หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าไก่พันธุ์ไหน ไข่ใหญ่ ไข่ดก กว่ากัน  (อ่าน 40626 ครั้ง)
Rock Lak Lak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 07:55:56 AM »

จะเอาไปทำไมครับไข่ฟักไฮบริด ตอนนี้ราคาลูกไก่ไข่ตัวเมีย ถูกมากๆ  ลองดูตามประกาศของซีพีซิครับ ค่าไฟตู้ฟักยังจะแพงกว่าเลย
http://www.cpffeed.com/price.html?price_id=3

ด้วยความเคารพครับ..ตามลิ้งค์ที่แนบมา  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เป็นราคาสำหรับ Contract Farming รึเปล่าครับ..หรืออย่างไร

ไม่งั้นผู้ประกอบการรายเล็ก (ยกตัวอย่าง ในเวบเรา กพพ.  หลายราย)  คงไปรับมาขายต่อ..โดยไม่จำเป็นต้องฟักลูกไก่ขายแล้วมั้งครับ โกรธ โกรธ

ด้วยความเคารพเช่นกันครับ  ที่แนบลิ้งค์ให้ดูเพียงเพื่อให้เพื่อนสมาชิกเข้าใจราคามาตรฐานทางตลาดจริงๆของลูกไก่ไข่ไฮบริด(ไม่ใช่พันธุ์แท้) ซึ่งราคานี้อาจยังไม่รวมค่าใช้จ่ายอื่นๆ แต่จากการติดตามประกาศราคาลูกไก่ของซีพีแล้วนำไปเปรียบเทียวกับร้านที่องค์พระ พบว่า ร้านที่องค์พระจะเพิ่มราคาอีกตัวละ 4-8 บาท (หากมีคนต้องการมากอาจบวกราคาได้ถึง10บาทต่อตัว)
เพราะฉนั้นถ้าให้เดา ตอนนี้ราคาขายปลีกลูกไก่ไข่ไฮบริดตัวเมียน่าจะอยู่ที่ 10-15 บาทต่อตัวเท่านั้น ใครอยู่ใกล้องค์พระลองเข้าไปดูให้หน่อยว่าตอนนี้ราคาจริงเท่าไร   
ราคาลูกไก่ไข่จะแปรผันตามราคาไข่ในตลาดครับ ถ้าไข่แพงลูกไก่จะแพงตามซึ่งผมเคยซื้อมาเมื่อหลายปีก่อนที่ราคา 41 บาทต่อตัว โกรธ  แต่ตอนนี้ราคาไข่ถูกมากๆๆ ร้องไห้ ทำให้ความต้องการลูกไก่ไปเลี้ยงน้อยจึงราคาถูกครับ
http://www.cpffeed.com/price_detail.html?product=16&page=1
http://www.cpffeed.com/price_detail.html?product=16&page=2

ถ้าราคานี้จริงก็เลิกเลี้ยงเถอะ โร๊ด บาร์ เล็ค ไม่ต้องเลี้ยงเพื่อเอาลูกแหละ ซื้ออย่างเดียวเลยยังไงมันก็ถูกกว่าอ่ะน่ะ 10-15 บาท
แต่ผมว่าน่าจะบวกไปอีก 10 บาท นะ เป็น 25-35 บาท

แต่ราคานี้ที่ผมเจอๆอยู่บ่อยจะเป็นไฮบริดตัวผู้สีขาวครับเอามาย้อมสี ตัวละ 5-10 บาท

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #97 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 09:05:21 AM »

สื่อความหมายทำเอางงเลย ....

ไก่ไฮบริดจ์ .... คือไก่ที่เกิดจาก พ่อสายพันธุ์นึง กับแม่อีกสายพันธุ์นึง แล้วลูกที่ได้ก็เอาไปเลี้ยงเชิงเศรษฐกิจเลย ไม่มีการเอามาพัฒนาต่อ หรือขยายพันธุ์ต่ออีก เช่น ไก่เนื้อฟาร์ม ไก่สามสายเลือดของโรงฟักเอกชน ไก่ไข่ที่คัดเพศตั้งแต่แรกเกิด

พันธุ์แท้ ... คือไก่ที่มีการผสมพ่อและแม่พันธุ์เดียวกันจนได้ลูกที่มีสายเลือดนิ่งแล้ว  .... จนสามารถสร้างเป็นสายพันธุ์ของตนเองได้ เช่นไก่สามสายเลือดของกรมปศุสัตว์ ไก่ดู่ มข. มช. ไก่โร๊ด ไก่บาร์ อื่นๆอีกเยอะ

