หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าไก่พันธุ์ไหน ไข่ใหญ่ ไข่ดก กว่ากัน  (อ่าน 41722 ครั้ง)
N_T_K
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 01:59:19 PM »

ที่ผมเห็น ตาม ตลาด น่าจะเป็นไข่ของ อิซ่าบราวน์ หรือเปล่าครับ สีเข้มๆแบบรูปที่พี่บาสเอาลงมาให้ดูนะครับ แต่สีมันเข้มมากกว่าานี้นะครับ

หือ..พี่จะไปไข่ของอิซ่าบราวน์มาหลอกว่าเป็นไข่ฮาร์โก้ทำไมล่ะ  โกรธ
แล้วสีไข่ของ ฮาโก้กับ อิซ่าบราวน์ อันไหน สีเข้มกว่ากันพี่ ผมเริ่มซักงงแล้วครับ ตอนนี้ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

บาส Layer Chick
*

ศูนย์พันธุ์ไก่ไข่ แหล่งใหญ่เชื่อถือได้

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 03:29:37 PM »

ที่ผมเห็น ตาม ตลาด น่าจะเป็นไข่ของ อิซ่าบราวน์ หรือเปล่าครับ สีเข้มๆแบบรูปที่พี่บาสเอาลงมาให้ดูนะครับ แต่สีมันเข้มมากกว่าานี้นะครับ

หือ..พี่จะไปไข่ของอิซ่าบราวน์มาหลอกว่าเป็นไข่ฮาร์โก้ทำไมล่ะ  โกรธ
แล้วสีไข่ของ ฮาโก้กับ อิซ่าบราวน์ อันไหน สีเข้มกว่ากันพี่ ผมเริ่มซักงงแล้วครับ ตอนนี้ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

อิซ่าบราวน์ เข้มกว่าครับ
chate2412
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 11:10:56 PM »

ผมมีฮาร์โก้อีกตัวแต่อายุปีกว่าแล้ว ขนาดไข่ก็ใหญ่ไม่ด้อยไปกว่าอีซ่า แต่สีเปลือกไข่จะอ่อนกว่าอีซ่าอย่างเห็นได้ชัด
รูปด้านล่างเปรียบเทียบให้ดูชัดๆ ระหว่างสีเปลือกไข่ฮาร์โก้กับโทนขาวของเล็กฮอร์น และโทนน้ำตาลของอีซ่าสองรุ่น

เริ่มจากซ้ายมือสุด เป็นไข่อีซ่าขนาดประมาณเบอร์1 - ฮาร์โก้ - เล็กฮอร์น - อีซ่าเพิ่งเริ่มไข่ไม่ถึงเดือน

Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 12:39:48 PM »

จากประสบการณ์การเลี้ยงไก่ฮาร์โก้ ช่วงแรกๆ จะให้ไข่ที่มีเปลือกไข่สีเข้มมากกว่าไก่โร๊ด แต่พอเลี้ยงผ่านไปเป็นหลักปี สีของเปลือกไข่จะซีดลงไม่เข้มเท่าเดิม ปัจจุบัน ไข่ไก่โร๊ด บางฟองสีเข้มกว่าไข่ไก่ฮาร์โก้ครับ.
tugtug
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 04:06:37 PM »

ผมอยากลองเลี้ยงดูบ้างครับ สัก 10-20 ตัว
ท่านใดจะแนะนำพันธุ์ใหนใด้บ้างครับแล้วหาซื้อใด้เลยครับ
รบกวนแนะนำหน่อยครับ
กำลังฝึกให้ลูกชาย4ขวบให้เขาใด้เรียนรู้เศรษกิฐในครัวเรือนครับ
เพราะผมมีบ่อปลา ก็ฝึกให้เขาเลี้ยงปลาดุกในกระชัง ทำให้เขาใว้2กระชังครับ
แล้วก็หานกกระทามาให้เขาเลี้ยงตอนนี้หมดใขแล้วครับ
แล้วก็ฝึให้เขาทำสวนครัวด้วยครับ
แต่ผมก็ไม่เคยให้เขาขาดเรียนเลยสักวัน
แล้วดูเขาชอบมาทางนี้ก็เลยจะฝึกเขาใว้ครับ
พี่ๆท่านใดแนะนำใด้น่ะครับ เศร้า เศร้า เศร้า ฮืม ฮืม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
setome
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 08:04:35 PM »

