หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูที่ในหลายๆที่จะมีบ่อทรายอยู่ข้างที่..จะมีผลข้างเคียงอะไรบ้างครับ  (อ่าน 4274 ครั้ง)
binsung
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:12:22 PM »

อยากทราบเรื่ิงบ่อทรายหน่อยครับ..ไปดูที่ในหลายๆที่จะมีบ่อทรายอยู่ข้างที่..จะมีผลข้างเคียงอะไรบ้างครับ

lookpu99
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:26:09 AM »

คงจะหนวกหูเวลามีรถมาตัก มาขนทราย
อากาศรอบ ๆ จะขุ่น ๆ มีฝุ่นลอย
ถนนทางเข้าที่ใช้ร่วมกันก็จะมีฝุ่นเขลอะตลอด
นึกได้แค่นี้ (ก็แย่แล้ว)
binsung
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:33:47 PM »

แล้วที่ดินข้างๆจะเป็นโพรงเซาะใต้ดินไหมครับ...
FUJI
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 11:09:00 AM »

อยากทราบเรื่ิงบ่อทรายหน่อยครับ..ไปดูที่ในหลายๆที่จะมีบ่อทรายอยู่ข้างที่..จะมีผลข้างเคียงอะไรบ้างครับ
ไม่ต้องกังวลครับ อยู่ลำบากก็ต้องขายที่ดินให้บ่อทรายครับ ขายถูกๆนะ
siriwat.bkk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 12:08:02 PM »

เป็นบ่อทรายเก่าหรือบ่อทายที่ยังดูดอยู่ครับ

ถ้าเป็นบ่อทรายเก่าที่เลิกดูดทรายไปแล้ว เราก็ดูสภาพว่าขอบบ่อทรายเขาอยู่ไกลจากที่เราไหม ขอบบ่อชันไหม มีโอกาสที่ขอบบ่อจะทลายกินที่เราหรือเปล่า การดูดทรายมีกฏหมายกำหนดว่าต้องเว้นขอบที่เยอะเลย (ไม่แน่ใจว่าให้เว้น 20 เมตรหรือเปล่า) และต้องมี slope ด้วย ห้ามดูดแบบขอบตั้งชัน แต่ปัญหาคือเจ้าของกิจการเขามักจะดูดเข้ามาจนเกือบชิดที่เพราะไม่มีเจ้าหน้าที่ออกมาตรวจดู ส่วน slope ก็ว่ากันเต็มที่ ดูดกันจนขอบบ่อ slide นั่นแหละ แต่โดยมากบ่อทรายที่ปิดไปแล้วมักจะไม่มีปัญหาขอบบ่อ slide อีกแล้วครับ
ซื้อที่ดินติดบ่อทรายเก่าก็ดีเหมือนกันครับ ได้วิวน้ำ และอาจดูดน้ำขึ้นมาใช้ได้ด้วย เจ้าของบ่อเขาไม่หวงหรอกครับ

กรณีบ่อทรายยังดูดทรายอยู่ ต้องดูว่าบริเวณที่มาติดกับที่เราจะซื้อเขาดูดทรายไปหรือยัง ถ้ายังวันหน้าเขาจะหันหัวเรือมาดูด ก็ต้องดูว่าเรือดูดทรายเขาดังไหม เรือดูดทรายที่ใช้เครื่องยนต์เสียงจะดังหน่อย แต่ถ้าใช้ไฟฟ้าจะเงียบสนิทเลยครับ เสียงที่ดังมากๆ อีกอย่างคือเสียงรถบรรทุกที่มารับทรายครับ ลองดูแล้วกันว่าดังจนรบกวนเราไหม แต่ถ้าซื้อเอาไว้ทำการเกษตรก็ไม่มีปัญหาครับ อีกไม่กี่ปีทรายหมดเขาก็เลิก
ปัญหาที่อาจจะมีก็คือ บ่อทรายบางแห่งอาจลักไก่ดูดทรายจนมาชิดที่เราครับ ตอนนั้นแหละต้องทะเลาะกันหน่อย ดูดทรายเสียงดังยามวิกาล ดูดทรายไม่เว้นระยะขอบตามที่กฏหมายกำหนด พวกนี้ร้องเรียนได้ครับ ง่ายๆ ก็ร้องไปที่อุตสาหกรรมจังหวัด หรือเข้าไปคุยกับนายอำเภอท้องที่ก็ได้
binsung
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 12:57:06 PM »

เป็นบ่อทรายเก่าครับนำ้เต็มบ่อเลย..ขอบบ่อก็2-3เมตรครับ..ขอบครับที่เข้ามาแนะนำ..
Cowboy19
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:22:25 PM »

น่าสนใจครับ บ่อทรายเก่าแล้ว เขาขายเท่าไรครับ และแถวไหนผมก็กำลังหาที่สัก 5ไร่ครับ ถ้าพอมีแบ่งราคาไม่แพงรบกวนPM ด้วยนะครับพี่
wee
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 04:08:57 PM »

สนใจเช่นกันค่ะ หากมีมากขอแบ่งสัก๒-๓ไร่นะค่ะ
binsung
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 03:43:58 PM »

เป็นพื้นที่ติดถนนอะครับแต่เค้าขุดหน้าดินขายเกือบๆ 10 กว่าไร่เหลือพื้นที่ประมาณ 3 ไร่ที่เสมอพื้นถนนครับส่วนที่ขุดไปอยู่ข้างในมีอยู่ 16 ไร่ ไร่ละ 160000 ครับอยู่วังนำ้เขียว ดอนตูม นครปฐม..แต่ผมไปดูหลายที่เหมือนกันในเขตดอนตูม..มีที่นึงมี 2 ไรไร่ละ 4แสนติดถนนหน้ากว้างเชียว ติดคลองชลประทาน..สำหรับผมว่า โอเคนะ..ถ้าใครจะซื้อแตผมอยากได้ 3 ไรขึ้นแต่ก็ไม่แน่หากหาไม่ได้จริง๐อาจจะเอาก็ได้..แต่พอดีช่วงนี้ติดดูที่กำแพงแสนอยู่ 2 ที่..3ไร่เหมือนกัน..บางที่ผมก็ติดต่อผ่านนายหน้า..

Liked By: Ekachaiyan
binsung
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 03:51:26 PM »

พอดีนึกได้ว่ามีที่กำแพงแสนขายอยู่น่าจะไร่ละ 170000 เป็นที่นาสวยแต่เป้นที่ตำ่กว่าถนนเกือบเมตรไม่แน่ใจว่านำ้ท่ามป่าวเวลาหน้าฝนและทางระบายนำ้ไม่มีแต่มีทางนำ้เข้า..ก็กำลังดูหน้าฝนก่อน..แต่เค้าถมที่ไป ประมาณ 1 งานแล้ว มี 7 ไร่ครับ..อยู่ใกล้ถนน 4 เลน

Liked By: vichia, Ekachaiyan
jumnainn
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 05:01:29 PM »

มีบ่อทรายล้าง รอผู้สนใจซื้อ จำนวน 8 ไร่ อยู่ตำบลบางปลาม้า สุพรรณบุรี ใกล้ตัวเมือง 6 กิโลเมตร ขายไร่ละ 150,000.- บาทค่ะ  สนใจติดต่อที่เบอร์ 089-2456033 ปุ้มค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์