หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการปลูกไผ่หวาน  (อ่าน 14319 ครั้ง)
การะเกด
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 01:57:37 PM »

คุณลุงทอง หนูขออวยพรให้คราวนี้ประสบความสำเร็จนะคะ  หนูเองก็พึ่งเริ่มทำเกษตร พึ่งมีที่ดินเป็นของตัวเอง ก็ทำนาบ้าง แล้วก็ยังไม่รู้จะทำอะไรดี อย่างแรกก็ปลูกผักสวนครัวไว้กินจะได้ไม่ต้องซื้อ อื่นๆก็ต้องศึกษาไปเรื่อยๆ ค่อยๆทำค่ะ เพราะไม่มีประสบการณ์ และไม่มีทุนมากค่ะ

vivata
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 02:15:15 PM »

ผมอยากได้กิ่งพันธุ์ไผ่หวาน ใครรู้แหล่งซื้อขายแนะนำด้วยครับ
บ้านผมอยู่ที่พิจิตร
chang
*

สวนบ้านดู่ เชียงราย

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:29:01 PM »

คุณ vivata ลองติดต่อ คุณSweetbamboo ดูน่ะครับ สวนไผ่เพชรน้ำผึ้ง อยู่ อ.เด่นชัย จ.แพร่
chang
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:33:14 PM »

เบอร์โทรติดต่อ คุณ Sweetbamboo   083-2663096
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 12:27:58 AM »

ตอบคุณช้าง
    การทำฝาน  จุดประสงค์เพื่อยกน้ำให้สูงเพื่อง่ายต่อการสูบใช้  หรือถ้าสูงพอที่จะไหลเข้าแปลงปลูกพืชหรือเข้าสระได้ยิ่งดี   การทำก็ใช้ไม้ไผ่หรือไม้จากป่า  เก็บกักน้ำหน้าแล้งหน้าฝนน้ำมากก็ปล่อยให้ฝายพังไปก็ไม่เป็นไร  ไม่ต้องทำแบบต้นทุนสูงเพราะหน้าฝนก็อาจพังได้   ที่สวนคุณมีบ่อน้ำซับ  ควรขุดสระตรงบ่อน้ำซับหรือใกล้ก็ดี  หรือทำทางน้ำให้ไหลลงสระที่ขุดไว้จะได้มีน้ำตลอดไม่แห้ง  เพราะการเกษตรต้องใช้น้ำในฤดูแล้งมาก

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 12:43:33 AM »

ตอบคุณลุงทอง
    ผมทำไผ่มา  8  ปีต่อเนื่องกัน ประสบความสำเร็จเรื่องการขายหน่อนอกฤดู    ไผ่เป็นพืชที่ปลูกครั้งเดียวเก็บเกี่ยวได้นาน  ไม่ต้องลงทุนบ่อย   ต้นทุนการผลินหน่อไม้ต่ำเพราะไม่ต้องใช้ปุ๋ยเคมีและยาฆ่าแมลง    แต่ผมก็ห่วงเรื่องไผ่ออกดอกแล้วตาย  ผมจึงหาเมล็ดไผ่มาเพาะแล้วปลูกเลย  แต่ต้องอดทนเพราะออกหน่อช้าถ้าปลูกจากเมล็ดโดยตรง  แต่ต่อไปถ้าใครมาแบ่งไปก็จะโตเร็วให้หน่อเร็วเพราะแบ่งจากต้นที่เพาะเมล็ดใหม่  อยู่ได้อีกนานประมาณ  60-70 ปีเพราะผมเพิ่งเพาะได้  1-4 ปี มีหลายสายพันธุ์แต่เป็นหน่อไม้ที่ชิมดิบได้ไม่ มีรสขื่นแม้แต่น้อย  ไผ่ที่ผมเพาะเมล็ดขึ้นมาใหม่ได้แก่  ไผ่หวานเพชรเมืองแพร่  ได้เมล็ดจากชาวบ้านอ.ร้องกวามจ.แพร่   ไผ่หวานสิบสองปันนา  ได้เมล็ดมาจากประเทศทางเหนือของไทย  ไผ่หวานยูนานได้เมล็ดมาจากประเทศทางเหนือของไทย  โดยให้ชาวลาวเก็บเมล็ดมาขายให้   ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง  ได้เมล็ดมาจากจ.เลย  ตอนนี้กำลังจะเก็บเมล็ดไผ่ซางหม่นอีกกำลั้งออกดอกที่สวนซื้อจากคนอื่นมา  10  ต้นออกดอกเกือบหมอ  ถ้าไม่รู้อายุก็เสี่ยง  ถ้าไผ่ที่ต้องการปลูกมากเพื่อขายหน่อผมจะรอต้นจากเมล็ดเพื่อไม่เสี่ยงต่อการขาดทุน

Liked By: vichai sila

อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
loongthong
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 11:03:57 AM »

