน 1062 ครั้ง)
tumtuy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 02:50:22 PM »

พอดีทำของคุณแม่หายค่ะเห็นว่าดอกของมันสวยดีเลยย้ายกระถางมาโชว์หน้าบ้านค่ะไม่รู้มือดีที่ไหนเอาไปเลี้ยงให้ซะงั้น ร้องไห้

Liked By: jomk

I-Ko
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 01:42:58 PM »

พอดีทำของคุณแม่หายค่ะเห็นว่าดอกของมันสวยดีเลยย้ายกระถางมาโชว์หน้าบ้านค่ะไม่รู้มือดีที่ไหนเอาไปเลี้ยงให้ซะงั้น ร้องไห้

คุณแม่ตาถึงมีแคทฯ ดอกสวย จนคุณลูกออกปากชม แต่น่าตีเจ้ามือดีที่สอย

ขอดูหน้าตารูป ถ้าถ่ายไว้ หรือจากเวปที่มีรูปใกล้เคียง โดยบอกลักษณะสี กลีบ ประมาณรูปประพันสันฐานของน้องแคทฯ ที่สูญหาย
เผื่อค้นหาให้ได้ หรือ หาใกล้เคียงให้ค่ะ ยิ้มเท่ห์
tumtuy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:41:10 AM »

ฮือๆๆๆคือแบบว่าลงรูปไม่เป็นค่ะเคยลองพยายามลงแล้วก็ไม่ได้ ขยิบตา
ดอกเค้าจะมีสีแดง ตรงเกษรจะมีสีเหลือง ดอกเล็กใบก็เล็กค่ะ

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 11:44:12 AM โดย tumtuy » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 01:10:37 AM »

ฮือๆๆๆคือแบบว่าลงรูปไม่เป็นค่ะเคยลองพยายามลงแล้วก็ไม่ได้ ขยิบตา
ดอกเค้าจะมีสีแดง ตรงเกษรจะมีสีเหลือง ดอกเล็กใบก็เล็กค่ะ

ดึงลิงค์มาได้ไหมคะ อย่างเช่นด้านล่าง I-Ko ดึงลิงค์กูเกิ้ลภาพดอกสีแดง เกสรเหลือง ดอกเล็กมาให้ค่ะ
ลองคลิ๊กลิงค์เข้าไปดูนะคะ
https://www.google.co.th/search?hl=th&q=%E0%B9%81%E0%B8%84%E0%B8%97%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%94&bav=on.2,or.r_cp.r_qf.&bvm=bv.44442042,d.bmk&biw=1440&bih=604&wrapid=tlif136483862970710&um=1&ie=UTF-8&tbm=isch&source=og&sa=N&tab=wi&ei=8shZUbGQE4_irAf2yoDIDg

ส่วนการลงรูป ลองอ่านข้อมูลในลิงค์ด้านล่างนะคะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65957.0

ส่วนด้านล่างนี้ ยกมาทั้งกระบิ ขอบคุณและให้เครดิตแก่ K.tageang ผู้เรียบเรียง จุมพิต
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะคะ  เผื่อใครอยากได้วิธีลงรูปอีก จะได้ไม่ต้องหลังไมค์มาถาม ตอนนี้ลบไม่ไหวแล้วค่ะ  จะเต็มอีกแล้ว ตกใจ

ลองทำตามกระทู้นี้ ดูค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65957.0

หรือจะใช้วิธีที่ใช้อยู่ แบบง่ายๆค่ะ ไม่ต้องสมัครสมาชิก
1. เข้าสู่เวป
http://image.ohozaa.com/main/

2. กด Select Images  เลือกรูปที่ต้องการลง กดopen
3. คัดลอก โค้ด จากช่องBBCode [Full image]  นำมาลงในกระทู้

เสร็จเรียบร้อยค่ะ  ลองทำดูค่ะ ยิ้ม

ลองดูนะคะว่าวิธีตามที่ K.tageang แนะนำ ทำได้ไหม ถ้า K.tumtuy ติดขัดอะไรสอบถามได้ค่ะ
ลงรูปได้ มีชัยไปกว่าครึ่งค่ะ เพราะเวลานำเสนอแลก นำเสนอแจก เพื่อนๆ จะได้เห็นภาพ
ยิ่งถ้าลงรูปแคทฯ ได้ ก็จะหาแคทฯ ตามที่คุณแม่ชอบได้ง่ายค่ะ ยิ้มเท่ห์

ขอเสริมการลงภาพนะคะ ก่อนจะไปข้อ 2 กด seleclt images ถ้าภาพ K.tumtuy ใหญ่มากๆ เวลาดำเนินการตามขั้นตอน
จนถึงข้อ 3 แล้วนำภาพมาลง ภาพจะใหญ่มากๆ (อาจจมโหฬารเกินน่ะค่ะ)  
สมมุตว่าภาพต่อไปนี้ใหญ่มากนะคะ  จริงๆ ใหญ่ค่ะ ขนาด 1600 x 1064 แต่ I-Ko ย่อภาพก่อนจะดำเนินการตามเข้าข้อ 2

