ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครคือผู้ ที่ กำหนดราคาขี้ยาง (ยางก้นถ้วย)  (อ่าน 2964 ครั้ง)
arava6
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:41:38 PM »

คือผมอยากรู้มากเลย ใครคือผู้ที่มีบทบาทในการกำหนดราคาขี้ยาง หรือว่า ยางก้นถ้วย เพราะเวลา หน่วยงานของรัฐ ประกาศราคา ก็มีแต่ ยางแผ่นชั้น 1 , ยางแผ่นรมควัน  แต่ราคายางก้นถ้วยไม่เห็น มีใครออกมาบอกราคาเลย มีแต่พ่อค้าที่มารับซื้อ ว่าเอา จะเอาเท่าใหร่ก็ว่าเอา   เพราะ พ่อ แม่ พี่ น้อง บ้านผมเขาทำขี้ยางกันแบบ 100 %         ใครทราบตอบผมทีนะครับ

Liked By: nomadic_man

payu
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:11:15 AM »

ขี้ยางเขาต้องเอาไปแปรรูปเป็นยางแท่งอีกทีครับ หักลบต้นทุนค่าใช้จ่ายต่างๆแล้ว ดังนั้นโรงงานจะเป็นผู้ตั้งราคาโดยอิงจากราคาส่งออกยางแท่งอีกที(ราคาFOB) ส่วนราคาที่ท่านขายพ่อค้าคนกลางอาจจะกดราคาท่านอีกที ทางที่ดีรวบรวมยางเป็นกลุ่มแล้วส่งขายโรงงานโดยตรง

024477niti26
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:48:11 AM »

หลายคนเข้าใจผิด
ยางก้นถ้วย-ยางก้อนถ้วย  คนละตัวกันนะครับ

ยางก้อน หรือยางก้อนถ้วย คือ ยางที่เมื่อกรีดได้น้ำยางแล้วจะใส่สารเคมีและจับตัวเป็นก้อน

เศษยางหรือขี้ยาง คือยางเส้น
ยางก้นถ้วย ขี้ยางต่างๆ ทำให้ยางก้อนถ้วยต่างจากขี้ยาง

ไปดูราคาอ้างอิงสหกรณ์ต่าง ๆ ได้นี่ครับ

http://www.rubbernongkhai.com/cuplump/cuplump.php

ผมไม่ได้ทำยางครับ แต่ผมอ่านหลายครั้งสับสน ลองไปดูกระทู้เก่า
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=79129.0

ผมสรุปตามความเข้าใจว่า ยางก้นถ้วย ยางก้อนถ้วย เรียกขี้ยางกันหมด
แต่ที่ผมอ่านและรับรู้มาหลายที่ ก้นถ้วย กับ ก้อนถ้วยต่างกัน

ใครอยู่ภาคปฏิบัติจริง ๆ มาชี้แจงแถลงไขหน่อยครับ

เพราะถ้าเข้าใจผิดแล้ว พ่อค้าถือโอกาส*มั่ว*เลยตามเลยก็แย่กันหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 10:50:31 AM โดย 024477niti26 » บันทึกการเข้า
jjj0008
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 04:43:21 PM »

เพิ่มความรู้
k.chanin
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 09:30:10 PM »

โรงงานเป็นผู้กำหนดราคาในการรับซื้อครับ  โดยจะนำเอายางก้นถ้วยเราไปทำการอบแห้ง เพื่อหาน้ำหนักยางบริสุทธิ์ แล้วคิดเป็นเปอร์เซนต์ เคยเอาไปขายเองสูงสุดไม่น่าจะเกิน 46 เปอร์เซนต์  แต่ราคาตั้งไว้ที่ 100 เปอร์เซนต์  พ่อค้าคนกลางก็อาศัยประสบการณ์และความคุ้นเคยในท้องที่ ตั้งราคารับซื้อครับ  บางครั้งเราอาจจะเห็นว่าราคาโรงงานกับที่พ่อค้ารับซื้อหรือประมูล ตามสหกรณ์ต่างๆ อาจแตกต่างกันมาก ก็เพราะยางถ้วยยิ่งปล่อยทิ้งไว้นาน น้ำหนักก็จะหายไปเรื่อยๆ  พวกผมเคยลองทดสอบดูเมื่อนำมาเปรียบเทียบกันกับขายพ่อค้าที่มาประมูลที่สหกรณ์ ก็ไม่แตกต่างกันมาก  ผมคิดว่าพ่อค้าที่มารับซื้อเค้าน่าจะได้
ราคาส่วนต่างที่มากกว่าเกษตรกรไปขายเอง (เพราะเคยเอาไปขายก็เห็นรถพ่อค้าเองไปส่งที่โรงงานเดียวกัน)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์