หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 303058 ครั้ง)
LaiSaLong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 11:28:40 PM »

สีเหมือน Light บราม่า แต่ว่าไม่มีขนที่ขา แล้วจะเป็นพันธุ์ไรหนออ พี่ชอบทำอะไรเหนือความคาดหมาย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คุณน้อง Nutthavud เดี๋ยวนี้ ดูแค่สีบ่ได้แล้ว บางทีผมดูตัวแล้วยังทายผิดก็มี  ยิงฟันยิ้ม เล่นจนมึน

ขอเดาว่าเป็นไม่ Light sussex ก็ Columbian Plymouth Rock ถ้าจริงก็ว้าวววววววววววววววมว๊ากกกกกกกก อายจัง

แต่อยากให้เป็น Light Sussex มากกว่าเพราะดูสีแข้งไม่ค่อยเหลือง ออกขาว ค่อนข้างเอนเอียงมาทางนี้เพราะชอบเป็นทุนเดิมครับ

ถ ถู ถูกๆๆๆๆ ต้องคร้าบ  ตัวนี้เป็นตัว Light Sussex จริงแท้แน่นอนจ้า เอาไข่เข้ามาประมาณสองโหลครึ่ง สองรอบ ได้ลูกไก่แค่คู่เดียว เฮ้ออออออ มันมีเหตุมีผลว่าทำไมต้องเป็นไก่สายพันธุ์นี้แล้วทำไมต้องเป็นตัว Light  ด้วย ใครอยากรู้ก็ถามได้ ถ้าบ่ถามผมก็บ่เล่าเน้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม งั้นถามและกัน ทำไมต้องเป็นLight  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แหม คุณน้อง Nutthavud ถามวันพรุ่งนี้ก็บ่ได้  ยิงฟันยิ้ม งั้นตอบก็ได้

มันดีอย่างไร (ความคิดของผมเองล้วนๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ถ้าบ่ดีผมก็คงมองผ่าน
... รูปทรงของเขา มีเอกลักษณ์ งามกว่าไก่ไข่สายพันธุ์อื่นๆ
... เจ้านี่ ถูกพัฒนาโดยเป็นไก่ไข่ก็ได้ไก่เนื้อก็เยี่ยม
... ออกไข่เฉลี่ยปีละ 240-260 ฟอง ถ้าไปเทียบกับไก่ไข่สายพันธุ์แท้อื่นๆ ก็บ่น้อยหน้าใคร จะแพ้ตัว Leghorn ที่ออกไข่ประมาณปีละ 280 ฟอง ส่วนไก่ที่ถูกจัดอันดับท๊อปฮิตตลอดกาลอย่าง RIR (Rhode Island Reds) ออกไข่ประมาณ 200 ฟองต่อปี ซึ่งก็ไปเท่ากับไก่ Plymouth Rock
... เป็นไก่ที่รักสงบ (รึเปล่า...เจ้านี้ดันไปกล้อนขน Maran หมดหล่อไปเลย) เจอเมื่อไร ผมก็เห็นเขากินๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
... โตเร็วมาก ผมไปต่างจังหวัด กลับมาทีไร เจ้านี่ตัวขยายออก ขยายออก ขนฟูอุ้มนุ่มมาก (เทียบกับ maran ... sussex โตกว่าประมาณเกือบเท่าครึ่ง)

ทำไมถึงเลือก Light ... ก็เพราะว่าผมชอบครับ  ยิงฟันยิ้ม  มันมีตัวเลือกอีกตัวเป็นสี Coronation แต่สร้อยคอเขาสีอ่อนกว่า แต่ฝรั่งเขาจะผสมตัว Light กับ Coro เป็นระยะ เพื่อปรับปรุงโครงสร้าง..ตัวที่ได้จะเป็นตัวสี Split ซึ่งโครงสร้างจะหนักไปทาง coro มากกว่า light แต่ผมบ่เล่นขนาดนั้น ..เอาแค่หาตัว light มาไขว้สายที่มีอยู่ก็พอ  ..........ส่วนสีอื่น บ่ว่าสีขาวหรือ Silver แค่เห็นก็บ่ชอบแล้ว แถมหายากเสียด้วย

แค่นี้ เดี๋ยวจะยาวไปจ้า

paulchank
*

« ตอบ #97 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 06:36:21 AM »

หัวใจพองโตเลย มีสายพันธุ์ที่ชอบอีกหนึ่งสายเข้ามาอยู่เมืองไทยแล้ว อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
wichai_siri
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 07:31:19 AM »

