หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 295953 ครั้ง)
paulchank
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:09:35 AM »

เขาว่า penedescencaไข่สีเข้มกว่ามาแรนอีกนะครับ. ไม่คิดว่าพี่จะชอบมาแรนอิอิ

LaiSaLong
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 08:14:46 AM »

เขาว่า penedescencaไข่สีเข้มกว่ามาแรนอีกนะครับ. ไม่คิดว่าพี่จะชอบมาแรนอิอิ

คุณ paulchank รู้จักสายพันธุ์ไก่แยะจังครับ

ตัว pened ตัวเต็มวัยทั้งตัวผู้ ตัวเมีย เมื่อเทียบกับ maran ....ผมรัก maran มากกว่าครับ และอีกประการตลาดใหญ่ที่ต่างประเทศลองค้นดู จะเห็นว่าความนิยม ผู้คนจะนิยม maran มากกว่า ซึ่งเราจะเห็นตัว maran เริ่มมีสีแปลกๆ ออกมา แต่ผมจะเน้นความดัง(แห่ะแห่ะแห่ะ  ยิงฟันยิ้ม )ความโดดเด่นของฟาร์มและคนเพาะพันธุ์ จึงไปจบที่สายของ  Cottage Hill ซึ่งมีตัว French Black Copper Marans เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำฟาร์มสำหรับผู้เล่นสายดั้งเดิมในต่างประเทศครับ

LaiSaLong
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:12:10 AM »

ก่อนโน้น มีคนถามผมว่ามีไก่แบบชาวบ้านหรือเปล่า งั้นเอาเจ้านี่ออกมาโชว์ตัวดีกว่า

เจ้า leghorn ตัวนี้เป็นสาย Show Quality เอาเข้ามา จำบ่ได้ว่า 1 หรือ 2 โหล ไข่ใบโคตรใหญ่เลย ใครเห็นก็ทักว่าเป็นไข่เป็ดหรือเปล่าเนี่ย เพราะเปลือกไข่สีขาวมากๆๆ ด้วยฝีมือด้อย เลยได้ลูกไก่ 1 ตัวเอง หมดไปแยะ  ร้องไห้  ...เวลาออกจากไข่ก็ออกช้ากว่าเพื่อนๆ สงสัยเป็นเพราะไข่ฟองใหญ่ ไข่แดงมาก เลยใช้เวลาอยู่ในไข่นานกว่าเพื่อน ตอนออกมา ท้องโตมากๆๆๆๆๆๆ เหมือนแบกไข่แดงทั้งลูกออกมาด้วย บ่สามารถเห็นหลังได้ เห็นแต่ท้อง..ท่านเล่นนอนเอาเท้าชี้ฟ้า ท่านพ่อผมเดินผ่านไปเห็น ยังตะโกนเรียกผมว่าลูกไก่นอนตายแล้ว ไอ้เราก็พรวดไปดู เจ้าหงอนแดงก็หายใจแผ่วๆ ผมก็แยกลูกไก่ตัวอื่นๆ ออกจากกล่องเกิด เหลือเจ้าหงอนแดงนอนเอาพุงอบไฟ ผมอบไฟประมาณ 2 วัน ด้วยอุณหภูมิ 36.5 องศาซี บ่มีน้ำ บ่มีอาหาร แต่พยายามเพิ่มความชื้น หลังจากนั้น เจ้าหงอนแดงสามารถพลิกตัวมาอยู่ในท่าปกติได้ แล้วก็รอดมาจนถึงทุกวันนี้ มันเป็นตัวที่ซ่าส์สุดๆ วันก่อนวิ่งห้าวข้างกรงกับ orpington ผมเห็นห้าวตีกรงเป็นระยะ ก็นึกอยากจะให้มันจบเสีย จะได้ต่างคนต่างอยู่ จับเจ้าหงอนแดงใส่กรง orpington เจอมวยตัวหนักแถมเท้าหนักอีก เหนียงฉีก ก็เลยหยุดซ่า

