หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าไก่พันธุ์ไหน ไข่ใหญ่ ไข่ดก กว่ากัน  (อ่าน 41598 ครั้ง)
chate2412
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 11:18:56 PM »

สวัสดีครับ
ผมอ่านแล้วผมเองก้อสงสัยเหมือนกัน
ที)ฟังมา บอกไข่ไก่โรด ฟองใหญ่ (5-1/2 เดือน )ถึงออกไข่และไข่ฟองใหญ่กว่าอิซ่ามาก
พอมาฟังพี่บอกไข่อิซ่าฟองใหญ่กว่า (4-1/2 เดือน )ถึงออกไข่ และไข่ฟองใหญ่กว่าโรด
งง เหมือนกัน
หรือเป็นที่อายุของไก่ด้วย
ไก่พันธุ์ไหนกินอาหารเยอะกว่ากัน หรือให้เท่ากันแล้วดูผลิตการออกไข่ว่าเป็นอย่างไร
กี่เดือนไข่ กี่เดือนถึงหยุดไข่ พันธ์ไหนเลี้ยงง่าย ทนสภาพแวดล้อมได้ดีกว่า
ดีครับผมว่า ทำอย่างนี้ทำให้เพื่อนๆ รู้ สมาชิกรู้
เผื่อเลี้ยงกินไข่เองจะได้ทราบ เพราะค่าใช้จ่ายทุกวันนี้สูงมากครับ
หลานย่าโม ซื้อบ้านแถวนนทบุรี

เมื่อก่อนตอนเด็กผมรู้จักเฉพาะไก่ไข่ท่ีตัวแดงๆ(มารู้ทีหลังว่าคือไก่ไฮบริด)
ตอนปิดเทอมจะขอให้แม่พาไปซื้อลูกไก่ที่ตลาดโพธารามจำได้ว่าตัวละ8-9บาท
พอโตจนไข่แล้วก็ยกให้แม่เป็นคนเก็บไข่ไปขาย(ชอบเลี้ยงเฉพาะลูกไก่) เลี้ยงมาหลายรุ่น
พอต้องไปเรียนไกลบ้านจึงเลิกเลี้ยงไปหลายปี
พอมารู้จักเวปเกษตรพอเพียงเมื่อปีท่ีแล้วจึงจุดประกายอยากกลับมาเลี้ยงอีกครั้ง
แต่อยากลองเลี้ยงเปรียบเทียบหลายๆพันธ์ุ
ในความคิดของผม ไก่ไฮบริดคุ้มค่าทางเศรษฐกิจที่สุดทั้งสีเปลือกและขนาด
แต่ข้อเสียคือเราไม่สามารถขยายพันธุ์ต่อได้จำเป็นต้องซื้อลูกไก่ทุกรุ่น
ส่วนพันธุ์แท้ที่เลี้ยงไว้เมื่อเห็นขนาดไข่ครั้งแรกผิดหวังเล็กน้อย แต่ก็มีข้อดีตรงที่
เราสามารถนำมาขยายพันธุ์ต่อได้ไม่ต้องไปซื้อใหม่ทุกรุุ่น
แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องสีเปลือกไข่ว่าจะน้ำตาลหรือขาวผมว่าเลกฮอร์นน่าจะได้ขนาด
เกือบเท่าไก่ไฮบริด(ของผมยังไม่มีแต่เคยเห็นไข่) ตอนนี้จึงอยากได้เลกฮอร์นหลายๆสาย
มาเลี้ยงเปรียบเทียบดูว่าจะเป็นไปอย่างที่คิดหรือเปล่า
(ไก่โร๊ดผมเลี้ยงรวมกับอีซ่าก็เริ่มไข่พร้อมกันที่อายุสี่เดือนครึ่ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 11:38:16 PM โดย chate2412 » บันทึกการเข้า

chate2412
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 11:32:12 PM »

กลับมาอัพเดท ตอนนี้ ไก่ไทยบาร์เริ่มไข่แล้ว

เรียงจากซ้ายมือไปขวามือ ...  ไข่อีซ่า - ไข่โร๊ด - ไข่บาร์ - ไข่ไทยบาร์
อีซ่ากับโร๊ดอายุไข่เท่ากันประมาณ 6 เดือน
บาร์อายุไข่เกือบ 2 เดือน
ไทยบาร์ เพิ่งเริ่มไข่อาทิตย์นี้

