ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้านของ sumroeng ส่งห้องนี้จ้าฺฺ....  (อ่าน 10276 ครั้ง)
sumroeng
seller
*

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 05:05:46 PM »

เป็นสมาชิกเวปเกษตรพอเพียง.คอม มาก็หลายปี  แจกไปก็เยอะ ไม่ว่าเมล็ดพันธุ์ กิ่ง หรือ ต้นกล้า  
และก็จะแจกไปเรื่อย ๆ เท่าที่มีโอกาส

ที่ผ่านมามีสมาชิกหลายๆท่าน ที่รับเมล็ดพันธุ์ กิ่ง หรือ ต้นกล้าไปแล้ว ได้แจ้งผล การรับของ ผลการปลูก ตลอดจนการเติบ
โต ให้ทราบทั้งทาง pm หรือ ผ่านกระดานส่งการบ้าน สร้างความอิ่มเอมใจให้ผู้แจก ไม่เฉพาะผมคนเดียว เชื่อว่าหลายๆท่านมีความรู้สึกไม่ต่างกัน การให้เป็นความสุขอย่างหนึ่ง

มีหลายๆท่านที่ส่งการบ้านแล้ว pm มาตามให้ไปตรวจ ให้ไปดูผลผลิต ที่เลี้ยงดูมาระยะหนึ่ง ก็ต้องขอขอบคุณนะครับ
บางท่านที่ส่งการบ้านแล้ว ผมไ่ม่ได้เข้าไปเที่ยวชม ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

อย่ากระนั้นเลย เปิดพื้นที่สำหรับส่งการบ้านขึ้นมาดีกว่า ว่างเมื่อไหร่ก็แวะมา อิอิ..  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มาดูกันครับ ใครจะเป็นท่านแรกที่ประเดิมกระทู้นี้.....  

๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 12:56:22 PM โดย sumroeng » บันทึกการเข้า

45/72 ซ. ประชาร่วมใจ 19
ถ.ประชาร่วมใจ แขวงทรายกองดินใต้
เขตคลองสามวา กทม. 10510.

SoKung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 05:15:13 PM »

ขอเป็นคนแรกเลยแล้วกันครับ อันนี้ต้นเขยตายเหลือจากการทับบี้แบนมา ตอนนี้ได้เป็นต้นกล้าเล็กๆๆแล้วครับ
sumroeng
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 11:04:17 AM »

ขอเป็นคนแรกเลยแล้วกันครับ อันนี้ต้นเขยตายเหลือจากการทับบี้แบนมา ตอนนี้ได้เป็นต้นกล้าเล็กๆๆแล้วครับ

ได้คนประเดิมส่งการบ้านเป็นท่านแรกแล้ว เมื่อเป็นท่านแรก  ดังนั้นต้องมีอะไร ๆพิเศษหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตั้งใจไว้ตอนที่จะเปิดกระทู้นี้ขึ้นมาว่า ท่านใดก็ตามที่ส่งการบ้านเป็นท่านแรก รับไปเลยพันธุ์ไม้ 1 ชนิด จัดส่งให้ฟรีถึงบ้าน(แบบว่าอยากแจก  ยิ้ม ยิ้ม  )

เลือกรับ - กิ่งตอน(ชำลงถุงแล้ว) เชอรี่ญี่ปุ่น /เชอรี่สเปน/เชอรี่แคระ/มะนาวทูลเกล้า/หม่อนแม่ลูกดก/ฝรั่งเจินจู/ฝรั่งด่าง/มะนาวด่าง

ถ.ประชาร่วมใจ แขวงทรายกองดินใต้
bugtui
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 11:47:32 AM »

ขอส่งด้วยครับ
   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รับมาหลายอย่าง ขอส่ง  อันนี้ก่อน

ข่อยดำ มะยมแดง Beach Cherry  ตะขบยักษ์ไร้หนาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 11:53:09 AM โดย bugtui » บันทึกการเข้า
SoKung
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 12:26:19 PM »

