หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการทำระบบน้ำไร่ข้าวโพดหวาน  (อ่าน 58428 ครั้ง)
Aomsin & Earth
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 10:50:54 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่มาแชร์ความรู้นะครับ จุมพิต ได้ความรู้ใหม่ๆเยอะเลย

banmo.farm
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 12:56:19 PM »

ยิ้มเท่ห์  สวัสดีครับ คุณ farmer by finger
     ที่บ้านผมส่วนใหญ่ ใช้เครื่อง+รถไถเล็ก สำหรับหยอดเมล็ดข้าวโพดครับ เเต่ภาพในเเปลงที่ถ่ายมาให้ดู พื้นที่ 7 ไร่
เเปลงนี้ใช้รถชักร่องเเล้วใช้คนเดินหยอดเมล็ดตามครับ เคยลองเปรียบเทียบดูเเล้วใช้เครื่องหยอดสะดวก
เเต่ต้นข้าวโพดขึ้นถี่เกินไป บางครั้งต้องมาถอนออกที่หลังทำให้เสียเวลาซ้ำซ้อน ครับ หมดเมล็ดพันธุ์ไป 5 กล่อง
ปกติคิดจากจำนวนเมล็ดพันธุ์ที่ใช้ เฉลี่ยเเล้วผลผลิตจะได้ประมาณ กล่องละ 2.5 ตันครับ ซึ่งครั้งที่เเล้วเเปลงนี้
ได้ไป 12 ตัน เเละในวันนี้ก็ถึงคิวหักอีกครั้ง น่าจะได้พอๆกัน เเต่ภาพการทำงานคงไม่ได้เห็นกันครับ
 คงเห็นเเต่ที่เสร็จงานเเล้ว เเละวันนี้ผมก็มาทำงานเลยไม่มีรูปมาฝากเพื่อนๆ กลับไปตอนเย็น ไม่รู้ว่าเหลืออะไร
ให้ถ่ายรูปได้บ้าง
       สำหรับข้อมูล ต้นทุนการปลูก ลงทุน -กำไร รออีกสักหน่อยนะครับ ผมยังไม่ลืมครับ
กำลังรอผลผลิตวันนี้เเละพรุ่งนี้เเล้วจะสรุปให้เพื่อนๆ ได้ดูกันครับ เเละผมก็กำลังทำรูปงานผักหวานป่าเพื่อ
โพสในนี้อยู่เลยช้าไปครับ ต้องขออภัยท่านที่รอคำตอบด้วยครับ
         ว่างๆ ไปเที่ยวกันนะครับ งานผักหวานป่า-ทุ่งนาเผือกหอม อ.บ้านหมอ สระบุรี 13-19 กพ54
รายละเอียดงาน ตามนี้เลยครับ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30960.0

Liked By: Dui202
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 01:01:12 PM โดย banmo.farm » บันทึกการเข้า
pungpong
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 03:08:12 PM »

ทำรุ่นข้าวโพดใช้วิธีไหนครับ

เคมี เครื่องจักร หรือแรงงานคนครับ
farmer by finger
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 06:34:24 PM »

ผมใช้ ไกลโฟเสต ครับ
กำลังจะเปลี่ยนเป็น กรัมม๊อกโซน เพราะ ใบกว้างไม่ค่อยตาย

ข้าวโพดหวานผมใช้ พันธุ์ไฮบริก 3  พ่น ไกลโฟเสตโดนไปมั่ง ก็ไม่เป็นไร
แต่อย่าไปอาบมันทั้งต้นนะ ครับ
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 02:32:57 PM »

ทำรุ่นข้าวโพดใช้วิธีไหนครับ

เคมี เครื่องจักร หรือแรงงานคนครับ

ถ้าทำได้ควรใช้เครื่องจักรหรือแรงงานคนดีกว่ายาฆ่าหญ้าครับ แต่ถ้าไม่มีเครื่องจักรก็ยาฆ่าหญ้านั่นแหละครับ
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 11:11:18 AM »

ใบซีด ใบล่างตาย ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน กำลังส่งดินไปตรวจที่
คณะเกษตร มก.บางเขน
banmo.farm
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:46:51 PM »

ยิงฟันยิ้ม  สวัสดีครับ ทุกท่าน
วันนี้ผมเอาตัวอย่างรายรับ-รายจ่าย การลงทุนปลูกข้าวโพดหวานที่บ้านมาเเชร์ครับ
หลังจากที่ผลัดวันประกันพรุ่งมานาน  ลองดูป็นเเนวทางครับ
ใครที่มีวิธีการดีๆ การเพิ่มรายรับ ลดรายจ่าย เอามาเเบ่งกันครับ เเนวเดียวกันอยู่เเล้ว  ยิงฟันยิ้ม

