หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจกเมล็ดหมากแดง คนละ 120 เมล็ด 10 ชุด ไม่มีสำรอง  (อ่าน 4629 ครั้ง)
kunloung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 05:51:54 PM »

เรียนทุกท่านที่ลงชื่อจองไว้และท่านที่มาลงชื่อจองไม่ทัน เมล็ดหมากแดงผมจะเข้ามาแจกเรื่อยๆ เพราะต้นที่บ้านกอใหญ่และติดลูกตลอด ที่ผมแจกให้ท่านมากหน่อยไม่ใช่จะเป็นการดูถูกฝีมือท่าน แต่มันงอกยากมากจริงๆและใช้เวลานานด้วยตามที่ท่าน Ararekaset บอก จึงขอให้ท่านพิจารณาให้ดีก่อนที่จะแบ่งปัน สำหรับทุกท่านที่ขอต่อจากเพื่อนสมาชิกที่ลงชื่อจองไว้แล้ว ให้ส่งซองมาให้ผมได้เลยผมยินดีที่จะส่งให้เพิ่มเติมเพราะผมจะกันไว้บางส่วนเพื่อเพาะเอง แต่เมื่อเพื่อนสมาชิกต้องการผมก็จะแจกให้ก่อน Happy กันทุกคนทั้งผู้แจกและผู้รับแจก สวัสดีครับ

bbss
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 06:01:07 PM »

ขอรับด้วยคนครับ
ขอบคุณมากครับ
suparat147
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:09:47 PM »

ขอรับด้วยค่ะ
suttpongkung
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:23:30 PM »

ขอรับด้วยครับ
chaynoi
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:39:07 PM »

อยากได้จังครับ เพิ่งสมัครเข้ามาครับมีใครพอจะแบ่งให้ได้บ้างครับ จักขอบพระคุณครับ ผมน้อยครับ
BestDevil
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 08:26:12 AM »

เรียนทุกท่านที่ลงชื่อจองไว้และท่านที่มาลงชื่อจองไม่ทัน เมล็ดหมากแดงผมจะเข้ามาแจกเรื่อยๆ เพราะต้นที่บ้านกอใหญ่และติดลูกตลอด ที่ผมแจกให้ท่านมากหน่อยไม่ใช่จะเป็นการดูถูกฝีมือท่าน แต่มันงอกยากมากจริงๆและใช้เวลานานด้วยตามที่ท่าน Ararekaset บอก จึงขอให้ท่านพิจารณาให้ดีก่อนที่จะแบ่งปัน สำหรับทุกท่านที่ขอต่อจากเพื่อนสมาชิกที่ลงชื่อจองไว้แล้ว ให้ส่งซองมาให้ผมได้เลยผมยินดีที่จะส่งให้เพิ่มเติมเพราะผมจะกันไว้บางส่วนเพื่อเพาะเอง แต่เมื่อเพื่อนสมาชิกต้องการผมก็จะแจกให้ก่อน Happy กันทุกคนทั้งผู้แจกและผู้รับแจก สวัสดีครับ

ลูกผู้ชายตัวจริงครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: watdirak, bugtui, kunloung
Ararekaset
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 12:17:23 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=80708.16

ขอคัดข้อความของ Kunloung ในกระทู้ #16 หัวข้อ "มีเมล็ดหมากแดงมาขอแลก..แบบมีเงื่อนไข"

"เคล็ดลับในการเพาะหมากแดงของผม โดยปกติหมากแดงในธรรมชาติมักจะขึ้นอยู่ในป่าพรุ คือที่ชื้นแฉะ ผมจึงเอากระถางปลูกบัว(หรือภาชนะอื่นที่น้ำขังได้) มาเพาะโดยใส่ดินเหนียวให้เกือบถึงปากกระถางแล้วเอาเมล็ดหมากแดงโรยแล้วเอาดินเหนียวปิดบางๆให้ทั่ว (ซักประมาณ 1/2 ซ.ม.กันเมล็ดลอยเวลาใส่น้ำ)แล้วเอาน้ำค่อยๆใส่ลงไปในกระถางที่เพาะให้เสมอกับระดับดิน ที้งไว้ 3-6 เดือนเมล็ดหมากแดงก็จะงอก"