ผมอยากลองเลี้ยงดูบ้างครับ สัก 10-20 ตัว
ท่านใดจะแนะนำพันธุ์ใหนใด้บ้างครับแล้วหาซื้อใด้เลยครับ
รบกวนแนะนำหน่อยครับ
กำลังฝึกให้ลูกชาย4ขวบให้เขาใด้เรียนรู้เศรษกิฐในครัวเรือนครับ
เพราะผมมีบ่อปลา ก็ฝึกให้เขาเลี้ยงปลาดุกในกระชัง ทำให้เขาใว้2กระชังครับ
แล้วก็หานกกระทามาให้เขาเลี้ยงตอนนี้หมดใขแล้วครับ
แล้วก็ฝึให้เขาทำสวนครัวด้วยครับ
แต่ผมก็ไม่เคยให้เขาขาดเรียนเลยสักวัน
แล้วดูเขาชอบมาทางนี้ก็เลยจะฝึกเขาใว้ครับ
พี่ๆท่านใดแนะนำใด้น่ะครับ เศร้า เศร้า เศร้า ฮืม ฮืม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อยู่แถวไหนล่ะครับ..

เพื่อนสมาชิกแต่ละจังหวัด...จะได้แนะนำสถานที่ใกล้เคียง และวิธีการเลี้ยงให้ครับ
tugtug
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 07:31:10 AM »

อยู่แถวไหนล่ะครับ..

เพื่อนสมาชิกแต่ละจังหวัด...จะได้แนะนำสถานที่ใกล้เคียง และวิธีการเลี้ยงให้ครับ
ผมอยู๋แถวมีนบุรีร่มเกล้าครับผม
ลุงเขียว
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 08:06:07 PM »

ขออนุญาติยกกระทู้  เพื่อความต่อเนื่อง
มาอัพเดท ไก่เลคฮอร์นขาว เริ่มไข่อีกสายพันธุ์หนึ่งแล้วแถมมีไข่แฝดมา2ฟองด้วย แต่สถิติเริ่มไข่ไม่ค่อยดีเพราะไม่ไข่ทุกวันเหมือนพันธุ์ก่อนหน้านี้

อีซ่าอายุไข่10เดือนขนาดเบอร์1-โร๊ดอายุไข่9เดือน-บาร์พลีอายุไข่7เดือน-ไทยบาร์อายุไข่5เดือน-ฮาร์โก้อายุไข่1เดือน-เล็กฮอร์นอายุไข่1อาทิตย์

(ฮาร์โก้เริ่มไข่ฟองใหญ่ขึ้นมานิดหน่อย แต่สังเกตุว่าสีเปลือกซีดขาวขึ้นเกือบเท่าเล็กฮอร์นแล้วไม่รู้ทำไม)

"อยากทราบว่าไก่พันธุ์ไหน ไข่ใหญ่ ไข่ดก กว่ากัน"

Liked By: Nutthavud
N_T_K
*

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:13:14 AM »

ตอนนี้ผมก้อเลี้ยง ไก่ไข่โร๊ดนะครับ ว่างๆจะเอาไข่มาให้ดูครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตันนัทธีฟาร์ม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 06:09:55 AM »

ติดตามครับ
kunsiwat
*

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 02:59:46 PM »

แล้วไก่พันธุ์แหลมทองละครับ เป็นยังไงพัฒนามาจากพันธุ์อะไร ทำไมถึงเป็นแหลมทอง แล้วไข่ออกมาใบใหญ่มั้ยคับสีของเปลืองไข่เข้มหรือเปล่าคับ อยากทราบรบกวนผู้รู้ตอบผมหน่อยคับ

