หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไร่สวนขวัญ  (อ่าน 110791 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 11:07:39 PM »

นึกว่าหายไปไหน ได้ลูกสาวมาเชยชม หน้าตา ผิวพรรณ น่าเกลียด น่าชังจริงๆ  อิจฉาๆ  ดูสวนแล้วหญ้ารกใช้ได้เหมือนสวนผมเลย เห็นแล้วรู้สึกเหนื่อยเนอะ อิอิ ต้องจัดการด่วน เพราะช่วงที่ผ่านมาฝนตก ทำให้หญ้าโตเร็ว โครงการบ้านสวนผมปีนี้กำลังสะสมต้นไม้เช่นกัน  เน้นหายาก ว่างั้น กะผักหวานป่าเพิ่มที่สวนอีก 500 เม็ด  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับคุณเชน หญ้ากำลังตัดวันนี้ครับ เตรียมหยอดผักหวานเพิ่มปีนี้ 1500 เมล็ด ลองดูเมล็ดพันธุ์จังหวัดตัวเองดูสักตั้งและเจ้าเดียวกับคุณเชนนิดหน่อย ตั้งแต่มีลูกน้อยไม่ได้ไปไหนเลย เหนื่อยมากเลี้ยงลูกน้อยกลอยใจ ที่สวนตอนนี้ทุกอย่างจ้างหมดเลย รูปนี่ก็ลุง(ผจก)ส่งมาไห้ คุณเชนอย่าโพสรูปผักหวานบ่อยนะครับเห็นแล้วอิจฉา ดินที่สวนท่านก็ดีมากร่วนซุยดี ผมเตรียมลงไม้ผลที่ไม่ต้องดูแลมากในหน้าฝนเพิ่มเช่นมะม่วงเพราะแล้งที่ผ่านมาไม่ได้รดน้ำแต่ไม่ตายโตเอาๆ (ขออยู่กับความเป็นจริงครับ) ผลไม้อื่นๆ ตายเรียบ ทุเรียน เงาะมังคุด ลองกอง ไปหมด   ยิงฟันยิ้ม  รอชมบ้านสวนอยู่นะครับ แนะนำไห้ใช้ปูนไห้เยอะๆนะครับ มั่นคงดี  อย่าเอาสวยมาก เน้นประโยชน์พิ้นที่ไช้สอยมาก่อน ไม่งั้นจะกินแหนง แบบผม ระบายทุกข์มาซะยืดยาว คิดถึงและสวัสดี  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2014, 09:41:05 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵

nutner
*

« ตอบ #241 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 11:39:55 AM »

เคลียหญ้าค่อยดูเป็นสวนขึ้นมานิ๊ดนุง (ภาษาวัยรุ่นหนะครับ ขออภัยถ้าเด็กมาเห็นอย่าเลียนแบบลุงนะครับ  ยิงฟันยิ้ม )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 08:48:49 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #242 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 11:44:30 AM »

สวนเริ่มเขียว สบายตา มองจากมุมนี้ ในรูปขุดหลุมปลูกซ่อมมะพร้าวคันสระที่ตายไป สระเล็กอยู่ทางขวา หญ้าขึ้นรกมากเลี้ยงแหนแดงไว้ ถ้าเลี้ยงปลาคงไม่มีหญ้าขนาดนี้ (บอกโจรไว้กลัวเสียเวลา ยิงฟันยิ้ม )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 08:51:24 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #243 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 11:46:09 AM »

ปลูกมะพร้าวน้ำหอมเพิ่มไหม่ รอบคันสระเล็ก ชิดเกินไปหรือเปล่าครับ ผู้จัดการดูหน่อย !!!! (เสียงเข้ม สั่งผู้จัดการ  ยิงฟันยิ้ม )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 08:53:05 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #244 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 11:49:52 AM »

หูกระจงหน้าห้างเริ่มฟื้นตัว แทงยอด ปลูกไว้เป็นกันสาดห้าง  ลุงแอบปลูกมะเขือยักษ์แซมไต้ต้น (อีกแล้ว ประจำ  ลังเล )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 08:54:17 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #245 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 11:53:18 AM »

