ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ๋ยแอมเวย์  (อ่าน 11756 ครั้ง)
tri
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 08:07:50 PM »

ขอเสนอข้อมูลแบบเป็นกลางนะครับ
จากที่ได้ตามข้อมูลมาระยะหนึ่ง มีปุ๋ย 2 ตัว ที่อยากให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
1.แอปซ่า
จากที่ได้ข้อมูลจากในเวปมาว่า "แอปซา คือสารลดแรงตึงผิว มีส่วนผสมหลักคือ Nonylphenol ethoxylate ประมาณ 80% และบิวทิลแอลกอฮอลล์อีก 20% (เพื่อให้เหลว เทง่าย)"
ผมเลยไปหา Nonylphenol ethoxylate  ที่ได้มาเป็นตัว NP9 ผลการใช้ปรากฏว่า ประสิทธิภาพการจับใบดีกว่าซันไลที่ใช้อยู่ แต่ยังสู้แอปซ่าไม่ได้ ผมเลยลองหาข้อมูลของแอปซ่าเพิ่มเติม ปรากฏว่าส่วนประกอบของแอปซ่าตอนนี้ได้เปลี่ยนไปแล้วจากข้อมูลเดิมที่ได้ ส่วนประกอบที่หาได้คือ
-อัลคิล อัลริล อัลคอกซิเลตและกรดไขมันอิสระ 80% กับ
-Nonylphenol ethoxylate 20% (กลุ่ม NP9)
พอได้ข้อมูลนี้ก็ถึงบางอ้อทันที ว่าของที่ผมซื้อมาเป็นส่วนประกอบเพียงแค่ 20% เท่านั้น จึงไม่แปลกใจว่าทำไม่ผลการใช้ยังสู้แอปซ่าไม่ได้(มาถึงตอนนี้หลายท่านอาจมองว่าผมเป็นพวกของแอมเวย์ ยิงฟันยิ้ม)
หากซื้อมาใช้ ในราคา 500 บาท/ลิตร ใช้ 5 มล./น้ำ 20 ลิตร จะตกอยู่ถังละ 2.5 บาท ก็ถือว่าพอที่จะซื้อมาใช้ได้ครับ แต่..........ผมเองเริ่มติดตามและได้ลองทำสารจับใบใช้เองมานานแล้ว เริ่มตั้งแต่ซันไล มาถึง N70 และตอนนี้ก็เป็น NP9 ประสิทธิภาพที่ได้ก็ดีขึ้นตามลำดับ และคงไม่จำเป็นที่จะใช้ของแอมเวย์ เพราะถึงNP9 จะยังสู้แอปซ่าไม่ได้ แต่ราคาถูกกว่าประมาณ 5 เท่า เลยนะครับ
อีกตัวหนึ่งเดี๋ยวค่อยมาต่อนะครับ แย้มหน่อยว่าเป็นตัว เอจี(ธาตุรองและธาตุเสริม) ตัวนี้แสบมากครับ เห็นข้อมูลแล้วแทบหงายเงิบ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 08:13:18 PM โดย tri » บันทึกการเข้า

sniper
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 09:30:02 PM »

แอปซ่า อันตรายครับ ลองอ่านที่ข้างขวด หากสัมผัสโดยตรงจะมีผลต่อไต ได้  หลายคนบอกว่าไม่อันตราย ใครใช้ลองอ่านดูข้อเตือนให้เข้าใจ ผมเองก็เคยใช้ แต่ต้องระมัดระวังให้ดี
jetiyap
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 10:06:23 PM »

เอจีเป็นยังไงคะ ยิ้ม
atorn_koom
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 11:29:10 PM »

รออ่านด้วยครีบ สนใจ
teerapat2012
*

กิ่งผักหวานบ้าน ไร่ธีระ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 11:51:09 PM »

ถ้า ผัก ผลไม้ที่ปลูกขายราคาแพงเหมือนต่างประเทศ ก็น่าจะใช้ครับเคยใช้แล้ว  ความคิดเห็นส่วนตัวนะ จากที่เคยใช้มา โดนล็อคคอซื้อเพราะ เพื่อนๆญาติกันนี่แหละ ถามคนขาย ส่วนมากไม่เคยทำเกษตรมาก่อน ถึงมีก็น้อยคนนัก จะทำเกษตรให้รวยได้ ต้องต้นทุนต่ำ
bm5996
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 09:35:56 AM »

