หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไร่สวนขวัญ  (อ่าน 112796 ครั้ง)
platongandlittlecat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:24:11 AM »

หัวเราะก๊าก กับชื่อโจร นี่แหละค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ชื่อเสือ... ไปเหมือน ไอ้ดอลผม (โจน จันได ) นี่หละครับ แต่ไอ่นี่มัน จัญ...จริงๆ คนนั้นเขาทำไห้ชีวิตง่ายขึ้นแต่ไอ้ตัวนี้มันทำไห้ชีวิตผมยากขึ้น ได้แต่ภาวนาครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 02:55:34 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า

บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #289 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:05:36 PM »

เข้ามาติดตามคับ  ยิ้มเท่ห์

ยินดีมากมายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 02:56:30 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
aujung
*

« ตอบ #290 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 11:33:09 AM »

เข้ามาติดตาม ราคาขุดสระเท่าไรค่ะ

รวมทั้งหมดไม่ไช่แค่ขุดอย่างเดียว 35000 บาทครับ รายละเอียดเนื้องานทั้งหมดหน้า 7 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2014, 10:09:49 AM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #291 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 08:22:01 PM »

โอ้ย หายไปนาน กับการเปลี่ยนแปลงหลายอย่าง ช่วงนี้ก็ได้แต่เลี้ยงเจ้าตัวยุ่งกลับมาเปิดอีกทีรูปหายไปไหนหมด มีคำเตือนแถมมาด้วยก่อนโพส นี่ก็เพิ่งกลับมาจากน่านมากลับไปเซ็นสัญญาซื้อที่ทางเข้าสวนไหม่ ประมาณ 100 ตารางวา ดีหน่อยเป็นที่ติดถนนไหญ่ในหมู่บ้านเลย เข้าออกสะดวกซื้อทำเป็นทางเข้าสวนทำเป็นถนน กว้าง 4 เมตร ยาว 100 เมตร ไกล้เสาไฟฟ้าประปา แถมเสาไฟชั่วคราวเราก็ปักในพื้นที่นี้ด้วย เลยถามขอซื้อเลย
พอดีกรมที่ดินเขามาออกโฉนดไห้พื้นที่ที่ยังไม่มีโฉนดที่ดินตรงนี้ เจ้าของดั้งเดิมได้ทำการโอนไปไห้หลานแล้วเลยคุยง่าย จึงขอแบ่งซื้อเขาปรากฏว่าหลานเขายอมแบ่งขายไห้ ทำการรางวัดออกโฉนดโอนชื่อกันเลยเพราะเป็นที่ดินที่เพิ่งออกโฉนด หลังจากขอซื้อมานานนับ30ปีตั้งแต่รุ่นพ่อ ดีเเลยได้ทางเข้านี้โครงการหลายอย่างที่วาดฝันจะได้เป็นจริงเสียที ส่วนทางเข้าสวนเก่าเป็นเส้นทางเข้านาที่อ้อมและแคบและหน้าฝนเละเข้าแทบไม่ได้เลยเพราะเขาเอาถนนกั้นน้ำแทนคันนาเลย ทำการคืนพื้นที่ไห้เพื่อนบ้านหลังจากขอแลกที่กับเพื่อนบ้านและถมเป็นถนนแล้วแต่ยังไม่มีการโอนกันสักกะทีเนื่องจากเพื่อนบ้านไม่ว่างโอน(สามปีแล้วบอกปัดมาตลอด) ส่วนเรื่องราวของสวนจะได้นำเสนอไหม่ต่อไปหรืออาจจะตั้งกระทู้ไหม่เป็นภาค2ก็เป็นได้เนื่องจากรูปในกระทู้หายไปเกือบหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2015, 02:51:01 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #292 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:52:21 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยินดีด้วยครับที่มีถนนเข้าที่ของตัวเองแล้ว อย่างนี้ก็สะดวกสบายไร้กังวลแล้วล่ะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ยินดียิ่งแล้วแขกแก้วมาเยียน (กำเมียง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2015, 06:20:05 AM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #293 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 02:37:25 AM »

ทางเข้าเก่าและซุ้มดอกเฟื่องฟ้ากำลังจะถูกรื้อกลายเป็นอดีต เพราะจะย้ายประตูไปไว้ทางเข้าสวนไหม่ งบน้อย  ยิงฟันยิ้ม

ถ่ายเมื่อปลายปีที่ผ่านมา ผักหวานก็ 2 ปีกว่า  ปลาในสระก็ถูกช็อตจนเรียบวุฒิ จะเปิดตาข่ายท่อน้ำเข้าเอาปลาช่อนเข้ามาดีกว่า แพงกว่าด้วย คิดแบบนี้ก็สบายใจ

