หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 71   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านสวนฟ้าอิงดาว" (อ. เมือง พิษณุโลก)  (อ่าน 254442 ครั้ง)
netmatrix
เกษตรกรมือใหม่
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:44:25 AM »

ขอแนะนำตัวผมชื่อ แจ๊ค อายุ 38 เป็นมือใหม่หัดปลูก กับที่ดินที่มี ตอนนี้ยังนึกไม่ออกว่าจะเขียนอะไรดี เดี๋ยวจะพยายาม update ข้อมูลเรื่อย ๆ ครับ ปัจจุบันทำงานอยู่ กทม กลับไปทำสวนที่บ้าน เสาร์ - อาทิตย์ ที่จังหวัดพิษณุโลก ทุกสัปห์ดา  รูดซิบปาก

กำลังพยายามปรับที่ให้เป็นคันดินรอบ ๆ ที่นาครับ

ยิ้มเท่ห์

สารบัญ

แผนการดำเนินการสร้างบ้านและความคืบหน้า

ขายข้าวเปลือกข้าวเหนียวลืมผัว

http://www.facebook.com/bansuanfahingdow

“ความกลัวไม่ใช่ของจริง มันเป็นผลลัพธ์จากความคิดที่เราสร้างขึ้น แต่อย่าเข้าใจผิดไป อันตราย คือ ของจริง ส่วนความกลัว เราเลือกได้”
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 12:57:34 PM โดย netmatrix » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:02:26 AM »

ขอคำแนะนำเรื่องระบบน้ำจากพี่หน่อยค๊าบ

พอดีว่าที่ดินผมไม่มีน้ำใช้เลยอยากสูบน้ำจากคลองขึ้นมาใช้รดน้ำต้นไม้ครับ จะเอาปั๊มน้ำไว้ตรงคลองก็กลัวว่าจะหายแน่ ๆ เลยจะวางปั๊มไว้ที่ในตัวบ้านตามรูปครับ ปั๊มที่ใช้ควรเป็นแบบไหนดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

netmatrix
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 12:21:06 PM »

บริเวณที่รถจอดอยู่ถมดินสูง 1.2 เมตรเอาไว้ทำบ้านพักตอนไปทำนา ขุดดินจากที่ดินตัวเองได้สระน้ำขนาด 2 งานลึก 6-7 เมตร
คิดว่าถ้าน้ำเต็มคงเก็บไว้รดน้ำต้นไม้ได้ตอนหน้าแล้ง

daecha1121
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:08:46 PM »

ตั้งชื่อสวนเพราะมากน่าสนใจผมก็เป็นสมาชิกพอเพียง(พิษณุโลก)ครับ เข้ามาให้กำลังใจครับ
JustNew
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:55:25 PM »

ขอคำแนะนำเรื่องระบบน้ำจากพี่หน่อยค๊าบ

พอดีว่าที่ดินผมไม่มีน้ำใช้เลยอยากสูบน้ำจากคลองขึ้นมาใช้รดน้ำต้นไม้ครับ จะเอาปั๊มน้ำไว้ตรงคลองก็กลัวว่าจะหายแน่ ๆ เลยจะวางปั๊มไว้ที่ในตัวบ้านตามรูปครับ ปั๊มที่ใช้ควรเป็นแบบไหนดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขาดรายละเอียดเรื่องความสูงของน้ำที่จะสูบไปนิดนึง
แต่ดูแล้วไม่น่าจะมีความต่างระดับมากนัก
ดังนั้นคงเน้นที่ปริมาณน้ำเป็นหลักมากกว่าความสูง
แต่ระยะทาง 100 เมตร เป็นปัญหาว่าปั๊มจะหมดลมก่อนจะได้น้ำ เพราะปกติต้องวางปั๊มไว้ให้ใกล้แหล่งน้ำมากที่สุด

แล้วจะใช้แบบน้ำมันหรือไฟฟ้าครับ...

แต่รูปแบบปั๊ม...
ทางเลือกซึ่งที่เหมาะสมน่าจะเป็นปั๊มหอยโข่งแบบใบพัดเดียวเพราะได้ปริมาณน้ำเยอะดี หรืออีกแบบหนึ่งก็ปั๊มพญานาค หาที่มันเบาๆ ยกง่ายแล้วเวลาจะสูบก็ยกไปสูบเสร็จแล้วก็ยกกลับ

อีกเรื่องนึงคือ ระยะ 100 เมตรเป็นที่ดินของเราเองหรือของคนอื่น ถ้าของเราเองก็ขุดร่องให้เป็นลำรางเล็ก ๆ ให้น้ำไหลแล้วปั๊มลงลำรางเลยไม่ต้องเปลืองท่อ

แต่อาจจะมีคำแนะนำจากท่านอื่นอีก ใจเย็นๆ ก่อนนะครับ
netmatrix
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:11:52 PM »

ตั้งชื่อสวนเพราะมากน่าสนใจผมก็เป็นสมาชิกพอเพียง(พิษณุโลก)ครับ เข้ามาให้กำลังใจครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวยังไงคงผมคงได้ขอคำปรึกษาแน่ ๆ ครับ ผมอยู่แถวสระโคล่ครับ พี่อยู่แถวไหน  ยิงฟันยิ้ม

netmatrix
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:13:27 PM »