ยิ้ม....มารอดูAGครับ....เพื่อนเอามาขายให้ชุดหนึ่งเหมือนกันครับ...บังคับสมัครสมาชิกด้วย....ชุดที่เพื่อนเอามาให้มีแอปซ่า,นิวฯเอจี,นิวฯเอ็นพีเค4-18-18,ซอยล์พลัส,เพอร์ซู...ยังบอกว่าขาดแคลเซียมโบรอนอีกตัว....แต่ผมบอกพอก่อนขอลองใช้ที่มีก่อน...เห็นตอนนี้มี30-0-0และอีกตัวจำสูตรไม่ได้...มาใหม่อีกแล้ว...
tri
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 10:30:22 AM »

ตัวที่ 2 นิวทริแพลนท์ เอจี
ธาตุอาหารรองและธาตุอาหารเสริมในรูปคีเลต เป็นสารอินทรีย์ โปรตีน กรดอะมิโน กรดอินทรีย์ และคาร์โบไฮเดรต ราคาขายปลีก 1365 บาท/ลิตร ราคาสมาชิก 1090 บาท/ลิตร อัตราการใช้ที่คนขายแนะนำ 40มล/น้ำ20ลิตร ถ้าซื้อราคาสมาชิกต้นทุนจะตกอยู่ประมาณ 43 บาท/ถัง(20ลิตร)
ผมเป็นคนหนึ่งที่ยอมรับในคุณภาพของสินค้าแอมเวย์ว่าอยู่ในระดับแนวหน้าของโลก แต่แอมเวย์ก็คงไม่ปฏิเสธหรอกนะครับว่า ไม่ได้มีเฉพาะเขาเก่งที่สุดในโลก
ในวงการธาตุอาหารทั้งพืชและสัตว์ บ.ทีได้รับความเชื่อถือมากที่สุดก็คือ บาฟ(BASF) ของอังกฤษ (ผมก็ไม่ได้อยู่ฝ่ายบาฟนะครับ แต่เขาได้รับการยอมรับในคุณภาพมากที่สุด ส่วนยอดขาย ผมไม่รู้นะครับว่าขายดีที่สุดหรือป่าว) ผมขอเอาข้อมูลของ2เจ้านี้ซึ่งเป็นยักษ์ในวงการนี้มาเปรียบเทียบกันนะครับ

ที่นี้มาดูที่ส่วนประกอบใน 1 ลิตร/กก.กัน
                             เอจี(คีเลต)     บาฟ(คีเลต)
แมกนีเซียม                     -              8.97%  
กำมะถัน                      0.75%           -
เหล็ก                         0.32%         3.74%  
แมงกานีส                    0.26%         4.16%
สังกะสี                       0.53%         1.59%
โบรอน                       0.014%       0.54%
โมลิดินั่ม                     0.0005%     0.10%
อัตราการใช้/น้ำ20ลิตร       40 มล.         5 กรัม
ราคา/ถัง20ลิตร              43 บาท        2.50 บาท ตกใจ ตกใจ ตกใจ
หมายเหตุ-ราคาบาฟ(คีเลต) ไม่เกิน 500 บาท/กก ขออนุญาตไม่เอ่ยนามยี่ห้อและผู้แทนจำหน่ายนะครับ(เดี๋ยวผมจะกลายเป็นพวกเขาอีก ร้องไห้)

อาจมีคำถามว่า เจ้าที่เอามาเปรียบเทียบใช้น้อยเกินไปหรือป่าว
ลองมาเปรียบเทียบหลังจากเราผสมลงไปในถังแล้วกันดู
ของเจ้าที่เอามาเปรียบเทียบใช้น้อยกว่า 8 เท่า เราลองเอา8มาหารกัน จะได้ข้อมูล/ถังประมาณนี้ครับ

เอจี(คีเลต)     บาฟ(คีเลต)
แมกนีเซียม                     -              1.12%  
กำมะถัน                      0.75%           -
เหล็ก                         0.32%         0.46%  
แมงกานีส                    0.26%         0.52%
สังกะสี                       0.53%         0.19%
โบรอน                       0.014%       0.067%
โมลิดินั่ม                     0.0005%     0.0125%
ก็จะเหลือสังกะสีตัวเดียวที่เอจีดีกว่า แต่นอกนั้นเอจีจะน้อยกว่า

แต่หากยังมีข้อโต้แย้งจากฝั่งเอจี ผมยินดีรับฟังครับ แต่ขอเป็นข้อมูลที่วัดผลได้ในทางวิทยาศาสตร์นะครับ แบบใช้ความรู้สึกอย่างเดียวคงจะวัดผลได้ยากครับ

