หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดีสำหรับพี่น้องเกษตรกรที่หาน้ำยาก มีปัญหาเรื่องน้ำ  (อ่าน 30281 ครั้ง)
hvpp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 04:08:34 AM »

กำลังจะเจาะน้ำบาดาลเพื่อใช้ในบ้าน สวนและในนารวม 3 แห่งค่ะ  รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ

- บ้านทุ่งบ่อ หมู่ 7 (หลังวัดป่าแก้วเจริญธรรม) ต.วัฒนา อ.ส่องดาว จ.สกลนคร
- บ้านหนองใส (หมู่ 3 ท้ายหมู่บ้าน ห่างจากหนองน้ำ/หนองใส ประมาณ 200 เมตรค่ะ) ต.หนองนาคำ อ.เมือง จ.อุดรธานี
- บ้านดอนภู่ (หมู่ 10) บริเวณใกล้ๆ เชิงสะพานดอนภู่-หนองใส (ขนานกับแนวลำห้วยลวงซวง) ต.หนองนาคำ อ.เมือง จ.อุดรธานี

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

santinonta
*

« ตอบ #289 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 10:52:48 PM »

บ้านเนินม่วง ม.11 ต.ธรรมเสน อ.โพธาราม จ.ราชบุรี ด้านตะวันตกของสนามบิน ขอข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณครับ

Liked By: aonpathum
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 08:25:14 AM โดย santinonta » บันทึกการเข้า
notecmu
*

« ตอบ #290 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:08:34 AM »

ตำบลหนองบัวใต้ อำเภอเมือง จังหวัดตาก

พอดีที่สวนเจาะบาดาล บ่อที่1ลึก6เมตร เจอหินครับ เลยเจาะต่อไม่ได้น้ำน้อยด้วย มีน้ำเฉพาะหน้าฝน เลยทำการเจาะใหม่บ่อที่2 ลึกประมาณ11-12เมตร เจอน้ำครับ ปกติใช้รดน้ำลำไยได้ทั้งปีครับ แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะมีแห้งรึปล่าว เพราะเจาะไปลึกแค่11-12เมตรเองครับ แต่ห่างจากสวนไป2กิโลเมตร มีอ่างเก็บน้ำขนาดใหญ่ ชื่ออ่างเก็บน้ำคลองห้วยทราย เนื้อที่400ไร่ แต่พื้นอ่างเป็นดินทรายด้วย ทำให้เก็บน้ำได้ไม่ค่อยดีครับ แต่ก็ยังมีตลอดปีครับ แต่ช่วงหน้าร้อนจะลดลงไปมาก ไม่ทราบว่าอ่างนี้มีผลทำให้น้ำในสวนผมมีใช้ตลอดไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 12:13:20 AM โดย notecmu » บันทึกการเข้า
sanguan76
*

« ตอบ #291 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 01:05:26 AM »

ขอข้อมูลด้วยครับ  บ้านดอนแคน  หมู่11  ต.สร้างค้อ  อ. ภูพาน  จ. สกลนคร 
 ;)เจาะบ่อ 5 นิ้วราคา  35,000 บาทเจาะจนกว่าจะเจอน้ำ ราคาถูกหรือแพงครับ

ขอบคุณครับ
pathakorn
*

« ตอบ #292 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 01:37:17 PM »

กำลังจะเจาะน้ำบาดาลเพื่อใช้ในบ้าน สวนและในนารวม 3 แห่งค่ะ  รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ

- บ้านทุ่งบ่อ หมู่ 7 (หลังวัดป่าแก้วเจริญธรรม) ต.วัฒนา อ.ส่องดาว จ.สกลนคร
- บ้านหนองใส (หมู่ 3 ท้ายหมู่บ้าน ห่างจากหนองน้ำ/หนองใส ประมาณ 200 เมตรค่ะ) ต.หนองนาคำ อ.เมือง จ.อุดรธานี
- บ้านดอนภู่ (หมู่ 10) บริเวณใกล้ๆ เชิงสะพานดอนภู่-หนองใส (ขนานกับแนวลำห้วยลวงซวง) ต.หนองนาคำ อ.เมือง จ.อุดรธานี

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
พึ่งไปเจาพแถวกุดบากมา   ไม่ทราบเจาะไปหรือยังครับ  ตอนนี้รถเจาะเราอยู่ วานรนิวาส  หากสนใจ ติดต่อได้ครับ 081-9780595
ช่วงต้นเดือนจฤศจิกายน  จะไปเจาะแถวอุดรครับ
https://www.facebook.com/mobileprotection?source=mobile_mirror_nux#!/sahakit.badarn
pathakorn
*

