หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 284415 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:28:57 PM »

วันนี้ เจ้าเคราดก Ameraucana ออกไข่ฟองแรก ต้องกลับไปดูบันทึกที่พะเยาก่อนว่าเขาอายุกี่วัน กูรูบอกว่าสายพันธุ์นี้ออกไข่ปีละ 250  ฟอง ผมว่าเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งของสาวกเลี้ยงไก่เอาไข่ครับ บอกก่อนว่าเจ้านี่ไข่ช้ากว่าสายไข่ทั่วไปเน้อ

ไข่ Ameraucana ยังบ่มีเวลาว่าแม่ไหนเป็นเจ้าของไข่ ขนาดไข่ใกล้เคียงกับไข่ Orpington

เขียวจริงๆด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เป็นสีที่โปรดปราน

Liked By: INVENTIVE-MAN

ลงมือซะ !!

maikung001
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 04:53:36 PM »

ลาเวนเดอร์ ออพิงตัน มีขนแซมสีเขียวด้วยหรือครับ สีแปลกดี อย่างนี้เป็น สแปซใช่หรือเปล่า ไม่ค่อยมีความรู้สายพันธ์นี้ พยายามศึกษาตามอยู่ แต่ ไม่เห็นค่อยโชว์รูป Silkyบ้างเลย. แต่ดูๆไป ออพิงตัน เริ่มดูสวยขึ้นทุกๆที แต่ลาเวนเดอร์ ออพิงตันสะกิดใจมาก .และชอบเนื้อหาลายละเอียด ชัดเจนครับ.แต่ยังชอบ SILKY รักแรกมากกว่านิดนึง.  จุมพิต

สี splash โทนสีให้ดูหลังตัว Ameraucana เน้อ ทุกสายพันธุ์ถ้า splash จะเหมือนกันครับ

ส่วน Lavender ก็จะมีอยู่สองแบบคือแบบดั้งเดิม คือ ตัวที่ผมมีอยู่ ขนหางเห็นแล้วบ่แช่มชื่น..คล้ายเปียกน้ำ.ขนยุ่งๆ กับอีกโทนหนึ่งที่ถูกพัฒนาโดยเอาเข้ากับสีดำ ขนหางเป็นเส้นเป็นแผงดูเหมือนหางไก่สี Buff ครับ ...orpington ยิ่งโตยิ่งสวย ขนเป็นมัน เชื่อง วันข้างหน้าใครได้สายพวกนี้ของผมไป สิ้นปีผมอาจจะมีสายอังกฤษไว้ให้ไขว้สายเน้อ... (ป.ล. ถ้าผมบ่เปลี่ยนใจไปเลี้ยงวัวเสียก่อน)

ส่วนสีเขียว หรือสีแปลกๆ สงกะสัยว่าเป็นสีแสลม เพราะกรงหรือบ้านไก่พวกนี้ ด้านข้างผมขึงแสลมสามชั้นครับ ...1-2 ชั้นกันแสงบ่อยู่ครับ

แห่ะแห่ะแห่ะ ถามถึง silkie ..งั้นเอามาโชว์นิดหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม พวกนี้เป็นตัวรักครับ  น้องผมบอกว่าไก่พวกนี้เชื่องมาก เอามือจับหัว จับตัว จับปีก ดึงขา เขาบ่หนีเลย คุ้นคนมากๆ ผมจำเป็นต้องบอกน้องว่า มีตาของมันก่อน ถูกขนปิดเสียมิด บ่เห็นมือเราหรอก  ยิงฟันยิ้ม

อยากได้สักตัวครับอันนี้พอแบ่งได้ยังครับ คราวที่แล้วสั่งไข่มาจากUSAเสียหมดเลย แต่รอบหน้าจะรองสั่งมาจากออดเตรียลดูครับ แต่ตอนนี้นี้ อยากขอแบ่งไปก่อนเพราะสั่งไข่มายังไม่รู้เลยจะได้ตัวหรือเปล่า ตัวผู้หรือเมียก้ได้ครับ