ไก่ลูกผสม .... คือไก่ที่กำลังอยู่ในกระบวนการสร้างไก่พันธุ์แท้ ซึ่งสร้างขึ้นมาจากการผสมข้ามของไก่สายพันธุ์แท้ ต่างๆ .... แต่เลือดยังไม่นิ่ง จึงยังเป็นสายพันธุ์ของตนเองไม่ได้ เช่น ไก่สามสายเลือดที่เราๆทำกันเองเพื่อเลียนแบบเขา

ไก่พันธุ์ทาง .... คือ ไก่ลูกผสมที่เกิดจาก พ่อแม่ซึ่งมิใช่พันธุ์แท้ ( พ่อแม่ ยังอยู่ในระดับลูกผสมอยู่ ) เลือดพ่อแม่ยังไม่นิ่ง จึงทำให้เลือดลูกสวิงหนักยิ่งขึ้นไปอีก .... แต่ถ้าเราคัดเลือกให้สายเลือดนิ่งได้ และมีลักษณะโดดเด่นได้ เราก็ได้ไก่พันธุ์แท้ขึ้นมาได้เช่นกัน ..... ไก่พันธุ์แท้ในสมัยอดีต ก็เป็นไก่พันธุ์ทางมาก่อนทั้งสิ้นนั่นแหละ .... ไก่ ไฮแซค ไอแซค ต่างๆ

อยากทราบว่า ถ้าเราเอาพ่อไก่โร๊ดแดงไปผสมกับแม่ไก่ไข่ไฮบริดจ์ ลูกไก่ที่ได้จะเป็นอย่างไรครับ

ยังไม่ทราบอัตราการไข่ครับ แต่ลูกที่ได้มีทั้งแดงแบบโร๊ดและออกขาวแดงแบบไฮบริดครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เคยได้ไข่มาฟักจากพี่ชัชครับ นานมากแล้วเลี้ยงยังไม่ทันไข่ก็ยกให้คนอื่นไปครับ

ลงมือซะ !!
markonikove
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 09:07:38 AM »

ลูกไก่ไข่ ตัวเมียไม่ได้ถูกขนาดนั้นหรอก .... ยกเว้นเราสังทีนึงเป็นหมื่น หลายๆหมื่นตัว ถึงจะได้ราคานี้ แถมยังไม่บวกค่าขนส่งอีก

ราคาที่ติดเป็นราคา คอนแทรคฟาร์มมิ่ง ที่เขาลงที หลายหมื่นตัวเลยนะคับ

ลูกไก่เนื้อคละเพศ คอนแทรคฟาร์มมิ่ง ส่งทีนึง 5 หมื่นตัว  โรงฟักอยู่ กำแพงเพชร ส่งที่อุตรดิตถ์ รวมค่าขนส่งแล้วยังตกตัวละ 13 - 14  บาทกว่าๆเลยนะคับ ..... แต่นี่ไก่ไข่แยกตัวผู้ออกไปแล้วด้วย

ค่าคนงานจับแยกเพศไก่อีก ค่าตัวผู้ที่ต้องเอามาควบรวมต้นทุนไว้ที่ตัวเมียอีก

ปล. ไข่ ลงราคา ฟองนึงไม่ถึงบาทด้วยซ้ำ ต้นทุนลดลงไป แค่บาทเดียว เอง
markonikove
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 09:11:07 AM »

สื่อความหมายทำเอางงเลย ....

ไก่ไฮบริดจ์ .... คือไก่ที่เกิดจาก พ่อสายพันธุ์นึง กับแม่อีกสายพันธุ์นึง แล้วลูกที่ได้ก็เอาไปเลี้ยงเชิงเศรษฐกิจเลย ไม่มีการเอามาพัฒนาต่อ หรือขยายพันธุ์ต่ออีก เช่น ไก่เนื้อฟาร์ม ไก่สามสายเลือดของโรงฟักเอกชน ไก่ไข่ที่คัดเพศตั้งแต่แรกเกิด

พันธุ์แท้ ... คือไก่ที่มีการผสมพ่อและแม่พันธุ์เดียวกันจนได้ลูกที่มีสายเลือดนิ่งแล้ว  .... จนสามารถสร้างเป็นสายพันธุ์ของตนเองได้ เช่นไก่สามสายเลือดของกรมปศุสัตว์ ไก่ดู่ มข. มช. ไก่โร๊ด ไก่บาร์ อื่นๆอีกเยอะ

