หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการทำระบบน้ำไร่ข้าวโพดหวาน  (อ่าน 51357 ครั้ง)
chainsaw
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:13:11 PM »

ไม่ทราบว่าการคุมวัชพืชใช้  อะลาคลอ+พาราควอต(หรือไกลโฟเสต)  ได้ม้ยครับ ไถไป ๓ รอบยังมีหญ้าอยู่เลย
ไม่ทราบตอนปลูกใช้วิธีใหนเหมาะครับ

แนะนำตัวนี้ใช้หลังงอกครับ

เฮ็กซ์
รายละเอียด
ชื่อสามัญ   เพนดิเมทาลี

mitr2112
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 05:45:42 PM »

คุณ banmo.farm ครับ
ผมมีพื้นที่จำกัดอยากปลุกข้าวโพดแซมมันสัมปะหลังได้ป่าวครับ โดยใช้รบบนำ้ครับ
ขอความรู้ปรึกษาด้วยครับ
mangjeenoon
*

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:43:42 PM »

ขอถามคุณ Farmer by finger หน่อย รถปิคอัพทำยังไงถึงบรรทุกได้ตั้ง 4 ตันครับ เป็นรถแคปหรือตอนเดียวไม่มีแคป ทำช่วงล่างอะไรบ้างใช้ยางอะไรครับ

ของผมรถอีซูซุมังกรปี 94 แคป ล้อเดิมเสริมแหนบมานิดหน่อย ช่างดันไปดัดแหนบให้โค้งมากขึ้นด้วยเลยเด้งมากไม่นิ่มเหมือนเดิม เมื่อวันคืนวันศุกร์ 25 ก.พ. 54 บรรทุกขี้ไก่ไข่ 75 กระสอบ จากอยุธยาไปจันทบุรี ประมาณ 5 ทุ่ม ล้อหลังขวายางร้อนจนจุ๊ปละลายลูกศรหลุดกระเด็นหนีจากไปไหนไม่รู้ ยางแบนกะทันหันที่บ้านหนองชะอมปราจีนบุรี  โชคยังดีที่รู้ตัวหลบเข้าแค่เลนซ้ายไม่ถึงข้างทางดีได้ทัน และตรงนั้นมีร้านขายอาหารและพวกรถสิบล้อจอดพัก โชคดีมีผู้มีน้ำใจช่วยเหลือช่วยถอดยางขนใส่รถไปปะให้ วิ่งไปได้อีกสักพักประมาณไม่น่าจะถึง 20 กม. เริ่มมีอาการเลื้อยหยุดรถในที่ชุมชนที่มีร้านขายก๋วยเตี๋ยวลงดู ล้อหลังซ้ายเอามั่งเริ่มแบนมีลมรั่วที่ลูกศร พยายามวิ่งต่อไปถึงร้านปะยางที่เปิดตลอดคืนข้างหน้าตามที่ชาวบ้านแถวนั้นบอก เจอปั๊มแวะเติมลมเพิ่มคราวนี้เริ่มรั่วแรงมากที่โคนจุ๊ปต้องรีบเอาแม่แรงค้ำยันไว้นอนพักในปั๊มรอร้านปะยางที่อยู่ข้างหน้าเปิดตอนเช้า  พอถึงสวนเลยชั่งน้ำหนักทั้งหมดทุกกระสอบรวมแล้วได้แค่ 1860 กก.เองทั้งที่ครั้งก่อนเคยบรรทุกได้ถึง 2300 กก.
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