ข้อมูลเหล่านี้คงจะเป็นประโยชน์บ้างสำหรับผู้ใช้นะครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2013, 07:11:23 AM โดย tri » บันทึกการเข้า
tri
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 10:34:08 AM »

ส่วน นิวทรีแพลนท์ เอนพีเค ขอหาข้อมูลก่อนนะครับ ก็ยังไม่แน่นะครับ บางที่อาจจะดีกว่าตามท้องตลาดก็เป็นได้ ต้องดูเป็นตัวๆไปครับ
klong11
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 03:29:16 PM »

ช่วยดันครับ
ไปทำสวนมีเซลมาสาธิตให้ดู มองหาตัวถูกๆกว่านี้ อยากให้เภสัชกร จัดยาทดแทนให้ด้วย
lakdee1115
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 03:50:07 PM »

http://www.sahaikaset.com/TH/safewett.html

ลองหาซื้อมาใช้ดูครับถ้าเทียบกับแอปซ่าแล้วคนละเรื่องเลยครับ..ไม่ได้โม้
set
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:09:05 PM »

รอติดตามครับ อายจัง อายจัง อายจัง
sayoinlove
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:22:16 PM »

ใช้อยู่ครับ มารอชม เผื่อมีทางเลือกบ้าง
tri
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:07:10 PM »

สินค้าเกษตรของแอมเวย์ๆเป็นผู้ขายเอง แต่ผู้ผลิตเป็นอีกบริษัทหนึ่งคือบ.ไซโตไซม์ ซึ่งผมขอยกย่องในสปีริตของบ.นี้ครับ ว่าเขามียังมีจิตวิญญาณในวิชาชีพ ยังยึดถือหลักความจริงในการนำเสนอข้อมูลอยู่(ซึ่งไม่แน่ใจว่าแอมเวย์หรือบ.อื่นๆทั้งของไทยและของนอกมีหรือไม่ เพราะส่วนใหญ่จะบอกว่าดีแทบทุกอย่าง สไตล์ครอบจักรวาล แต่ไม่บอกที่มาที่ไปว่าดีจากอะไร กระบวนการทำงานอย่างไร ซึ่งความจริงแล้วสิ่งเหล่านั้นแทบจะไม่มีจริง)
เรื่องเป็นอย่างนี้ครับ(รู้สึกเหมือนตัวเองกำลังจะนินทาคนอื่นยังไงก็ไม่รู้ ลังเล แต่เป็นความจริงที่เกษตรกรถูกกระทำมาโดยตลอดครับ)
ไซโตไซม์ ได้นำเสนอผลการศึกษาวิจัยผลการใช้นิวทริแพลนท์เอจี และเอ็นพีเค กับสวนลูกพีช วัดผลกันที่ปริมาณผลผลิต/ไร่ ว่าแบบไหนจะดีกว่ากัน โดยแบ่งกลุ่มการทดลองออกเป็น 4 กลุ่ม คือ
-กลุ่มที่1 กลุ่มควบคุม มีการดูแลใส่ปุ๋ยตามปรกติ
-กลุ่มที่2 กลุ่มนี้มีการใช้นิวทริแพลนท์ เอ็นพีเค เพิ่มลงไป
-กลุ่มที่3 กลุ่มนี้มีการใช้นิวทริแพลนท์ เอจี เพิ่มลงไป
-กลุ่มที่4 กลุ่มนี้มีการใช้ทั้งนิวทริแพลนท์ เอ็นพีเคและเอจี เพิ่มลงไป
ผลการทดลองปรากฏว่า
กลุ่มที่1 ได้ผลผลิต 16,164 กก/ไร่
กลุ่มที่2 ได้ผลผลิต 17,198 กก/ไร่
กลุ่มที่3 ได้ผลผลิต 17,752 กก/ไร่
และกลุ่มที่4 ได้ผลผลิต 19,748 กก/ไร่
เห็นได้ชัด(จากผู้ผลิต)ว่า
-กลุ่มที่2 กลุ่มที่มีการใช้นิวทริแพลนท์ เอ็นพีเค ทำให้ผลผลิตเพิ่มขึ้นเพียงแค่ 6.39%
-กลุ่มที่3 กลุ่มที่มีการใช้นิวทริแพลนท์ เอจี ทำให้ผลผลิตเพิ่มขึ้น 9.82%
-และกลุ่มที่4 กลุ่มที่มีการใช้ทั้งนิวทริแพลนท์ เอ็นพีเคและเอจี ทำให้ผลผลิตเพิ่มขึ้น 22.17%