ไก่ลูกผสม .... คือไก่ที่กำลังอยู่ในกระบวนการสร้างไก่พันธุ์แท้ ซึ่งสร้างขึ้นมาจากการผสมข้ามของไก่สายพันธุ์แท้ ต่างๆ .... แต่เลือดยังไม่นิ่ง จึงยังเป็นสายพันธุ์ของตนเองไม่ได้ เช่น ไก่สามสายเลือดที่เราๆทำกันเองเพื่อเลียนแบบเขา

ไก่พันธุ์ทาง .... คือ ไก่ลูกผสมที่เกิดจาก พ่อแม่ซึ่งมิใช่พันธุ์แท้ ( พ่อแม่ ยังอยู่ในระดับลูกผสมอยู่ ) เลือดพ่อแม่ยังไม่นิ่ง จึงทำให้เลือดลูกสวิงหนักยิ่งขึ้นไปอีก .... แต่ถ้าเราคัดเลือกให้สายเลือดนิ่งได้ และมีลักษณะโดดเด่นได้ เราก็ได้ไก่พันธุ์แท้ขึ้นมาได้เช่นกัน ..... ไก่พันธุ์แท้ในสมัยอดีต ก็เป็นไก่พันธุ์ทางมาก่อนทั้งสิ้นนั่นแหละ .... ไก่ ไฮแซค ไอแซค ต่างๆ

อยากทราบว่า ถ้าเราเอาพ่อไก่โร๊ดแดงไปผสมกับแม่ไก่ไข่ไฮบริดจ์ ลูกไก่ที่ได้จะเป็นอย่างไรครับ

อบต. ที่บ้านผม ไปซื้อแม่ไก่ ซีพี มาแล้วเอาพ่อโร๊ดแดงทับ เพาะลูกแจกเกษตรกรให้เลี้ยงไก่ไว้กินไข่เอง .... ลูกที่ได้ไข่ดีพอๆกะโร๊ดแดงของกรมทั่วๆไปนี่แหละ

สีออกแดงๆนิดนึง แต่ไม่ออกดำเท่าโร๊ดแดง เลี้ยงกันไว้ใต้ถุนบ้านเก็บไข่กินกันเต็มไปหมด

Liked By: aumblueford
skmax77
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 10:49:15 AM »

ลูกไก่ไข่ ตัวเมียไม่ได้ถูกขนาดนั้นหรอก .... ยกเว้นเราสังทีนึงเป็นหมื่น หลายๆหมื่นตัว ถึงจะได้ราคานี้ แถมยังไม่บวกค่าขนส่งอีก

ราคาที่ติดเป็นราคา คอนแทรคฟาร์มมิ่ง ที่เขาลงที หลายหมื่นตัวเลยนะคับ

ลูกไก่เนื้อคละเพศ คอนแทรคฟาร์มมิ่ง ส่งทีนึง 5 หมื่นตัว  โรงฟักอยู่ กำแพงเพชร ส่งที่อุตรดิตถ์ รวมค่าขนส่งแล้วยังตกตัวละ 13 - 14  บาทกว่าๆเลยนะคับ ..... แต่นี่ไก่ไข่แยกตัวผู้ออกไปแล้วด้วย

ค่าคนงานจับแยกเพศไก่อีก ค่าตัวผู้ที่ต้องเอามาควบรวมต้นทุนไว้ที่ตัวเมียอีก

ปล. ไข่ ลงราคา ฟองนึงไม่ถึงบาทด้วยซ้ำ ต้นทุนลดลงไป แค่บาทเดียว เอง

โทรไปถามราคาลูกไก่ที่องค์พระให้แล้วครับ  ร้าน ส.เกษตร ราคาตัวละ 18 บาท   ส่วนร้านรวมเกษตร ราคาตัวละ 12 บาท  เป็นลูกไก่มาจาก บ.แหลมทองทั้งคู่ ไม่รู้ว่าร้านอื่นขายของซีพีบ้างหรือเปล่า 

เบอร์โทร ร้าน ส.เกษตร 034-251350 ,081-8387637      ร้านรวมเกษตร 034-257377-8 , 081-8587346
(ไม่ได้มีเจตนาจะโฆษณาให้ทางร้านนะครับแค่ต้องการบอกว่าราคาลูกไก่ไข่ไฮบริดตัวเมียในท้องตลาดจริงๆแล้วตอนนี้มันถูกจริงๆ  )
ปล. ไข่ลงราคา ฟองละไม่ถึงบาทก็จริงแต่ราคาลูกไก่ไม่ได้คิดจากต้นทุนราคาไข่ในตลาดนะครับ เขาคิดจากความต้องการของผู้เลี้ยงมากกว่า

ลุงเขียว
*

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 08:28:11 PM »