ไข่ไก่โร๊ดใหญ่ขึ้นถึงเบอร์3 แล้ว ไข่ไก่บาร์ก็โตขึ้นแต่ไม่มากเท่าไร ส่วนไก่ไทยบาร์เพิ่งไข่แต่มีขนาดเกือบเท่าไข่ไก่โร๊ดแล้ว ซึ่งตามความเห็นส่วนตัวถ้าไก่ไทยบาร์ไข่ดกพอๆกับไก่บาร์จริง ก็เป็นสายพันธุ์ที่น่าเลี้ยงรองมาจากไก่โร๊ด เสียแต่ว่าขนาดตัวเมื่อเริ่มไข่เล็กมากจึงไม่สามารถนำมาผสมกับพ่อไก่โร๊ดได้เพราะพ่อไก่โร๊ดตัวใหญ่กว่ากันมาก (อยากลองทำไก่ไข่กรมปศุสัตว์แต่พ่อไก่โร๊ดขึ้นทับไม่ได้ คงต้องรอให้แม่ไก่ไทยบาร์ตัวใหญ่ขึ้นกว่านี้ก่อน)
ตอนนี้เพิ่งเริ่มเลี้ยงไก่เลกฮอร์นขาวแต่ยังเล็กอยู่ ถ้าไข่เมื่อไรจะนำมาเปรียบเทียบให้ดูอีกที

ส่วนรูปนี้ เป็นผลผลิตรวมๆของวันนี้ครับ

เลี้ยงทุกพันธุ์เลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เป็นข้อมูลอย่างดีเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมคิดว่าหลายคนคงสงสัยเหมือนผมแต่ไม่รูู้จะไปถามใคร หรือไม่มีใครยอมตอบ
เพราะความเห็นของแต่ละคนคงแตกต่างกัน จึงต้องทดลองด้วยตัวเอง อาจใช้เวลา
นานสักหน่อยแต่ก็คุ้มค่าที่ได้รู้
wichai_siri
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:02:43 AM »

ยังขาด Buff Orpington ที่ถือได้ว่า ไข่ดก เปลือกไข่สีน้ำตาล เปลือกไข่สีสวยไม่แพ้ ISA BROWN ให้ไข่ฟองโตพอกะ ISA BROWN ด้วยครับ
ถ้าพูดถึงขนาดของไข่ บาพลีฯ เล็กกว่าเขาอื่นทั้งหมด เมื่อเทียบกับ เลคฮอร์น โร๊ดฯ

แต่ผมสนับสนุนข้อความของคุณอรรถนะ
เลี้ยงไว้กินไข่เอง ไก่อะไรก็ได้ ไก่แจ้ไข่ก็กินได้
ไม่นานมานี่ เจอลูกค้ารายนึง บอกไม่ฟักไข่ไก่แจ้แล้ว เพราะเยอะ เขาเอาไข่ไก่แจ้ไปทิ้งหมดเลย เพราะคิดว่า ทานไม่ได้
chate2412
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:21:07 AM »

Buff Orpington ผมก็สนใจอยู่ครับ แต่ยังไม่แน่ใจเรื่องความแข็งแรงทนทานต่อสิ่งแวดล้อม(แบบบ้านๆทุ่งไร่ปลายนา)หรือเปล่า
ต้องรอดูสักระยะก่อน  ตอนนี้ผมก็เก็บไข่บาร์และไทยบาร์กินอยู่ครับวันหนึ่งก็ได้4-5ฟอง (บาร์ 3 , ไทยบาร์2 มีพ่อโร๊ดคุมฝูง)
ส่วนไข่อีซ่าบราวน์+โร๊ด (29+1ตัว)เก็บไปขายให้พี่ที่มีร้านขายของชำและขายให้คนแถวบ้านทั้งหมด ไม่พอขายด้วย
auth
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:31:57 AM »

ที่จริงแล้วขึ้นกับความสะดวกและปัจจัยอื่นๆ
อย่างผม ไฮบริด คุ้มค่าเพราะตัวเมียแน่ๆ เลี้ยงน้อยตัวได้ไข่กินพอใช้ในบ้าน
ถามว่าเลี้ยงโร้ดได้ไหม ไม่เหมาะครับ ฟักออกมาคิดว่าครึ่งนึงเป็นตัวผู้ ผมไม่กินไก่ที่ผมเลี้ยงเองแน่ๆ เลี้ยงโตมาตัวผู้ต้องแจกเขาไปฆ่า ไม่อยากทำแบบนั้นเลย
ไก่ไฮบริดจึงเหมาะกับผม
Thanaluck
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 12:56:44 PM »

