หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ จะซื้อปั้มน้ำตัวใหม่ใช้ในสวนรุ่นไหน ยี่ห้ออะไรน่าใช้บ้างครับ  (อ่าน 4051 ครั้ง)
turbine
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 11:09:52 AM »

พอดีปั้มชักตัวเดิมมันใช้กับระบบมินิสปริงเกอร์ที่สวนไม่ดีเลยครับน้ำไม่แรงพอ ทำให้รดน้ำไม่ถึงที่ปลายสาย
   ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
1.ความยาวในแต่ล่ะช่วง(แถว) 40 เมตร มีอยู่ 5 แถว
2.ใช้มินิสปริงเกอร์ แถวล่ะ 15 ต้น(ปลูกมะนาวครับ)
3.ใช้ท่อ พีอี 20 มิลลิเมตร
  คำถามคือ ใช้ปั้มขนาดเท่าไหร่ ยี่ห้ออะไรดีครับ ที่ทนทานซักหน่อย มีงบประมาณ 5000
ปั้มชักตัวเก่าครับ
ระยะทางประมาณ 40 เมตร

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 08:11:16 PM »

ผมเคยเจอปัญหานี้เช่นกันคือน้ำไม่พอสำหรับปั้มชัก แต่ด้วยงบที่จำกัดและขนาดท่อเมนเป็น 1 นิ้วอยู่แล้ว ส่วนท่อแขนงเป็นพีอี 16 มม. ก็เลยไปหาเอา superpump (มิตซูฯ ตัวเหลืองครับ)ใบพัดหรือหอยโข่ง และด้วยว่าอยากประหยัดค่าไฟ (ปั้มชักตัวเดิมเป็นขนาด 1/3 แรงม้า 1 นิ้ว อัตราการจ่ายน้ำ 1500 ลิตร/ชั่วโมง หรือ 25 ลิตร/นาที) เลยเลือกขนาดเล็กๆ เป็นขนาด 1/2 แรงม้า 1 นิ้ว อัตราการจ่ายน้ำ 90 ลิตร/นาทีหรือ 5400 ลิตร/ชั่วโมง ซึ่งมีปริมาณน้ำมากกว่าเกือบๆ 4 เท่า ในราคาสามพันบาท(มีส่วนลดเล็กน้อย 50หรือ80บาท จำไม่ได้....)

เอามาบอกให้ฟังเฉยๆ นะครับ ถ้าอยากรู้ว่าจะเลือกปั้มแบบไหนขนาดเท่าไหร่ ต้องบอกขนาดท่อเมน ระยะส่งไกลสุด และสูงสุด อัตราการสิ้นเปลืองน้ำที่ต้องการ(จำนวนหัวและขนาดการจ่ายน้ำของหัว)  หรืออาจจะต้องวางผังการเดินท่อเมนใหม่(ดูแล้วงบห้าพันยังพอค่าท่ออีกเล็กน้อยครับ) อาจจะใช้ขนาด 1/2-1 แรงม้า ขนาดท่อเมน 1 นิ้วก็เพียงพอน่ะครับ แต่ต้องทราบข้อมูลเพิ่มเติมครับ

Liked By: nopmtp

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
turbine
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 10:37:52 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบดีๆ
 ความยาวของสวนสูงสุด คือ 40 เมตร
 จ่ายน้ำระบบมินิสปริงเกอร์ มีหลายขนาดครับซื้อมาคละๆกัน 15 หัวต่อท่อแขนง 1 เส้น  มีท่อแขนงทัั้งหมด 4 เส้นขนาด 20 มิล
ผมคงจะใช้ปั้มขนาด 1 แรงม้า ท่อดูด 1 1/5 นิ้ว  ท่อประทาน 1 นิ้ว
พรุ่งนี้ จะเดินทางกลับไปจัดการให้เสร็จซ่ะที

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:07:57 AM »

ดูจากรูปแล้วความสูงจากแหล่งน้ำน่าจะไม่เกิน 3 ม. ระยะไกลสุด 40 ม.
อัตราการใช้น้ำ 5แถว x 15หัว x 70 ลิตร/ชั้วโมง =  5,250 ลิตร/ชั่วโมง

ถ้าอยากประหยัดมีให้เลือกอยู่ 2 รุ่นที่เป็นขนาด 1/2 แรงม้า คือ
WCM-375S 1 1/2"x1 1/2" 1/2HP 100-250l/min  @ 9.5-7m.     ~ 15,000l/Hr @7m.
WCH-375S       1"x1"      1/2HP   20-  90l/min @ 20.9-8.2m. ~   5,400l/Hr @8.2m.