ภาพแรกลูกไก่ พ่อโร๊ด-แม่ไทยบาร์ ตัวแรกที่ฟักออกมา อายุประมาณ 2 เดือน  ลักษณะค่อนข้างเหมือนโร๊ดมากๆแต่ตัวเล็กกว่า(โชคดีที่เป็นตัวเมีย)

ขอยกหน่อยอยากได้ข้อมูล ไทย-บราว์น เทียบกับฮาร์โก้
การเติบโต ขนาดฟอง และอัตราไข่เป็นอย่างไรบ้างครับ
Changnaam
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 09:02:50 PM »

ภาพแรกลูกไก่ พ่อโร๊ด-แม่ไทยบาร์ ตัวแรกที่ฟักออกมา อายุประมาณ 2 เดือน  ลักษณะค่อนข้างเหมือนโร๊ดมากๆแต่ตัวเล็กกว่า(โชคดีที่เป็นตัวเมีย)

ขอยกหน่อยอยากได้ข้อมูล ไทย-บราว์น เทียบกับฮาร์โก้
การเติบโต ขนาดฟอง และอัตราไข่เป็นอย่างไรบ้างครับ

ดันกระทู้นี้หน่อยค่ะ เพราะน้ำก็อยากทราบว่าเจ้าตัวในภาพนี้ ไข่หรือยังคะ และผลเป็นอย่างไรบ้าง เห็นเจ้าของกระทู้เงียบหายไปเลย ยิ้ม ยิ้ม
N_T_K
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 04:52:20 PM »

ขอมาให้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับไก่ไฮบริดหน่อยครับ พอดีผมอยู่ระยองนะครับ เรื่องไก่ไฮบริด ที่บอกว่าเป็นของบริษัทนั้น ของบริษัทนี้ นั้นผมว่ามันเป็นแค่สิ่งโฆษณาหรือเปล่าครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพราะที่ผมเคยวิ่งหาซื้อในจังหวัดระยองนี้ ก็บอกว่าไก่ไข่ของ ซีพี ผมก้อไม่รู้ว่าไก่เป็นของบริษัท ซีพี จริงหรือเปล่า ที่ผม สงสัยก้อคือ
1.ราคา บางร้านที่ในระยอง เขาบอกว่ารับ มา 48 บาท มาขาย 50 บาท  และมีอีกหลายๆร้าน บอกรับมา 35 บาท , 60 บาท แล้วเอา มา ขาย 50 -70 บาท ก้อมี แต่สีของไก่นั้น จะสีเหลืองอ่อน พอเลี้ยงไปนานๆจะเป็นสีขาว เมื่อโตเป็นไก่รุ่น แต่พอโตจนจะออกไข่ จะเป็น สีขาวแซมน้ำตาลเหมือนไก่ไข่ แต่ไม่เหมือนไก่ไข่โร๊ด
2.สีขน ตอนเป็นลูกไก่จะสีเหลืองอ่อน พอเลี้ยงไปนานๆเมื่อโตเป็นไก่รุ่นจะเป็นสีขาว แต่พอโตจนจะออกไข่ จะเป็น สีขาวแซมน้ำตาลเหมือนไก่ไข่ แต่ไม่เหมือนไก่ไข่โร๊ด
3.การให้ไข่ ให้ไข่ไว และระยะเวลาการให้ไข่ก็สั้น
chate2412
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 03:26:34 PM »

ดันกระทู้นี้หน่อยค่ะ เพราะน้ำก็อยากทราบว่าเจ้าตัวในภาพนี้ ไข่หรือยังคะ และผลเป็นอย่างไรบ้าง เห็นเจ้าของกระทู้เงียบหายไปเลย ยิ้ม ยิ้ม

เจ้าตัวในภาพไข่เมื่ออายุได้6เดือน ตัวจะเล็กกว่าฮาโก้ ไข่ดกดีมาก ขนาดโตสุดไม่เกินเบอร์2  ส่วนฮาโก้ไข่ดกใกล้เคียงกันไข่ฟองใหญ่กว่าแต่ก็เพราะขนาดตัวที่ใหญ่กว่าอาจกินมากกว่าซึ่งเรื่องกินนี้ไม่แน่ใจเพราะเลี้ยงรวมกัน

chate2412
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 05:07:07 PM »

ด้านซ้ายไข่ฮาโก้     ด้านขวาไข่ไก่กรมฯ(ประมาณเบอร์2)
N_T_K
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 04:29:25 PM »

