หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 276264 ครั้ง)
paulchank
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 09:14:31 PM »

ทายสิว่าในกล่องนี้มีพันธุ์อะไรบ้าง?  ยิงฟันยิ้ม
 [/color][/b]

ขอทายครับเป็นไก่รุ่นเดียวกันเดาว่าเจ้าของเดียวกันน่าจะพันธุ์เดียวกันซะส่วนใหญ่

สีหม่นๆเทาๆนั่นคือ Lavender Orpington

สีเหลืองอ่อนก่อ Buff Orpington

ส่วนสีดำนึกเป็นสองสายไม่ Black Orpington ก็ Australorp ครับ

wichai_siri
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:43:30 PM »

เข้ามาติดตามชม ของสวยๆ ของเพื่อนในบอร์ดครับ
ผมเองไม่ค่อยมีเวลาติดตามเรื่องราวรอบบ้าน เพราะมัวแต่เลี้ยงไก่ เพาะฟักไข่ เลี้ยงลูกไก่ หาเงินมาเลี้ยงเขา
เพิ่งเห็นว่ามีกระทู้นี้ ชอบครับ
คืนนี้ผมกำลังจะไปรับไข่ชุดใหม่มาฟัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2013, 10:51:13 PM โดย wichai_siri » บันทึกการเข้า
LaiSaLong
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:55:59 PM »

คุณ paulchank ทายผิดปนถูกเน้อ   ยิงฟันยิ้ม เจ้า Orpington ผมมีแค่ 2 สี เป็นสี Buff กับสี Lavender ครับ ส่วนเจ้า Black Orpington ตัวเมีย ใครมีจะขอยืมจ้า กูรูบอกว่า ถ้าต้องการให้ Lavender สวยสุดโคตรให้เอาเข้ากับตัวดำ สี Lavender ก็ยังคงที่แต่สภาพขน หางจะสมบูรณ์ เยียดเต็มเส้นจ้า ...... ตัวดำผมคงบ่เอาเข้ามา เพราะตัวเขาเหมือน Australorp มากๆ แต่ตัว Australorp จะได้ไข่มากกว่าครับ

ยินดีต้อนรับ คุณพี่ wichai ครับ

เมื่อวาน มีคนเอาไข่ไก่จากอังกฤษมาให้ 6 ฟอง ความเจ็บคราวนี้เล็กๆ 22 ปอนด์ โอกาสได้ลูกไก่น้อยกว่ายี่สิบเปอร์เซ็นต์ แต่ก็ขอลองดู ไข่ที่ว่าผมก็มีตัวเป็นๆ แล้ว 1 คู่ เป็นเกรด  show quality สวยได้ใจจริงๆ แถมตัวผู้โตโคตรไวเลย ว่างๆ จะเอามาลงจอจ้า

ผมมีรูปไก่แยะมากๆๆๆๆๆๆ รูปที่ลงเก่าบ้าง ใหม่บ้าง ทนๆ ดูหน่อยเน้อ

เจ้า Brahma ยามออกจากไข่ได้ประมาณ 2 วัน

ฝีมือหลานสาวผมถ่ายเน้อ

ตัวที่หลานสาวผมถ่าย ยามโตตอนอายุ 101 วัน สี Blue จ้า
wichai_siri
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:29:40 AM »

ไก่สวยครับ
LaiSaLong
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:36:55 AM »

ลูกไก่ Orpington ชุดแรกเกิดวันที่ 9 มีนาคม .....เมื่อคืนเกือบตีหนึ่งไก่ชุดที่สองก็ฟักออกเป็นตัว

ชุดแรกเอาเข้าตู้ฟัก 11 ฟอง ที่ไม่มีเชื้อจริงๆ 4 ฟอง เหลือ 7 ฟอง ตัวแรก นายติดงาน ตกน้ำบ่มีใครดู ก็เหลือ 6 ฟอง แต่ได้มา 4 ตัว อีก 2 ฟองน่าจะตายในระยะสุดท้ายครับ

ชุดที่สอง เกิดจากอุบัติเหตุ น้องทำไข่หล่น มีรอยบุบพอควร เอาขี้ผึ้งอุด บางตำแหน่งมีรอยร้าว เอากาวลาเท๊กซ์ทา เป่าลมให้แห้ง เอาเข้าตู้ฟัก 4 ฟอง ไม่มีเชื้อจริงๆ 1 ฟอง เหลือ 3 ได้ลูกไก่มา 2 ตัว ไข่ใบที่บุบเชื้อมีมีการพัฒนา น่าจะตายในช่วงไม่เกินสิบวัน (เห็นเส้นเลือดและมีบริเวณทึบแสง และมีช่องอากาศเพิ่มขึ้นในส่วนป้าน) ..... แห่ะแห่ะ ผมเดาเอา  ยิงฟันยิ้ม