« ตอบ #293 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 01:45:17 PM »

ขอข้อมูลด้วยครับ  บ้านดอนแคน  หมู่11  ต.สร้างค้อ  อ. ภูพาน  จ. สกลนคร 
 ;)เจาะบ่อ 5 นิ้วราคา  35,000 บาทเจาะจนกว่าจะเจอน้ำ ราคาถูกหรือแพงครับ

ขอบคุณครับ
   พึ่งไปเจาะแถวกุดบากมา   ราคานี้แหละครับ  ตอนนี้หน้าฝน เราจะทำงานให้กับโครงการของหน่วยราชการ
หาก หมดหน้าฝนเมื่อไหร่ ราคานี้คุณไม่ได้เจาะแน่ครับ และรถก็จะตระเวณไปเรื่อย ๆ  ไม่ว่างมาเจาะหรอกครับ
เพราะพอถึงหน้าแล้งคนก็จะแย่งเจาะน้ำกัน 
ตอนนี้รถเจาะเราอยู่ วานรนิวาส มารอเกี่ยวข้าวและให้ทีมงานได้พักผ่อน ตามอัธยาศัยครับ   หากสนใจ ติดต่อได้ครับ 081-9780595
ช่วงต้นเดือนจฤศจิกายน  จะไปเจาะแถวอุดรครับ
https://www.facebook.com/mobileprotection?source=mobile_mirror_nux#!/sahakit.badarn
numedit
*

« ตอบ #294 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 04:17:15 PM »

แล้วน้ำบาดาล อำเภอนางรอง จังหวัดบุรีรัมย์ ละครับ รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณครับ
sodavam
*

« ตอบ #295 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 07:51:11 PM »

สวนอยู่ใน ต.บ้านค้อ อ.โพนสวรรค์ จ.นครพนม ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรคะ พอจะมีทางเอาน้ำขึ้นมาได้สัก 100คิวต่อวันมั้ย
Bakhamnoi
*

« ตอบ #296 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 09:48:20 AM »

ขอบคุณครับ
   พึ่งไปเจาะแถวกุดบากมา   ราคานี้แหละครับ  ตอนนี้หน้าฝน เราจะทำงานให้กับโครงการของหน่วยราชการ
หาก หมดหน้าฝนเมื่อไหร่ ราคานี้คุณไม่ได้เจาะแน่ครับ และรถก็จะตระเวณไปเรื่อย ๆ  ไม่ว่างมาเจาะหรอกครับ
เพราะพอถึงหน้าแล้งคนก็จะแย่งเจาะน้ำกัน 
ตอนนี้รถเจาะเราอยู่ วานรนิวาส มารอเกี่ยวข้าวและให้ทีมงานได้พักผ่อน ตามอัธยาศัยครับ   หากสนใจ ติดต่อได้ครับ 081-9780595

ผมอยู่บ้านหนองผึ้ง  ต.พันดอน  อ.กุมภวาปี  จ.อุดรธานี  พิกัดอยู่ใกล้ถนนมิตรภาพครับ  เคยเจาะบาดาลเมื่อปี 53  เจาะลึก 24  เมตร
แต่ระดับน้ำอยู่ที่ 8 - 14 เมตร  ผมว่าระดับนี้น่าจะเป็นระดับน้ำบาดาลชั้นแรก  ซึ่งหมดง่าย  ปีกลายน้ำบาดาลแห้งทั้งหมู่บ้าน
ช่างเจาะไปถึง  24 เมตร ช่างบอกว่า เจาะต่อไปก็ไม่เจอน้ำหรอกครับ  ดูดินมันเป็นดินเหนียวแดงแล้ว  เชื่อผมเถอะ  แล้วก็หยุด
เลยได้น้ำชั้นนี้แหละ  ซึ่งพอถึงหน้าแล้งน้ำก็แห้ง  แต่หน้าฝนก็พอได้ใช้
สมัยก่อน พ่อผมจ้างช่างเจาะแบบใช้มือเจาะ (เกือบ 30 ปีมาแล้ว)  ช่างเจาะลึก 31 เมตร ถึงได้น้ำ  ต้องเจาะผ่านทะลุชั้นหินจึงเจอน้ำ