สวนเริ่มเขียว สบายตา ใครเห็นสระเล็กของผมที่ขุดไว้บ้าง อยู่ทางขวา  ยิงฟันยิ้ม  น้ำไสสะอาดระดับน้ำสูงกว่าสระทางซ้ายอีกนะจะบอกไห้แต่ความลึกตื้นกว่า  ตำแหน่งที่ขุดหลุมนี้กำลังจะทำศาลาพักใจ คร่อมระหว่างสองสระเอาไว้นั่งพักผ่อนระบายอารมณ์เปลี่ยวของ ผจก. เขา แต่เราออกตังค์  ยิงฟันยิ้ม รอบนี้ทำจริงไม่ได้โม้เหมือนเรื่องเล้่าไก่  ยิงฟันยิ้ม

เปรียบเทียบกับรูปนี้เมื่อ 5 เดือนที่ผ่านมา ทำยังไงน้อจะกำจัดหญ้าออกและทำไห้เหมือนรูปนี้อีก

นี่ไงสระปัจจุบัน แหนแดงจะรอดไหมเนี่ย สงสัยต้องเอาวัวลงไปเลี้ยงสักฝูงแล้ว หรือปล่อยปลาตะเพียนอดอาหารลงไปจัดการ

หน้าแล้งน้ำก็เยอะนะไสด้วย แต่หญ้าก็ยังขึ้น กลางเดือนหน้าจะเอาบัวสายไปปลูกมันจะปลูกได้ป่าวหนะ  ตกใจ แลบลิ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 08:56:21 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #246 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 12:01:40 PM »

มะม่วงดูดีมีชาติตระกูล โตเอาๆ ขอแนะนำต้นไม้ทนแล้งของไร่ดาบแปลก ฝนนี้จะเสริมอีกหลายต้น ขออยู่กับความเป็นจริงดีกว่า

ต้นนี้ทองดำ

สามฤดู

ขนุนทองประเสริฐ ได้โผล่ออกมาหายใจ หลังอยู่ใต้ร่มเงาต้นมะเขือพวงมานานนับปี หลังจากฟันต้นมะเขือพี่เลี้ยงทิ้ง

ตัดแต่งกิ่งกิมลั้งอายุ 1 ปี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 10:53:12 AM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #247 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 12:03:34 PM »

แนวตะขบทึบไปปะ ระยะ 4x2 ช่วงก่อนลมมาล้มหักไปหลายต้น ต้นเล็กๆเกิดไหม่ก็เริ่มโผล่ไปทั่วสวน นกกินลูกตะขบเกาะตามลวดนามแล้วขี้ลง ตะขบต้นไหญ่ใครมีพื้นที่ปะทะลมอย่าลืมตัดยอดออกบ้างนะครับ(เออกระทู้นี้ก็มีอะไรแนะนำกับเขาด้วยวุ้ย)ถือว่ายังมีประโยชน์  ยิงฟันยิ้ม

ป่าตะขบ  ทึบมาก เหมือนคุณน้อยว่าจริงๆ ตะขบนะไม่ไช่กระเพรา  ยิงฟันยิ้ม แดดไม่ลงเลย สงสัยต้องมีผู้เสียสละ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 09:02:33 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #248 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 12:05:15 PM »

และนางเอก ผักหวาน อายุ 1 ปี แยกไห้ออกนะอันไหนผักอันไหน หญ้า ผู้เชี่ยวชาญ  ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีแสงลงเลย สงสัยต้องฟันทิ้งบ้างละตะขบ หรือเราไม่ได้เปิดแฟลชหว่า

ต้นนี้ล้มแล้วปลุก ลุกขึ้นไหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 09:04:35 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #249 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 12:08:22 PM »

หยอดเมล็ดผักหวานเพิ่มปีนี้ 1500 เมล็ด จาก Mr. สถาพร จ. ตาก และนาน้อย น่าน ดีไม่ดียังไงปีหน้าจะเอามาบ่นไห้ฟัง แบบไม่กลัวสื่อ เพราะไม่มีอะไรจะเสีย ยิงฟันยิ้ม เราตรงๆเราหนะ ชัดเจนไม่เชื่อไปดูหน้าซื้อขาย