สรุป ชุดแรก 11 มีเชื้อ 7  ...... ชุดสอง 4 มีเชื้อ 3

จากระยะเวลาลูกไก่ชุดแรกจนถึงลูกไก่ชุดสอง มีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เข้ามาเขย่ากระทู้ผม 8 ท่าน ผมขอมอบสิทธิ์ไว้ก่อน
คุณ artoon, คุณ Nutthavud, คุณ INVENTIVE-MAN, คุณ paulchank, คุณ salalanna, คุณ surapun, คุณจิ๊กโก๋บ้านนอก, คุณ wichai_siri

หากวันใด ผมจะขาย Orpington ผู้ที่เขย่ากระทู้จะได้รับสิทธิ์ก่อน แต่ผมรับประกันว่าถูกกว่าซื้อไข่จากอเมริกาโดยตรงแน่นอน ไข่พวกนี้ผมซื้อเข้ามาในราคาประมาณ 4-8 เหรียญต่อฟอง (ไม่รวมค่าวิชา) ส่วนท่าน paulchank  ทักเรื่อง Silkie ก็ได้รับสิทธิ์เพิ่มอีก 1 ในตัว silkie หากผมจะขายวันใดจะแจ้งให้ทราบเป็นคนแรก 

ป.ล. ให้สิทธิ์ บ่ใช่เป็นการบังคับเน้อ ถ้าอยากซื้อก็ซื้อ บ่อยากซื้อก็บ่ต้องซื้อ แล้วบ่ต้องโอนสิทธิ์ไปให้ท่านอื่นเน้อ เพียงอยากจะให้เพื่อนๆ มีไก่ที่ผมคิดว่าผมได้คัดเลือกจากฟาร์มที่ต้องโดนจริงๆ หรือไก่สายประกวด ไว้เชยชม ไว้วิ่งเล่นในสวนหรือหลังบ้านครับ

ตอนนี้ยังบ่ขายครับ ถ้าขายวันใดก็จะลงให้ถูกตามกฏกติกาของเวปเน้อ เพียงบอกไว้ก่อนจ้า  ยิงฟันยิ้ม

ผมยังไก่อีกหลายพันธุ์อยู่ในมือ เดี๋ยวจะค่อยๆ ทะยอยเอาออกมาเน้อ

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 10:07:12 AM »

ลูกไก่ Orpington ชุดแรกเกิดวันที่ 9 มีนาคม .....เมื่อคืนเกือบตีหนึ่งไก่ชุดที่สองก็ฟักออกเป็นตัว

ชุดแรกเอาเข้าตู้ฟัก 11 ฟอง ที่ไม่มีเชื้อจริงๆ 4 ฟอง เหลือ 7 ฟอง ตัวแรก นายติดงาน ตกน้ำบ่มีใครดู ก็เหลือ 6 ฟอง แต่ได้มา 4 ตัว อีก 2 ฟองน่าจะตายในระยะสุดท้ายครับ

ชุดที่สอง เกิดจากอุบัติเหตุ น้องทำไข่หล่น มีรอยบุบพอควร เอาขี้ผึ้งอุด บางตำแหน่งมีรอยร้าว เอากาวลาเท๊กซ์ทา เป่าลมให้แห้ง เอาเข้าตู้ฟัก 4 ฟอง ไม่มีเชื้อจริงๆ 1 ฟอง เหลือ 3 ได้ลูกไก่มา 2 ตัว ไข่ใบที่บุบเชื้อมีมีการพัฒนา น่าจะตายในช่วงไม่เกินสิบวัน (เห็นเส้นเลือดและมีบริเวณทึบแสง และมีช่องอากาศเพิ่มขึ้นในส่วนป้าน) ..... แห่ะแห่ะ ผมเดาเอา  ยิงฟันยิ้ม

สรุป ชุดแรก 11 มีเชื้อ 7  ...... ชุดสอง 4 มีเชื้อ 3

จากระยะเวลาลูกไก่ชุดแรกจนถึงลูกไก่ชุดสอง มีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เข้ามาเขย่ากระทู้ผม 8 ท่าน ผมขอมอบสิทธิ์ไว้ก่อน
คุณ artoon, คุณ Nutthavud, คุณ INVENTIVE-MAN, คุณ paulchank, คุณ salalanna, คุณ surapun, คุณจิ๊กโก๋บ้านนอก, คุณ wichai_siri