พอบอกว่าเป็น ไก่ไข่ เท่านั้นแหละ
หมดราคาเลย

2 บรรทัดบน เป็น ประสบการณ์ตรง ที่ผมเจอะเจอ
ไก่ที่สีเหมือนไก่ไข่ เบื้องต้น จะถูกตีค่าเป็น ไก่ไข่ก่อน ทำให้ไม่มีราคา

ไก่สีแปลกๆ หน้าตาไม่เหมือนใคร ถึงจะเป็นของมีค่าและราคา

สวยดีนะครับ
Light Sussex

Liked By: 8888
LaiSaLong
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:15:18 AM »

หัวใจพองโตเลย มีสายพันธุ์ที่ชอบอีกหนึ่งสายเข้ามาอยู่เมืองไทยแล้ว อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณที่คุณ paulchank ชอบ รออีกบ่นาน อาจจะมี sussex ชุดใหม่เข้ามา รับประกันความสาย ความใหญ่ แม้จะสู้  Australian Sussex บ่ได้ก็ตาม.... ยังเป็นเพียงแค่โครงการขายฝันอยู่ ถ้าได้เห็นรูปก็แสดงว่ามีเน้อ  ยิงฟันยิ้ม 

พอบอกว่าเป็น ไก่ไข่ เท่านั้นแหละ
หมดราคาเลย

2 บรรทัดบน เป็น ประสบการณ์ตรง ที่ผมเจอะเจอ
ไก่ที่สีเหมือนไก่ไข่ เบื้องต้น จะถูกตีค่าเป็น ไก่ไข่ก่อน ทำให้ไม่มีราคา

ไก่สีแปลกๆ หน้าตาไม่เหมือนใคร ถึงจะเป็นของมีค่าและราคา

สวยดีนะครับ
Light Sussex

ขอบคุณพี่วิชัยครับ

LaiSaLong
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:30:40 AM »

วันนี้งานตรึม ไว้ตอนเย็นจะมาโม้ต่อเน้อ

วันก่อนให้น้องไปถามข้าวหัก ว่ากิโลเท่าไหร่ น้องดันบอกว่าข้าวเปลือกที่บ้านยังมีเหลืออีกแยะ ไปสีเป็นข้าวกล้องเลี้ยงไก่ล่ะกัน

ก่อนโน้น เคยถามลูกน้องว่าเขาเลี้ยงไก่อย่างไร เขาบอกว่าเอาเศษข้าวผสมรำ ก็เลยทำดู แย่งกินหัวแตกเลย  ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้ อากาศที่พะเยา โคตรร้อนเลย ในกรงเมื่อวานปาไป 38.5 องศาซี ไก่อ้าปากพ่นไฟตลอด  เอาน้ำฉีดพื้นกรงและเอาสปริงเกอร์ติดหลังคา วันนี้จะเอาเครื่องตั้งเวลาไปประกบร่าง ให้พ่นชั่วโมง 4-6 ครั้ง คร้้งละ 3 นาที บ่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า ถ้าความร้อนบ่ลงคงจะต้องเพิ่มเวลาที่พ่นหลังคา เฮ้อ เห็นร้อนแล้วสงสารเจ้าพวกนี้ แต่เขาก็เก่งน่ะ กรง Ameraucana ยังได้ไข่วันละ 2 ฟอง ส่วน Maran กรงอยู่ตรงกลางร้อนที่สุด ก็ยังสามารถออกไข่ให้ผม เมื่อวานได้ 2 ฟองด้วย

ไข่ Maran เมื่อวาน เป็นลูกครึ่งของพ่อ leghorn แม่ maran ... เคยอ่านบทความของต่างประเทศ เขาจะเอาพ่อ maran แม่ leghorn แต่ผมมีแค่นี้ ก็เลยลองดูในช่วงที่พ่อ maran ยังบ่พร้อมจ้า

Liked By: Nutthavud, 8888, kemanone, sompol
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #101 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:56:04 AM »

วันนี้งานตรึม ไว้ตอนเย็นจะมาโม้ต่อเน้อ

วันก่อนให้น้องไปถามข้าวหัก ว่ากิโลเท่าไหร่ น้องดันบอกว่าข้าวเปลือกที่บ้านยังมีเหลืออีกแยะ ไปสีเป็นข้าวกล้องเลี้ยงไก่ล่ะกัน