พื้นที่ตรงนี้เมื่อก่อนกันไว้เป็นที่ของผลไม้ภาคตะวันออกตามแผนผัง แต่ผลลัพท์คือตายหมด ในนั้นมีมังคุดเสียบยอดต้นละ 300 รวมอยู่ด้วยกัดฟันซื้อมาแม่ค้าแกบอกต้นนี้ปีเดียวได้กินลูก  น่าจะบอกว่าปีเดียวตายมากกว่า(โทษตัวเองเลี้ยงไม่ดีเอง ยิงฟันยิ้ม) สงสัยยังไม่ถึกพอที่จะมาอยู่สวนนี้ มีน้ำมากแต่ไม่ค่อยจะรดกัน จึงจัดการเอาผักหวานมาหยอดซะเลยจะปลูกมะขามเทศ(น่าจะถึกพอ)ไว้เป็นพี่เลี้ยง เพาะไว้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2014, 10:42:32 AM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #250 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 12:09:34 PM »

ขุดหลุมฝังเสาทำซุ้มดอกเฟื่องฟ้า แอ๊ะ!!แค่ขุดหลุมจะเอามาออกทำไม จะหมดแล้วทนๆดูหน่อยนะเขาอุสาห์ส่งมา  ยิงฟันยิ้ม

comming soon ซุ้มเฟื่องฟ้า&กะทกรก เร็วๆนี้ ทุกโรงภาพยนต์  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2014, 08:02:11 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #251 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 12:11:13 PM »

หนูขอจบการรายงานไว้แต่เพียงแค่นี้ก่อนนะคะ สวัสดีค่ะ  ยิงฟันยิ้ม   ลืมย่อรูป (อีกแล้ว ) หน้าบานเชียว  จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 09:09:12 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #252 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 11:49:44 PM »

ใจถึงกว่าผมเยอะครับตอนแรกผมสั่งเม็ดผักหวาน 1200 พอเอาจริงขอลด เหลือ 500 เนื่องจากคิดว่าทำทีละน้อยดีกว่าเพราะทำเองคนเดียว อุปสรรคคือ แดดร้อนมากกกก ทำงานได้เฉพาะช่วงเย็น แรงงานและน้ำใจไม่ต้องพูดถึง(ไม่มี)แต่ขอลดแล้ว คนขายดันแถมให้อีก 300 อัยย่ะ ใจจริงอยากจะเพิ่มแค่ปีล่ะ 100 กอ เท่านั้นดูแลง่าย ไม่เหนื่อยมาก เพราะปีนี้มีงานปลูกต้นไม้ ว่าที่บ้านสวนเยอะ ด้วยมีคติส่วนตัวที่ว่า ปลูกเร็วเท่าไร  โตไวเท่านั้น จึงขนมาปลูกทุกอย่างพร้อมกัน ตายแน่ๆ55555 แต่ไม่ยอมแพ้คุณณัฐแน่นอน อิอิอ คิดจะทำซุ้มประตูเหมือนกันครับว่าจะใช้กรเวก พวงแสด หรือหิรัญญิการ์จะมีกลิ่นหอม รอทำบ้านก่อน เหอะๆ ว่าแต่(คนรายงานน่าหอมจัง) พ่อหวงป่าวนิ  ยิ้มกว้างๆ

เรียน คุณ เชน  อุปสรรคผมไม่มีครับเพราะจ้างอย่างเดียวครับ  ยิงฟันยิ้ม แรงงานประจำจองตัวไว้แต่เนิ่นๆ ปีมีครั้ง  ปีนี้ถ้างอกดีปีหน้าว่าจะไม่หยอดแล้วครับ  ดีแล้วครับคุณเชน ทำเองได้ก็อยากกลับไปทำเอง แต่ผมไม่มีเวลาเลยครับ ขอแค่เวลาหลับก็แทบไม่มีเลยครับ ประสาทจะกิน เด็ก สามเดือนแรก  ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ก็ทำสวนทางมือถือและตู้ ATM ก่อนนะครับ ไม่รู้ว่าจะเรียกว่า กพพ. หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม  ซุ้มประตูตอนนี้มีเฟื่องฟ้าว่าจะหาต้นดอกอะไรสวยๆเพิ่มที่ไม่เรื่องมากเหมือนเฟื่องฟ้าแต่สวยๆ วันก่อนเห็นซุ้มข้างถนนบ้านใครไม่รู้สวยดี ดอกสีเหลืองๆใบไม่ไหญ๋ ไม่รู้ว่าจะไช่ต้นตามที่คุณเชนว่ามาหรือเปล่า ส่วนพวงแสดและพวงชมพูมีแล้วครับ