ได้คนประเดิมส่งการบ้านเป็นท่านแรกแล้ว เมื่อเป็นท่านแรก  ดังนั้นต้องมีอะไร ๆพิเศษหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตั้งใจไว้ตอนที่จะเปิดกระทู้นี้ขึ้นมาว่า ท่านใดก็ตามที่ส่งการบ้านเป็นท่านแรก รับไปเลยพันธุ์ไม้ 1 ชนิด จัดส่งให้ฟรีถึงบ้าน(แบบว่าอยากแจก  ยิ้ม ยิ้ม  )

เลือกรับ - กิ่งตอน(ชำลงถุงแล้ว) เชอรี่ญี่ปุ่น /เชอรี่สเปน/เชอรี่แคระ/มะนาวทูลเกล้า/หม่อนแม่ลูกดก/ฝรั่งเจินจู/ฝรั่งด่าง/มะนาวด่าง

แบบว่าเลือกไม่ถูก อยากได้หมดเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  รักพี่เสียดายน้อง  เชอรี่ก้ออยากปลุก หม่อนก้ออยากได้ มะนาวก้อสวยถูกใจ ฝรั่งก้อชอบกิน

งั้นขอเป็น  มะนาวด่าง ครับ  ขอบคุณมากๆๆครับ สำหรับของรางวัล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 12:57:02 PM โดย SoKung » บันทึกการเข้า
sumroeng
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:02:59 PM »

ขอส่งด้วยครับ
   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รับมาหลายอย่าง ขอส่ง  อันนี้ก่อน

ข่อยดำ มะยมแดง Beach Cherry  ตะขบยักษ์ไร้หนาม

ปลูกได้สมบูรณ์ทุกต้นเลยครับ......
ตะขบยักษ์ไร้หนามยังห่วงๆอยู่ก่อนหน้านี้ เพราะบางครั้งตัดมาคิดว่ารอด อยู่ๆเหี่ยวเฉยเลย
ต้องระวังกิ่งแตกใหม่ใต้รอยทาบนะครับ เพราะโตไวมาก ต้องคอยเด็ดทิ้ง
หากลงดินได้ก็จะโตไวมากครับ
------------------------------------------------------------------------------
คุณ SoKung ขอรับมะนาวด่าง สัปดาห์หน้าจัดส่งได้
ขอที่อยู่ในการจัดส่งด้วยครับ

Donut@Animal.Tree
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 04:57:10 PM »

มาแว้ว~~~ (ทุกภาพถ่ายเมื่อกี้)

ถึงมาช้า แต่มาเป็นหมวดๆ นะตัว ฮิฮิ
พี่สำเริงใจดีอีกแล้ว

ไม่พูดมาก เดี๋ยวโดนอาจารย์ตี ส่งเลยแล้วกัน  ยิงฟันยิ้ม

หมวด เชอรี่ญี่่ปุ่น ปุ่น ปุ่น ปุ่น ๆ (เสียงแอคโค่)

แบบว่าเพิ่งเปลี่ยนกระถางเลยค่ะ ใหญ่กว่ากระถางเก่ามากๆ

ออกดอกอีกแระ เมื่อไหร่จะโตเนี้ยจะได้ทานลูก ฮ่าๆ

ยอดอ่อนเค้าค่ะ ตอนนี้โตขึ้นว่าเดิมเยอะมากๆ หลังช่อดอกที่ถ่ายครั้งล่าสุดหลายช่อหลุดไป โตแบบเวอร์ๆ
(สูงกว่าถังขยะหน้าบ้านแล้วงิ ตอนเอามาใหม่ๆ เตี้ยกว่าอีก แต่ต้นเอียง ยังหาไม้สูงมาค้ำไม่ได้เลยค่ะ)