ผมจำได้คุ้นๆ ว่าคุณ maikung001 เคยบอกว่าในกระทู้ว่าใครอยากจะฝากสั่งซื้อไข่จากอเมริกา ยินดีช่วยดำเนินการให้ ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่..ถ้าเจ้าฟูชุดนี้ออกไข่มา ผมยินดีแบ่งไข่ให้ฟรี 4 ฟองครับ ถ้าบ่ใช่..ประโยคก่อนหน้านี้ยกเลิกเน้อ ยิงฟันยิ้ม  เจ้าฟูผมมีประมาณเกือบสิบตัว เป็นสายที่เจ้าของชอบประกวด ไก่ก็งามจับใจ หลายคนเห็นแล้วเพลินตาเลย จับ ดึง ลาก เขาก็ด้วมเตี้ยมๆ น่ารักสุดๆ ... ว่าแต่ เขาแยกตัวผู้ตัวเมียอย่างไรกันเนี่ย ผมก็ยังมึนจนถึงเดี๋ยวนี้ ... อายุเขาผมว่าน่าจะใกล้ไข่แล้วครับ

ใช่ครับผมเคยลงครับ  ขอบคุณมากครับสำหรับไข่ คิดเงินก็ได้ครับเกรงใจไว้เดียวให้ผมเอาไข่ชุดมาใหม่ก่อนแล้วได้เยอะๆแล้วเอามาแลกก็ได้ครับ  ชุดนี้ถ้าได้ยังไงก็คิดเงินมานะครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

Liked By: kemanone
LaiSaLong
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 11:28:36 PM »

ลาเวนเดอร์ ออพิงตัน มีขนแซมสีเขียวด้วยหรือครับ สีแปลกดี อย่างนี้เป็น สแปซใช่หรือเปล่า ไม่ค่อยมีความรู้สายพันธ์นี้ พยายามศึกษาตามอยู่ แต่ ไม่เห็นค่อยโชว์รูป Silkyบ้างเลย. แต่ดูๆไป ออพิงตัน เริ่มดูสวยขึ้นทุกๆที แต่ลาเวนเดอร์ ออพิงตันสะกิดใจมาก .และชอบเนื้อหาลายละเอียด ชัดเจนครับ.แต่ยังชอบ SILKY รักแรกมากกว่านิดนึง.  จุมพิต

สี splash โทนสีให้ดูหลังตัว Ameraucana เน้อ ทุกสายพันธุ์ถ้า splash จะเหมือนกันครับ

ส่วน Lavender ก็จะมีอยู่สองแบบคือแบบดั้งเดิม คือ ตัวที่ผมมีอยู่ ขนหางเห็นแล้วบ่แช่มชื่น..คล้ายเปียกน้ำ.ขนยุ่งๆ กับอีกโทนหนึ่งที่ถูกพัฒนาโดยเอาเข้ากับสีดำ ขนหางเป็นเส้นเป็นแผงดูเหมือนหางไก่สี Buff ครับ ...orpington ยิ่งโตยิ่งสวย ขนเป็นมัน เชื่อง วันข้างหน้าใครได้สายพวกนี้ของผมไป สิ้นปีผมอาจจะมีสายอังกฤษไว้ให้ไขว้สายเน้อ... (ป.ล. ถ้าผมบ่เปลี่ยนใจไปเลี้ยงวัวเสียก่อน)

ส่วนสีเขียว หรือสีแปลกๆ สงกะสัยว่าเป็นสีแสลม เพราะกรงหรือบ้านไก่พวกนี้ ด้านข้างผมขึงแสลมสามชั้นครับ ...1-2 ชั้นกันแสงบ่อยู่ครับ

แห่ะแห่ะแห่ะ ถามถึง silkie ..งั้นเอามาโชว์นิดหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม พวกนี้เป็นตัวรักครับ  น้องผมบอกว่าไก่พวกนี้เชื่องมาก เอามือจับหัว จับตัว จับปีก ดึงขา เขาบ่หนีเลย คุ้นคนมากๆ ผมจำเป็นต้องบอกน้องว่า มีตาของมันก่อน ถูกขนปิดเสียมิด บ่เห็นมือเราหรอก  ยิงฟันยิ้ม

อยากได้สักตัวครับอันนี้พอแบ่งได้ยังครับ คราวที่แล้วสั่งไข่มาจากUSAเสียหมดเลย แต่รอบหน้าจะรองสั่งมาจากออดเตรียลดูครับ แต่ตอนนี้นี้ อยากขอแบ่งไปก่อนเพราะสั่งไข่มายังไม่รู้เลยจะได้ตัวหรือเปล่า ตัวผู้หรือเมียก้ได้ครับ