ระดับพื้นที่ดินสูงกว่าระดับของแม่น้ำไม่น่าเกิน 4-5 เมตรครับ เคยคิดหลายวิธีแล้วที่จะสูบจากต้นน้ำมันไม่ค่อยสะดวกกับการทำงานคนเดียวเท่าไหร่ครับ ปรกติตอนนี้ผมทำงานประจำอยู่ที่ กทม ได้กลับไปที่สวนเฉพาะเสาร์อาทิตย์ เลยอยากทำระบบไว้ให้สะดวกกับคนใช้งานแบบไม่ต้องยกไปยกมาครับ ระยะ 100 เป็นที่ดินคนอื่นครับ แต่ขอเค้าวางท่อผ่านได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2013, 09:24:03 PM โดย netmatrix » บันทึกการเข้า

netmatrix
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:19:53 PM »

ฝากเข้าไป like fanpage ด้วนะครับ

https://www.facebook.com/bansuanfahingdow

เศร้า

netmatrix
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 09:22:25 AM »

ระบบน้ำยังไม่ถึงไหนรอไปก่อน เดี๋ยวทำรั้วรอบที่ก่อนครับเดี๋ยวปลูกอะไรไว้จะมีคนมาช่วยเอาไปกินฟรี

อยากล้อมรั้วแบบรูปข้างบนเลยไปหาข้อมูลมาว่าต้องใช้อะไรบ้างรั้วตาข่ายสูง 150 cmยาว 100 เมตร ราคา 8900
เสารั้ว 2.5 เมตร หน้า 6" ต้นละ 250 บาท
ค่าขุดเสาและเทตีนเสาต้นละ 100 บาท

รวม ๆ แล้วแพงแฮะเลยโทรไปถามคนขายรั้วเค้าบอกมาได้ความว่า ทำเสาหัวท้ายห่างกัน 100 เมตรให้แข็งแรงเพื่อรับแรงดึงส่วนเสาต้นอื่น ๆ ใช้แค่กันไม่ให้ตาข่ายแกว่งฝังห่างได้มากสุด 15 เมตรเลยทีเดียว ส่วนตัวผมเองคิดว่า 15 เมตรคงยางไปเอาแค่ 6 พอแล้วหยวน ๆ ประหยัดงบเพราะรอบที่ดินบวก ++ แล้วประมาณ 890 เมตรโอยจะเป็นลม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 09:39:31 AM โดย netmatrix » บันทึกการเข้า

prtprtza
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 09:40:57 AM »

ผมก็พิษณุโลกครับ(แก่งโสภา) ผมว่าสโลปคูมันชันมากถ้าไม่หาอะไรมายึดดิน พอหน้าฝน ฝนลงแรงคงจะพังไปเยอะนะครับ

netmatrix
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 09:59:40 AM »

ผมก็พิษณุโลกครับ(แก่งโสภา) ผมว่าสโลปคูมันชันมากถ้าไม่หาอะไรมายึดดิน พอหน้าฝน ฝนลงแรงคงจะพังไปเยอะนะครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมก็กำลังคิดอยู่เหมือนกันครับว่าจะหาอะไรมาปลูกกันดินไหลลงคูน้ำ ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าปลูกข่าหรือตะไคร้ จะช่วยได้มั๊ย เพราะว่ารอบ ๆ คูน้ำผมคิดว่าจะปลูกมะพร้าวน้ำหอมรอบทั้ง 2 ฝั่งเลยครับ พท ที่เหลือจะปลูกตะไคร้กับข่า

daecha1121
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:10:51 AM »

ผมก็อยู่แถวสระโคล่เหมือนกันอยู่หม่บ้านโสภณ(บ้านจัดสรร)แต่สวนอยู่ อ.วังทองครับ ปลูกหญ้าแฝกที่ขอบสระน้ำกันดินไหลหญ้าแฝกไปขอได้ที่พัฒนาที่ดินอยู่ใกล้ๆสนามกีฬากลางแจกฟรีครับ
prtprtza
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:12:32 AM »

รากตะไคร้แผ่เป็นแนวราบไม่ลงลึกหลายเมตรเหมือนแฝกครับ

รากตะไคร้น่าจะพอช่วยได้ครับ แต่แฝกน่าจะดีกว่าเยอะครับ
netmatrix
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:35:40 AM »

ขอคุณสำหรับข้อมูลครับ  ยิงฟันยิ้ม

netmatrix
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 07:59:18 PM »

หญ้าแฝกถ้าต้องการหวังผลในการรักษาหน้าดินกันน้ำฝนเซาะต้องปลูกห่างกันประมาณเท่าไหร่ครับ ขอคำแนะนำหน่อย

JustNew
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 02:22:34 PM »

หญ้าแฝกถ้าต้องการหวังผลในการรักษาหน้าดินกันน้ำฝนเซาะต้องปลูกห่างกันประมาณเท่าไหร่ครับ ขอคำแนะนำหน่อย

ประมาณ 10 เซนต์ครับ รายละเอียดตามนี้
http://www.ldd.go.th/link_vetiver/index.htm
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 71   ขึ้นบน
  พิมพ์