รายจ่าย                   จำนวน     ราคาต่อหน่วย    ราคารวม   หมายเหตุ      
ค่าเมล็ดพันธุ์   6 กล่อง   750   4500         
ค่าปรับที่ ไถ+ตีดิน   6 ไร่      1500   รวมค่าข้าวกลางวันแล้ว      
ค่าจ้างหยอดเมล็ด   6 กล่อง      1050         
ค่าปุ๋ยรองพื้น   5 ลูก   335   1675         
ค่าปุ๋ยทำรุ่น   4 ลูก   660   2640         
ค่าน้ำมันรถไถเดินตาม   3 ครั้ง   120   420         
ค่ายาหนอน+เพลี้ย   3 ชุด+1ซอง      2300         
ค่าฮอร์โมนทางใบ   1 ขวด   1500   1500         
ค่าจ้างฉีดยา   2 ครั้ง   200   400         
ค่าจ้างทำรุ่น   1 ครั้ง   500   500   ดายหญ้า+ใส่ปุ๋ย      
ค่าจ้างกรีดฝักอ่อน         2700         
ค่าไฟฟ้ารดน้ำ   2.5 เดือน      3000         
ค่าจ้างหักฝัก          5200         
ค่าจ้างขับรถขนข้าวโพด         540         
ค่าเครื่องดื่มชูกำลัง วันหักฝัก         500         

ซื้อสปริงเกลอร์ใหม่ 2 ตัว (ใช้ได้นานหลายปี)         2200         
รวมรายจ่าย         30625         

รายรับ                   
หักฝักอ่อน   3.5 ตัน x   3บ./ก.ก.   = 10500   ** ราคาฝักอาจมีปรับขึ้น-ลง      
ฝักแก่   16 ตัน x   5บ./ก.ก.   = 80000   ระหว่า 4.5-7.5  บาท ตามการตลาด      
ต้น บดเป็นอาหารสัตว์   6 ไร่ x300   บ./ไร่ = 1800   ขายปลีกถุงละ 60 บาท      
รวมรายรับ   ก่อนหักค่าใช้จ่าย      92,300         
รวมรายรับ-หลังหักค่าใช้จ่ายเเล้ว ที่ทำงาน 2.5 เดือน(ไม่ได้ทำทุกวัน)   = 61,675         

Liked By: pisanlost, Dui202
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 04:55:33 PM โดย banmo.farm » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 05:19:23 PM »

ขอบคุณ พี่บ้านหมอฟาร์มครับ
ของผมยังได้ไม่ถึงไร่ละหมื่นเลยครับ หยอดไปแล้วมันขึ้นไม่พร้อมกัน
มีต้นโตบ้าง เล็กบ้าง เสียพวกเล็กๆไปเป็นครึ่งเลยครับ
banmo.farm
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:05:33 AM »

ยิงฟันยิ้ม  เท่าที่ผมลองสังเกตุดู สาเหตุที่งอกไม่พร้อมกัน เป็นเพราะเราให้น้ำหลังจากหยอดเเล้วไม่ทั่วถึงครับ
ผมก็เคยโดนมาเหมือนกัน พอครั้งหลังๆ มาเลยไม่ค่อยพลาด ช่วงเเรก ต้องรดน้ำให้ถึงครับ ต้นจะได้งอกพร้อมๆ กัน
     สำหรับรายรับ-จ่าย  ผมรีบทำ ไม่ได้ล็อคเซลล์ ไว้ อาจดูยากสักหน่อย   ช่องไฟเพี้ยนไปเยอะ
ก่อนโพสก็ดูตรงดี โพสเเล้ว ตัวอักษรเลื่อนหมดเลย.. โกรธ
     คราวหน้าจะปรับปรุงให้ดีกว่านี้ ครับ
   สู้ๆ ต่อไปครับ พวกเราเกษตรกรไทย เก่ง+ ขยันกันอยู่เเล้ว  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: rattakitm
tamon
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 06:26:04 PM »

ขอถามคุณ Farmer by finger หน่อย รถปิคอัพทำยังไงถึงบรรทุกได้ตั้ง 4 ตันครับ เป็นรถแคปหรือตอนเดียวไม่มีแคป ทำช่วงล่างอะไรบ้างใช้ยางอะไรครับ

