หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาค ผักคาวตองหรือเรียกอีกอย่างว่าพลูตองค่ะ  (อ่าน 1193 ครั้ง)
tumtuy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 09:59:13 AM »

ต้องการจะนำมาขยายพันธ์ให้มากๆแล้วจะนำมาหมักเป็นยาทานค่ะเค้าว่ารักษาโรคได้หลายโรคเลยพอดีคุณแม่เป็นโรคเบาหวานคะ

WaAn-Thai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 01:02:45 PM »

ต้องการจะนำมาขยายพันธ์ให้มากๆแล้วจะนำมาหมักเป็นยาทานค่ะเค้าว่ารักษาโรคได้หลายโรคเลยพอดีคุณแม่เป็นโรคเบาหวานคะ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dสงสัยว่าจะใช่ต้นเดียวกัน กับ "พลูคาว" หรือปล่าวคะ ถ้าใช่ละก้อ ทานสดๆแสนจะยากเย็นถ้าพึ่งจะหัดทานนะคะ กลิ่นคาวสมชื่อแต่ถ้าเคยทานมาก่อนเขาก้อว่าหอมดี แต่พี่เองขอทานแบบแคปซูล ดีกว่าค่ะ จุมพิต จุมพิต
tumtuy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:42:06 AM »

ใช่คะเรียกอีกอย่างว่าพูคาวส่วนใหญ่จะอยู่ทางเหนือค่ะ
กมล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:48:57 AM »

ผมมีครับ ขุดใส่ขวดส่งลงทะเบียนให้ได้ครับ ส่งซอง A4 มารับตามที่อยู่ตัวเล็กๆด้านล่างครับ
หรือจะเสนอพันธุ์ไม้ใดๆแลกเปลี่ยนที่ข้อความส่วนตัวก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 10:50:51 AM โดย กมล » บันทึกการเข้า

มนุษย์...ปรกติ...พอดี...แต่ยังไม่ดีพอ                 
73 ม.6 ต.พระขาว อ.บางบาล จ.อยุธยา 13250
tumtuy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:50:39 AM »

ขอบคุณค่ะพอดีมีชบาโสมแต่ฝักยังไม่แก่เลยถ้าไม่อย่างนั้นรอให้ฝักแก่ก่อนได้ไหมคะแล้วจะส่งซองไปค่ะแล้วต้องติดแสตมป์กี่บาทค่ะทั้งไป-กลับ พอดีอยู่ที่บรรพตพิสัย นครสวรรค์ค่ะ
ผมมีครับ ขุดใส่ขวดส่งลงทะเบียนให้ได้ครับ ส่งซอง A4 มารับตามที่อยู่ตัวเล็กๆด้านล่างครับ
หรือจะเสนอพันธุ์ไม้ใดๆแลกเปลี่ยนที่ข้อความส่วนตัวก็ได
กมล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 12:54:18 PM »

ขอบคุณค่ะพอดีมีชบาโสมแต่ฝักยังไม่แก่เลยถ้าไม่อย่างนั้นรอให้ฝักแก่ก่อนได้ไหมคะแล้วจะส่งซองไปค่ะแล้วต้องติดแสตมป์กี่บาทค่ะทั้งไป-กลับ พอดีอยู่ที่บรรพตพิสัย นครสวรรค์ค่ะ
หรือจะเสนอพันธุ์ไม้ใดๆแลกเปลี่ยนที่ข้อความส่วนตัวก็ได
ผมมีชบาโสมแล้วครับ งั้นส่งซองมารับเลยครับ ซองส่งติดแสตมป์ 5 บาทครับ
ส่วนซองรับถ้าให้ผมส่งลงทะเบียนให้ติดแสตมป์ 22 บาทครับ

มนุษย์...ปรกติ...พอดี...แต่ยังไม่ดีพอ                 
73 ม.6 ต.พระขาว อ.บางบาล จ.อยุธยา 13250
กมล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 08:05:22 PM »

วันนี้ได้รับซองแล้วนะครับ ถ้าผ่านไปรษณีย์จะแวะส่งให้นะครับ เสียดายวันนี้เพิ่งไปมาเอง
ซองมาช้าไปวันเดียว เดี๋ยวดูแถม หัวกุ้ยฉ่ายใบ กับผักชีลาวต้น ไปให้ลองปลูกด้วยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์