Liked By: Nutthavud
chate2412
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 10:47:40 PM »

แล้วไก่พันธุ์แหลมทองละครับ เป็นยังไงพัฒนามาจากพันธุ์อะไร ทำไมถึงเป็นแหลมทอง แล้วไข่ออกมาใบใหญ่มั้ยคับสีของเปลืองไข่เข้มหรือเปล่าคับ อยากทราบรบกวนผู้รู้ตอบผมหน่อยคับ

โดยความเข้าใจของผม ไก่ไข่พันธุ์แหลมทอง ก็คือไก่ไข่อีซ่าบราวน์นั้นเอง เพียงแต่มาจากบริษัทแหลมทองเป็นผู้นำเข้าปู่ย่าหรือพ่อแม่พันธุ์มาจากต่างประเทศ เหมือนกับของบริษัทเบทาโกร หรือ ซีพีเช่นกัน ลักษณะภายนอกจะไม่สามารถแยกแยะได้ว่ามาจากบริษัทใดเพราะหน้าตาเหมือนๆกัน ส่วนคุณสมบัติเรื่องไข่และความทนทานก็น่าจะไม่แตกต่างกันมาก

จากที่เคยเลี้ยงโดยซื้อลูกเจี๊ยบมาจากนครปฐม มีสามรุ่น มีลักษณะดังนี้
1. รับมาจากคุณปู นครศรีฯ ไม่ได้ถามสายพันธุ์แต่คิดว่าน่าจะรับมาจากโรงฟักแถวๆนครปฐม การเติบโตดี เริ่มไข่ตั้งแต่อายุ 18 สัปดาห์ ไข่ดี ฟองโต ที่สำคัญไข่ทนด้วย
2. จากร้านแถวองค์พระฯ คนขายบอกเป็นพันธุ์แหลมทอง  เริ่มไข่อายุ 20 สัปดาห์  ไข่ค่อนข้างดี แต่ไข่ฟองเล็ก เลี้ยงมาปีครึ่งแล้วขนาดไข่เต็มที่เบอร์2 และค่อนข้างขี้โรค จาก 30ตัว ตอนนี้เหลือที่แข็งแรงปกติ 20 ตัว อาจเป็นเพราะช่วงก่อนไข่มีหลายตัวเป็นหวัดต้องรักษาโดยใช้ยาทีซีมัยซินจนหายดีแล้ว หลังจากไข่ได้ไม่นานก็เป็นหวัดอีก คราวนี้เป็น50% เลยต้องให้ยาเหมือนเดิมอีกเป็นอาทิตย์กว่าจะหาย จากการวิเคราะห์การป่วยคาดว่าน่าจะเกิดจากการอดน้ำหลายครั้งทำให้ไก่ร้อนในจนเป็นหวัดคอครอก จึงทำให้ไข่ฟองเล็กกว่าที่ควรจะเป็น (แต่ชุดนี้ช่วงแรกๆได้ไข่แฝดหลายฟองเลย )
3. จากร้านแถวองค์พระฯ คนขายบอกเป็นพันธุ์กรุงไทย เริ่มไข่เร็วมากที่อายุ 17 สัปดาห์ ไข่ดี อายุไข่ไม่นานก็ฟองเริ่มโตแล้ว สุขภาพแข็งแรงดี อาจเพราะดูแลเรื่องน้ำไม่ให้ขาด และให้กินมะละกอสุกกับตำลึงบ่อยๆด้วยช่วยทำให้ไก่ไม่เครียด   