ผมจำได้คุ้นๆ ว่าคุณ maikung001 เคยบอกว่าในกระทู้ว่าใครอยากจะฝากสั่งซื้อไข่จากอเมริกา ยินดีช่วยดำเนินการให้ ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่..ถ้าเจ้าฟูชุดนี้ออกไข่มา ผมยินดีแบ่งไข่ให้ฟรี 4 ฟองครับ ถ้าบ่ใช่..ประโยคก่อนหน้านี้ยกเลิกเน้อ ยิงฟันยิ้ม  เจ้าฟูผมมีประมาณเกือบสิบตัว เป็นสายที่เจ้าของชอบประกวด ไก่ก็งามจับใจ หลายคนเห็นแล้วเพลินตาเลย จับ ดึง ลาก เขาก็ด้วมเตี้ยมๆ น่ารักสุดๆ ... ว่าแต่ เขาแยกตัวผู้ตัวเมียอย่างไรกันเนี่ย ผมก็ยังมึนจนถึงเดี๋ยวนี้ ... อายุเขาผมว่าน่าจะใกล้ไข่แล้วครับ

ใช่ครับผมเคยลงครับ  ขอบคุณมากครับสำหรับไข่ คิดเงินก็ได้ครับเกรงใจไว้เดียวให้ผมเอาไข่ชุดมาใหม่ก่อนแล้วได้เยอะๆแล้วเอามาแลกก็ได้ครับ  ชุดนี้ถ้าได้ยังไงก็คิดเงินมานะครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

ผมเห็นคุณ maikung001 โพสไว้ ตอนนั้นไก่พวกนี้ผมก็มีอยู่ในมืออยู่แล้ว คิดแว๊ปๆ ว่าจะฝากสั่ง ...แต่ก็ยั้งไว้ ไม่งั้นไก่ท่วมบ้านแน่ๆๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม เดี๋ยวจะเอาพวกเจ้าฟูมาทะยอยลง พวกนี้เอาออกจากกรงเล็กลงดิน ขนฟูมากขึ้น

LaiSaLong
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 11:43:26 PM »

ช่วงนี้ บ่ว่าง งานแยะ งานชุม เอาเจ้านี้มาลงดีกว่า ...
ถ่ายเมื่อวันที่ 12 มกราคม หลังออกจากกรงเล็กๆ ลงดิน เจ้าหงอนแดงยังตื่นเต้นอยู่ พร้อมสองสาว maran  ตอนนั้นทรงยังเด็กๆ อยู่ ตอนนี้ ทั้งตัว เนื้อ โครง ใหญ่จริงๆ ดูดีมากๆ  เสียดายตัวผู้ maran โตบ่ทัน 

เป็นลูกครึ่งของ Leghorn กับ Maran ..... จะลองฟักดูเล่นๆ  อีกฟองเป็น Ameraucana พรุ่งนี้จะเฝ้าดูว่าเป็นของแม่สีใด เผื่อจะได้จับคู่เล่นสีจ้า

โตวันโตคืน แปลกเหมือนกัน อาหารในถังเหลือเต็มเลย แต่ทำไมตัวของเขาถึงมีขนาดใหญ่กว่าเดิมแบบเห็นได้ชัดเลย ขนและสีก็ทะยอยออกมา ตรงสร้อยคอเริ่มมีสี Buff แซมออกมาด้วย ...
noppittis
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 03:13:06 PM »

เจ้าเคราดกก็สวยครับ ไก่สวยทุกตัวครับ.
LaiSaLong
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:04:02 PM »

เจ้าเคราดกก็สวยครับ ไก่สวยทุกตัวครับ.

รอดูผลว่าไข่เขาดกเหมือนเคราหรือเป่ล่า  ยิงฟันยิ้ม เจ้าพวกนี้ชอบจิกเครากันเล่น วันก่อนเครายังสวย วันนี้ไปดู....แหว่งเลย

Liked By: sompol
LaiSaLong
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:21:54 PM »

เอาพ่อพันธุ์ Barhma กลับมาอีกรอบ เทียบกับตัวสำรอง ... ตัวสำรองสีแจ่มกว่าตัวหลัก สีเขาบางจุดไปคล้าย  lemon pyle เสียนี่ .... ตัวสำรองดูไปดูมา ตัวเขาจะสูงกว่าตัวหลัก แต่ความหนาสู้บ่ได้ อายุเขายังน้อย รออีกสองเดือนสรุปอีกที ..