สวัสดีครับคุณ chang และฝากสวัสดีมายังคุณการเกด และเพื่อนๆที่ร่วมกระทู้ทุกท่านนะครับ    แต่เดิมผมเป็นชาวสวนบ้านนอกมาตั้งแต่เกิด    มีพื้นฐานรู้เรื่องผารปลูกยางพารา    และสวนเงาะ ทุเรียน    แต่ไม่ได้เก่งกาจหรือมีเทคโนโลยี่อะไรนะครับ   หลังจากมีครอบครัวก็เลยเลิกทำสวน   หันมาเอาดีทางรับจ้างทำงานทั่วไป    พอเก็บเงินได้ก็เลยคิดอยากทำสวนอย่างเดิม    จึงได้ร่วบรวมเงินไปซื้อที่ดินแปลงนึงที่ลพบุรี 130 ไร่   เพราะตอนนั้นราวปี 2530 ราคาที่ดินยังไม่แพง   ซื้อแล้วก็ทิ้งว่างอยู่เป็น 10 ปีครับ    พอปี 40 จึงได้ไปหาซื้อไผ่ตงมาปลูก   และออกดอกตายหมด    ตอนนั้นก็เล่นเอาหมดทุนไปเลยครับ    ด้วยความที่ไม่รู้เรื่องการปลูกไผ่   และไม่รู้ว่าไผ่มีคุณค่า   แม้ออกดอกแล้วก็สามารถทำรายได้จากเมล็ดได้    ตอนนั้นคิดอย่างเดียวว่าปลูกไผ่แล้วมันไม่ได้กินปุ๋ยอย่างเดียว    มันกินโฉนดด้วย    หลังจากลงทุนไปแล้วเมื่อล้มเหลว    ทุนที่ลงไปก็หมดแถมยังเป็นหนี้มากมาย    จึงต้องตัดแบ่งที่ดินขาย    จากมีที่ดิน 130 ไร่  ต้องขายใช้หนี้และใช้จ่ายในขณะนั้น    จึงเหลืออยู่แค่ 12.2.37 ไร่    ดีนะที่มันขายไม่ได้ตอนนั้น    ถ้าขายได้คงหมดไปแล้วครับ   จากปี 40 มาถึงปี 50ก็ปล่อยทิ้งว่างไว้    ก็เลยคิดว่าหันมาปลูกยางพาราก็แล้วกัน    และผมก็ปลูกยางไปอีก 1000 ต้น  อุส่าห์ไปซื้อพันธ์ยางถึงเขาสมิงจ.ตราด     ครับ   แต่มันก็ยังไม่หมดเรื่องโชคร้าย   พอปลูกได้ สองเดือนยางกำลังแตกกิ่งงามเลย   ก็เกิดน้ำป่าไหลเข้าท่วมพื้นที่   ทั้งดินโครนถมทับเสียหายจนหมดอีก   คงจำกันได้เมื่อปีเศษมานี้เองที่น้ำท่วมลพบุรีน่ะครับ    ชาวบ้านแถวนั้นบอกว่าไม่เคยมีมาก่อน    นี่เป็นรอบ 50 ปีที่มีน้ำป่าไหลแบบนี้    ก็เล่นเอาหมดกำลังใจไปเลยครับ    หลังจากนั้นจึงหันมาเล่นเกมเพื่อค่าเวลาไปวันๆนึงครับ    เบื่อเกมนั้นก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ    อาศัยเวลาลูกไปโรงเรียนคอมฯว่างก็เล่นทั้งวันครับ    แต่ยังใช้คอมฯไม่ค่อยเป็นและยังลงรูปใส่รูปอะไรกะเค้าไม่ได้ครับ   อาศัยดูโน่นดูนี่    และได้อ่านเรื่องการปลูกไผ่หวาน    ด้วยความที่เคยเป็นเกษตรกรมาก่อน   วิญญานของนักเกษตรก็เริ่มจะออกมาอีกครับ    ยังไม่เข็ดครับ    คิดว่าจะปลูกไผ่บงหวานนี่แหละเป็นงานสุดท้ายละครับ    ถ้าเพื่อนๆเกษตรมีข้อมูลวิธีการปลูกและแหล่งซื้อ   ก็ช่วยกรุณาแนะนำบ้างนะครับ
                 ขอบคุณทุกท่านนะครับ
                               ลุงทอง 
linlin
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 08:52:44 PM »

ถึงพี่ไผ่หวานค่ะ
หน่อเลี้ยงหวาน กับไผ่บงหวานต่างกันอย่างไร เนื่องจากไม่รู้จักหน่อเลี้ยงหวาน  แล้วก้อรบกวนถามอีกนิดค่ะ
คือปลูกไผ่หวาน  ได้พันธ์มาจาก จ.เลย ปลูกไว้รอบบ้าน   ตอนนี้ประสบปัญหาว่ามันไม่ออกหน่อมาตั้งแต่หมดหน้าฝนแล้ว ก้อให้น้ำ ปุ๋ย ไม่ขาดเลยนะคะ คือไม่ทราบว่ามันเป็นปกติของมันหรือว่าต้องมีเทคนิคอย่างไรที่จะให้มันออกหน่อ ขอบคุณค่ะ
เอ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 09:38:32 PM »