จากที่ได้เลี้ยงไก่ไข่ตลอดระยะสองปีกว่านี้ ทั้งพันธุ์แท้และไฮบริด ได้ข้อมูลดังนี้
1.พันธุ์แท้เหมาะสำหรับเลี้ยงปล่อยจำนวนไม่มาก ไว้กินไข่ภายครอบครัวเท่านั้นเนื่องจาก ไข่ฟองเล็ก เปลือกไข่สีซีด  หากเลี้ยงขังให้กินอาหารสำเร็จรูปอย่างเดียวเพื่อเก็บไข่ขายคงไม่คุ้มค่าในการลงทุน  แต่ข้อดีคือไข่ทน เลี้ยงมาสองปีกว่าแล้วก็ยังไข่ตลอด และสามารถเพาะขยายพันธุ์เองได้ (แต่มักจะมีปัญหาเรื่องได้ตัวผู้เยอะไม่รู้จะต้องทำอย่างไร)
2.พันธุ์ไฮบริด ที่มาจากบริษัทต่างๆ สามารถเลี้ยงได้ทั้งไว้ขายไข่จำนวนมากๆ หรือเลี้ยงปล่อยจำนวนน้อยเพื่อไว้กินไข่ในครอบครัว เนื่องจากที่เคยเลี้ยงแบบปล่อยก็หากินเก่งไม่แพ้สายพันธุ์แท้เหมือนกัน ซึ่งจำเป็นต้องซื้อพันธุ์มาใหม่ทุกรุ่น (แต่ได้เฉพาะตัวเมียแน่นอน) 
3. ลูกผสมที่ทำขึ้นมาเอง ฮาโก้ และ ไก่ไข่กรมปศุสัตว์ อัตราการไข่และขนาดดีกว่าพ่อแม่ที่เป็นพันธุ์แท้ แต่ต้องใช้เวลาในการเลี้ยงอย่างน้อย 22 สัปดาห์จึงเริ่มไข่ และต้องใช้เวลาในการขยายขนาดนานกว่าไฮบริดพอสมควร สามารถเลี้ยงปล่อยได้หากินเก่งเหมือนพ่อแม่ที่เป็นพันธุ์แท้ ขายพันธุ์เองได้หากมีพ่อแม่พันธุ์แท้ ( พ่อโร๊ด + แม่บาร์ หรือ พ่อโร๊ด+แม่ไทยบาร์ ) ในความคิดส่วนตัวของผม ไก่ไข่กรมปศุสัตว์จะตัวเล็กกว่าฮาโก้ จึงน่าจะกินน้อยกว่าทำให้เป็นสายพันธุ์ที่น่าสนใจกว่า

ทั้งหมดเป็นเพียงความคิดตามประสบการ์และความรู้สึกของผมเท่านั้นนะครับ อาจแตกต่างกับท่านอื่นๆก็ได้   

kunsiwat
*

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 06:26:40 PM »

โดยความเข้าใจของผม ไก่ไข่พันธุ์แหลมทอง ก็คือไก่ไข่อีซ่าบราวน์นั้นเอง เพียงแต่มาจากบริษัทแหลมทองเป็นผู้นำเข้าปู่ย่าหรือพ่อแม่พันธุ์มาจากต่างประเทศ เหมือนกับของบริษัทเบทาโกร หรือ ซีพีเช่นกัน ลักษณะภายนอกจะไม่สามารถแยกแยะได้ว่ามาจากบริษัทใดเพราะหน้าตาเหมือนๆกัน ส่วนคุณสมบัติเรื่องไข่และความทนทานก็น่าจะไม่แตกต่างกันมาก

