หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงไก่ไข่แล้วรู้สึกว่าจะจนลงทุกวันขาดทุนยับ  (อ่าน 19920 ครั้ง)
na man
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:25:03 AM »

เลี้ยงไก่ไข่แล้วรู้สึกว่าจะจนลงทุกวัน ต้องทำไงดีครับ ไม่ไข่เปลืองแต่อาหารหรือชั่งกิโลขายดีครับขอคำแนะนำหน่อย

Liked By: oio26, sompol

จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:41:11 AM »

ไก่ไข่นี่มันเหมือนเครื่องจักรที่เค้าออกแบบมา
จะต้องกินอาหารตามสูตรที่เค้ากำหนดเอาไว้แล้ว
ถึงจะออกไข่ให้ได้ตามขนาดตามจำนวนที่ต้องการ
ถ้าใครคิดจะลดต้นทุนลองเปลี่ยนลองผสมอาหารอื่นเข้าไป...ไข่จะสะดุดทันที

wannisa_ole
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:59:03 AM »

เลี้ยงหวังรวย หรือ เอาความสุขครับ ถ้าหวังรวยมีแต่ทุกข์  :-\ครับ ส่วนผม ลงทุนจะครบหมื่นแล้วครับ มีไก่แค่ไม่กี่ตัว เพาะตั้งแต่เป็นไข่ เสียค่าไข่ฟัก ค่าอาหาร ค่าไฟ ค่าโรงเรือน ทุกอย่าง ยังไม่เสร็จเลย เริ่มตั้งแต่ปลายปีที่แล้วๆ ครับ รูดซิบปาก
opasmongklue
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 12:07:14 PM »

ข้อเสนอ แนะ นะครับ  การเลี้ยงไก่ ถ้าจะให้ดีต้อง ทำเป็นวงจรถึงจะพออยู่ได้ครับ  หมายถึง  เลี้ยงไก่เพื่อจะเอาขี้ไก่ไปเป็น อาหารปลาแทนการซื้อ อาหารปลา เช่น ปลาดุกที่ไม่ต้องดูแลอะไรมาก  ขี้ไก่ใส่ปุ๋ยพืช ลดการใช้ปุ๋ยเคมี พืชที่ได้ก็นำไปขายเพื่อช่วยค่าอาหารไก่ และส่วนที่เหลือก็นำมาให้ไก่กินเพื่อลดต้นทุนได้   สิ่งที่เราจะได้   ใข่ไก่   ปลาดุก  ผัก  ปุ๋ยที่เราสามารถขายได้ ถ้าเหลือจาก อาหารปลาและ ปุ๋ยพืช  ไก่ปลดวาระ  ถ้าเราต่อยอดจากสิ่งที่เรามี ผมเชื่อว่าน่าจะพออยู่ได้ครับ
maprow
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 06:27:34 PM »

ไก่ไข่อะไรทำไมถึงไม่ไข่ ไก่ไม่ถึงอายุ หรือ"ไก่ตัวเมียหมด"รึเปล่าครับ

Liked By: sompol

มะพร้าวจ้า - > ฉีกยิ้มกว้างๆได้ทุกวัน
tantai nkp
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 06:32:04 PM »

อาหารไก่แพงมากถ้าจะยากที่จะหวังกำไร

Liked By: 8888, artoon, PEEBIG, sompol
tikung
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:08:46 PM »

ทำเกษตรเชิงเดียวรึป่าวครับ
ถ้าใช่ ลองประยุกต์เป็นเกษตรแบบผสมผสาน น่าจะพอช่วยได้
ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย..... ขยิบตา
ไก่สาวพร้อมไข่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:19:57 PM »

ครับ ตามความเห็นของคุณ opasmongklue ช่ายเลยครับ  ที่บ้านผมก็ทำแบบนี้ แต่ก้ต้องฟักจ่ายค่า โน้น นี้ นั้น บ้างครับ

naome
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:27:38 PM »

สู้ๆ
ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 01:40:54 PM »

เคยเห็นหลานผมทำนะครับ

เขาเอาผ้าพลาสติกหน้ากว้างแต่ไม่รุเท่าไร ไม่ได้วัด เอามาขึงเป็นบ่อปลา เอาไม้ยูคาล้อมประคองผ้าพลาสติคแบบเล้าหมูอ่ะครับ
แล้วก็เอาถังสิบแปดลิตรแบบพลาสติค มาครับ ปิดผาให้ดี ทำเป็นทุ่นครับ สร้าง แพเล้าไก่บนบ่อพลาสติคนั่นแหละ

