ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการวางท่อครับ  (อ่าน 1189 ครั้ง)
Lookie
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 12:18:40 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผมมีสวนลำไยที่ต้องรับผิดชอบแบบไม่เต็มใจ  โกรธ ประมาณ 7 ไร่ เป็นสวนของพ่อที่ท่านซื้อมาแบบไม่ปรึกษาใคร ไปดูสภาพสวน โทรมมาก ไม่มีระบบระเบียบเลย
ระบบน้ำก็ไม่มี แต่เมื่อซื้อมาแล้วก็ต้องลุยละครับเลยอยากขอคำแนะนำพี่ใจดี เรื่องระบบน้ำก่อนเลยครับ รายละเอียดที่อยากทราบดังนี้ครับ
1.การเดินท่อใช้ท่อ PE หรือ PVC ดีท่อขนาด 2 นิ้วครับ ระยะทางจากอ่างเก็บน้ำถึงสวน 1 กิโลเมตร
2. ใช้ปั๊มน้ำขนาดกี่แรงม้า ขอทั้งแบบไฟฟ้า และแบบเครื่องรถไถเดินตามครับ ความสูงวัดจากผิวน้ำ หน้าแล้งถึงจุดสูงสุดของสวน ประมาณ 5 เมตร

รบกวนสอบถามพี่ๆทุกท่านเท่านี้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิ้มเท่ห์

nopmtp
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 02:47:56 PM »

เจาะน้ำในทีเราจะถูกกว่าแยอะครับ  ถ้าจะส่งน้ำระยะทาง 1 กม.นั้นเหนื่อยครับ
Aomsin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 03:26:11 PM »

คำนวณคร่าวๆครับระยะทาง 1000 เมตร แบบปั๊มไฟฟ้า
1.ใช้ท่อ PVC 3 นิ้ว ชั้น 5 จำนวน 254 เมตรท่อนละ 165 บาท เป็นเงินประมาณ 41,910 บาท
2.ปั๊มน้ำ 3 แรง 3 นิ้ว แบบส่งไกล 12,000 บาทหรือใช้ปั๊มซัมเมอส์แทนก็ได้
3.สายไฟฟ้า 2.5 sq.mm ยาว 30เมตร  พร้อมอุปกรณ์ ประมาณ   2500  บาท(58บาท/เมตร)
4.ค่าขุดวางท่อ เหมา ประมาณ 8000 บาท
5. ค่าเดินสายภายในสวนอันนี้ต้องคำนวนเอาอีกที ว่าจะวางยังไง

คิดเป็นเงินยังไม่รวมอุปกรณ์ภายในสวนประมาณ  66,410 บาท

คิดแบบเจาะบ่อดาล
1.ค่าขุดเจาะประณ 45,000 บาท/ ต่อ ราคาอาจถูกกว่าหรือแพงกว่าตามพื้นที่
2.ปัมน้ำ 2 1/2 นิ้วประมาณ 14,500 บาท
3.ค่าสายพร้อมอุปกรณ์ 2,500 บาท
4.ค่าอุปกรณ์ ภายในสวนคำนวนเพิ่มเอา
คิดเป็นเงินประมาณ  62,000 บาท

ทีนี้ให้ท่านลองคำนวนเปรียบเทียบดูครับ โดยเอาตัวเลขการลงทุนจริงของเท่านทั้งสองแบบ อันไหนถูกและทนก็เอาแบบนั้นครับ
Lookie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:40:44 AM »

ขอบคุณ คุณ nopmtp และ คุณ Aomsin ที่แนะนำครับ  ยิ้มเท่ห์
แต่ที่บ้านผม(ลำพูน) เขาเหมาค่าเจาะบาดาลจนได้น้ำ 80000บาทแล้วครับ  ลังเล
ไม่รวมปั๊มน้ำครับ สวนของลุงข้างบ้านเจาะบาดาลหมดเงินไปแสนกว่าบาท

Liked By: nopmtp
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:30:21 PM »

แสดงว่าที่สวนที่(เผลอ)ซื้อมานั้นอยู่นอกเขตที่มีน้ำบาดาลอุดมสมบรูณ์ ผมว่าเป็นอีกตัวอย่างหนึ่งในการซื้อที่ดินที่ไม่ได้ดูองค์ประกอบที่

จำเป็นอย่างครบถ้วนครับ ที่ดินหลายที่ประกาศขายถูกอย่างเหลือเชื่อ....ก็เพราะไม่มีแหล่งน้ำนั่นเองมันไม่มีแม้กระทั่งใต้บาดาลว่างั้น  ยิงฟันยิ้ม

- ระยะทาง 1 กม ผ่านที่ใครบ้าง? เขาให้ผ่านมั้ย?

- ปั๊มจะหายใหม?