รถกระบะปกติไม่ควรเกิน 1 ตัน แต่การใช้งานจริงของเกษตรกรก็ 2-3 ตันขึ้นทั้งนั้นแต่ต้องปรับปรุงที่ระบบแหนบคือการเสริมแหนบ เปลียนยางใหม่  เติมลมยางแข็ง แต่สิ่งที่ตามมาคือตัวรถเองจะเสียหายหนัก โครงรถหรือแคชซีเสียรูปทรงไป ให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายลูกปืนทำงานหนัก เครื่องยนต์ทำงานหนัก พังเร็วเสียค่าซ่อมเร็วขึ้นปกติรถบรรทุกในบ้านเราทุกยี่ห้อ ใช้งานที่ 1-4ปีจะไม่มีปัญหาอะไรแต่เริ่มปีที่5 ขึ้นไปเริ่มต้องมีการบำรุงรักษาหรือเปลี่ยนอะไหล่ไหม่ทดแทนครับ ฉะนั้นการที่จะดัดแปลงรถเพื่อให้บรรทุกได้เกินนั้นเจ้าของรถต้องคิดให้รอบคอบก่อนลงมือทำครับ

พูดถึง รถ กับข้าวโพดหวาน ขอเอามาให้ดู กันนะครับ..

เพลา ลอย  กระบะบรรทุก รวมน้ำหนักรถ แล้ว 8175 กก. หักน้ำหนักรถแล้ว 6050 กก. ข้าวโพดหวาน

มุมมืดสวย มากครับ..

ขอบคุณเจ้าของรถนะครับ..

Liked By: mplayl3oyd
farmer by finger
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 07:59:49 AM »

เตือนภัยเพื่อนๆที่จะปลูกข้าวโพดหวานด้วยบิ๊กกันครับ
ถ้ายิงไกลมากๆเช่น 30-40เมตร เวลามันหันหัวฉีดแต่ละครั้ง
ปลายๆน้ำจะห่างจากจุดเดิม ครั้งละเป็น เมตร เลยครับ
จะมีต้นข้าวโพดบางส่วนขาดน้ำ ต้องให้น้ำนานๆหน่อย
ให้เปียกให้ทั่วจริงๆ

Liked By: mplayl3oyd
mangjeenoon
*

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 05:36:20 PM »

ขอรบกวน สอบถาม เรื่องข้าวโพดหวาน หน่อยนะครับ ผมไม่รู้เลยครับ..

ว่าข้าวโพดหวาน ต้องการน้ำมากไหมครับ ถ้าปลูกทุ่งนาช่วงหน้าแล้ง ให้น้ำด้วยระบบน้ำหยดใช้พลาสติกคลุมแปลง
การให้น้ำ อาทิตย์ละ กี่ครั้ง เหมือนกับพริกไหมครับ..พอดีผมมีทุ่งนาหลังการเก็บเกี่ยวข้าวเสร็จ และมีบ่อเลี้ยงปลา
ว่าจะปลูกข้าวโพด แต่กลัวน้ำไม่พอ กำลังศึกษารวบรวมข้อมูล ข้าวโพดหวานทนแล้งไหม ถ้าได้น้ำค้างตอนกลางคืน
จะช่วยได้ไหมครับ แต่ดินเหนียวทุ่งนามีความชื้นสูงมากอุ้มน้ำได้ดี..กำลังคิดจะทดลองปลูกข้าวโพดหวานแต่ไม่มีข้อมูล
ที่บ้านผมปลูกแต่ข้าวโพดอาหารสัตว์ ครับ..ช่วงหน้าฝน
ขอบคุณครับ..
farmer by finger
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 02:05:19 PM »

ข้าวโพดหวาน ไม่ทนแล้งครับ โดนเข้าไป ฝักฟันหลอเลย
แต่น้ำขังก็ไม่รอด มันไม่แข็งแรงเท่าข้าวโพดอาหารสัตว์หรอกครับ
ระบบน้ำ จริงๆแล้วน้ำหยดดีมากครับ แต่ไม่รู้จะคุ้มทุนไหม เพราะยังไม่เคยลอง
ลองทำน้อยๆก่อนซิครับ ดูปัญหามันก่อน