เขาให้อาหารถุงผสมกับ ผัก ต้นกล้วย รำ แนวนี้แหละครับ แล้วปลาก็โตดีนะครับ
ไก่ก้ปล่อยคุ้ยเขี่ย บ้าง เห็นว่า ก็ได้เงินดีอยู่ เพราะว่าต้นทุนต่ำ และได้เงินจากปลาบ้าง

มาเลิกไปตอนน้ำท่วมใหญ่ แล้วตอนนี้เขาได้ทุนไปเรียนต่อ ก็เลยไม่ได้ทำ
tantai nkp
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 04:48:47 PM »

เห็นคนรู้จักเหมือนกัน เขาบอกว่าเลี้ยงไก่บนบ่อปลา ขายไข่ไก่ไม่คุ้มกับที่ลงทุน เพราะกำไรต่อฟองน้อยมากๆ แต่ที่เขาต้องเลี้ยงเพราะเวลาจับปลาในบ่อขายจะได้กำไรจากการที่ไม่ได้ลงทุนค่าอาหารปลาเลยครับ เขาจึงต้องเลี้ยง
panum
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 02:15:47 PM »

แจมด้วยครับ ผมเลี้ยงไม่เยอะ 15ตัวไข่ทุกวันครับ คำนวนแล้วครับลูกกิน 3ฟอง เหลือ 12 ขาย45 บาททุกวันไม่พอส่งกะจะเพิ่มอีก ซัก 12 ตัวครับ ค่าอาหารวันละ32 บาทครับ (เทคนิคครับ เปิดวิทยุเอฟเอ็มให้ฟังช่วงเช้-เย็นาเลี้ยงรวมไม่ขึ้นตับ นำ้ต้องสะอาด ตอนเช้าเดินใหเอาหารเมือเขาเห็นเราบ่อยเขาจะมีความสุขครับ เดิมผสมem ๑ ช้อนผสมนำ้๑๐ ลิต ตอนนี้ทดลองให้กินตอนนี้ผมผสมไคโตซาน จิบนึงให้ไก่กินผสมในนำ้สะอาด ๕ ลิตร ไข่ใบเริมใหญ่....... อันนี้ตามความรู้สึกครับ ทดลองทำดูคับ)
8888
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 04:26:25 PM »

อ่านข่าวว่าในจีนก็มีปัญหาเรื่องการเลี้ยงหมู  ผู้เลี้ยงขาดทุนเลยเอามาทิ้งลงแม่น้ำ
เป็นพันตัว  แปลว่าอะไรผมละงง  ทำไมไม่เอาขาย  ลองอ่านที่นี้ดูครับ

http://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9560000031047

winit35
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:00:34 AM »

อยากเลี้ยงบ้าง..กลัวไม่มีตลาด..อยากได้ข้อมูลเพื่อพิจราณาครับ ใครมีประสบการณ์หรือความรู้ดีเกียวกับการเลี้ยงไก่ไข่ แนะนำบ้างนะครับบบบ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Satithanyood
*

ติดต่อส่วนตัวในเฟรสบุ๊คได้นะครับ http://www.facebook.com/f

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:12:30 AM »

ปูเสื้อรอดูประสบการณ์ด้วยคนครับ
tipat301
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:39:02 PM »

ผมเลี้ยง  ๑๐  ตัว  ให้อาหารวันละกิโล..ให้วันเว้นวัน...สลับกับให้ผัก..ของผมให้ผักบุ้ง   ออกไข่..เฉลี่ย..วันละ..๗.ฟอง
อาหารกระสอบละ..๔๓๕  บาท ...ผมขาย..๑๐.ฟอง..๓๐..บาท..อาหารกระสอบ...นึงจะใช้ได้เกือบสองเดือน....เอา..๗..x...๖๐.= ๔๒๐..ฟอง  จะขายได้..๔๒..ถุง...ถุงละ..๓๐..บาท.....เป็นเงินทั้งสิ้น...๑๒๖๐...ลบค่าอาหาร....๔๓๕.....กำไร..๘๒๕..บาท
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์