สวัสดีครับ
ผมอ่านแล้วผมเองก้อสงสัยเหมือนกัน
ที)ฟังมา บอกไข่ไก่โรด ฟองใหญ่ (5-1/2 เดือน )ถึงออกไข่และไข่ฟองใหญ่กว่าอิซ่ามาก
พอมาฟังพี่บอกไข่อิซ่าฟองใหญ่กว่า (4-1/2 เดือน )ถึงออกไข่ และไข่ฟองใหญ่กว่าโรด
งง เหมือนกัน
หรือเป็นที่อายุของไก่ด้วย
ไก่พันธุ์ไหนกินอาหารเยอะกว่ากัน หรือให้เท่ากันแล้วดูผลิตการออกไข่ว่าเป็นอย่างไร
กี่เดือนไข่ กี่เดือนถึงหยุดไข่ พันธ์ไหนเลี้ยงง่าย ทนสภาพแวดล้อมได้ดีกว่า
ดีครับผมว่า ทำอย่างนี้ทำให้เพื่อนๆ รู้ สมาชิกรู้
เผื่อเลี้ยงกินไข่เองจะได้ทราบ เพราะค่าใช้จ่ายทุกวันนี้สูงมากครับ
หลานย่าโม ซื้อบ้านแถวนนทบุรี

เมื่อก่อนตอนเด็กผมรู้จักเฉพาะไก่ไข่ท่ีตัวแดงๆ(มารู้ทีหลังว่าคือไก่ไฮบริด)
ตอนปิดเทอมจะขอให้แม่พาไปซื้อลูกไก่ที่ตลาดโพธารามจำได้ว่าตัวละ8-9บาท
พอโตจนไข่แล้วก็ยกให้แม่เป็นคนเก็บไข่ไปขาย(ชอบเลี้ยงเฉพาะลูกไก่) เลี้ยงมาหลายรุ่น
พอต้องไปเรียนไกลบ้านจึงเลิกเลี้ยงไปหลายปี
พอมารู้จักเวปเกษตรพอเพียงเมื่อปีท่ีแล้วจึงจุดประกายอยากกลับมาเลี้ยงอีกครั้ง
แต่อยากลองเลี้ยงเปรียบเทียบหลายๆพันธ์ุ
ในความคิดของผม ไก่ไฮบริดคุ้มค่าทางเศรษฐกิจที่สุดทั้งสีเปลือกและขนาด
แต่ข้อเสียคือเราไม่สามารถขยายพันธุ์ต่อได้จำเป็นต้องซื้อลูกไก่ทุกรุ่น
ส่วนพันธุ์แท้ที่เลี้ยงไว้เมื่อเห็นขนาดไข่ครั้งแรกผิดหวังเล็กน้อย แต่ก็มีข้อดีตรงที่
เราสามารถนำมาขยายพันธุ์ต่อได้ไม่ต้องไปซื้อใหม่ทุกรุุ่น
แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องสีเปลือกไข่ว่าจะน้ำตาลหรือขาวผมว่าเลกฮอร์นน่าจะได้ขนาด
เกือบเท่าไก่ไฮบริด(ของผมยังไม่มีแต่เคยเห็นไข่) ตอนนี้จึงอยากได้เลกฮอร์นหลายๆสาย
มาเลี้ยงเปรียบเทียบดูว่าจะเป็นไปอย่างที่คิดหรือเปล่า
(ไก่โร๊ดผมเลี้ยงรวมกับอีซ่าก็เริ่มไข่พร้อมกันที่อายุสี่เดือนครึ่ง)

ดีมากเลยครับ สำหรับคำตอบ
ขอบคุณครับ ยังไงผมก้อติดตามข้อมูลดีๆ จากพี่นะครับ
champ-korat
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 11:07:00 PM »

ที่จริงแล้วขึ้นกับความสะดวกและปัจจัยอื่นๆ
อย่างผม ไฮบริด คุ้มค่าเพราะตัวเมียแน่ๆ เลี้ยงน้อยตัวได้ไข่กินพอใช้ในบ้าน
ถามว่าเลี้ยงโร้ดได้ไหม ไม่เหมาะครับ ฟักออกมาคิดว่าครึ่งนึงเป็นตัวผู้ ผมไม่กินไก่ที่ผมเลี้ยงเองแน่ๆ เลี้ยงโตมาตัวผู้ต้องแจกเขาไปฆ่า ไม่อยากทำแบบนั้นเลย
ไก่ไฮบริดจึงเหมาะกับผม

