หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้หน่อยครับแหล่งส่งใบมะกูด  (อ่าน 1056 ครั้ง)
anontasak
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 05:17:41 PM »

พอดีที่บ้านปลูกไว้ประมาณ 15 ต้น แต่ไม่รู้วิธีตัด และไม่รู้จะส่งที่ไหนครับ
กลับบ้านบ่อย ก็เลยอย่ากจะเอามาส่ง ตลาดบ้างเผือได้ค่าน้ำมันรถบ้าง

boonboon
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 06:09:15 PM »

ลองถามคุณ ณรงค์ดูนะครับ เค้าเซียนมะกรูด ทางเฟสนะครับ

http://www.facebook.com/aechine.manow
anontasak
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 08:15:26 AM »

ครับ
manava
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 07:43:26 PM »

ที่บ้านผม  จังหวัดตาก
มีพ่อค้าจากลำปางมารับซื้อและขึ้นตัดเอง

Liked By: jame kp, worawit6311

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
boonboon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 08:45:12 PM »

ที่บ้านผม  จังหวัดตาก
มีพ่อค้าจากลำปางมารับซื้อและขึ้นตัดเอง

ถ้ามีโอกาสได้เจอพ่อค้ารบกวนช่วยถามราคารับซื้อให้หน่อยได้ไหมครับตะได้เก็บไว้เป็นข้อมูล ขอบคุณครับ
anontasak
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 09:32:21 PM »

คุณณรงค์ ไม่ตอบ ครับคุณชาย    มีใครรู้อีกไหมครับ
manava
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:03:24 PM »

ที่บ้านผม  จังหวัดตาก

ถ้ามีโอกาสได้เจอพ่อค้ารบกวนช่วยถามราคารับซื้อให้หน่อยได้ไหมครับตะได้เก็บไว้เป็นข้อมูล ขอบคุณครับ
เท่าที่ได้คุยกันเป็นการประเมินจากต้นมะกรูดถ้าต้นใหญ่ใบสวยราคาดี
 เห็นบางครังซื้อถึงต้นละ  500  บาท  ก็มี อย่างต่ำก็ต้นละ  100-200  บาท
แต่ไม่ได้มีการชั่งน้ำหนักกันนะครับ
เคยติดตามเวปของคุณชมจันทร์  ราคาขาย  กิโลกรัมละหลายสิบบาทอยู่นะครับ
ขึ้นอยู่กับช่วงเวลา
ทดลองเข้ากูเกิล  หาคำว่ามะกรูดดูครับ
จะปรากฎเวปไซต์ของคุณชมจันทร์  จะมีรายละเอียดผู้ซื้อผู้ขายมะกรูดทั้ง  ผล  ใบ  และอื่น  ๆ
ขายมะกรูด แยกเป็นรายจังหวัด
http://www.magrood.net/directory_magrood_produce.html

ผู้ซื้อมะกรูดแยกเป็นรายจังหวัด
http://www.magrood.net/directory_magrood_buyer.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 11:14:48 PM โดย manava » บันทึกการเข้า

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 08:08:25 PM »

ปลูก 15 ต้น น้อยมากครับถ้าตัดขายเล็กๆน้อยๆขายที่แผงผักพอได้ ถ้าจะทำแบบอุตสาหกรรมเกษตรพอเพียงต้องใช้พื้นที่ที่เรามีอยู่อย่างเต็มประสิทธิภาพคือตามแนวพระราชดำริ มีทรัพยากรอยู่เท่าไหร่ใช้เท่านั้นอย่างเต็มประสิทธิภาพ ปลูก 1 ต้นของคุณผมเดาว่าปลูกกันห่างมากระยะระหว่างต้นน่าจะ 3-4 เมตรพุ่มมะกรูดจะเล็กกว่ามะนาวเราสามารถปลูกมะกรูดแบบเพื่อเอาทั้งใบและผลได้ที่ระยะต้น 1.5 เมตรแบบนี้ได้ทั้งใบและผลแต่เกรดของใบจะเป็นตลาดระดับล่าง ถ้าปลูกตามแบบฉบับของท่านอาจารย์รวีที่คุณณรงค์และพวกผมกำลังดำเนินงานอยู่ตัดใบขายอย่างเดียว 1 งานได้ 1200 ต้น 1 ไร่ตีซะ 5000 ต้นครับ ตอนแรกมีการคำนวนผิดพลาดเรื่องวงจรการตัดหน่อยปีหนึ่งได้ 8 รอบครับคือตัดทุกๆ 45 วัน ต้นหนึ่งเราคิดแล้วที่ประมาณ 6 ขีด มีคนทำได้ตอนนี้ที่ งานละ 500 กิโลครับอยู่ที่โคราช ของคุณลองโทรเบอร์นี้ครับ 081-8155240 ชื่อผู้พันกฤษฎา ครับอยู่ทางลพบุรีแต่ถ้ามีผลผลิตนอกพื้นที่เขาจะมีเครือข่ายคนที่รับซื้ออยู่ ผมแนะนำว่าให้คุณขยายพันธุ์มะกรูดที่มีอยู่ออกไปอีกถ้าจะทำเป็นเรื่องเป็นราวมีรายได้เป็นกอบเป็นกำเพราะปลูกเท่าไหร่ก็ไม่พอขายครับ ลองโทรไปเบอร์ที่ผมให้ดู อ้อส่วนการตัดถ้าจะเอาแต่ใบให้ตัดเหลือแต่ตอความสูงประมาณหัวเข่าหรือ 50-60 ซ.ม.ครับแต่ถ้าจะเล็มเอาใบขายเพื่อไว้ทรงพุ่มก็ทำได้ตามต้องการแต่ใบจะเล็กกว่าแบบที่ผมบอกเพราะมุมกิ่งจะออกในทางแนวนอน โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: worawit6311
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 08:51:13 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

boonboon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 08:33:20 PM »

555 สุดท้ายต้องถึงมือคุณชายจนได้  ยิงฟันยิ้ม
anontasak
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 10:48:46 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล
แต่ผมมีปัญหาที่น้ำนี่ซิ
ใช้น้ำเยอะไหมครับ
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 08:07:53 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล
แต่ผมมีปัญหาที่น้ำนี่ซิ
ใช้น้ำเยอะไหมครับ

มะกรูดตัดใบใช้น้ำหยดได้ครับทำถังพักแต่ถ้าจะเอาผลด้วยไม่พอครับต้องสปริงเกลอร์ โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: worawit6311

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์