มันไม่เหมือน ข้าวโพดไร่ สัปดาห์แรกก็มี โรค แมลง เข้ามาให้จัดการแล้ว
และเดือนแรก อ่อนแอมาก พอพ้นเดือนแรกแล้ว ค่อยสบายหน่อย
Manop414
*

คนติดดิน

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:10:34 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผมทำอยู่ประมาณสามไร่กว่าๆ นี่เป็นระบบน้ำพร้อมปั้มที่ผมใช้อยู่ที่ดีลัง ลพบุรี ครับผม  รูดซิบปาก

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #119 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 02:20:53 PM »

ขอขุดกระทู้หน่อยนะครับ เห็นว่ามีประโยชน์ กำลังจะเตรียมทำรบบสปริงเกอร์เหมือนกัน
executioner007
*

« ตอบ #120 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:13:08 AM »

ขอเข้ามาติดตามอย่างใกล้ชิด อยากทำเหมือนกันครับ 
piwlome
*

« ตอบ #121 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:28:58 PM »

อายจัง
Manop414
*

คนติดดิน

« ตอบ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 01:50:29 PM »

ยิงฟันยิ้ม 
    แปลงนี้ 7 ไร่ หมดเมล็ดพันธุ์ ไป 6 กล่องๆ ละ 750 บาท(จากบริษัทที่ชื่อเหมือนมหาสมุทร)
ช่วงนี้อากาศหนาวทำให้อายุการเก็บเกี่ยวพิ่มขึ้นอีก ประมาณ 15 วัน (ปกติน่าจะเก็บฝักเเก่เเล้ว อายุ67 วัน)
เเต่โดนลมหนาว ก็เลย ยืดออกไป   เเปลงนี่ ส่วนใหญ่ ออกฝักต้นละ 3 ฝัก เเละได้เก็บขายเป็นข้าวโพดคาง(ข้าวโพดฝักอ่อน)
ได้ไป 4 ตัน ราคา ก.ก.ละ 3.5 บาท ได้ค่าต้นทุนคืนเเล้วครับ (ลงทุนไป 2 เดือน หมื่นสี่)
ไว้ฝักที่ใหญ่ติดไว้ต้นละ 1-2 ฝักก็พอ จะได้ฝักที่สมบูรณ์กว่าที่จะให้เป็นฝักเเก่ทั้งหมดครับ
ปกติเคยได้ ขนาด 3 ฝัก หนัก 2 ก.ก. เดี๋ยววันหลังจะถ่ายรูปมาให้ดูเป็นระยะๆ นะครับ
ยิ้มเท่ห์ ขอเรียนถามครับ การเก็บข้าวโพดคาง(ฝักอ่อน) มีเทคนิคการเก็บอย่างไรครับ อย่างที่ผมคิดหรือเปล่าคือเมื่อฝักออกไหมแล้วทั้งสองฝัก หักฝักล่าง(ฝักที่ 2)หักแบบธรรมดาเหมือนตอนเก็บฝักแก่ขายหรือเปล่า(จับฝักได้ก็หักลงทันที)  ที่ผ่านมาผมปล่อยกลัวสะเทือนแล้วฝักจะไม่ใหญ่ แต่ที่ผ่านมาไม่ใหญ่เท่าไหร่ (คิดเอง) แต่ไปเห็นที่พ่อค้าเขามารับซื้อในไร่บรรทุกมาก่อนจากลำนารายณ์ ลพบุรี ฝักใหญ่กว่าของผมเท่าตัว สอบถามเขาบอกว่า กรีดฝักอ่อน แล้วเลี้ยงฝักเดียว เป็นวิธีการเดียวกันใช่ไหมครับ แต่ที่โพสเข้ามาอยากทราบเทคนิคการหักฝักอ่อนครับ(ไม่เคยเพิ่งทำไฮบริค-3 ได้สามรุ่นแล้ว) รุ่นต่อไปนี้(หยอดประมาณ มี.ค.56 นี่แหละจะลองดู)ขอบคุณมากครับ  รูดซิบปาก
Manop414
*