กินไก่ที่ตัวเองเลี้ยงมาเอง ไม่ลงเหมือนกันครับ
ลุงเขียว
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 11:07:23 AM »

ขอบคุณ จขกท.ที่ทดลองแล้วนำมาแบ่งปัน ไม่ต้องเสียเวลาทดลอง
ส่วนตัวผมอยากเห็น ไทยบราวน์(โร๊ด+ไทยบาร์) ทำไมไม่มีคนนิยมเลี้ยงเลย
การให้ไข่เฉลี่ยถึง 290 ฟอง/ปี แยกเพศได้แต่เกิด เพาะขยายพันธ์เองได้
http://www.dld.go.th/breeding/poultry/index.php?option=com_content&view=article&id=199:dldlayer&catid=68:chicken-breed&Itemid=73
chate2412
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 11:53:52 AM »

ขอบคุณ จขกท.ที่ทดลองแล้วนำมาแบ่งปัน ไม่ต้องเสียเวลาทดลอง
ส่วนตัวผมอยากเห็น ไทยบราวน์(โร๊ด+ไทยบาร์) ทำไมไม่มีคนนิยมเลี้ยงเลย
การให้ไข่เฉลี่ยถึง 290 ฟอง/ปี แยกเพศได้แต่เกิด เพาะขยายพันธ์เองได้
http://www.dld.go.th/breeding/poultry/index.php?option=com_content&view=article&id=199:dldlayer&catid=68:chicken-breed&Itemid=73

นี่ก็เป็นโครงงานถัดไปครับ ผมลองเก็บไข่ไทยบาร์(พ่อโร๊ด)มาลองฟักดูเชื้อ1ฟองแล้วก็ออกเป็นตัวมาได้อาทิตย์หนึ่่่งแล้ว
สีเหมือนลูกโร๊ดบนหัวมีจุดดำแต่ตัวเล็กกว่าโร๊ด ตามทฤษฎีน่าจะเป็นตัวเมีย ถ้าเลี้ยงรอดจนไข่
จะมารายงานให้ทราบ
ลุงเขียว
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 01:38:13 PM »

นี่ก็เป็นโครงงานถัดไปครับ ผมลองเก็บไข่ไทยบาร์(พ่อโร๊ด)มาลองฟักดูเชื้อ1ฟองแล้วก็ออกเป็นตัวมาได้อาทิตย์หนึ่่่งแล้ว
สีเหมือนลูกโร๊ดบนหัวมีจุดดำแต่ตัวเล็กกว่าโร๊ด ตามทฤษฎีน่าจะเป็นตัวเมีย ถ้าเลี้ยงรอดจนไข่
จะมารายงานให้ทราบ

ขอบคุณครับ เอารูปมาโชว์+แชร์ เป็นระยะๆก็ดีครับ
chate2412
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 09:46:01 PM »

เอารูปลูกไก่ พ่อโร๊ด+แม่ไทยบาร์ , พ่อโร๊ด+แม่โร๊ด และ พ่อโร๊ด+แม่บาร์ อายุ1สัปดาห์มาให้ชม
คิด(เข้าข้างตัวเอง)ว่าน่าจะเป็นตัวเมีย

รูปแรก ตัวบนเป็นลูก พ่อโร๊ด+แม่ไทยบาร์  ส่วนตัวล่างเป็น พ่อโร๊ด+แม่โร๊ด สีเหมือนกันมากแต่ขนาดจะต่างกันอย่างชัดเจน

รูปที่2 เป็นลูกพ่อโร๊ด+แม่ไทยบาร์ตัวเดิม(มีตัวเดียว)  ส่วนตัวดำๆ เป็น ลูกพ่อโร๊ด+แม่บาร์  ตัวดำจะใหญ่กว่านิดหน่อย

วันนี้นำไข่แม่ไทยบาร์ลองเข้าฝักอีกแต่ได้ไม่กี่ฟองทีแรกกะว่าจะเก็บไว้กิน แต่เพราะแม่ไทยบาร์ถูกน้องบางแก้วจัดการไปเมื่อวานเสียแล้ว  จึงเอาไข่ที่เก็บไว้ทั้งหมดลองฟักดูอีกที เผื่อว่าตัวในรูปข้างบนมีอันเป็นไปจะได้มีตัวแทนทดลองโครงงานต่อ

