หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไร่สวนขวัญ  (อ่าน 112711 ครั้ง)
nutner
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 05:50:06 PM »

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ผมมีชื่อเล่นว่า "ณัฐ" เน้อ  

บัดนาวดิ้นรนเลี้ยงปากท้องอยู่ในเมืองหลวง  ตามคอนเซปของเด็กบ้านนอกที่จบสายอาชีพหลายๆคน
ที่จบจากวิทยาลัยเทคนิคที่แห่ตามๆกันมาหางานในแดนศิวิไลท์ ปัจจุบันทำงานเป็นพนักงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งสอง(แห่งหนึ่งออกมาแล้ว)

เนื่องจากกำลังหาข้อมูุลในการกลับไปพัฒนาที่ดินมรดกพ่อผมที่ทิ้งไว้จึงไปสะดุดกับเว็บนี้จาก อากู๋(เกิ้ล)โดยบังเอิญ

ซึ่งพ่อผมที่ได้เสียชีวิตไปหลายปีแล้ว ทิ้งที่ดินไว้ไห้ผืนหนึ่ง กอร์ปกับผมก็มีใจรักเกษตรเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว จึงได้ดูแลต่อ เพราะชอบสีเขียวดูแล้วมันสดชื่นๆ และที่สำคัญเหมือนหลายๆท่าน เบื่อกับวิถีชีวิตในกรุงเทพเต็มทีแล้วครับ จึงเป็นจุดเริ่มต้นมหากาพครั้งนี้ครับ(เอ..หรือละครสั้นหลังข่าวหว่า  ยิงฟันยิ้ม) จึงได้เริ่มวางแผน ถากหญ้าถางพง กรุยทางกลับบ้านอยู่ครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2015, 07:45:20 AM โดย nutner » บันทึกการเข้า

nutner
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 05:56:24 PM »

จุดเริ่มต้น เดือนสิงหาคม ไปดูพื้นที่และวางโครงการครับ ช่วงนั้นหน้านาปี ข้าวกำลังเขียวชอุ่มสดชื่นเลย พื้นที่ดอนที่ยืนอยู่ 1 ไร่ที่นา 5 ไร่ ข้างหน้า

[

คนเช่านา ทำแปลงนาลุกล้ำขึ้นมาถึงบนดอน

ตามภาพครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2015, 03:08:42 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:11:20 PM »

เดือนกุมภาที่ผ่านมากลับไปขอไฟเข้าสวน ไฟชั่วคราว นะครับ เตรียมสร้าง ห้างน้อย ( กระท่อมบ้านผมเรียก ห้าง) เสียค่าธรรมเนียมทั้งหมด 921 บาทครับ

ใช้เสาปูนหน้า 4 ยาว 3 เมตรครับ สายอลูมีเนียมเบอร์ 16 จากเสาการไฟฟ้าใช้เสาไป 4 ต้น ฝังห่างประมาณ 25 เมตร ที่ผมห่างเสา กฟฟ 100 เมตรครับ

แต่ต้องปักผ่านสวนคนอื่นด้วยครับขอเขาปักผ่านขอบสวน ให้ค่าน้ำชาเจ้าของสวนไป 1500 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 07:06:06 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:21:34 PM »

เพาะตะขบครับ รอผักหวาน กรุงเทพหาซื้อได้ยากยิ่ง เลยเพาะเอง และขุดเบี้ยตะขบเล็กๆที่นกเพาะไห้จากใต้ทางด่วนมาชำครับ ไปขุดเบี้ยตะชบมีแต่คนถามเอาไปทำอะไร คนแถวนั้นคงงงมันไปขุดไปทำอะไรใต้ทางด่วนบ่อยๆหว่า

ชุดนี้เพาะเอง

ชุดนี้ขุดต้น มาจากใต้ทางด่วนครับ นกเพาะไว้

แว็บเดียวโตเลี้ยงไว้หน้าบ้านที่ กรุงเทพครับ แล้วเตรียม ขนส่งไปน่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 01:26:36 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:43:55 PM »

และเริ่ม ทำห้างครับ สังเกตุ จะเป็นหน้าปลูกถั่วแล้วนะครับ กลางเดือน กุมภา มามะมา เดินตามน้องสวนมา เราจะไปแป๋ง(สร้าง)ห้างกัน

วางโครงสร้าง โดยสล่าเก๊า (ช่างเอก)  พระเอกสุดหล่อลุงผมเอง สมัยหนุ่มๆหน้าเหมือนสรพงษ์ แก่มาเริ่มเหมือน พรศักดิ์ ส่องแสง