ก่อนโน้น เคยถามลูกน้องว่าเขาเลี้ยงไก่อย่างไร เขาบอกว่าเอาเศษข้าวผสมรำ ก็เลยทำดู แย่งกินหัวแตกเลย  ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้ อากาศที่พะเยา โคตรร้อนเลย ในกรงเมื่อวานปาไป 38.5 องศาซี ไก่อ้าปากพ่นไฟตลอด  เอาน้ำฉีดพื้นกรงและเอาสปริงเกอร์ติดหลังคา วันนี้จะเอาเครื่องตั้งเวลาไปประกบร่าง ให้พ่นชั่วโมง 4-6 ครั้ง คร้้งละ 3 นาที บ่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า ถ้าความร้อนบ่ลงคงจะต้องเพิ่มเวลาที่พ่นหลังคา เฮ้อ เห็นร้อนแล้วสงสารเจ้าพวกนี้ แต่เขาก็เก่งน่ะ กรง Ameraucana ยังได้ไข่วันละ 2 ฟอง ส่วน Maran กรงอยู่ตรงกลางร้อนที่สุด ก็ยังสามารถออกไข่ให้ผม เมื่อวานได้ 2 ฟองด้วย

ไข่ Maran เมื่อวาน เป็นลูกครึ่งของพ่อ leghorn แม่ maran ... เคยอ่านบทความของต่างประเทศ เขาจะเอาพ่อ maran แม่ leghorn แต่ผมมีแค่นี้ ก็เลยลองดูในช่วงที่พ่อ maran ยังบ่พร้อมจ้า

ตั้งแต่เริ่มเลี้ยงไก่มีโอกาสเข้าเว็บนอกบ่อย และเจอไข่ไก่สีเขียวและสีน้ำตาลเข้มแบบนี้รู้สึกชอบไม่นึกว่าวันนึงจะมีคนเอาเข้ามาเลี้ยง  ยิ้ม ยิ้ม

ลงมือซะ !!
youyu sakda
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 03:47:57 PM »

ตอนแรก ผมพิมพ์เป็นกระทู้ยาวเลย แต่พอส่งเครื่องดันเน่า ขอซอยล่ะกัน

รูปแรก เป็น Ameraucana สีดำ ตอนแรกนึกว่าเจ้าตัวผู้จะหางเดี้ยงหรือฝาหรั่งเรียกว่า rumpless แต่พอโต หางงอก ตอนนี้ขนมันขลับเลย

คู่สอง เป็นสี Blue ครับ ตัวผู้ตัวนี้ค่อนข้างจะสวยครับ จม

ตัวสุดท้าย ตัวผู้เป็นสี splash ดูแบบเต็มๆ ครับ ตัวเมียรูปยังบ่มาแต่สวยครับ

ทำไม ผมถึงรักเจ้า Ameraucana
เหตุผลมีหลายๆ เน้อ
.. ตัวนี้มีเสน่ห์ คือมีเครา ... มันก็มีเคราหลายพันธุ์นี่ เช่น Araucana, Salmon Faverollesแต่ผมบ่เลือกจ้า
.. ไข่ก็ใช้ได้ คือปีละประมาณ 250 ฟอง
.. เท่าที่เลี้ยง นิสัยเขาดีกว่า leghorn คือไม่ลุกลี้ลุกลน นิสัยดี
.. ตัวพอเหมาะถ้าเลี้ยงเป็นไก่ไข่ เมื่อเทียบกับ RIR คือว่าตัวเล็ก อาหารก็สิ้นเปลืองน้อยกว่า
.. ต้องรอดูอีกระยะ .. ผมเห็นข้อดีอีก แต่ขอเวลาเพื่อยืนยันความคิดครับ

เอา Lavender Orpington มาดูแผ่นหลังเน้อ เท่าที่สังเกตุน่ะ (ของผมเองเน้อ) พวกสีหลุดแบบนี้ ตัวเขาจะโตมากกว่าตัวปกติครับ

.   ไก่สวยๆเยอะเลยครับไว้มีไก่เยอะเมื่อไหล่จะขอแบ่งไว้เลี้ยงบ้างนะครับ

สวยงามมากครับถ้ากระจ่ายสายพันธุ์ pm ทางLAผมบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2013, 04:11:31 PM โดย youyu sakda » บันทึกการเข้า
paulchank
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 07:06:53 PM »

ขอบคุณครับพี่ พี่ทำให้ความฝันของผมเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาทันทีครับ  จุมพิต
wichaii
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 08:28:31 PM »