จากที่เคยเลี้ยงโดยซื้อลูกเจี๊ยบมาจากนครปฐม มีสามรุ่น มีลักษณะดังนี้
1. รับมาจากคุณปู นครศรีฯ ไม่ได้ถามสายพันธุ์แต่คิดว่าน่าจะรับมาจากโรงฟักแถวๆนครปฐม การเติบโตดี เริ่มไข่ตั้งแต่อายุ 18 สัปดาห์ ไข่ดี ฟองโต ที่สำคัญไข่ทนด้วย
2. จากร้านแถวองค์พระฯ คนขายบอกเป็นพันธุ์แหลมทอง  เริ่มไข่อายุ 20 สัปดาห์  ไข่ค่อนข้างดี แต่ไข่ฟองเล็ก เลี้ยงมาปีครึ่งแล้วขนาดไข่เต็มที่เบอร์2 และค่อนข้างขี้โรค จาก 30ตัว ตอนนี้เหลือที่แข็งแรงปกติ 20 ตัว อาจเป็นเพราะช่วงก่อนไข่มีหลายตัวเป็นหวัดต้องรักษาโดยใช้ยาทีซีมัยซินจนหายดีแล้ว หลังจากไข่ได้ไม่นานก็เป็นหวัดอีก คราวนี้เป็น50% เลยต้องให้ยาเหมือนเดิมอีกเป็นอาทิตย์กว่าจะหาย จากการวิเคราะห์การป่วยคาดว่าน่าจะเกิดจากการอดน้ำหลายครั้งทำให้ไก่ร้อนในจนเป็นหวัดคอครอก จึงทำให้ไข่ฟองเล็กกว่าที่ควรจะเป็น (แต่ชุดนี้ช่วงแรกๆได้ไข่แฝดหลายฟองเลย )
3. จากร้านแถวองค์พระฯ คนขายบอกเป็นพันธุ์กรุงไทย เริ่มไข่เร็วมากที่อายุ 17 สัปดาห์ ไข่ดี อายุไข่ไม่นานก็ฟองเริ่มโตแล้ว สุขภาพแข็งแรงดี อาจเพราะดูแลเรื่องน้ำไม่ให้ขาด และให้กินมะละกอสุกกับตำลึงบ่อยๆด้วยช่วยทำให้ไก่ไม่เครียด   

จากที่ได้เลี้ยงไก่ไข่ตลอดระยะสองปีกว่านี้ ทั้งพันธุ์แท้และไฮบริด ได้ข้อมูลดังนี้
1.พันธุ์แท้เหมาะสำหรับเลี้ยงปล่อยจำนวนไม่มาก ไว้กินไข่ภายครอบครัวเท่านั้นเนื่องจาก ไข่ฟองเล็ก เปลือกไข่สีซีด  หากเลี้ยงขังให้กินอาหารสำเร็จรูปอย่างเดียวเพื่อเก็บไข่ขายคงไม่คุ้มค่าในการลงทุน  แต่ข้อดีคือไข่ทน เลี้ยงมาสองปีกว่าแล้วก็ยังไข่ตลอด และสามารถเพาะขยายพันธุ์เองได้ (แต่มักจะมีปัญหาเรื่องได้ตัวผู้เยอะไม่รู้จะต้องทำอย่างไร)
2.พันธุ์ไฮบริด ที่มาจากบริษัทต่างๆ สามารถเลี้ยงได้ทั้งไว้ขายไข่จำนวนมากๆ หรือเลี้ยงปล่อยจำนวนน้อยเพื่อไว้กินไข่ในครอบครัว เนื่องจากที่เคยเลี้ยงแบบปล่อยก็หากินเก่งไม่แพ้สายพันธุ์แท้เหมือนกัน ซึ่งจำเป็นต้องซื้อพันธุ์มาใหม่ทุกรุ่น (แต่ได้เฉพาะตัวเมียแน่นอน) 
3. ลูกผสมที่ทำขึ้นมาเอง ฮาโก้ และ ไก่ไข่กรมปศุสัตว์ อัตราการไข่และขนาดดีกว่าพ่อแม่ที่เป็นพันธุ์แท้ แต่ต้องใช้เวลาในการเลี้ยงอย่างน้อย 22 สัปดาห์จึงเริ่มไข่ และต้องใช้เวลาในการขยายขนาดนานกว่าไฮบริดพอสมควร สามารถเลี้ยงปล่อยได้หากินเก่งเหมือนพ่อแม่ที่เป็นพันธุ์แท้ ขายพันธุ์เองได้หากมีพ่อแม่พันธุ์แท้ ( พ่อโร๊ด + แม่บาร์ หรือ พ่อโร๊ด+แม่ไทยบาร์ ) ในความคิดส่วนตัวของผม ไก่ไข่กรมปศุสัตว์จะตัวเล็กกว่าฮาโก้ จึงน่าจะกินน้อยกว่าทำให้เป็นสายพันธุ์ที่น่าสนใจกว่า