ผักหวาน ต้นนี้งามสุด ไม่สวยก็ไม่เอามาไห้ดู ไม่งอกก็เยอะ สรุปผักหวานทนที่สุดละถ้ามีตะขบ ที่ผ่านมาไม่เคยรดน้ำไส่ปุ๋ย ตัดหญ้าปีละครั้งแถมตัดโดนไปหลายต้น ตั้งแต่ปลูกมาเทวดาอย่างเดียว เพราะปั๊มเสียมานาน ที่จะซื้อไหม่ก็ไม่ได้ซื้อ คิดว่าถ้าทางเข้าไหม่เสร็จน้ำประปาไฟพร้อมจะไห้เขาเช่าทำทำกินไปก่อน  สระก็มี ที่ว่างปลูกผักเลี้ยงสัตว์ นาก็มี ผักหวานเก็บกินตามสบายขอแค่ไม่ขุดออกก็แล้วกัน   ถามว่าที่ผ่านมาล้มเหลวมั้ยบอกเลยสำหรับคนที่เริ่มไหม่แต่ไม่มีเวลาดูเอง ผมคิดว่าผมล้มเหลว ถ้าคิดเป็นตัวเงิน ณ.วันนี้ หลายอย่างจม และหลายอย่างได้ปล่อยไห้มันเป็นไปตามธรรมชาติ ถ้าใครคิดจะลงทุนแบบนี้ แต่ ถ้ามีเวลาทำเองจริงๆจังไม่ล้มเหลวแน่นอน แต่ผมมองในอนาคตจึงคิดว่าตัวเองไม่น่าจะล้มเหลว ทีแรกคิดว่าตัวเองจะเห่อเหมือนเด็กได้ของเล่นไหม่หรือเปล่า แต่มาถึงวันนี้รู้เลยว่าไม่ไช่ เพียงแต่ไม่มีเวลาเท่านั้น วันนี้ทุกอย่างลูกต้องมาก่อนเป็นอันดับหนึ่ง เพราะลูกกินข้าวกินนมค่าไช้จ่ายมากทุกวัน เมียออกงานมาจสองปีแล้วเลี้ยงเองจ้ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2015, 11:33:08 AM โดย nutner » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #294 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 08:44:21 PM »

สวัสดี​ครับคุณณัฐผมไม่รู้​ว่าเกิดอะไร​ขึ้นนะแต่ในฐานะที่คุยกันมานานตั้งแต่เริ่มตั้งกระทู้​ผมรู้สึกว่าเหมือนกำลังท้อที่บอกว่าตัวเองล้มเลวผมคิดว่าไม่นะสิ่งที่คุณลงแรงลงทุนไปมันไม่ใช่สิ่งที่จะคืนทุนหรือมีกำไรในเร็ววันมันคืออนาคต​และความยั่งยืนผมยังมองไม่ออกว่าอะไรคือจม​ อะไรคือล้มเหลว เพราะสิ่งที่ทำมันไม่ใช่ธุรกิจมันต้องใช้เวลา​ ทุนที่ลงไว้ก็ไม่ได้หายไปไหนมันก็อยู่ในผืนดินของคุณเอง​ ไม่ว่าจะสระน้ำ​ ที่พัก​ ผักหวาน​ ต้นไม้อื่นๆ​จิปาถะ มันก็เติบโตตามหน้าที่ของมันรอวันที่พร้อมจะมาดูแลเมื่อถึงเวลา​ที่เหมาะสม​   สู้ๆนะครับทำด้วยใจรักด้วยความสุขที่ไม่ใช่ตามกระแสไม่มีล้มเหลวครับ​ เหนื่อย​ก็พักหายเหนื่อย​ก็เดินต่อ​  อย่าท้อครับอยู่เป็นเพื่อน​กันต่อไป ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2015, 11:04:39 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
kru mos
*

« ตอบ #295 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 08:57:37 PM »

ทางเข้าเก่าและซุ้มดอกเฟื่องฟ้ากำลังจะถูกรื้อกลายเป็นอดีต

ถ่ายเมื่อปลายปีที่ผ่านมา ผักหวานก็ 2 ปีกว่า  ปลาในสระก็ถูกช็อตจนเรียบวุฒิ จะเปิดตาข่ายท่อน้ำเข้าเอาปลาช่อนเข้ามาดีกว่า แพงกว่าด้วย คิดแบบนี้ก็สบายใจ