หมวด ออมแซบ

ยอดอ่อนๆ ค่ะ สีม่วง สวยมากๆ ถ้าไม่ออกไปถ่ายไม่เห็นนะเนี้ย เพิ่งจัดที่ให้เค้าใหม่วันนี้ช่วงเช้าเช่นกันกับเชอรี่

อ้าว ดอกร่วงไปแล้ว ไม่มีเมล็ด อิอิ

แต่ช่อเยอะค่ะ ดอกตูมไม่เยอะ แต่บานร่วงไปแล้วเพียบ  ร้องไห้

นึกว่าวันนี้อดถ่ายดอกเค้าเสียแล้ว สุดท้าย เจอดอกหลงอยู่ดอกนึงค่ะ

หมวด หม่อนขาว

ตอนนี้โตเรื่อยๆ เลยค่ะ ไม่มีท่าทีจะหยุดโต ไม่รู้คึกอะไรหนักหนา

ช่ออ่อนๆ เค้าน่ารักมาก เห็นแล้วนึกถึงผักกาดอ่ะค่ะ (น่ากิน)

ลุ้นโต รอลูกกันต่อไป  ยิงฟันยิ้ม

สิ่งสำคัญที่สุดไม่ใช่สิ่งของที่ได้รับ แต่เป็นมิตรภาพที่จะอยู่กับเราตลอดกาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 05:01:58 PM »

หมวด เฉาก๊วย

แดดเย็นแรงมาก อยู่ที่สูงค่ะ ต้องเอาลงมาถ่าย

ดอกอีกช่อ บังเกิดแล้วค่ะ

ช่อเก่าที่เคยถ่ายให้ชม ออกดอกไม่ขาด ไม่ทราบว่าช่อนึงเค้าออกดอกกี่ครั้งค่ะ เห็นเหี่ยวอีกที่ก็บานเหมือนวิ่งผลัดกัน

มาอีกช่อแล้วค่ะ

ดอกใกล้ๆ ทั้งสองช่อ

มุมนี้ของใบเฉาก๊วย

โอ้ย อยากแยกๆๆ เยอะเหมือนไหร่จะต้มไปฝาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มาส่งการ์บ้านแค่นี้จ้า (ลืมไรเปล่าหนอ) อิอิ

สิ่งสำคัญที่สุดไม่ใช่สิ่งของที่ได้รับ แต่เป็นมิตรภาพที่จะอยู่กับเราตลอดกาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 07:54:10 AM »

ว่าแล้วต้องลืม กล้องไม่อยู่เลยเอาแท็บเล็ตถ่ายแทน

ลืมน้องมะยมง่ะ (ตลอด ครั้งที่แล้วก็ลืม)  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

โตขึ้นเยอะเลยค่ะ หลังจากย้ายลงกระถางใหญ่ ก็ค่อยๆ โต แบบฉบับของต้นนี้

เห็นสีชมพูๆ จำได้ไหม อิอิ
หม่อนแม่ลูกดกนั้นเอง หลังจากเค้าจากไป  ร้องไห้ ก็เหลือกิ่งน้อยๆ ไว้ ช้าอยู่ใย เลยเอามาปักไว้ค้ำไม้เสีย

นิ้วเขียว
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:45:00 AM »

เห็นกระทู้นี้ต้องรีบไปถ่ายรูป
มีน้องมะหลอดกับเชอรี่ที่แสนจะภาคภูมิใจมาส่งค่ะ ^^
อยู่ในกระถาง 15 นิ้วทั้งคู่

เชอรี่มีดอกออกเยอะมากแต่ไม่เคยติดลูกเลยค่ะ
ต้องเอียงคอดูนิดนึงนะคะ

อยากจะเป็นนักปลูกต้นไม้
sumroeng
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 08:42:17 AM »

มาแว้ว~~~ (ทุกภาพถ่ายเมื่อกี้)