ของผมรถอีซูซุมังกรปี 94 แคป ล้อเดิมเสริมแหนบมานิดหน่อย ช่างดันไปดัดแหนบให้โค้งมากขึ้นด้วยเลยเด้งมากไม่นิ่มเหมือนเดิม เมื่อวันคืนวันศุกร์ 25 ก.พ. 54 บรรทุกขี้ไก่ไข่ 75 กระสอบ จากอยุธยาไปจันทบุรี ประมาณ 5 ทุ่ม ล้อหลังขวายางร้อนจนจุ๊ปละลายลูกศรหลุดกระเด็นหนีจากไปไหนไม่รู้ ยางแบนกะทันหันที่บ้านหนองชะอมปราจีนบุรี  โชคยังดีที่รู้ตัวหลบเข้าแค่เลนซ้ายไม่ถึงข้างทางดีได้ทัน และตรงนั้นมีร้านขายอาหารและพวกรถสิบล้อจอดพัก โชคดีมีผู้มีน้ำใจช่วยเหลือช่วยถอดยางขนใส่รถไปปะให้ วิ่งไปได้อีกสักพักประมาณไม่น่าจะถึง 20 กม. เริ่มมีอาการเลื้อยหยุดรถในที่ชุมชนที่มีร้านขายก๋วยเตี๋ยวลงดู ล้อหลังซ้ายเอามั่งเริ่มแบนมีลมรั่วที่ลูกศร พยายามวิ่งต่อไปถึงร้านปะยางที่เปิดตลอดคืนข้างหน้าตามที่ชาวบ้านแถวนั้นบอก เจอปั๊มแวะเติมลมเพิ่มคราวนี้เริ่มรั่วแรงมากที่โคนจุ๊ปต้องรีบเอาแม่แรงค้ำยันไว้นอนพักในปั๊มรอร้านปะยางที่อยู่ข้างหน้าเปิดตอนเช้า  พอถึงสวนเลยชั่งน้ำหนักทั้งหมดทุกกระสอบรวมแล้วได้แค่ 1860 กก.เองทั้งที่ครั้งก่อนเคยบรรทุกได้ถึง 2300 กก.
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
tamon
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 06:34:13 PM »

ขออนุญาตถ่ายทอดความรู้ซึ่งผมได้รับมาจากคุณน้าเฉลียว ปานเนียม แห่งศูนย์เรียนรู้เกษตรอินทรีย์ อำเภอหนองหญ้าไซ จังหวัดสุพรรณบุรี ในการรักษาข้าวโพดฝักซึ่งยังอยู่บนต้นที่ถึงเวลาหักแล้วยังไม่ได้หักให้ไม่แก่เร็วไปตามกาลเวลา ท่านแนะนำว่าให้ตัดยอดเกษรดอกตัวผู้ข้างบนออกทิ้งจะทำให้ฝักข้าวโพดยังอ่อนอยู่ในขนาดกำลังกินได้นานไม่แก่แข็งเร็วครับ

Liked By: Dui202
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:14:27 AM »

ขอถามคุณ Farmer by finger หน่อย รถปิคอัพทำยังไงถึงบรรทุกได้ตั้ง 4 ตันครับ เป็นรถแคปหรือตอนเดียวไม่มีแคป ทำช่วงล่างอะไรบ้างใช้ยางอะไรครับ