ทางแก้เบื้องต้นคือ ดำเนินการตามข้อ 3. แต่คัดลอก โค้ด จากช่องBBCode [Thumb image]  นำมาลงในกระทู้  จะได้ภาพที่เวปฝากภาพย่อให้เสร็จค่ะ แต่จะเล็กเหมือนภาพด้านล่างนี้

ปล. ดอกในภาพสีแดง เกสรหลือง ดอกเล็กแต่ใหญ่กว่าเหรียญบาท .... เล็กพอไหมคะ และใช่ดอกที่ตามหาไหม

Liked By: jomk, kpatchar
tumtuy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:10:54 PM »

ใช่เลยค่ะดอกนี้เลยค่ะ  ส่วนการลงรูปขอบคุณมากๆค่ะแ้วจะลองดูอีกทีนะค่ะ

Liked By: jomk, I-Ko
tumtuy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:58:22 PM »

ลงรูปเป็นแล้วดีใจจังขอขอบคุณมากๆเลยค่ะ

Liked By: jomk, I-Ko
jomk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 02:18:32 PM »

ดอกไม้สวยน่ารักจังค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 11:43:48 PM »

ใช่เลยค่ะดอกนี้เลยค่ะ  ส่วนการลงรูปขอบคุณมากๆค่ะแ้วจะลองดูอีกทีนะค่ะ

ลงรูปเป็นแล้วดีใจจังขอขอบคุณมากๆเลยค่ะ

ดีใจด้วยค่ะ เจอดอกที่ใช่ และ ลงรูปเป็นแล้ว อายจัง อายจัง

ขออธิบายเพิ่มเติมเล็กน้อยนะคะ เผื่อต้องการพัฒนาภาพให้เด่นชัดขึ้น
จากภาพที่ K.tumtuy ลงไว้ข้างบน เป็นภาพขนาดใหญ่ 1024 x 768 หน่ยความจำ 581.33KB ลองดูที่ภาพจะเห็นรายละเอียดกำกับไว้  ลักษณะดังกล่าวเป็นภาพที่กินหน่วยความจำของคอมฯ K.tumtuy ถ้าพื้นที่คอมฯ ใกล้เต็ม หากจัดเก็บภาพมากๆ จะเต็มเร็วค่ะ 

คราวนี้มาลองหัดย่อภาพก่อนจะดำเนินการในหัวข้อ 2 โดยเปิดภาพจาก paint หรือ โปรแกรมที่คุณถนัด
ย่อ และจัดเก็บภาพ แล้วค่อยดำเนินการในหัวข้อ 2 เลือกภาพที่ย่อแล้ว
เมื่อย่อแล้วคราวนี้เราก็สามารถเลือกข้อ 3  จากช่อง BBCode [Full image] ได้แล้วค่ะ
ภาพที่เลือกจะไม่มีรายละเอียดขนาดและหน่วยความจุใต้ภาพ

ลองดูภาพที่ I-Ko ย่อขนาด 640x480 แบบ Full image เทียบกับ Thumb image(มีแสดงขนาดและหน่วยความจำ)

ปล. ถ้าสนใจแคทฯ ที่ตามหา I-Ko จะแจ้งรายละเอียดไปทางหลังไมค์นะคะ

Liked By: minja, pon 1
tumtuy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 09:25:56 AM »

ขอขอบคุณมากๆเลยค่ะคุณ I-KO

ปล. ถ้าสนใจแคทฯ ที่ตามหา I-Ko จะแจ้งรายละเอียดไปทางหลังไมค์นะคะ

รายละเอียดไปทางหลังไมค์นะคะ  มันอยู่ตรงไหนค่ะหลังไมค์เนี๊ย(มือใหม่หัดเล่นค่ะไม่รู้จริงๆ)

Liked By: I-Ko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 09:34:21 AM โดย tumtuy » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 11:28:35 PM »

ขอขอบคุณมากๆเลยค่ะคุณ I-KO

รายละเอียดไปทางหลังไมค์นะคะ  มันอยู่ตรงไหนค่ะหลังไมค์เนี๊ย(มือใหม่หัดเล่นค่ะไม่รู้จริงๆ)

มองขึ้นบนสุดของหน้าจอ เหนือฟ้าเกษตรพอเพียง ยังมีพวกเราชาวเกษตรพอเพียงอยู่ค่ะ (คอนโดชั้นสูงสุด) ตรงนั้นจะเห็น....

หน้าแรก | ช่วยเหลือ | ข้อมูลส่วนตัว | ข้อความส่วนตัว | ออกจากระบบ |

คลิ๊กที่ "ข้อความส่วนตัว" จะเห็นข้อความ I-Ko รออยู่
ไม่ต้องห่วงค่ะ ... แล้วค่อยคลำทางกันต่อไปค่ะ  สมัยก่อน I-Ko ก็ไม่รู้หรอกค่ะว่ามี ข้อความส่วนตัว
วันดี คืนดี นั่งเล่นเวปเกษตรฯ เมื่อยคอ เงยขึ้นไป เอ๊ะ นั่่นอะไร มีวงเล็บ (1) ลองกดเข้าไปดู ถึงบางอ้อ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์