ทั้งหมดเป็นเพียงความคิดตามประสบการ์และความรู้สึกของผมเท่านั้นนะครับ อาจแตกต่างกับท่านอื่นๆก็ได้   

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ แต่ผมเคยเลี้ยง อิซ่าบราว มันกว่าจะไข่ก็ห้าเดือนกว่า เพราะเป็นไก่กึ่งเนื้อกึ่งไข่ หรือเรียกว่าพันธุ์หนัก แต่แหลมทอง คนขายเขาบอกว่าเป็นพันธุ์ไข่เร็ว
ปัญหา. คือ. ไข่มันจะฟองใหญ่หรือป่าวครับ ถ้าผมจะเรียกไว้เก็บไข่ขาย ผมเลยคิดหนักเพราะผมไม่รู้จักเรื่องไก่ดีพอ

Liked By: CoRoWidE
chate2412
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 01:50:37 PM »

จากที่เลี้ยงไก่ไข่มาผมพบปัญหา ที่ตาไก่มีเนื้อเยื่อขาวขุ่นบริเวณตาดำ(ตามลูกศรสีเขียว) ทำให้ไก่ระคายตา นานเข้าจะทำให้ไก่ตาอักเสบและบอดในที่สุด
เป็นมาเกือบทุกรุ่น รุ่นละ2-3ตัว  ร้องไห้ ไม่ทราบว่ามันคือโรคอะไร มีท่านใดพอจะทราบไหมครับว่าจะป้องกันและรักษาอย่างไร

CoRoWidE
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 11:49:01 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง ขอบคุณทุกๆท่านที่แบ่งปันข้อมูลครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขออนุญาต เพิ่มเติมข้อมูลจากประสบกามการทำงาน ฮา ยิงฟันยิ้ม

1. การเปรียบเทียบขนาดไข่ โดยปกติแล้วจะเทียบที่อายุไข่เท่ากัน หรือใกล้เคียงกัน ต่างกันไม่เกิน 2-4 สัปดาห์ จะทำให้เห็นภาะที่ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ
อีกทางหนึ่งที่จะช่วยเทียบเคียงให้เห็นได้ชัดคือ การชั่งน้ำหนักไข่ (เครื่องจักรที่ใช้ในการคัดเบอร์ไข่ใช้น้ำหนักเป็นมาตรฐานในการคัดแยก)
    โดยธรรมชาติของไก่ไข่ ขนาดไข่จะแปรผันตามอายุไข่ ตอนเริ่มไข่จะได้ 80%ของไข่ที่ได้จะมีขนาดเล็ก เบอร์4-6 ตามแต่ละสายพันธุ์
    เมื่ออายุไข่มากขึ้น %ไข่ใหญ่จะเพิ่มขึ้นตามไปด้วย จนถึงอายุใกล้ๆปลด ราวๆ 60-70 สัปดาห์ ตามสภาพ (พวกบริษัทใหญ่เขานะครัช) การเลี้ยงไก่ไข่แบบปล่อยพื้น ปกติที่ผมเจอก็ราวๆ 50-55 สัปดาห์ ก็ปลดระวางกันแล้ว
    ถ้าเป็นไปได้ อยากให้มีการจด สถิติ ไว้เปรียบเทียบแบบชัดเจน ข้อมูลที่ได้จะได้ทำไปใช้ปรธโยชน์ได้แบบสมบูรณ์ เช่น การระบุ อายุไข่ น้ำหนักไข่ น้ำหนักแม่ไก่ ปริมาณการบริโภคอาหารต่อวันต่อ100ตัว หรืออะไรทำนองนี้ครับ

เพิ่มเติมเรื่องขนาดไข่ :
   ถึงขนาดไข่จะดูภายนอกแต่ต่างกันมาก แต่เมื่อเอาเฉพาะไข่แดงมาเทียบกันแล้ว จะไม่แตกต่างกันเท่าไหร่
    ไหนๆก็ไหนๆละ ออกนอกเรื่องแปป คนที่ต้องการควบคุม คลอเรสเตอรอล เลือกทานไข่ใบเล็ก กับ เลือกทานไข่ใบใหญ่ ผลสุดท้ายต่างกันไหม ฮ่าๆๆ