หากวันใด ผมจะขาย Orpington ผู้ที่เขย่ากระทู้จะได้รับสิทธิ์ก่อน แต่ผมรับประกันว่าถูกกว่าซื้อไข่จากอเมริกาโดยตรงแน่นอน ไข่พวกนี้ผมซื้อเข้ามาในราคาประมาณ 4-8 เหรียญต่อฟอง (ไม่รวมค่าวิชา) ส่วนท่าน paulchank  ทักเรื่อง Silkie ก็ได้รับสิทธิ์เพิ่มอีก 1 ในตัว silkie หากผมจะขายวันใดจะแจ้งให้ทราบเป็นคนแรก 

ป.ล. ให้สิทธิ์ บ่ใช่เป็นการบังคับเน้อ ถ้าอยากซื้อก็ซื้อ บ่อยากซื้อก็บ่ต้องซื้อ แล้วบ่ต้องโอนสิทธิ์ไปให้ท่านอื่นเน้อ เพียงอยากจะให้เพื่อนๆ มีไก่ที่ผมคิดว่าผมได้คัดเลือกจากฟาร์มที่ต้องโดนจริงๆ หรือไก่สายประกวด ไว้เชยชม ไว้วิ่งเล่นในสวนหรือหลังบ้านครับ

ตอนนี้ยังบ่ขายครับ ถ้าขายวันใดก็จะลงให้ถูกตามกฏกติกาของเวปเน้อ เพียงบอกไว้ก่อนจ้า  ยิงฟันยิ้ม

ผมยังไก่อีกหลายพันธุ์อยู่ในมือ เดี๋ยวจะค่อยๆ ทะยอยเอาออกมาเน้อ

ขอบคุณมากๆครับ จอง lavender orpington ก่อนเลยนะครับ ชอบสีนี้มากๆ สวยดีๆ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: INVENTIVE-MAN

ลงมือซะ !!
paulchank
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 12:35:31 PM »

ชุดที่สอง เกิดจากอุบัติเหตุ น้องทำไข่หล่น มีรอยบุบพอควร เอาขี้ผึ้งอุด บางตำแหน่งมีรอยร้าว เอากาวลาเท๊กซ์ทา เป่าลมให้แห้ง เอาเข้าตู้ฟัก 4 ฟอง ไม่มีเชื้อจริงๆ 1 ฟอง เหลือ 3 ได้ลูกไก่มา 2 ตัว ไข่ใบที่บุบเชื้อมีมีการพัฒนา น่าจะตายในช่วงไม่เกินสิบวัน (เห็นเส้นเลือดและมีบริเวณทึบแสง และมีช่องอากาศเพิ่มขึ้นในส่วนป้าน) ..... แห่ะแห่ะ ผมเดาเอา  ยิงฟันยิ้ม

สรุป ชุดแรก 11 มีเชื้อ 7  ...... ชุดสอง 4 มีเชื้อ 3

หากวันใด ผมจะขาย Orpington ผู้ที่เขย่ากระทู้จะได้รับสิทธิ์ก่อน แต่ผมรับประกันว่าถูกกว่าซื้อไข่จากอเมริกาโดยตรงแน่นอน ไข่พวกนี้ผมซื้อเข้ามาในราคาประมาณ 4-8 เหรียญต่อฟอง (ไม่รวมค่าวิชา) ส่วนท่าน paulchank  ทักเรื่อง Silkie ก็ได้รับสิทธิ์เพิ่มอีก 1 ในตัว silkie หากผมจะขายวันใดจะแจ้งให้ทราบเป็นคนแรก  

ตอนนี้ยังบ่ขายครับ ถ้าขายวันใดก็จะลงให้ถูกตามกฏกติกาของเวปเน้อ เพียงบอกไว้ก่อนจ้า  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ดีใจ๋หลายคับอ้าย ขอบคุณล่วงหน้าโตยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 12:44:18 PM โดย paulchank » บันทึกการเข้า
LaiSaLong
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 07:18:13 PM »

โลกใบเล็กๆ ค่อยๆ แอบกันเข้ามาดูเน้อ  ยิงฟันยิ้ม ไก่พวกนี้ตอนถ่ายรูปอายุประมาณ 120 วัน หรือประมาณสี่เดือน เคราบางตัวถูกบางตัวตอดไปรับประทานจ้า ผมมีอยู่สามสี สามคู่พอดี  คือสีดำ สี Blue แล้วตัวเด็ดก็จะเป็นสี Splash ซึ่งถ้านำไปใส่สีดำ ก็จะได้สี Blue 100 เปอร์เซ็นต์จ้า พวกนี้ไข่ก็ได้เรื่องพอควรคือปีละประมาณ 250 ฟอง ดูเผินๆ คล้ายจะบ่เชื่อง แต่จริงๆ แล้วเชื่องใช้ได้ นี่ไม่ค่อยจะได้เล่นกับเขา แต่เวลาเปิดกรง วิ่งมาคลอเคลีย ไอ้เราก็พาลไปคิดว่าเป็นแมวหรือเปล่าเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม

ผมกะแผนไว้ว่าจะเอาตัวผู้ splash เข้ากับตัวเมียสี Blue ตัวเมียตัวนี้สีเขาสว่าง ตัวจริงสวยมาก สีเขาคล้ายเหลือบแสงยังไงก็บ่รู้ แต่รูปถ่ายบ่สวยแห่ะ

ต้องรีบเอารูปลง เพราะยังมีอีกหลาย ที่รอคิวอยู่จ้า ชุดนี้ตูดย้อย ใกล้ไข่แล้วจ้า  ยิงฟันยิ้ม

wichai_siri
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 07:34:19 PM »

คนไทยกับต่างชาติ มักมีความนิยมในสีต่างกัน

Liked By: Nutthavud, athena07
LaiSaLong
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 08:11:54 PM »

คนไทยกับต่างชาติ มักมีความนิยมในสีต่างกัน

เมื่อเช้าก็ยังโดนดุเลยว่าสั่งไข่อีกแล้วเหรอ ก็มันชอบ แล้วดันชอบบ่เหมือนใครเขาอีก...ตอนนี้เลี้ยงสนุกๆ ครับ

Chananate_kal
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 08:29:48 PM »

แวะเข้ามาขอเสพความรู้ สักครา น๊ะขอรับ

สวย ๆ แปลกตา ช่วยเปิดโลกทัศน์ จริงๆ น๊ะขอรับ

ขอบคุณครับ

เนตร

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
LaiSaLong
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 08:58:16 PM »

แวะเข้ามาขอเสพความรู้ สักครา น๊ะขอรับ

สวย ๆ แปลกตา ช่วยเปิดโลกทัศน์ จริงๆ น๊ะขอรับ

ขอบคุณครับ

เนตร

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยินดีครับ ....ผมน่ะ ไอ้ที่คิดว่ารู้ ก็จะได้รู้เพิ่ม ไอ้ที่รู้อาจจะบ่รู้ก็ได้ รับได้กับความคิดเห็นของเพื่อนๆ ครับ อันไหนผมรู้ผิด ใส่ได้เลย บ่เคืองเน้อ ผมเล่นที่ผมชอบ ชอบตัวไหนก็ดั้นด้นหามาครับ

Liked By: wichai_siri, athena07
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:01:21 PM »

ยิ้มเท่ห์ ไก่กินมะเฟืองด้วย...เห็นแล้วเปรี้ยวปากขึ้นมาเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

LaiSaLong
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:42:23 AM »

ยิ้มเท่ห์ ไก่กินมะเฟืองด้วย...เห็นแล้วเปรี้ยวปากขึ้นมาเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มะเฟืองเป็นยาเน้อ แก้กระหาย แก้ร้อนใน  ยิงฟันยิ้ม ที่สวน มะเฟือง ออกที เต็มไปหมด ลองเอาให้พวกนี้กิน เขาชอบด้วย ช่วงนี้ อุณหภูมิในเล้าไก่ผม ล่อไป 38 องศาซี ไก่อ้าปากพ่นไฟเลย ต้องเอาน้ำเทลงพื้น เปิดระบบพ่นหมอก ฉีดน้ำใส่หลังคา(เดี๋ยวจะหาสปิงเกอร์มาติด) อุณหภูมิลดลงไปแค่ 4 องศาซี ตอนเช้าอุณหภูมิประมาณ 22 องศาซี .... เช้า-บ่าย ต่างกันประมาณ 16 องศา แต่เธอก็ยังไข่บ่หยุด ตัวอื่นร้องก๊อกกกกกกกก น่าจะเตรียมออกไข่อีกหลายแม่ .... ยังบ่ถึงเมษา อากาศยังขนาดนี้ เฮ้อ... สงสาร แต่ถือเป็นการเทรนไก่ให้ทนทุกสภาวะ แต่ก็ติดตามทุกระยะ... เย็นๆ จะมาเล่าถึงแนวการและแนวคิดในการเลี้ยงไก่ของผมเน้อ 

tainthana
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 11:22:43 AM »

สวยจริง ๆ  อ่ะครับ  แต่ละตัวหนักตัวละกี่โลครับเนี่ย  อยู่พะเยา หรือครับ  ผมคนน่าน  ใกล้ ๆ กันนิเอง ไว้มีโอกาส  ขอแวะเยี่ยมชมบ้างนะครับ

Liked By: sompol
chaidan-55
seller
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 01:23:02 PM »

ขอบคุณครับ ที่นำไก่สวยๆ มาให้ชม ขออนุญาตติดตามครับ

Liked By: sompol
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์