ถึงมาช้า แต่มาเป็นหมวดๆ นะตัว ฮิฮิ

ไม่พูดมาก เดี๋ยวโดนอาจารย์ตี ส่งเลยแล้วกัน  ยิงฟันยิ้ม

หมวด เชอรี่ญี่่ปุ่น ปุ่น ปุ่น ปุ่น ๆ (เสียงแอคโค่)

แบบว่าเพิ่งเปลี่ยนกระถางเลยค่ะ ใหญ่กว่ากระถางเก่ามากๆ

ออกดอกอีกแระ เมื่อไหร่จะโตเนี้ยจะได้ทานลูก ฮ่าๆ

ยอดอ่อนเค้าค่ะ ตอนนี้โตขึ้นว่าเดิมเยอะมากๆ หลังช่อดอกที่ถ่ายครั้งล่าสุดหลายช่อหลุดไป โตแบบเวอร์ๆ
(สูงกว่าถังขยะหน้าบ้านแล้วงิ ตอนเอามาใหม่ๆ เตี้ยกว่าอีก แต่ต้นเอียง ยังหาไม้สูงมาค้ำไม่ได้เลยค่ะ)

หมวด ออมแซบ

ยอดอ่อนๆ ค่ะ สีม่วง สวยมากๆ ถ้าไม่ออกไปถ่ายไม่เห็นนะเนี้ย เพิ่งจัดที่ให้เค้าใหม่วันนี้ช่วงเช้าเช่นกันกับเชอรี่

อ้าว ดอกร่วงไปแล้ว ไม่มีเมล็ด อิอิ

แต่ช่อเยอะค่ะ ดอกตูมไม่เยอะ แต่บานร่วงไปแล้วเพียบ  ร้องไห้

นึกว่าวันนี้อดถ่ายดอกเค้าเสียแล้ว สุดท้าย เจอดอกหลงอยู่ดอกนึงค่ะ

ตอนนี้โตเรื่อยๆ เลยค่ะ ไม่มีท่าทีจะหยุดโต ไม่รู้คึกอะไรหนักหนา

ช่ออ่อนๆ เค้าน่ารักมาก เห็นแล้วนึกถึงผักกาดอ่ะค่ะ (น่ากิน)

ลุ้นโต รอลูกกันต่อไป  ยิงฟันยิ้ม

อิอิ ต้องขออภัยที่มาตอบช้า ช่วงนี้วุ่นมาก เดี๋ยวก็ต้องไปแร่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แซวหน่อยนึง.. ตั้งแต่ได้กล้องใหม่ฝีมือถ่ายภาพดีขึ้นเยอะเลย ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 10:24:01 AM โดย sumroeng » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:41:02 AM »

อิอิ ต้องขออภัยที่มาตอบช้า ช่วงนี้วุ่นมาก เดี๋ยวก็ต้องไปแร่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แซวหน่อยนึง.. ตั้งแต่ได้กล้องใหม่ฝีมือถ่ายภาพดีขึ้นเยอะเลย ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณค่า ส่วนมากได้จากกล้องล้วนๆ ส่วนคนถ่ายมือยังสั่นเหมือนเดิม ยิ้มกว้างๆ  จุมพิต จุมพิต

กมล
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 07:10:48 PM »

ส่งการบ้านมะหลอดครับ ต้นโทรมไปหน่อย เพราะรออยู่ในกระถางนานมากเลย เหตุเพราะกลัวน้ำจะท่วมปีที่แล้วนะครับ เพิ่งจะได้ฤกษ์ลงดิน ตอนนี้เริ่มฟื้นแล้วครับ ออกลูกเมื่อไหร่จะรายงานอีกครั้งนะครับ
                                          กมล อยุธยา รายงาน

มนุษย์...ปรกติ...พอดี...แต่ยังไม่ดีพอ                 
73 ม.6 ต.พระขาว อ.บางบาล จ.อยุธยา 13250
sumroeng
seller
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 06:09:44 AM »