คนรายงานพ่อหวงมากครับ แม้จะกวนประสาท พ่อไปบ้าง  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 02:23:08 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
โก๋ อ.ปัว จ.น่าน
*

« ตอบ #253 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 02:22:17 PM »

ผมชื่อโก๋ นั่งติดตาม อ่านมาทุกหน้าหมดแระ 3 วันเต็มๆ  
สนใจและกำลังจะค่อยๆทำเหมือนกันครับ เป็นเขยเมืองน่าน อยู่ อ.ปัว
นั่งเฝ้ารอดูปลาในสระครับ

เป็นไงครับ อ่านมา สามวัน ได้ประโยชน์อะไรกับกระทู้เพี้ยนๆ ที่มีแต่รูป เก่าๆ ซ้ำแล้วซ้ำอีกนี่หรือเปล่า เห็นว่าคงไม่มีแน่ ขำๆนะครับ อย่าซีเรียส  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณนะครับ ที่มาเยี่ยมเยือนเป็นกำลังใจไห้กัน รอชมสวนท่านนะครับ เอ...สังเกตุส่วนมากที่เข้ามาในกระทู้นี้ได้ส่วนมากจะหลงมา
หรือเป็นเขยเมืองน่านเหมือนท่านก็มีนะครับ  ผมบอกไว้ที่หน้าแรกแล้วครับว่าข้ามาแล้ว ความรู้ไม่ต้องคาดหวัง ส่วนไหญ่มีแต่รูป
ถ้าไม่มีรูปมาก็ไม่กล้ามาตอบกระทู้ครับ เกรงใจ กลัวไปรกสายตาคนอื่น ยิงฟันยิ้ม  ไอ้ที่จะเข้ามาบ่นสั้นๆแบบ fb ไม่ไช่แนวของชาย ทำอะไรต้องมีหลักฐาน  ยิงฟันยิ้ม รับได้ก็เข้ามา LIKE รับไม่ได้ก็ผ่านไป ทำสวนทางมือถือและATM ครับ ส่วนปลาทีแรกว่าจะสูบเอาออกช่วงหน้าแล้งรอน้ำลดก่อน
แต่ที่ไหนได้ น้ำลดไปศอกเดียว จะคุ้มค่าน้ำมันอะเป่า ปีหน้าคงต้องใช้อวนแต่น่ากลัวจะติดลวดหนามและต้นไผ่หนามที่ทิ้งกันแหลงสระ และลูกก็เพิ่งคลอดเลยไม่มีเวลากลับ แต่ไม่รู้จะเหลือสักกี่ตัว ที่รู้ๆ โดนขโมยไป 2 รอบแล้วและที่ไม่รู้ก็ไม่รู้ งงไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอโทษนะครับที่ช่วงนี้เจ้าของกระทู้พร่ำมากไปหน่อย เพราะเข้าสู่ช่วงวัยทองและพักผ่อนน้อย  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ เรามาเป็นเสี่ยวกันครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2014, 10:45:58 AM โดย nutner » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #254 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 03:44:24 PM »

ผมเข้าใจที่เขียนมานะ ฮาดี เข้าใจมุก ครับ
ความรู้ตามตำราหรือจะสู้ลงมือเก็บเกี่ยวประสบการณ์ เหมือนอย่างที่รู้ว่า  หน้าร้อนหน้าแล้งน้ำที่สระยังลดแค่ศอกเดียว..
ผมกำลังเริ่ม ตอนนี้ก็คงจะต้องทำเหมือนกันทางโทสับกับ ATM เท่าที่อ่านๆ ๆ ๆ ๆ จากหลายที่ รวมถึงคุณณัฐ ถึงจะบอกว่าลงรูปเยอะ เขียน บ่น หรืออะไรก็ตาม สำหรับคนสนใจเรื่องนี้จริงๆผมว่าเป็นแรงบันดาล แรงผลักได้เยอะ MY IDOL ก็เว่อร์ดี 2ฮ่า (ฮ่า ฮ่า) เรียนแบบ 2อิ คุณณัฐ
ผมจะเริ่มลงไก่พื้นเมือง ไก่ไข่ เลี้ยงหมู และเลี้ยงวัว ซึ่งที่บ้านพ่อตาเลี้ยงไก่พื้นเมือง อยู่แล้ว ยังไม่เยอะ แต่ขั้นแรกต้องเลี้ยง และปลูกที่เรากินก่อน
เหลือกินค่อยแจก แลก และขาย กะว่าจะเป็นที่เลี้ยงตอนเกษียณเลย ทีเดียว เชียว
บ้านเมียอยู่ปัวคับ ยินดีมากๆ เป็นเสี่ยว