ผมเลยคิดจะเจาะใหม่  กะว่าจะเจาะให้ทะลุชั้นหินไปก่้อน  น่าจะมีน้ำบาดาลแท้  ถึงจะคุ้มปีในหน้าแล้ง
พี่เขยผมบอกผมหลายครั้งแล้วว่า ให้ติดต่อช่างเจาะบาดาลให้หน่อย  จะหางบไว้มาให้จ้างช่างเจาะ  เพราะจะหาน้ำมารดกระท้อนในหน้าแล้ง
ที่บ้านปลูกกระท้อนครับ  ปลูกเยอะพอสมควร  ถ้ามีน้ำรด  รับรอง สวยงามแน่  ทุกปีได้แต่อาศัยธรรมชาติ  อย่างปีกลาย โคตรแล้งเลย
ปีนี้น้ำก็ไม่ได้ถึงครึ่งสระเลย  แล้งกว่าปีกลายอีก  รอหวู่ติ๊บ  ก็มาไม่ถึง ฝนไม่ตกเลย 
ยังไงถ้ามาแถวอุดรฯ จริง  ช่วยมาตรวจหาน้ำให้ผมหน่อย  ว่ามันจะมีน้ำพอเจาะได้รึป่าว  ถ้ามีพอ ผมเจาะแน่นอนครับ  ตั้งใจไว้แล้ว
ยังคิดอยู่ว่าจะหาคนที่เก่งจริง รู้จริงว่ามีน้ำหรือไม่  ไม่รู้จะหาที่ไหน  ยังไงก็อย่าลืมผมนะครับ

จะเข้ามาจอบดูเรื่อยๆครับ..
uncle tore
*

« ตอบ #297 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 08:40:15 PM »

ขอขอบคุณในกุศลจิตครับ มีผู้ต้องการทราบเกี่ยวกับน้ำบาดาลมากจริงๆ คุณไมค์ก็ตอบทุกราย  ผมขอถามบ้าง เพราะช่วงหนึ่งของชีวิตได้เข้าไป
เกี่ยวข้องกับน้ำบาดาลแต่ปัจจุบันเลิกแล้ว   ตอนที่เจาะบ่อแล้วเสร็จแต่ยังไม่ได้ลงท่อ เนื่องจากบ่อลึกมาก การลง slot หรือ screen อาจผิดพลาด
ประกอบกับการเก็บ sample ไม่ดีพอ  เขาได้จ้างให้ช่างนำเครื่องมือชนิดหนึ่งมาแหย่ลงไปเพื่อหาตำแหน่งน้ำบาดาล   ผมต้องการทราบว่า เครื่องมือชนิดนี้
เขาเรียกว่าอะไร
ray2716
*

« ตอบ #298 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 09:12:49 PM »

ขอข้อมูลด้วยครับ บ้านน้อยหาญใจ ห่างจากบ่อของหมู่บ้านไปทางทิศเหนือ 1 กิโล ต.วังสามหมอ อ.วังสามหมอ จ.อุดรธานี ที่สวนเจาะลึก 55 เมตร ใด้น้ำน้อยในหน้าแล้งไม่พอใช้ ท่อ 4 นิ้ว submerse 1.5 แรง สูบ 15 นาที น้ำหมดต้องรอน้ำขึ้นแล้วสูบใหม่ รบกวนด้วยครับ อยากใด้น้ำเยอะกว่านี้ สูบสัก 1 ชม. หมดก็ยังดี ขอบคุณครับ เรวัต
witawasit
*

« ตอบ #299 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 12:01:50 PM »

บ้านหนองปลาดุก ต.บ้านผึ้ง อ.เมือง จ.นครพนม ขอข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณมากครับ สุขภาพแข็งแรง อายุยืนหมื่นๆ ปีครับ จุมพิต
เพิ่งเจาะไปมื่อเดือนที่แล้ว 2 บ่อ ความลึก 36 เมตร เจอน้ำที่ 21 เมตร จากผิวดิน พอดูด ปรากฎว่าน้ำไหลไม่ทัน ร้องไห้ (ใช้เจ๊ตคู่)
แต่อีกแปลงคนละหมู่บ้าน ดูด 4-5 ชั่วโมงต่อเนื่องได้สะบาย บางครั้งดูดจนน้ำมันหมดถัง ยิงฟันยิ้ม
-ขอข้อมูลในส่วนหนองปลาดุกด้วยครับ จะเจาะใหม่ครับ ขอบคุณมากครับ จุมพิต
Bieby
*

« ตอบ #300 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 03:05:21 PM »

ใครที่จะทำบ่อเก็บน้ำ ลองดูเว็บนี้เพ่อเป็นอีกทางเลือกไหมค่ะ www.plastickaset.com
Face book : https://www.facebook.com/plastickset
sonicboatman
*

« ตอบ #301 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 04:06:23 PM »

ตำบลโคกสูง อำเภออุบลรัตน์ จังหวัดขอนแก่นครับ

พิกัด 102.66357    16.70181

รบกวนด้วยครับ
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19]   ขึ้นบน
  พิมพ์