ไม่พูดมาก เดี๋ยวโดนอาจารย์ตี ส่งเลยแล้วกัน  ยิงฟันยิ้ม

-อีกไม่นานแร่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

-เชอรี่ญี่่ปุ่นหากไม่มีไม้ค้ำ ใช้เชือกรั้งก็ได้จ้า กิ่งจะได้โตแบบมีระเบียบ
-รู้สึกจะใส่แกลบมากไปสักหน่อยนะ ต้องเพิ่มปุ๋ยคอก+ ปุ๋ยเคมีบ้าง ไม่งั้นต้นไม้ไม่ค่อยโต

หมวด ออมแซบ

แต่ช่อเยอะค่ะ ดอกตูมไม่เยอะ แต่บานร่วงไปแล้วเพียบ  ร้องไห้

-อ่อมแซบพันธุ์นี้ไม่แน่ใจว่ากินได้หรือเปล่า ส่วนอีกพันธุ์นึงที่ดอกโตๆ นำมาทำอาหารได้หลายอย่าง ยิ้ม ยิ้ม

- สงสัยคึกเหมือนคนปลูก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

-กิ่งนี้เริ่มแก่ ปล่อยไปอีกสักพัก หากจะให้ออกผลก็ริดใบทิ้ง แต่ก็ต้องบำรุงไปสักระยะ

-CLOSE ได้ชัดเจนมาก
ลุ้นโต รอลูกกันต่อไป  ยิงฟันยิ้ม

sumroeng
seller
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 11:28:59 PM »

เห็นกระทู้นี้ต้องรีบไปถ่ายรูป
มีน้องมะหลอดกับเชอรี่ที่แสนจะภาคภูมิใจมาส่งค่ะ ^^
อยู่ในกระถาง 15 นิ้วทั้งคู่

เชอรี่มีดอกออกเยอะมากแต่ไม่เคยติดลูกเลยค่ะ
ต้องเอียงคอดูนิดนึงนะคะ

เอียงคอจนเมื่อย เลยปรับรูปให้แร่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โตดีทั้ง 2 ต้นเลย
มะหลอดหาไม้ปักยึดเสียหน่อย เป็นการจัดเถาว์ให้เป็นระเบียบ และไม่บังร่มไม้อื่น
เชอรี่ญี่ปุ่นต้นขนาดนี้ควรได้ชิมผลแล้วล่ะ เพิ่มปุ๋ยเคมีสูตรตัวกลาง และตัวท้ายสูง ใส่สัก 2 สัปดาห์ครั้ง พร้อมเพิ่มดินในกระถาง พรวนดินบ้างก็ดีนะ ดินจะได้โปร่ง หวังว่าคงได้ชิมผลในไม่ช้านี้ ยิ้ม ยิ้ม

sumroeng
seller
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 11:29:41 PM »

ส่งการบ้านมะหลอดครับ ต้นโทรมไปหน่อย เพราะรออยู่ในกระถางนานมากเลย เหตุเพราะกลัวน้ำจะท่วมปีที่แล้วนะครับ เพิ่งจะได้ฤกษ์ลงดิน ตอนนี้เริ่มฟื้นแล้วครับ ออกลูกเมื่อไหร่จะรายงานอีกครั้งนะครับ
                                          กมล อยุธยา รายงาน

ท่าทางมะหลอดของคุณ กมล น่าจะได้กินลูกก่อนคุณนิ้วเขียวแน่ๆ เพราะปลูกลงดิน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ดูท่าแดดจะแรงนะครับ หาอะไรพรางแสงหน่อยก็ดีนะครับ พอรากเดินดีแล้วค่อยเอาออก

แถวบ้านก็ท่วมครับเมื่อปลายปี 54 ปี 55 รอด ปี 56 ไม่รู้จะโดนอีกหรือเปล่า
ต้นไม้เลยลงเข่ง ลงกระถางหมด ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 11:40:52 PM โดย sumroeng » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์