เออ ฮาดีว่ะ เสี่ยว เรียกเสี่ยวจะอายุเท่าไรไม่รู้แต่เราเท่ากัน คนรักเกษตร   ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มเท่ห์  ป๊าด !!! มายกไห้ผมเป็น มายไอจ้อน(หรือผมคิดไปเอง ข้อความมันกำกวม) ถ้าผมคิดถูก ท่านคิดผิดหรือเปล่า ท่านเมาฟื้นยัง ลองเอาหัวโขกโต๊ะสักสองทีซิ  ยิงฟันยิ้ม ทุกวันนี้พยายามจะไม่ฮา เพราะมีกระทู้ฮาๆมากพอแล้ว อยากทำตัวไห้มีหลักการบ้าง (แต่มันก็ฝืนไม่ได้ มีหลุด) เพราะเรื่อยเปื่อยมานานแล้วจนเข้าเส้น อย่างที่บอกมันไม่ไช่ตัวตนและไม่ใช่แนวของชาย   ยิงฟันยิ้ม ที่จริงอยากพูดอะไรอีกมากมายแต่กลัวสังคม รับบ่ได้  2 ฮ่า ( ยืมมา)  แค่นี้ก่อนนะเดี๋ยวมาเขียนต่อ ไปไห้นมลูกก่อน เริ่ม งอแงแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

อ้อลืมบอกไปผมก็เขยปัวครับ เมียอยู่ปัว  เด่วมาต่อครัชชช  เลียนแบบวัยรุ่นมันจริงวุ้ย

มาแล้ว ครับ มะ มาต่อ ยังพร่ำไม่หมด เอานมอุดปากตัวแสบไป 2 ออนเงียบแล้ว เตรียมตัวฟังผมร่ายต่อยาว นานๆทีจะมีปลา เอ้ย! คน หลงมาติดข่าย  เรื่องไก่พื้นเมืองบ้านเรามันเป็นแสตนดาดที่สุดแล้วครับควรมีไว้ ผมอยากเลี้ยงเหมือนกัน แต่ติดที่ตอนนี้ปลูกผักหวานน้อยอยู่และไม่มีเวลาไปดูแลจริงจังคับ ความฝันสูงสุดเลยครับเลี้ยงไก่ ลองมโนภาพดูนะครับมีไก่คุ้ยเขี่ยอาหารอยู่ริมสระที่มีน้ำติดขอบตลิ่งเนี่ยผมฝันมานาน และอีกหลายๆอย่างก็เป็นโปรเจคตอนที่ไปอยู่อย่างจริงจังแล้ว เคยมโนไปหลายอย่างก่อนหน้านั้นว่าจะทำทีเดียวพอทำไปสักพักจะรู้ว่าถ้าไม่ไปทำด้วยตัวเองมีแต่ปัญหา ตอนนี้ก็พยายามปลูกต้นไม้ที่ไม่งี่เง่า และไห้ผลผลิตช้าไปก่อนและปลูกต้นที่อยู่กับความเป็นจริงไห้มากที่สุด บ้านเราปลูกอะไรได้ก็ปลูกอันนั้น เอาแค่นี้ก่อนนะครับ เด่วสมาชิกจะมาแซวว่าทำไมไม่เขียนจดหมายหากันเลยหรือต่อสายคุยกันเลยพูดกันมาซะขนาดนี้ เสียงเรียกจากสวรรค์มาอีกแล้วครับ ไปแล้ว 3 ฮ่า  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 04:28:04 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #255 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 04:18:07 PM »

ผมอายุ 31 ขวบ ครับ
ยังละอ่อน มากมาย
ยินดีที่ได้เป็นเขยเมืองน่าน อากาศดี และผู้คนน่ารัก
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22   ขึ้นบน
  พิมพ์