เผื่อเพื่อน ๆ จะได้เพาะเมล็ดหมากแดงสำเร็จนะ
น้ำจะปฏิบัติตามเคล็ดลับอย่างเคร่งครัดค่ะ

Liked By: kunloung, tmarlo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 12:27:12 PM โดย Ararekaset » บันทึกการเข้า
nong-jod
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 01:17:44 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=80708.16

ขอคัดข้อความของ Kunloung ในกระทู้ #16 หัวข้อ "มีเมล็ดหมากแดงมาขอแลก..แบบมีเงื่อนไข"

"เคล็ดลับในการเพาะหมากแดงของผม โดยปกติหมากแดงในธรรมชาติมักจะขึ้นอยู่ในป่าพรุ คือที่ชื้นแฉะ ผมจึงเอากระถางปลูกบัว(หรือภาชนะอื่นที่น้ำขังได้) มาเพาะโดยใส่ดินเหนียวให้เกือบถึงปากกระถางแล้วเอาเมล็ดหมากแดงโรยแล้วเอาดินเหนียวปิดบางๆให้ทั่ว (ซักประมาณ 1/2 ซ.ม.กันเมล็ดลอยเวลาใส่น้ำ)แล้วเอาน้ำค่อยๆใส่ลงไปในกระถางที่เพาะให้เสมอกับระดับดิน ที้งไว้ 3-6 เดือนเมล็ดหมากแดงก็จะงอก"

เผื่อเพื่อน ๆ จะได้เพาะเมล็ดหมากแดงสำเร็จนะ
น้ำจะปฏิบัติตามเคล็ดลับอย่างเคร่งครัดค่ะ

น้องหาวิธีปลูกหมากแดงได้แบบนี้ค่ะ พี่น้ำ...

http://www.aopdh02.doae.go.th/information_february54.pdf
Ararekaset
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 03:19:50 PM »

เอาอย่างนี้ เพาะทั้ง 2 แบบดู
แบบของ Kunloung นี้ดีนะ ไม่ต้องรดน้ำแล้ว
(หมากแดงชอบชื้นแฉะ และเหมาะสำหรับคนเมือง ที่ชีวิตเร่งรีบ -- ขี้เกียจบ้าง, ลืมบ้าง)
แต่แบบของพืชสวนระยอง (น้องโจ๊ด) ต้องคอยรดน้ำ และบางแห่งต้องอยู่ในโรงเรือนที่อากาศชื้น จะงอกได้ดี

เพาะทั้ง 2 แบบ ละกัน

เพื่อน ๆ เลือกเอาเอง
แต่เราลืมรึเปล่าว่า เมล็ดหมากแดงของใคร เขาน่าจะรู้ว่า ลูกหลานเขาชอบแบบไหน
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
jormjnet
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 04:34:18 PM »

อายจัง   สุดยอด ขอบคุณมากครับ   ใจพี่หล่อมาก  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 06:43:36 PM โดย jormjnet » บันทึกการเข้า
Patiwat Okapanom
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 06:50:27 PM »

ขอรับด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
breeeeezer
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 07:38:24 PM »

ขอด้วยคนนะคะ ขอบคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

suparat147
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:02:40 PM »

ขอรับด้วยค่ะ

ส่งซองไปรับแล้วค่ะ
gonggang
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:29:36 PM »

ยิงฟันยิ้ม ขอรับด้วยค่ะ ขอบคุณหลายๆ  เจ๋ง
KONGPAT
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:40:15 PM »

รบกวนขอแบ่งปันสักเล็กน้อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
siren
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 09:59:43 PM »

ขอด้วยคนครับ ขอบคุณมากน่ะครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์