ไก่น่าสนใจมากๆครับ ผมชอบทุกพันธุ์เลยจะมีวาสนาได้เลี่ยงไหมครับ
LaiSaLong
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:34:40 PM »

ชุดนี้เป็นลูกไก่ชุดแรกที่ออกจะไก่ที่นำไข่มาจากต่างประเทศ สภาพลูกเจี๊ยบโดยรวมก็ดูดีครับ ...จากการฟักสองรอบไข่สิบห้าฟอง ได้ลูกไก่ 6 ตัว ไข่โดยมากมีเชื้อแต่จะตายในระหว่างฟัก ...ต้องมีการปรับปรุงแก้ไขต่อไป ...ผมมักจะบันทึกและถ่ายรูปไก่เป็นประจำเพื่อดูพัฒนาการของตัวไก่เอง และเปรียบเทียบกับรุ่นๆ ไปในสายของไก่ต้นสายและไก่ที่จะนำมาสับสายในอนาคต ตอนนี้รูปถ่ายไก่ผมมีไม่ต่ำกว่าสองหมื่นรูป ถ่ายดีบ้างเสียบ้างไปตามเรื่อง แต่มันง่ายเมื่อเรากลับไปดูว่าเขาเคยเป็นอะไร ซึ่งการบันทึกจะเก็บรายละเอียดได้ไม่ครบจ้า

สี่ตัวแรก เกิดก่อน

เจ้าสี่ตัวนี้ มีคนรับไปดูแลแทนผมแล้วเน้อ ....แห่ะแห่ะแห่ะ บ่บอกว่าผมไปขายที่เวปไหนจ้า  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณหลายๆ เน้อ  orpington ระยะ 20-30 วัน ขนเริ่มแทงออก ..น่าเกลียดสุดๆ พออายุขึ้น 30 วัน ขนจะคลุมเต็มตัว งามล่ะที่นี้ เน้นน้ำสะอาดๆๆๆ อาหารอย่าให้ขาดราง รับรองสวยจ้า

LaiSaLong
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:01:47 PM »

ขอบคุณครับพี่ พี่ทำให้ความฝันของผมเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาทันทีครับ  จุมพิต

ไล่จับความฝันให้ได้เน้อ  ยิงฟันยิ้ม  ผม ตอนนี้ก็กำลังไล่จับฝันที่ใหญ่กว่าเดิมครับ

ไก่น่าสนใจมากๆครับ ผมชอบทุกพันธุ์เลยจะมีวาสนาได้เลี่ยงไหมครับ

ยินดีต้อนรับ คุณ wichaii ครับ .... จยย ครับ รับประกันว่าถูกกว่าไปหยิบจากต่างแดนแน่นอนจ้า  ยิงฟันยิ้ม

บ่ให้เสียข้อกระทู้ มาต่อล่ะกัน

บอกต่อกับน้องที่เอา Orpington ไปว่า ..แน่ใจหรือที่จอง Silkie กับ Barhma ของผม  ยิงฟันยิ้ม แพงสุดฤทธิ์เลย 2 สายพันธุ์นี้ ผมตั้งใจอยากจะมีฝูงใหญ่ๆๆๆๆๆ ตัวหนึ่งยักษ์ อีกตัวหนึ่งแคระไปเลย วิ่งพล่านรอบสนาม คงเพลินสุดๆๆๆๆ เลย ..... ล้อเล่นเน้อ...

มีคนขอดู Barhma ชุดแรกแบบเต็มตัว เป็นคู่ บ่ชอบแยกเดียว ..ปกติ Barhma ผมบ่อยากจะเอามาโชว์มากนัก เพราะยังหวงอยู่  แต่ท่านขอมา..เราก็จะจัดให้เน้อ

ผมมีตัวผู้สองตัว เป็น laced แบบเข้มหน่อย ส่วนตัวเมียผมมีสองตัวเหมือนกัน แต่เป็น laced สองแบบ คือ laced ทั้งตัว .. อีกตัวเป็น laced แผ่วเบา ส่วนตัวผมชอบตัวหลังมากกว่า เห็น laced เลือนๆ ที่เหลือก็จินตนาการต่อเองเน้อ

ตัวนี้ laced บาง แต่ตัวนุ้มมมมนุ่ม ขนของเขาจะละเอียดมือมากกว่าตัวข้างบน แถมตัวหนาและใหญ่มากๆๆๆๆๆ