ของผมใช้ตัวที่ 2 อยู่ ในพื้นที่ประมาณ 1 ไร่ ระยะไกลสุดประมาณ 50 เมตร มีหัวมินิฯ อยู่50-60 หัว
อัตราการจ่ายน้ำราวๆ 60-70ลิตร/ชั่วโมง รัศมีการจ่ายน้ำ 0.5-1 เมตร เปิดให้น้ำวันละประมาณ 20-30 นาทีก็ทั่วแปลงน่ะครับ

Liked By: turbine
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2013, 07:24:28 AM โดย KENETIC_E® » บันทึกการเข้า

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
bankcnx
pre-seller
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:37:30 AM »

ปั๊มชักเหมาะอยู่อย่างเดียวคือสูบน้ำขึ้นแทงก์ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ร้านข้าวฮอมบุญ
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่
โทร 0968596819
Line ; papabank
Face ; khowhormboon
turbine
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 01:48:47 AM »

ไม่ทันแล้วครับวัยรุ่นใจร้อนผมกลับไปจัดการมาเมื่อวันที่ 17 ที่ผ่านมา
 ใช้ ปั้มที่ชาวบ้านเรียกว่าหัวจรวด 1 แรงม้า H = 46  Q= 80 ลิตร/นาที
เปิดทีเดียว 3 แถวเลยครับก็ถือว่าดีกว่าเดิมเยอะ

maprang
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:20:48 AM »

อยากรู้ว่า 2 ท่อพีวีซีใหญ่่ๆที่ตั้งขึ้นเป็นท่อไว้ใช้ทำอะไรครับผม...
turbine
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:56:44 AM »

อยากรู้ว่า 2 ท่อพีวีซีใหญ่่ๆที่ตั้งขึ้นเป็นท่อไว้ใช้ทำอะไรครับผม...
เรียกว่าแอร์แว ใช้ดักอากาศ ช่วยเพิ่มแรงดันน้ำได้นิดหน่อยครับ ตามหลักการ เมื่ออากาศรวมตัวกันภายในท่ออัดตัวกันแน่น จนชนะแรงดันน้ำ ก็ทำให้มีการดันน้ำออกให้แรงขึ้น

Liked By: maprang
tamon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 04:00:26 PM »

อยากจะบอกกับเพื่อนสมาชิกหลายๆท่านว่า ไอ้เจ้าแอร์แว แอร์แวะ ตัวที่ว่านี้น่ะ ถ้าใช้ปั๊มหอยโข่งแล้วมันไม่ได้ช่วยอะไรเลย เสียตังค์เปล่าๆครับ

แต่ถ้าหากท่านใช้ปั๊มชักแล้วละก้อ เจ้าแอร์แวที่ว่านี้มันจะมีประโยชน์อย่างมาก เพราะหน้าที่ของมันคือปรับความดันในท่อส่งน้ำที่ไม่เรียบ สูงๆ ต่ำๆ ตามจังหวะการดูดและดันน้ำของลูกสูบปั๊มชักให้ราบเรียบสม่ำเสมอคงที่ตลอด
การทำงานของปั๊มชักก็คือในจังหวะดูดลูกสูบในกระบอกสูบปั๊มจะวิ่งไปทางหนึ่ง(ถ้าจำไม่ผิดน่าจะวิ่งไปทางตัวมอเตอร์) ปริมาตรในกระบอกสูบปั๊มเพิ่มขึ้นความดันลดลงทำให้ลิ้นทางด้านดูดเปิดออก น้ำจากท่อทางด้านดูดก็จะไหลเข้าไปในกระบอกสูบปั๊มจนกระทั่งลูกสูบวิ่งไปสุดทาง  ส่วนลิ้นทางด้านส่งจะถูกปิดไว้น้ำทางด้านส่งจะวิ่งไหลเข้ากระบอกสูบปั๊มไม่ได้