ผักหวาน ต้นนี้งามสุด ไม่สวยก็ไม่เอามาไห้ดู ไม่งอกก็เยอะ สรุปผักหวานทนที่สุดละถ้ามีตะขบ ที่ผ่านมาไม่เคยรดน้ำไส่ปุ๋ย ตัดหญ้าปีละครั้งแถมตัดโดนไปหลายต้น ตั้งแต่ปลูกมาเทวดาอย่างเดียว เพราะปั๊มเสียมานาน ที่จะซื้อไหม่ก็ไม่ได้ซื้อ คิดว่าถ้าทางเข้าไหม่เสร็จน้ำประปาไฟพร้อมจะไห้เขาเช่าทำทำกินไปก่อน  สระก็มี ที่ว่างปลูกผักเลี้ยงสัตว์ นาก็มี ผักหวานเก็บกินตามสบายขอแค่ไม่ขุดออกก็แล้วกัน   ถามว่าที่ผ่านมาล้มเหลวมั้ยบอกเลยสำหรับคนที่เริ่มไหม่แต่ไม่มีเวลาดูเอง ผมคิดว่าผมล้มเหลว ถ้าคิดเป็นตัวเงิน ณ.วันนี้ หลายอย่างจม และหลายอย่างได้ปล่อยไห้มันเป็นไปตามธรรมชาติ ถ้าใครคิดจะลงทุนแบบนี้ แต่ ถ้ามีเวลาทำเองจริงๆจังไม่ล้มเหลวแน่นอน แต่ผมมองในอนาคตจึงคิดว่าตัวเองไม่น่าจะล้มเหลว ทีแรกคิดว่าตัวเองจะเห่อเหมือนเด็กได้ของเล่นไหม่หรือเปล่า แต่มาถึงวันนี้รู้เลยว่าไม่ไช่ เพียงแต่ไม่มีเวลาเท่านั้น วันนี้ทุกอย่างลูกต้องมาก่อนเป็นอันดับหนึ่ง เพราะลูกกินข้าวกินนมค่าไช้จ่ายมากทุกวัน เมียออกงานมาจสองปีแล้วเลี้ยงเองจ้ะ

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ  พร้อมเมื่อไหร่ค่อยกลับมาทำอีกครั้ง  สู้ๆค่ะ  ผักหวานงามมากๆค่ะ ขนาดไม่ได้ดูแลเลย
Thesun215
*

« ตอบ #296 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 08:05:04 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เข้ามาให้กำลังใจครับ สิ่งที่สำคัญของคนเรานั้นคือทุนและเวลา ถ้ามันไม่เหมาะสมกัน เราก็ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
nutner
*

« ตอบ #297 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 11:12:47 AM »

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ อันที่จริงก็ไม่ได้มีอะไรมากครับ คุณเชน คุณ krumos คุณ อาทิตย์ ก็แค่ตัดพ้อกับการไม่มีเวลาของตัวเองครับ ไม่มีอะไรมาก ไห้คนอื่นดูก็มีแต่ผลประโยชน์ของตัวเอง เบื่อกับคนครับ ทั้งคนเราคนเขา ไม่เหมือนเราดูเอง แต่อะนะ 700 กม. ลูกก็ไช่ว่าเลี้ยงง่ายกะเขาที่ไหนคนนี้  ยิงฟันยิ้ม สวนก็ทำไปเรื่อยๆพยายามปลูกต้นที่มันไม่เรื่องมาก เช่นมะม่วง ไผ่ ผักหวาน(ต้นสุดท้ายนี่มาถูกทางมากครับ)ไห้มันเติบโตไปตามกาลเวลาของมันอย่างที่คุณเชนพูด ครับส่วนเรื่องท้อมีบ้างครับแต่ไม่ถอยเพราะมีคุณเชนเป็นเพื่อนคู่คิด ยิงฟันยิ้ม ไม่งั้นไม่กัดฟันซื้อที่เพิ่มครับ. ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2015, 11:39:54 AM โดย nutner » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #298 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 12:41:52 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ วิธีแก้เผ็ดพวกไปขโมยช็อตปลา ให้เอาแม่เหล็กดอกลำโพงเก่าๆ