บางท่านอาจคิดว่า ผมอคติกับแอมเวย์มากเกินไป แต่เชื่อผมเถอะ คนขายแอมเวย์แทบทุกคนจะบอกว่า ของเขาดี ใช้แล้วผลผลิตเพิ่มขึ้น50%บ้าง เพิ่มขึ้นเท่าตัวบ้าง เพราะถ้าบอกข้อมูลตามจริงข้างต้น ใครจะซื้อล่ะครับ ราคาสูงขนาดนั้น
และถ้าปุ๋ยแอมเวย์ทำได้แค่นี้ ผมว่าปุ๋ยเกล็ดทั่วไปหรือน้ำหมักที่เราๆท่านๆทำเองก็ทำได้เหมือนๆกันครับ แต่ต้นทุนต่างกับลิบเลย

แต่แอมเวย์เขาก็อาจจะมีสินค้าดีๆอยู่นะครับ ที่เทียบกับราคาแล้วคุ้ม
มีอะไรเพิ่มเติม แบ่งปันกันได้นะครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ที่มาของข้อมูล(เดี๋ยวจะหาว่าผมโกหกอีก ยิงฟันยิ้ม)
Agriculture Present
(งานทดลองชิ้นนี้ ตรง%ที่ได้ เห็นแอมเวย์แอบเซ็นเซอร์ตัวเองด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 12:12:48 AM โดย tri » บันทึกการเข้า
taweechai
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:06:19 AM »

แถวที่ผมไปทำสวน ตัวแทนแอมเวย์มาโม้ว่าปลูกมัน 2ไร่ ได้ผลผลิต 31 ตัน โดยที่ใช้ปุ๋ยเขา  ชาวบ้านทั่วไปปลูกได้อย่างมากไร่ละ4-5ตัน
ถ้าผมเป็นคนปลูกมัน ถ้าทำได้จริงอยากให้เขาซื้อปุ๋ยมา ผมฉีดให้ ผมเอา 5ตัน ส่วนที่เกินไป 10.5 ตันต่อไร่ แบ่งกันคนละครึ่ง แฟร์ดี(ถ้ากิโลละ2บาทเขาก็จะได้ไร่ละหมื่นห้าร้อย)ดูซิว่าจะมีตัวแทนคนไหนเอากับผมมั้ย ฮ่า ฮ่า

ถ้าได้อย่างนั้นจริงคงต้องขายสวน กู้เงิน ซื้อปุ๋ย... ให้ชาวไร่มัน แล้วรอแบ่งผลผลิต คราวนี้แหละจะได้รวยแข่งกับเจ้าของโรงแป้ง

การที่จะได้ผลผลิตที่ดี ผมว่าขึ้นอยู่กับดินดี (สำคัญที่สุด)สภาพอากาศเหมาะสมกับพืช ปุ๋ยเคมี เสริมปุ๋ยอินทรีย์ และการจัดการที่ดี

ส่วนปุ๋ย....ก็เป็นเพียงส่วนเสริม ให้ได้ผลผลิตเพิ่มขึ้นบ้างแต่คงไม่เป็นแบบหน้ามือเป็นหลังมือ เมื่อเทียบค่าใช้จ่ายเป็นต้นทุนแล้วก็ไม่มีความคุ้มค่าในการลงทุนใช้

tantai nkp
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 12:30:35 PM »

ขายตรง = แพง
nueng888
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 01:30:31 PM »

http://www.sahaikaset.com/TH/safewett.html

ลองหาซื้อมาใช้ดูครับถ้าเทียบกับแอปซ่าแล้วคนละเรื่องเลยครับ..ไม่ได้โม้

ผมไม่ใช่ตัวแทนแอมเวย์นะครับ แต่อยากทราบว่าที่บอกว่า คนละเรื่องเลยกับแอปซ่านี่ วัดจากอะไรครับ เพราะเท่าที่อ่านจากคุณสมบัติแล้ว ผมว่าตัวที่ท่านบอกก็มีคุณสมบัติแบบเดียวกับแอปซ่าเลยทุกประการ หรือว่ามีคุณสมบัติอื่นที่เหนือกว่า หรือว่าทำคุณสมบัติเหมือนกัน แต่ราคาถูกกว่า รบกวนชี้แนะ เพื่อเป็นข้อมูลให้กับเพื่อนๆด้วยครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์