เป็นผมปีนี้คงต้องบาย วางแผนใหม่เจียดที่ขุดบ่อสำหรับเก็บน้ำฝนซัก 1 ไร่ สร้างถังเก็บน้ำแบบวงบ่อคำณวณดูความต้องการน้ำให้พอ

กับลำใยที่มีและถึงแม้วันหลังมันแล้งจริงๆก็ซื้อน้ำเป็นรถมาใส่ใว้ได้  และ.......ทำลำใยให้ออกดอกนอกฤดูซะ อาศัยน้ำฝนเอาดีกว่า

Liked By: nopmtp
rat-nan
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:47:16 PM »

- 7 ไร่ ขุดบ่อน้ำ(น้ำบ่อ) ดีไหมครับ บ้านผมเมืองน่าน ค่าขุดท่อละ 600 บาท (ท่อละ50 ซ.ม.) ถ้า 10 ท่อ ก็ 6,000 บาท ถ้า 20 ท่อก็ 12,000 บาท ถ้าราคานี้รวมการเอาท่อลงบ่อ แต่ไม่รวมค่าท่อครับ

- หากล้วยหาปลูกรอบสวนเยอะๆ เดี๋ยวก็ชุ่มชื้นเองครับ พอแล้งมาก็ตัดใบกลัวย ต้นกล้วยคลุมดินครับ ค่อยเป็นค่อยๆไปก็ดีนะครับ

โทร 081-9605251
Lookie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 02:13:01 PM »

เป็นอย่างที่คุณ bankcnx คิดครับ พ่อผมเห็นว่ามันถูกมีลำไยลงให้ด้วยเลยซื้อ
ตัวผมเองก็มีงานประจำทำ ลำพังสวนลำไยที่บ้านก็เบียดวันหยุด เสาร์-อาทิตย์ ผมหมดแล้วครับ  เศร้า เข้าไปดูสวนแล้วปีนี้ก็ไม่ได้ผลผลิตแน่นอน ผมไม่แปลกใจเลยที่ สวนลำไย 7 ไร่
ได้เงินค่าลำไยปีนึง2-3 หมื่นบาท  โกรธ ที่จริงในสวนมีบ่อนะครับ แต่เล็กมากไม่ถึง 1 งานแน่นอน
- ส่วนทางเดินน้ำนี่ระยะ 1 กม. เป็นระยะไม่ผ่านที่ใครครับ
- ถามว่าปั๊มหายมั๊ยตอบแบบภาคภูมิใจครับ ว่าหายแน่นอน ถ้าติดตั้งแบบถาวรขนาดเก็บไว้ในเพิงพักของชาวบ้าน ขโมยยังใช้ค้อนทุบเอาปั๊มกับสายไฟไปเลย  ยิ้มกว้างๆ (เลยอยากได้แบบใช้กับรถไถเดินตามครับ)
ขอบคุณครับผมที่ ให้คำแนะนำครับ  ยิ้มเท่ห์
nopmtp
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 03:36:21 AM »

ลองหาดูหลายๆเจ้าดูก่อนครับ  ผมว่า 80000 บ. น่าจะเป็นบาดาลระดับอุตสาหกรรมแล้วครับ   หาแบบบ้านๆว่าพอจะมีบ้างหรือเปล่า   เฉพาะค่าท่อเมนที่ต่อ 1 กม. นั้นถ้าเอามาต่อที่สวนเผลอจะเต็มสวนพอดีก็ได้ครับ ( อันนี้เดาครับ)
    การตั้งปั๊มห่างจากแปลงสวนมากๆ  จะต้องดูเรื่องความลำบากในการควบคุมในการที่ต้องวิ่งไปวิ่งมาเผือว่าเครื่องมีปัญหาอะไรทำนองนี้ด้วยนะครับ   เอาใจช่วยครับ
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 07:25:32 AM »

ก่อนจะทำอะไรตอนนี้แนะนำ เดินไปสวนข้างๆ ถามเค้าเอาน้ำที่ไหนมาใช้ครับบบ  มีบาดาลตื้นไหม คือขุดไปสิบกว่าเมตร เจอน้ำถ้ามีต้นทุนตรงนี้จะถูกลง มีแอ่งน้ำใกล้ๆ แบบนี้แสดงว่า ต้องมีน้ำใต้ดินแน่นอนนะครับ ลองดูก่อนวิธีนี้่จะถูกกว่า การที่เราจะทำอะไรต้องค่อยๆ ศึกษาจากรอบๆที่เรา แล้วมาดูความคุ้มค่าา เรื่องที่ดินจะเอาสมบูรณ์มีระเบียบยากนะครับ ต้องจัดการเอาเอง

Liked By: พี่ณัฐ
Lookie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:21:41 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ทำให้ได้แนวคิดและแนวทางหาแหล่งน้ำหลายทางมากขึ้นครับ ลำพังแนวคิดผมมีอย่างเดียวคือเดินท่อจากอ่างเก็บน้ำ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์