Bird 4x100
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 10:35:33 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง  ชอบครับ  ผมก็จะลองทำเล็กฮอน  อย่างเดียวอยู่นะครับ  ว่าจะคัดไข่ใหญ่ไว้ทำพันดู
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 11:18:40 AM »

เอารูปลูกไก่ พ่อโร๊ด+แม่ไทยบาร์ , พ่อโร๊ด+แม่โร๊ด และ พ่อโร๊ด+แม่บาร์ อายุ1สัปดาห์มาให้ชม
คิด(เข้าข้างตัวเอง)ว่าน่าจะเป็นตัวเมีย

รูปแรก ตัวบนเป็นลูก พ่อโร๊ด+แม่ไทยบาร์  ส่วนตัวล่างเป็น พ่อโร๊ด+แม่โร๊ด สีเหมือนกันมากแต่ขนาดจะต่างกันอย่างชัดเจน

รูปที่2 เป็นลูกพ่อโร๊ด+แม่ไทยบาร์ตัวเดิม(มีตัวเดียว)  ส่วนตัวดำๆ เป็น ลูกพ่อโร๊ด+แม่บาร์  ตัวดำจะใหญ่กว่านิดหน่อย

วันนี้นำไข่แม่ไทยบาร์ลองเข้าฝักอีกแต่ได้ไม่กี่ฟองทีแรกกะว่าจะเก็บไว้กิน แต่เพราะแม่ไทยบาร์ถูกน้องบางแก้วจัดการไปเมื่อวานเสียแล้ว  จึงเอาไข่ที่เก็บไว้ทั้งหมดลองฟักดูอีกที เผื่อว่าตัวในรูปข้างบนมีอันเป็นไปจะได้มีตัวแทนทดลองโครงงานต่อ

มีแม่ไทยบาร์ตัวเดียวหรอครับ เสียดายจัง  โกรธ

ลงมือซะ !!
chate2412
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:53:28 PM »

ไทยบาร์เหลือ ผู้1 เมีย1 ครับ แต่แม่นี้ไข่ช้ากว่าตัวที่ตายตอนนี้กำลังเพิ่งเริ่มไข่ ส่วนตัวผู้อายุเยอะกว่าแต่ยังขึ้นทับตัวเมียไม่เป็นเลยอายุก็ 8-9 เดือนแล้ว  เลยให้พ่อโร๊ดคุมฝูงอยู่ จึงได้ทาญาติลูกครื่งโร๊ดทั้งนั้น เดี๋ยวโตอีกหน่อยก็ว่าจะแบ่งให้เพื่อนบ้านบ้าง เพราะยิ่งโตก็ยิ่งกินเยอะ   
B_Suwat
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 11:24:28 PM »

ข้อมูลเป็นประโยชน์มากครับ
ถามเรื่องสายพันไก่ที่รับมาแต่ละสาย
ได้มาจากไหนบ้างครับ
ผมจะได้หามาบ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chate2412
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 01:11:31 PM »

โร๊ดแดง  ได้แถมมาจากคุณปู 1 คู่ เมื่อครั้งไปรับลูกไก่อีซ่าบราวน์มาเลี้ยง เห็นบอกว่าเป็นสายกรมปศุสัตว์
บาร์ลาย เพศผู้รับไข่เชื้อฟักมาจากอาจารย์ประชุม เพศเมียรับลูกไก่มาจากคุณปูเห็นบอกว่าสาย ม.เกษตร
ไทยบาร์รับไข่เชื้อฟักมาจาก อาจารย์ประชุมครับ
ส่วนเลกฮอร์นขาวมาจากบางเขน แต่ยังเล็กอยู่ต้องรอลุ้นดูผลงานก่อนครับว่าเป็นที่น่าพอใจแค่ไหน
ตอนนี้กำลังมองหาไก่ไข่พันธุ์แท้อื่นๆ ที่คาดว่าน่าจะไข่ใหญ่ไข่ดก(ตามหัวข้อกระทู้)
หากใครพอมีประสบการณ์ก็ช่วยแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ

Liked By: Sanya_Sr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2013, 09:13:44 AM โดย chate2412 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์