พัฒนาการของ silkie ดีกว่าที่ผมคาดคิดไว้ เมื่อเช้าไปนับดู มี 9 ตัว แยกเป็น splash 2 ตัว, ShowGirl หนึ่งตัว สีขาวแต่มีริ้ว, ที่เหลือเป็นสี Buff ...... รูปสีเพื้ยน เพราะผมเอาแสลมสีเขียว ไปขึงรอบกรง เพื่อบังแดด วันนี้แดดบ่มีแต่อุณหภูมิในกรงไปถึง 36-37 องศาซี พรุ่งนี้จะติดตั้งตัวระบบน้ำพ่นหลังคา 

เป็นไข่ Ameraucana แม่สี Blue อย่างไรก็ตาม ลูกที่ได้มีโอกาสเป็นสีดำ blue splash

Liked By: kemanone, sompol
INVENTIVE-MAN
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:14:20 AM »

เอาพ่อพันธุ์ Barhma กลับมาอีกรอบ เทียบกับตัวสำรอง ... ตัวสำรองสีแจ่มกว่าตัวหลัก สีเขาบางจุดไปคล้าย  lemon pyle เสียนี่ .... ตัวสำรองดูไปดูมา ตัวเขาจะสูงกว่าตัวหลัก แต่ความหนาสู้บ่ได้ อายุเขายังน้อย รออีกสองเดือนสรุปอีกที ..

พัฒนาการของ silkie ดีกว่าที่ผมคาดคิดไว้ เมื่อเช้าไปนับดู มี 9 ตัว แยกเป็น splash 2 ตัว, ShowGirl หนึ่งตัว สีขาวแต่มีริ้ว, ที่เหลือเป็นสี Buff ...... รูปสีเพื้ยน เพราะผมเอาแสลมสีเขียว ไปขึงรอบกรง เพื่อบังแดด วันนี้แดดบ่มีแต่อุณหภูมิในกรงไปถึง 36-37 องศาซี พรุ่งนี้จะติดตั้งตัวระบบน้ำพ่นหลังคา 

เป็นไข่ Ameraucana แม่สี Blue อย่างไรก็ตาม ลูกที่ได้มีโอกาสเป็นสีดำ blue splash

น่ารักดีครับ
LaiSaLong
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 08:20:05 PM »

ถถถถถ ถูกๆๆๆ ต้อง ครับ
ไก่พวกนี้ น่ารักแถมน่า.......
บางตัวเหมือนแมวเลย เจอคนเป็นบ่ได้ เข้ามาเอาตัวถูๆ กับขาเรา
พอเราเอามือผลักออกไป สักแป๊บ เขาก็เข้ามาอีก

ว่าจะ ว่าจะ ว่าจะ บ่เอาไก่ตัวใหม่ๆ ออกมาโชว์แล้วน่ะ
แต่มีคนมางัดให้ผมเอาออกมาจนได้
งั้นเอาตัวนี้มาล่อก่อน
ลองดูท้าย แล้วทายดูสิ ว่าเจ้านี้พันธุ์อะไร
วันก่อนตัวเมียไปกล้อนขน Maran เสียยับเลย
แถมเป็น vampire จิกกินเนื้อแล้วเลือดด้วย
แต่ตอนนี้ เขาดีขึ้นแยะเลย

ได้โปรด อย่าตอบว่า "ขาวหางดำ" เน้อ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: INVENTIVE-MAN
INVENTIVE-MAN
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 08:57:43 PM »

ถถถถถ ถูกๆๆๆ ต้อง ครับ
ไก่พวกนี้ น่ารักแถมน่า.......
บางตัวเหมือนแมวเลย เจอคนเป็นบ่ได้ เข้ามาเอาตัวถูๆ กับขาเรา
พอเราเอามือผลักออกไป สักแป๊บ เขาก็เข้ามาอีก

ว่าจะ ว่าจะ ว่าจะ บ่เอาไก่ตัวใหม่ๆ ออกมาโชว์แล้วน่ะ
แต่มีคนมางัดให้ผมเอาออกมาจนได้
งั้นเอาตัวนี้มาล่อก่อน
ลองดูท้าย แล้วทายดูสิ ว่าเจ้านี้พันธุ์อะไร
วันก่อนตัวเมียไปกล้อนขน Maran เสียยับเลย
แถมเป็น vampire จิกกินเนื้อแล้วเลือดด้วย
แต่ตอนนี้ เขาดีขึ้นแยะเลย

ได้โปรด อย่าตอบว่า "ขาวหางดำ" เน้อ  ยิงฟันยิ้ม

555 โชว์บั้นท้ายอย่างเดียวเลยนะครับ
Nutthavud
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 11:06:23 PM »

สีเหมือน Light บราม่า แต่ว่าไม่มีขนที่ขา แล้วจะเป็นพันธุ์ไรหนออ พี่ชอบทำอะไรเหนือความคาดหมาย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ลงมือซะ !!
LaiSaLong
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 11:53:13 PM »