ตัดภาพลุงออกไปแล้วครับ เนื่องจากโดน พรศักดิ์ตัวจริงเรียกลิขสิทธิ์มา  เจ๋ง

mannaul ล้วนๆ เนื่องจากมิเตอร์ไฟยังไม่มา ทำก่อนมิเตอร์มากลัวไม่ทัน ฤกษ์ เพราะว่าจะเข้าเดือน มีนา คนเหนือเขาถือจะไม่สร้างบ้านกัน  ลุงบอกว่าขนาดนกหนูยังไม่ทำรัง

สว่านมือ

มุย ( ขวาน)

เลื่อย(เลื่อย ) ก็ถูกแล้วจะแปลทำไม  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 01:29:34 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:49:49 PM »

แฮะๆ เหนื่อย ขอพักกินข้าวตอน ( ข้าวกลางวัน) ก่อนนะ อิด ( เหนื่อย)
กับ ข้าวน้ำพริกน้ำปู๋ กับมะแต๋งซั้ง ปลาทูทอด ของโปรด สงสัยจะรำ(อร่อย)สังเกตุการแตกกระจายของน้ำพริก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 01:31:39 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
Lungmhee
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:51:50 PM »

แจ่มจริง

มีคนอิจฉาคุณหลายคนรวมทั้งผมด้วย
ชีวิตนี้ผมไม่สามารถทำได้อย่างคุณครับ
ผมเคยอยู่แพร่หลายปี  แต่ไม่เคยไปน่าน
น่านเป็นจังหวัดเดียวในภาคเหนือที่ผมไม่เคยไป
ผมตั้งใจจะไปเที่ยวหลายปีแล้ว
แต่ยังไม่มีโอกาสซักที

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
nutner
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:00:06 PM »

เผลอแว็บเดียว       ใจจริงอยากสร้างบนสุดของที่ดอนจะได้บรรยากาศกว่านี้มากแต่มีความเสี่ยงกับลมสูงเพราะเป็นที่โล่ง แค่อยู่
                       ด้านล่างนี่ก็ยังลุ้นตลอดครับ  ข้างล่างห้างนี่บอนหวานครับคนแถวนั้นชอบเก็บไปแกงกันเขาว่าอร่อยไม่คัน
                      เคยกินกันไหมละครับแกงบอน แต่น่าเสียดายที่ ที่ตรงนี้เป็นลำเหมืองเสียน้ำจะถูกถมเป็นคันสระแล้ว มีทั้งบอน ผักกูดและ หญ้าครับ  ยิงฟันยิ้ม เสียดาย ร้องไห้

แวะกินข้าวแลง(เย็น) เลยแล้วกันนะ  แกง ผักบุ้งไส่ปลาจริ(ช่อน) ไปลอกหนองมาได้หลายตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 09:33:35 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:04:55 PM »

บรรยากาศหน้าห้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 11:18:25 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:15:27 PM »

เจาะบาดาลครับ ความลึก ท่อ 2 เจ้น(เส้น) ราคา 3500  บาท(แถวบ้านราคานี้ครับไม่ว่าเจาะง่ายหรือยาก) แบบหมุนมือครับ ที่ดินผมเจาะง่ายน้ำตื้นครับน้ำออกบ่อนาแปลงหน้ากระท่อมปลูกถั่วไม่ได้เลยน้ำขึ้นมาปริ่มเลย เหมาะแก่การขุดสระ เดือน เม.ย จะขุดสระสัก 2 งาน หน้าห้างครับ

เอ้าหมุนเข้าไป ฮุย เล่ ฮุย

เสร็จแล้ว ราคานี้รวม เจาะเดินท่อ ส่งไปซื้อปั้ม เดินระบบประปาทั้งหมด จะวางก็อกตรงไหนวางท่อในสวนเท่าใดใส่ก็อกกี่ตัวทำให้หมดเลย ว่าจะไห้มาเดินไห้ที่กรุงเทพด้วย 555  รอเปิดย่างเดียว

น้ำไหลแรงมาก

แต่มีปัญหาปั๊มสะอึก เวลาเปิดหรี่ เปิดค่อย เสียงดังจนน่ารำคาญ กลัวปั๊มเสียด้วย ต้องเปิดก็อกแรงสุดเท่านั้น ท่านใดมีความรู้เรื่องนี้ช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ

ใช้ปั๊ม หนึ่งนิ้วตัวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 11:21:41 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:21:51 PM »

แจ่มจริง

มีคนอิจฉาคุณหลายคนรวมทั้งผมด้วย
ชีวิตนี้ผมไม่สามารถทำได้อย่างคุณครับ
ผมเคยอยู่แพร่หลายปี  แต่ไม่เคยไปน่าน
น่านเป็นจังหวัดเดียวในภาคเหนือที่ผมไม่เคยไป
ผมตั้งใจจะไปเที่ยวหลายปีแล้ว
แต่ยังไม่มีโอกาสซักที
เมืองน่าน เป็นเมืองเล็กๆในหุบเขา อันสงบเงียบ วิถีชาวบ้านยังมีอยู่ไห้เห็นอยู่ทั่วไปครับ เชิญมาเที่ยวนะครับ
nitidol
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:51:00 PM »

สวัสดีครับแวะมาแอ่วคนข้างบ้าน ปูสาดถ้าผ่อ เป็นกำลังใจหื้อครับ ยิ้มเท่ห์

61757
nutner
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:59:09 PM »

สวัสดีครับแวะมาแอ่วคนข้างบ้าน ปูสาดถ้าผ่อ เป็นกำลังใจหื้อครับ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ อยู่บ้านแหน่ครับ
nutner
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 07:22:27 AM »

ขออภัยนะครับ เผลอไปลบรูปใน เว็บฝากรูปเดี๋ยวจะเอามาลงไหม่ครับ

แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2013, 11:50:49 AM โดย nutner » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 07:35:01 AM »

ขนตะขบที่เพาะไว้จาก กรุงเทพไปปลูกที่น่านครับ ( ตอนนี้สภาพดีๆอยู่)ในภาพกำลังขนส่งต่อไปอีกทอดที่ชลบุรี            
(น้องแฟนอยู่ชล) เพื่อจะฝากเขาไปน่านเขาจะกลับน่านในวันรุ่งขึ้น  เพิ่งมารู้ตอนนี้ว่าคิดผิด โถ่ลูกพ่อ  โกรธ
พอไปถึงน่านแล้วไม่อยากถ่ายไห้ดูทำใจไม่ได้ ร้องไห้

หลุมปลูก

ขนขี้วัวในคอกวัวไส่หลุมปลูก

ขุดหลุมปลูกตะขบครับ ระยะ 2*4 ตามที่คุณน้อยน้ำพองแนะนำ เนื่องจากปลูกผักหวานได้แค่ครึ่งดอนบนครับ(จากระยะแนวท่อก็อกขึ้นไป) ทีแรกจะปลูกระยะ 4*4 แต่ตามคำแนะนำปลูกได้แค่ครึ่งดอนบนจึงขยับระยะเข้ามาอีกเนื่องจากดอนครึ่งล่างน้ำตื้น จากการปรึกษาคุณโอภาสว่ารากผักหวานจะหยั่งรากลงไปในดินไม่ต่ำกว่า 50 ซม. หากเจอน้ำก่อนรากจะเน่าไม่ตายก็ไม่โต ดอนด้านล่างขุดลงไป 30 ซม. เจอน้ำแล้วครับ ดอนด้านล่างกำลังถมดินขึ้นมา เพื่อปลูกไม้ผล กิ่งตอนครับ ต้องขอขอบคุณคุณโอภาส และคุณน้อย ที่ไห้คำแนะนำที่ดีเสมอมาครับ

เตรียมปลูกครับ ไม่รู้จะโตทัน เป็น ร่มเงาผักหวานหรือเปล่า อยู่ด้วยกันมานานฟูมฟักกันมานานเห็นกันทุกเช้าเย็น เริ่มผูกพันธุ์ตะขบ มากกว่าผักหวานอีกละครับ ( เริ่มเหมือนคุณน้อยไปทุกทีละครับ  ยิงฟันยิ้ม ) ต้นนี้เป็นต้นที่ดูดีที่สุดหลังจากที่โดน วิสามัญฆาตกรรมหมู่ ในการขนส่งครับ ยิ่งคิดยิ่งเซ็ง ตอนเพาะยุงไม่ไห้ไต่ไรไม่ไห้ตอม  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 11:35:15 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 09:46:39 AM »

เข้ามาเยี่ยมและร่วมให้กำลังใจครับสวนของพี่ก็อยู่ไม่ไกลอยู่ที่เด่นชัยต้องผ่านก่อน

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์