2. อายุการจัดเก็บไข่โดยไม่เก็บในความเย็น โดยปกติการเลี้ยงในเชิงธุรกิจ(ขนาดใหญ่) จะไม่มีการผสมพันธุ์ระหว่างไก่ตัวผู้และตัวเมีย (คัดตัวผู้ออกหมด) ยกเว้นบางกรณี จะใช้ตัวผู้ไปล่อ 55 (ตัวเมียไม่ยอมออกไข่ ทั้งๆที่น้ำหนักตัวได้ สมบูรณ์ ไม่เป็นโรค จะปล่อยตัวผู้เข้าไปล่อ กระตุ้นตามธรรมชาติ อาจจะได้ผลมั้ง อันนี้ไม่การันตีครับ) อายุการจัดเก็บไข่ในอุณหภูมิปกติ จะอยู่ได้ 14-21 วัน (เริ่มนับจากวันที่ไข่ออกมา)
   ส่วนไข่ที่มีการผสมพันธุ์จากตัวผู้(ไข่มีเชื้อ) อายุการจัดเก็บจะสั้นกว่ามาก โดยประมาณ 7-10วัน ตามสภาพอากาศ สภาวะความชื้น
    ทำเวลาที่เราซื้อไข่ตามห้าง ในแพคสวยงามเอามาฟัก จะไม่ได้ลูกไก่เลยก็ได้

3. เรื่อง %ไข่ ในช่วงการเริ่มไข่แรกๆ %ไข่จะน้อย (ปริมาณไข่ / จำนวนตัวไก่ x 100) แต่จะเพิ่มขึ้นแบบก้าวกระโดดจนถึงจุดสูงสุด(พีค) ราวๆสับดาห์ ที่10-15 หลังจากนั้น %ไข่จะทรงตัวและมีแนวโน้มลดลงเรื่อยๆ แบบช้าๆ ถ้าไข่ร่วงลงแบบน่าตกใจ ให้รีบตรวจสอบสุขภาพไก่และสิ่งแวดล้อมของเล้าไก่ เพราะจะส่งผลในระยะยาว ส่วนใหญ่ไข่ตกไปแล้ว %ไข่ตกแล้วจะกลับมาทรงตัวค่อนข้างยาก
    เขาว่า ไก่ไข่ขี้ตกใจ(พวกบริษัทใหญ่เลี้ยงในโรงเรือนปิด มีอะไรนิดหน่อยก็กระทบ 55 แต่การเลี้ยงแบบปล่อยพื้นไก่จะไม่ค่อยตกใจอะไรมากมาย)

หากมีไรอะแนะนำเพิ่มเติม ยินดีรับฟังครับ ^_________________^,,  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

>>ความรู้ มีไว้ให้ช่วยเหลือบุคคลอื่น มิได้มีไว้เพื่อเอาเปรียบบุคคลอื่น<<
คำสั่งสอนจากท่านอาจารย์ เมธี ม.ขอนแก่น
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 11:07:44 AM »

จากที่เลี้ยงไก่ไข่มาผมพบปัญหา ที่ตาไก่มีเนื้อเยื่อขาวขุ่นบริเวณตาดำ(ตามลูกศรสีเขียว) ทำให้ไก่ระคายตา นานเข้าจะทำให้ไก่ตาอักเสบและบอดในที่สุด
เป็นมาเกือบทุกรุ่น รุ่นละ2-3ตัว  ร้องไห้ ไม่ทราบว่ามันคือโรคอะไร มีท่านใดพอจะทราบไหมครับว่าจะป้องกันและรักษาอย่างไร

ยาหยอดตาขวดเหลืองๆของไก่ชนน่ะครับ ของกุสุมาลองหามาหยอดครับ ผมหยอดทุกวันมันหายเองครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: chate2412

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์