คุณ linlin ครับ จะเป็นไผ่หวาน ไผ่เลี้ยง ฯลฯ ช่วงหน้าหนาวมันจะไม่ออกหน่อหรือออกหน่อน้อยมากครับ พอถึงช่วงมกราคมเป็นต้นไปแหละครับถึงจะเริ่มมีหน่อเยอะ อากาศร้อนจะออกหน่อดีมากถ้าน้ำพอ
ไผ่หวาน
seller
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 10:22:37 PM »

ตอบคุณlinlin
   ไผ่เลี้ยงหวานเป็นไผ่เลี้ยงลำต้นมีผิวเรียบ  หน่อดิบทานขมต้องต้มนานๆจึงไม่ขื่นไม่ขม   ส่วนไผ่บงหวานลำต้นมีขน  จับดูสากมือ  หน่อดิบทานหวานมัน กรอบ  ทำอาหารใช้เวลาน้อยแค่ให้สุก
    ไผ่บงหวานกำเนิดอยู่ในลาวและชายแดนไทย  ชินกับอากาศหนาว  สามารถออกหน่อได้ทุกเดือน  แต่ต้องมีเทตนิคครับ   ที่สวนหนาวยังไงก็ออกหน่อแต่ไม่ดกมาก   จะดกเมื่ออากาศเริ่มอุ่น   วิธีทำต้องตัดสางกิ่งเก่าแก่ออกให้หมด   เหลือไว้กอละ  5 ต้น  แต่กิ่งแขนงข้างทิ้ง  ให้ปุ๋ยให้น้ำ  ประมาณ  30  วันก็ออกหน่อมีได้ให้ทำอาหาร  การให้น้ำต้องให้โดยที่ดินไม่แห้ง  และให้หาขี้เถ้าแกลบคลุมโคนไผ่ด้วย  มีหน่อออกมาให้แน่นอน

ไผ่หวาน
seller
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 10:26:19 PM »

ตอบคุณลุงทอง
    ผมปลูกไผ่บงหวานอยู่และคัดเลือกสายพันธุ์ที่ให้หน่อใหญ่  คุณลุงลองมาดูงานที่สวนผมได้ 
สวนไผ่หวานเพชรเมืองแพร่  91  ม.4 ต.แม่จั๊วะ  อ.เด่นชัย  จ.แพร่  54110  โทร.  083-2663096 
มาดูก่อนตัดสินใจ  จะได้แลกเปลี่ยนความคิดกันครับ

chang
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 11:02:18 AM »

ขอบคุณ พี่ไผ่หวานมากครับ
 เด๋วจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติม เพื่อให้เหมาะกับสถานที่ อีกครั้ง  ต่อไปอาจจะรบกวน พี่ไผ่หวานอีก ในเรื่องของไผ่ น่ะครับ

ขอบคุณในน้ำใจ  ปีใหม่นี้ ขอให้พี่และครอบครัว มีแต่ความสุข มีสุขภาพที่แข็งแรง น่ะครับ
loongthong
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 11:19:06 AM »

ปีใหม่นี้จะไปดูที่สวนไผ่เพชรเมืองแพร่   วันที่ 2 มค. 53    จะอยู่หรือเปล่าครับ
ไผ่หวาน
seller
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 07:17:28 AM »

ข้อความโดย: loongthong 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ปีใหม่นี้จะไปดูที่สวนไผ่เพชรเมืองแพร่   วันที่ 2 มค. 53    จะอยู่หรือเปล่าครับ
     อยู่ครับคุณลุงทอง  ต้องเฝ้าสวนมีสมาชิกจะมาหลายท่านครับ
sweetbamboo49@windowslive.com

ไผ่หวาน
seller
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 07:20:20 AM »

ความโดย: chang 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ขอบคุณ พี่ไผ่หวานมากครับ
 เด๋วจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติม เพื่อให้เหมาะกับสถานที่ อีกครั้ง  ต่อไปอาจจะรบกวน พี่ไผ่หวานอีก ในเรื่องของไผ่ น่ะครับ

ขอบคุณในน้ำใจ  ปีใหม่นี้ ขอให้พี่และครอบครัว มีแต่ความสุข มีสุขภาพที่แข็งแรง น่ะครับ
       ปีใหม่นี้ขอให้คุณchang และครอบครัวจงมีความสุข  สมหวังในสิ่งที่ปราถนาทุกประการตลอดปีใหม่และตลอดไปครับ

loongthong
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 06:44:34 AM »

ทีแรกตั้งใจจะไปวันนี้   แต่ก็บังเอิญมีลูกหลานแวะมาเยี่ยมเยียน   ทำให้ไปไหนไม่ได้อีก    ต้องขออภัยจริงๆ    แต่ก็ยังสนใจอยู่เรื่องพันธ์ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง   อาจจะให้หาทางส่งทางไปรษณีย์    ขอให้ผ่านหลังปีใหม่ไปก่อนครับ
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์