ทีนี้พอจังหวะดัน ลูกสูบวิ่งกลับทาง ปริมาตรในกระบอกสูบปั๊มจะถูกลูกสูบดันอัดให้เล็กลง ความดันของน้ำในกระบอกสูบก็เพิ่มขึ้น มันก็จะไปดันให้ลูกสูบทางด้านดูดปิด และไปดันให้ลิ้นทางด้านส่งเปิด น้ำก็จะวิ่งผ่านลิ้นด้านส่งไหลไปตามท่อส่ง ความดันของน้ำในท่อส่งก็จะสูงขึ้นกว่าตอนจังหวะดูด
 เมื่อลูกสูบปั๊มวิ่งกลับไปกลับมา ลิ้นทั้งทางด้านดูดและด้านส่งก็จะสลับกันเปิด-ปิด ความดันของน้ำในท่อด้านส่งก็จะสูงๆ ต่ำๆ สลับกันตามจังหวะเปิด-ปิดของลิ้นทางด้านส่ง เพราะน้ำมันเป็นของเหลวไม่สามารถยุบหนอ-พองหนอได้  ตอนนี้เจ้าแอร์แว แอร์แวะ (ความจริงน่าจะเรียกว่าถังปรับความดัน = Pressure Vessel) ข้างบนมีแต่ลมหรืออากาศซึ่งยุบหนอ-พองหนอ ตามความดันที่เปลี่ยนแปลงได้ มันก็จะทำการปรับความดันของน้ำที่สูงๆ ต่ำๆ ให้คงที่ได้ ทีนี้น้ำในท่อส่งที่ไหลผ่านด้านล่างของแอร์แว แอร์แวะ (Pressure Vessel) ไปล้ว ก็จะมีความดันคงที่ไหลราบกเรียบ หละครับ นี่คื่อประโยชน์ของแอณแว แอร์แวะ ครับ

Liked By: nopmtp, turbine, maprang
nopmtp
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 04:15:36 PM »

ไม่ทันแล้วครับวัยรุ่นใจร้อนผมกลับไปจัดการมาเมื่อวันที่ 17 ที่ผ่านมา
 ใช้ ปั้มที่ชาวบ้านเรียกว่าหัวจรวด 1 แรงม้า H = 46  Q= 80 ลิตร/นาที
เปิดทีเดียว 3 แถวเลยครับก็ถือว่าดีกว่าเดิมเยอะ

ไม่เป็นไรครับท่าน  ซื้อมาแล้ว...ใช้ได้ดีกว่าเดิม...ก็ใช้ไปก่อนครับ   พอมะนาวโตกว่านี้ก็ค่อยซื้อใหม่...แบบตรงประเด็นไปเลยอีกทีครับ  ค่อยๆทำ...ค่อยๆเรียนรู้...เดียวก็แจ่มแล้วครับ   สู้ครับ
turbine
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 07:41:47 PM »

ไม่เป็นไรครับท่าน  ซื้อมาแล้ว...ใช้ได้ดีกว่าเดิม...ก็ใช้ไปก่อนครับ   พอมะนาวโตกว่านี้ก็ค่อยซื้อใหม่...แบบตรงประเด็นไปเลยอีกทีครับ  ค่อยๆทำ...ค่อยๆเรียนรู้...เดียวก็แจ่มแล้วครับ   สู้ครับ

เห็นด้วยครับทีแรกผมใช้กับปั้มชักก็เลยติดตั้งเจ้าแอร์แว แต่พอเปลี่ยนปั้มก็ยังใช้ท่อเดิมก็เลยไม่ได้เปลี่ยนระบบท่อ (เปลืองตังค์) 55555555
  แต่ตอนนี้เปลี่ยนเสร็จหมดแล้ว แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูครับ ผมใช้ ท่อดูด ขนาด 1 1/2 นิ้ว  ท่อด้านจ่ายท่อเมน 1 นิ้ว ท่อ พีอี 20 มิล ปล่อยน้ำได้ 3 แถวสบายๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์