ต่อด้วย Light Sussex  ล่ะกัน วันนี้ในกรงอุณหภูมิ 38-39 องศาซี ทางชาวบ้านจัดเต็มช่วยเผาป่า ควันเต็มไปทั่วพะเยาเลย เฮ้อ คนยังแสบตาเลย ...ผมเอาน้ำฉีดพื้น บางจุดน้ำก็นอง ไก่บางตัวไปนอนแช่โคลน แหม ทำตัวเหมือนควายแช่ปลักเลย ตัวขาวๆ พอดูด้านท้องกลายเป็นขาวเข้มเลย  ยิงฟันยิ้ม 

สร้อยคอ Sussex ตัวผู้ เพลินตาเพลินใจเหลือเกิน

Liked By: INVENTIVE-MAN
noppittis
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 09:08:52 AM »

ที่เรียกว่า SHOW GIRL หมายความว่าอะไรครับ ?? . โดยปกติ SILKIE มีสีอะไรบ้่างครับ แล้วดูเพศ อย่างไร . สายพันธ์พันธุกรรม เป็นชนิดเดียวกับไก่พวกไหนบ้างครับ . ขอบคุณครับ

narupon44
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 02:52:25 PM »

พอดีสนใจสักคู่นะคับอยู่ที่เชีงใหม่ และพอพอมีไก่แจ้ใหมคับ ติดต่อ 0858665186
wichaii
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 08:18:01 PM »

อยากสะสมไว้หลายพันธุ์ไก่น่ารักดี
paulchank
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 08:23:07 PM »

ที่เรียกว่า SHOW GIRL หมายความว่าอะไรครับ ?? . โดยปกติ SILKIE มีสีอะไรบ้่างครับ แล้วดูเพศ อย่างไร . สายพันธ์พันธุกรรม เป็นชนิดเดียวกับไก่พวกไหนบ้างครับ . ขอบคุณครับ

ที่ผมเข้าใจ Show Girl คือชื่อสายพันธุ์ไก่พันธุ์หนึ่งครับ ซึ่งมีลักษณะขนเหมือนไก่ Silkie แต่ผิวสีดำ และเป็นไก่คอล่อนครับ อิอิ ความเข้าใจมีแค่นี้จริงๆ อย่างอื่นที่ลึกกว่านี้รอเจ้าของกระทู้มาตอบนะครับ
LaiSaLong
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:00:41 PM »

ที่ผมเข้าใจ Show Girl คือชื่อสายพันธุ์ไก่พันธุ์หนึ่งครับ ซึ่งมีลักษณะขนเหมือนไก่ Silkie แต่ผิวสีดำ และเป็นไก่คอล่อนครับ อิอิ ความเข้าใจมีแค่นี้จริงๆ อย่างอื่นที่ลึกกว่านี้รอเจ้าของกระทู้มาตอบนะครับ

ที่ผมรู้ อาจจะบ่ถูก ที่ถูกอาจจะต้องหาจากเวปเน้อ

Show Girl เป็นไก่ลูกผสมระหว่าง Silkie กับไก่คอล่อนหรือที่ฝาหรั่งเรียก turken แล้วปรับปรุงให้มันนิ่งครับ

ส่วนสีปกติ ก็สีขาวเลย ส่วนบ่ปกติ ก็จะสี buff blue splash lavender paint แยะครับ สีตอนนี้เพียบเลย

การดูเพศ ถ้าเป็นสายอังกฤษก็ดูต้นปากก็เห็นหงอนอยู่ ถ้าเป็นพวก Bearded ก็ปวดหัวครับ ขนมันคลุมไปหมด แต่ก็พอจะเห็นหงอนนิดๆ อยู่ ให้ไปดูสร้อยคออีกที เท่าที่สังเกตู ตัวผู้จะเป็นเส้นริ้วๆ ครับ ...

พวกพันธุกรรม มันลึกเกินไป ผมบ่ทราบครับ เอาเป็นว่าตัว Show Girl มันคล้าย Silkie มากๆ ผมดูลูกตาเขาน่ะ มันโตมากๆๆๆ หยอดยา ง่ายมากเลยครับ ปากงุ้มแหลม มีนิ้วมากกว่า 4 เท่าที่ผมมี จะมี 5 นิ้ว ทั้ง Show Girl และ Silkie มีผิวหนังสีดำ .. Show Girl ไม่มีขนที่คอ ก็เลยเห็นสีดำชัดเจนครับ เป็นไก่ไซต์เล็ก

Liked By: 8888, kemanone
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์