คนติดดิน

« ตอบ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 01:56:33 PM »

ยิ้มเท่ห์ นี่เป็นรูปแบบสปริงเกอร์ผม มินิครับ เปิดเป็นโซนๆ ละ 70 หัว ว่าจะเปลี่ยนเป็นแบบปืน มีความเห็นอย่างไรครับ เพราะว่าเดินระบบแบบนี้ขอบอกว่าเหนื่อยมาก(เมื่อขา) ขอบคุณครับ  รูดซิบปาก

Liked By: supertom0, liveclick
j-family
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 09:55:42 AM »

ตอนนี้ปลูกแบบแค่พอกิน 3 แถว ประมาณ 25 หลุมใช้สายยางรถเช้าเย็น ทำไมต้นมันใหญ่และสูงจังเลยค่ะ ใส่ปุ๋ย 15-15-15 กับปุ๋ยหมักชีวภาพเอง
Service
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 02:59:45 PM »

big gun  เสีย ตรงที่ต้องใช้แรงดันเยอะ ถึงอัดหัวเดียว  แต่ระยะ 70 เมตร ก็หนักเครื่องพอสมควรแล้ว   ถ้าเจอหัวของจีน แล้วปรับไม่ฝอยล่ะก้อนะ ต้นข้าวโพดล้มเป็นวงแน่ๆ  ถ้าบางที รดแล้ว มีตรงที่ไม่โดนก็มีนะ  ฮาๆๆ แบกกระแป๋งไปสิครับ (ปกติก็โดนแต่พอดีโดนลมก็ไม่โดนแล้ว วงแคบไปเป็นเมตร )
rattakitm
*

« ตอบ #126 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:52:31 AM »

โกรธ  คุณ ppp
โทรไปที่ เบอร์ที่ผมให้ไปหรือครับ ที่กทม. นะครับ ถ้าเป็นร้านเดียว กัน เเต่ขายคนละราคา
เดี๋ยวก็คงอยู่ขายได้ไม่นานหรอกครับ   ผมโทรไปเขาบอก 1370  งง จริงๆ  ถ้าเป็นร้านเดียวกัน
    ยิงฟันยิ้ม ถ้าที่ ระนอง ราคาไม่เกิน 1500 ก็ซื้อเลยครับ ถ้าให้ส่งจากสระบุรี ผมไม่เเน่ใจว่าค่าขนส่งกี่บาท
บางทีรวมค่าขนส่ง อาจเเพงกว่าซื้อที่ระนองครับ  ขยิบตา

ที่สระบุรี  ชื่อร้านอะไร  อำเภอ  อะไร  ผมอยู่ ลพบุรี ครับ เพิมย้ายถิ่ม อยู่ ซื้อที่ไว้ 6 ไร่  กว้าง 20 ยาว 460 ม
 มีบ่อน้ำอยู่ที่ต้นทาง จากประตูหน้าบ้าน ประมาณ 100 ม.  ต้องการวางระบบ น้ำ big gun  เพื่อส่งนำไปไกลจากบ่อประมาณ360 เมตร  บ่อลึก 16 เมตร ระดับน้ำจับ ที่ 8 เมตร  ปริมาณน้ำ 12 Q  แนะนำข้าน้อยด้วยครับ  ต้องการปลูก ข้าวโพกหวาน  และมะนาว ครับ

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
        กายเคลื่อนไหวใจรับรู้
                  รู้ซื่อๆ
kongkongna
*

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 01:18:20 AM »

อยากไปดูระบบน้ำบิ๊กกันไร่ข้าวโพดครับ มีไร่ใครอยู่ใกล้ นครสวรรค์ มั่งครับ ขอเบอร์หน่อยครับ ช่วยๆๆกันหน่อยจ้า ลากสายยางเหนื่อยมากๆๆ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ขึ้นบน
  พิมพ์