ไก่่ไข่ของผมก็นำมาจากหลายๆสายเหมือนกัน คือ เอามาจากหลายที่ แต่ที่น่าสังเกตุนั้นสีของไก่ไม่เหมือนกันเลยสักที่
1.ไก่มีสีขาวออกเหลืองอ่อน(ตอนเล็ก)
2.ไก่มีสีเหลือง(ตอนเล็ก)
3.ไก่มีสีน้ำตาลอ่อน(ตอนเล็ก)
4.ไก่มีสีน้ำตาลเข้ม(ตอนเล็ก)
ชญากร.เมืองเลย
*

« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 11:58:33 AM »

ด้านซ้ายไข่ฮาโก้     ด้านขวาไข่ไก่กรมฯ(ประมาณเบอร์2)

ฮาร์โก้ไข่เฉลี่ยประมาณเบอร์ไหนครับ ที่ไข่ทุกวันใช้อาหารสูตรไหนเลี้ยงครับ  ขอบคุณครับ ปล.ตอนนี้กำลังเริ่มผลิตฮาร์โก้ ครับ

เกษตรชีวภาพมือใหม่ ชีวเกษตร
chate2412
*

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 09:42:09 PM »

ฮาร์โก้ไข่เฉลี่ยประมาณเบอร์ไหนครับ ที่ไข่ทุกวันใช้อาหารสูตรไหนเลี้ยงครับ  ขอบคุณครับ ปล.ตอนนี้กำลังเริ่มผลิตฮาร์โก้ ครับ

ช่วงไข่แรกๆก็ไม่ค่อยใหญ่เท่าไร ใกล้เคียงกันหมด แต่เมื่อผ่านไปหลายเดือนแล้วไข่ฮาร์โก้จะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆโดยเฉลี่ยไม่ต่ำกว่าเบอร์2
ไข่ในภาพนี้เป็นไก่อายุมากแล้วครับ ประมาณ2ปีแต่ก็ยังไข่ดีอยู่ แถมไข่ฟองโตมาก(เบอร์1-0 ตลอด)
อาหารทีใช้เป็นแบบอาหารสำเร็จรูปให้กินเช้า-เย็น ส่วนช่วงบ่ายจะเป็นปลายข้าวผสมหยวกกล้วยหมัก บางครั้งก็เปลี่ยนเป็นข้าวเปลือกหรือข้าวโพด และอื่นๆตามแต่จะมีเช่นผักผลไม้ต่างๆโดยเฉพาะตำลึงและมะละกอไก่จะชอบมากๆ
ชญากร.เมืองเลย
*

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 08:53:19 PM »

ผมทำลูกฮาร์โก้ แต่รู้สึกว่าไข่ขอแมีบาร์จะเล็กจังเลย มาทำฮาร์โก้เวิคไหมน้ออ

เกษตรชีวภาพมือใหม่ ชีวเกษตร
Phatty
*

« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 04:04:33 PM »

สรุปพอจะมีใครทราบมั๊ยคะ ถ้าเราเลี้ยงไว้กินไข่แค่ไม่กี่ตัว พันธุ์ไหนจะเหมาะสุดคะ กำลังอยากเลี้ยงค่ะ แต่แอบกลัวเค้าป่วย เพราะเราไม่มีความรู้เรื่องไก่ค่ะ
Changnaam
*

« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 11:53:34 PM »

สรุปพอจะมีใครทราบมั๊ยคะ ถ้าเราเลี้ยงไว้กินไข่แค่ไม่กี่ตัว พันธุ์ไหนจะเหมาะสุดคะ กำลังอยากเลี้ยงค่ะ แต่แอบกลัวเค้าป่วย เพราะเราไม่มีความรู้เรื่องไก่ค่ะ

สรุปให้นะคะ ถ้าต้องการกินไข่ และไม่ต้องการเบอร์ไข่ ก็โร๊ด หรือไฮบริดก็พอค่ะ ไก่พวกนี้เลี้ยงหลังบ้านให้อาหารเศษข้าว เศษผักได้ แต่ควรให้อาหารเม็ด
เสริมด้วยค่ะ อย่างน้อยวันละมื้อ ส่วนเรื่องการเจ็บป่วยถ้าให้วัคซีนแต่แรกๆ เค้าจะไม่ป่วยค่ะ ให้น้ำหมักสูตรคุณชัชเสริมด้วยทุกวัน รับรองอาการป่วยไม่ถาม
หาแน่นอน ทำคอกกันฝนให้เค้านอนสักหน่อยอย่าปล่อยตากฝนเวลานอนก็ได้แล้วค่ะ ถ้ามีปัญหาไม่รู้จะปรึกษาใคร พี่ใหญ่ใจดี อย่างคุณชัช ไม่ทิ้งเพื่อนๆ
สมาชิกแน่นอนค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ขึ้นบน
  พิมพ์