งั้นเติมรูป เผื่อจะได้ง่ายขึ้น พรุ่งนี้ว่างจะเอาชื่อขึ้นหัวกระทู้จ้า
รูปไล่จากพัฒนาการของเขา กินบ่หยุดปาก หันไปดูเมื่อใดก็เห็นกินๆๆๆๆๆๆๆ

paulchank
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 06:39:56 PM »

ขอเดาว่าเป็นไม่ Light sussex ก็ Columbian Plymouth Rock ถ้าจริงก็ว้าวววววววววววววววมว๊ากกกกกกกก อายจัง

แต่อยากให้เป็น Light Sussex มากกว่าเพราะดูสีแข้งไม่ค่อยเหลือง ออกขาว ค่อนข้างเอนเอียงมาทางนี้เพราะชอบเป็นทุนเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 07:30:28 PM โดย paulchank » บันทึกการเข้า
LaiSaLong
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 10:45:42 PM »

สีเหมือน Light บราม่า แต่ว่าไม่มีขนที่ขา แล้วจะเป็นพันธุ์ไรหนออ พี่ชอบทำอะไรเหนือความคาดหมาย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คุณน้อง Nutthavud เดี๋ยวนี้ ดูแค่สีบ่ได้แล้ว บางทีผมดูตัวแล้วยังทายผิดก็มี  ยิงฟันยิ้ม เล่นจนมึน

ขอเดาว่าเป็นไม่ Light sussex ก็ Columbian Plymouth Rock ถ้าจริงก็ว้าวววววววววววววววมว๊ากกกกกกกก อายจัง

แต่อยากให้เป็น Light Sussex มากกว่าเพราะดูสีแข้งไม่ค่อยเหลือง ออกขาว ค่อนข้างเอนเอียงมาทางนี้เพราะชอบเป็นทุนเดิมครับ

ถ ถู ถูกๆๆๆๆ ต้องคร้าบ  ตัวนี้เป็นตัว Light Sussex จริงแท้แน่นอนจ้า เอาไข่เข้ามาประมาณสองโหลครึ่ง สองรอบ ได้ลูกไก่แค่คู่เดียว เฮ้ออออออ มันมีเหตุมีผลว่าทำไมต้องเป็นไก่สายพันธุ์นี้แล้วทำไมต้องเป็นตัว Light ด้วย ใครอยากรู้ก็ถามได้ ถ้าบ่ถามผมก็บ่เล่าเน้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: wichai_siri
Nutthavud
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 10:53:47 PM »

คุณน้อง Nutthavud เดี๋ยวนี้ ดูแค่สีบ่ได้แล้ว บางทีผมดูตัวแล้วยังทายผิดก็มี  ยิงฟันยิ้ม เล่นจนมึน

ถ ถู ถูกๆๆๆๆ ต้องคร้าบ  ตัวนี้เป็นตัว Light Sussex จริงแท้แน่นอนจ้า เอาไข่เข้ามาประมาณสองโหลครึ่ง สองรอบ ได้ลูกไก่แค่คู่เดียว เฮ้ออออออ มันมีเหตุมีผลว่าทำไมต้องเป็นไก่สายพันธุ์นี้แล้วทำไมต้องเป็นตัว Light  ด้วย ใครอยากรู้ก็ถามได้ ถ้าบ่ถามผมก็บ่เล่าเน้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม งั้นถามและกัน ทำไมต้องเป็นLight  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ลงมือซะ !!
LaiSaLong
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 10:56:18 PM »

เมื่อวานจนถึงวันนี้ จำนวนลูกไก่ orpington เพิ่มอีก 5 ตัว ฟักตั้ง 12 ฟอง ได้แค่เนี้ย อากาศร้อนอาจจะมีผลกับแม่ไก่ พ่อไก่รวมไปถึงไข่ วันนี้ติดตั้งระบบน้ำบนหลังคา อาจจะช่วยได้บ้าง เดี๋ยวรอผลอีกทีจ้า

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ดูม้อกม่วนเน้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  สีเขาอ่อนกว่ารูปแยะเลย ดูเจ้าพวกนี้เขาทำท่าทำทาง แล้วอดยิ้มบ่ได้ อากาศที่พะเยาร้อนมาก เลยหยิบตัวจิ๋วๆ ที่เพิ่งเกิดออกมาเดินเล่นจ้า

Liked By: kemanone
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์