ไปวางกระจายทิ้งไว้ริมๆตลิ่งในน้ำครับ พอพวกขโมยไปน็อคปลาบริเวณนั้น อินเวอร์เตอร์ขโมย ระเบิด พังแน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับที่เอามาบอกกัน เมื่อก่อนเคยหาวิธีสารพัด ยิ่งหายิ่งป้องกันยิ่งเครียด เคยขึงลวดหนามกันแห เมื่อก่อนเจอแห เขาเลยช็อต แต่เดี๋ยวนี้เลยปล่อยวางก็สบายใจขึ้นครับ คิดว่าพี่โจนครอบครัวเขาคงยากจน และคิดในใจว่าเขาคงเอาไปเลี้ยงประทังชีวิตลูกน้อยของเขา (พูดเหมือนพ่อพระเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม เกือบซึ้งอยู่แล้วเชียว) เอาไว้ไปอยู่จริงๆจังๆก่อนค่อยปล่อยไหม่เลี้ยงไหม่ ตอนนี้เข้ามาเลยครับใครอยากิน อยากตกทอดแหเข้ามาขอกันดีๆ ยอม.(เพราะแทบไม่เหลือแล้ว)แต่แบ่งกันบ้างนะ แต่สระนี้ก็พอมีเรื่องไห้ชื่นใจอยู่บ้างเพราะว่าตอนนี้ไช้เป็นแหล่งน้ำในสวนรดต้นไม้ซึ่งไม่เคยเหือดแห้งเลย....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2015, 05:27:00 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
ปานเทพ
*

« ตอบ #299 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 01:00:17 PM »

ไปเอาไอเดียร์นี่มาแต่ใสน้ออ้าย ซัน  เอ้ยย
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ วิธีแก้เผ็ดพวกไปขโมยช็อตปลา ให้เอาแม่เหล็กดอกลำโพงเก่าๆ

ไปวางกระจายทิ้งไว้ริมๆตลิ่งในน้ำครับ พอพวกขโมยไปน็อคปลาบริเวณนั้น อินเวอร์เตอร์ขโมย ระเบิด พังแน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2015, 01:02:11 PM โดย pantep » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
nutner
*

« ตอบ #300 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 01:02:55 PM »

รื้อแล้วครับ เลิกแล้วครับ  9 พค. 2558  อดทนมาได้ สองปีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2015, 01:05:38 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #301 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 01:15:52 PM »

ยังไม่ได้โอนชื่อกันสักที ในที่สุดก็ต้อง คืนเขาไปถนนเส้นเก่า รื้อซุ้มเฟื้องฟ้าออกเพราะแบคโฮเข้าออกไม่ได้ เตรียมย้ายไปอยู่ประตูแห่งไหม่
ถนนทางเข้าสวนเส้นไหม่ ชีวิตไหม่ไฉไลกว่าเดิม  ยิงฟันยิ้ม

เมื่อคนพร้อมเครื่องจักรพร้อม จะรออยู่ใย ไปเริ่มต้นปฏิบัติการทำถนนเข้าสวนเส้นไหม่กันเลย มาดูปฎิกิริยาโต้ตอบความท้อของผมกัน

แบคโฮ ขุดแนววางท่อปูนข้ามทางน้ำสาธาระณะปากทางเข้าไหม่  ถนนทางเข้าไหม่เข้าจากบนดอน

ผจก.  คุมงาน ไม่โอบปูนท่ออีกตามเคย 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2015, 10:44:27 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #302 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 01:30:00 PM »

เสร็จแล้วได้เท่านี้ ไม่ได้ลงหิน เงินหมดซะก่อน กลางพรรษาจะเข้าได้หรือเปล่าไม่รู้ ซื้อที่ ทำทาง หมดตูดเลยเรา นี่ยังไม่รวมถึงทำเสาไฟไหม่อีกนะเนี่ย แต่เอาเถอะเผื่อวันหน้าเจ้าของสวนตัวจริงโตมาจะไห้พ่อคืนบ้าง

ซ้ายขวาถนนไม่ไช่ที่เรานะ แบ่งซื้อเขามาแค่ถนนนี่หละ เจ๋งมะ ผ่ากลางสวนเขาเลย ต้องขอบคุณคนที่ไปติดต่อยกความดีความชอบไห้ ผจก.
บริษัท cp จองตัวไว้เลยนะฝีปากดี จิตวิทยาสูง เผื่อเอาไปหาทำเลแห่งไหม่ไห้ 7/11

ตรงนี่ปากทางตัดกับถนนไหญ่ในหมู่บ้าน ทำทางเข้าสวนก็จากปากทางถึงสวน 80 เมตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2015, 02:19:36 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #303 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 01:47:17 PM »

ปากทางลงสวนเป็นฮ่อม(เนิน)ลงหน่อย ผ่านซุ้มตะขบ  

ยาวไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2015, 03:30:33 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22   ขึ้นบน
  พิมพ์