ของผมรถอีซูซุมังกรปี 94 แคป ล้อเดิมเสริมแหนบมานิดหน่อย ช่างดันไปดัดแหนบให้โค้งมากขึ้นด้วยเลยเด้งมากไม่นิ่มเหมือนเดิม เมื่อวันคืนวันศุกร์ 25 ก.พ. 54 บรรทุกขี้ไก่ไข่ 75 กระสอบ จากอยุธยาไปจันทบุรี ประมาณ 5 ทุ่ม ล้อหลังขวายางร้อนจนจุ๊ปละลายลูกศรหลุดกระเด็นหนีจากไปไหนไม่รู้ ยางแบนกะทันหันที่บ้านหนองชะอมปราจีนบุรี  โชคยังดีที่รู้ตัวหลบเข้าแค่เลนซ้ายไม่ถึงข้างทางดีได้ทัน และตรงนั้นมีร้านขายอาหารและพวกรถสิบล้อจอดพัก โชคดีมีผู้มีน้ำใจช่วยเหลือช่วยถอดยางขนใส่รถไปปะให้ วิ่งไปได้อีกสักพักประมาณไม่น่าจะถึง 20 กม. เริ่มมีอาการเลื้อยหยุดรถในที่ชุมชนที่มีร้านขายก๋วยเตี๋ยวลงดู ล้อหลังซ้ายเอามั่งเริ่มแบนมีลมรั่วที่ลูกศร พยายามวิ่งต่อไปถึงร้านปะยางที่เปิดตลอดคืนข้างหน้าตามที่ชาวบ้านแถวนั้นบอก เจอปั๊มแวะเติมลมเพิ่มคราวนี้เริ่มรั่วแรงมากที่โคนจุ๊ปต้องรีบเอาแม่แรงค้ำยันไว้นอนพักในปั๊มรอร้านปะยางที่อยู่ข้างหน้าเปิดตอนเช้า  พอถึงสวนเลยชั่งน้ำหนักทั้งหมดทุกกระสอบรวมแล้วได้แค่ 1860 กก.เองทั้งที่ครั้งก่อนเคยบรรทุกได้ถึง 2300 กก.
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
รถกระบะปกติไม่ควรเกิน 1 ตัน แต่การใช้งานจริงของเกษตรกรก็ 2-3 ตันขึ้นทั้งนั้นแต่ต้องปรับปรุงที่ระบบแหนบคือการเสริมแหนบ เปลียนยางใหม่  เติมลมยางแข็ง แต่สิ่งที่ตามมาคือตัวรถเองจะเสียหายหนัก โครงรถหรือแคชซีเสียรูปทรงไป ให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายลูกปืนทำงานหนัก เครื่องยนต์ทำงานหนัก พังเร็วเสียค่าซ่อมเร็วขึ้นปกติรถบรรทุกในบ้านเราทุกยี่ห้อ ใช้งานที่ 1-4ปีจะไม่มีปัญหาอะไรแต่เริ่มปีที่5 ขึ้นไปเริ่มต้องมีการบำรุงรักษาหรือเปลี่ยนอะไหล่ไหม่ทดแทนครับ ฉะนั้นการที่จะดัดแปลงรถเพื่อให้บรรทุกได้เกินนั้นเจ้าของรถต้องคิดให้รอบคอบก่อนลงมือทำครับ
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 08:44:07 PM »

รถปิ๊กอัพที่จะบรรทุกขนาดนี้ เขาเอาช่วงล่างของ รถบรรทุก4ล้อใหญ่มาทำครับ
ทั้งเฟืองท้าย เพลา ดุมล้อยกมาทั้งยวง กะทะล้อขยายใส่ยางหน้ากว้าง

อู่รอบๆตลาดไท รังสิต 4มุมเมือง รับทำทั้งนั้นละครับ เพราะวิ่ง 2ตัน อยู่ไม่ได้แน่ๆ
คนไทยเราโชคดีครับ ที่ได้นายกคนนี้(อิอิ)

Liked By: pisanlost
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 08:51:16 PM »

ยังสู้ครับ พี่บ้านหมอฟาร์ม
ระบบน้ำของฟาร์มพี่ ยอดจริงๆ ขอเอาไปใช้นะครับ
ของผมใช้ปั๊มตั้ง 3 แรงยังทำแบบพี่ไม่ได้เลย
banmo.farm
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 08:58:35 AM »

ยิงฟันยิ้ม คุณ farmer by finger
      ขอบคุณครับ เเต่ระบบน้ำที่บ้านผมก็ต้องมีการปรับปรุงอีกหลายๆ อย่างครับ วันหลังจะเอามาให้เพื่อนๆ ได้ติ-ชมครับ
  ส่วนเรื่องความเเรงของปั๊มน้ำ อาจเป็นเพราะ
        -ปั๊มอยู่ห่างไกลจากเเหล่งน้ำ
        -ท่อส่งน้ำไกลเกินไป หรือเปล่า
        -ปั๊มเสื่อมสภาพ
       -มีรอยรั่วด้านทางน้ำเข้า ฯลฯ
ลองหาสาเหตุที่เเท้จริงดูครับ ทุกปัญหามีทางเเก้ไขครับ
        ที่บ้านผมบางครั้งถ้าทำไร่ที่ต้องส่งน้ำไปไกลกว่าปกติ หรือต้องการเเรงดันน้ำที่สูงขึ้น  ต้องใช้ปั๊มน้ำชนิดที่เรียกว่า
 ปั๊มคอรีด ครับ เเต่มีข้อควรระวัง เเหล่งน้ำต้องเพียงพอกับความต้องการของปั๊ม ไม่อย่างนั้นปั๊มจะร้อนเเละไหม้ เสียหายครับ โกรธ
Kenchiro World
ร้อยรู้หรือจะสู้หนึ่งปฏิบัติ
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 12:02:33 AM »

แอบมาเก็บความรู้ ขอบคุณครับ

ไม่มีโง่ไม่มีฉลาด มีรู้ หรือ ไม่รู้ เท่านั้น
เกษตรพอเพียง-กำเนิดว่าที่สวนไผ่งาม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27615.0
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์