ถ่ายจากมุมบน เลยดูขาสั้นไปหน่อย ตอนนี้ผมเอาเข้ากับ Maran ดูเหมือนบ่เข้าท่า แต่ตอนนี้พ่อพันธุ์ Maran ยังบ่พร้อมก็เลยลองดู หงอนสองสายนี้ก็เป็นหงอนเดียวเหมือนกัน แต่สีขนตรงข้ามคนละขั้วเลข  สีเปลือกไข่ก็ตรงข้ามสุดๆ ไข่ leghorn ปีละ 258-280 ฟอง ..ไข่ maran ปีละ 150 ฟอง มีหลายคนบอกว่าเปลือกไข่จะออกมาเป็นสีขาว โทนไก่น่าจะออกมาในโทนขาว เพราะ genes ของ leghorn จะมีแต้มเหนือกว่าสีเข้มของ maran จ้า

หากพ่อพันธุ์ maran พร้อมก่อนชุดทดลองจะออกไข่ ผมก็จะเอา leghorn ออกเสีย แล้วล้มเลิกการทดลองจ้า .... leghorn ตัวนี้ก็จะปล่อยออกไปครับ

leghorn ที่เอาเข้ามาเป็นสาย show quality ผมเองเข้าใจว่าตัวนี้ถูกพัฒนาเพื่อการประกวดความงาม สง่า ตามสายพันธุ์เขา แต่ผมบ่แน่ใจว่าไข่เขาจะเจ๋งเหมือนสายไข่หรือเปล่าเน้อ  ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้ติดอยู่ในเครื่องคอมที่เชียงราย เลยเอาออกมาลงกระทู้ด้วย เป็นพ่อพันธุ์ Buff Orpington ตัวใหญ่ใช้ได้ ว่างๆ จะเอาขั้นตาชั่งดูว่ามันกี่กิโลกันแน่

Liked By: chaidan-55, kemanone, sompol
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:55:34 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ คิดอยู่ว่ามันจะออกมาเป็นแบบไหน เปลือกไข่สีน้ำตาลเข้ม+ขาวจั๊วะๆ มันจะออกมาแนวไหนน้อออ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พ่อเล็กฮอร์นกี่เดือน ปล่อยเท่าไหร่ เมื่อไหร่ บอกนะ อยากรู้ราคา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แค่ราคานะ ไม่กล้าแตะของนอก  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: athena07

ลงมือซะ !!
BBporpeang
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 01:07:27 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องไก่นะครับสวยๆทั้งนั้นเลย... ยิ้มเท่ห์

พ่อพันธุ์Opingtonสวยมากครับ อ่านๆดูแล้วผมก็ชอบAmeraucanaสวยและก็ไข่ดีด้วย

ที่ดิน ทุน แรงงาน ใจรัก
LaiSaLong
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:51:02 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ คิดอยู่ว่ามันจะออกมาเป็นแบบไหน เปลือกไข่สีน้ำตาลเข้ม+ขาวจั๊วะๆ มันจะออกมาแนวไหนน้อออ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พ่อเล็กฮอร์นกี่เดือน ปล่อยเท่าไหร่ เมื่อไหร่ บอกนะ อยากรู้ราคา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แค่ราคานะ ไม่กล้าแตะของนอก  ยิงฟันยิ้ม

คุณน้อง Nutthavud ถามมา ผมก็มีคำตอบ ไก่เกือบทุกตัวผมทุกท่านแตะและจับต้องได้ ...ถ้าไก่แตะบ่ได้ ไข่รับรองว่าแตะได้แน่ๆ จ้า

leghorn ตัวนี้มาพร้อมเพื่อนอีก 11 ฟองหรือ 23 ฟอง บ่แน่ใจ เป็นโทน ได้แค่ตัวเดียวเอง ผมเลยคิดเลิกเลี้ยง..เจ้าหงอนแดงเกิดวันที่ 14 ตุลาคม 2012 นับถึงวันนี้อายุ 158 วัน  ค่าตัวขอ 1000 บาท บวกค่าอาหารวันละ 3 บาท.. 474 บาท รวม 1474 บาท ... ตัวนี้ถ้าบอกว่าย้อมไก่ เอาไก่ไทยมาหลอกขาย เอาหลักฐานมาสู้ เดิมพันบ่อั้นจ้า เอกสารทุกชิ้นรวมรูปถ่าย ผมมีเพียบเลย  ยิงฟันยิ้ม ถามมาก็ตอบไป แต่ยังบ่คิดจะปล่อยเน้อ แห่ะแห่ะแห่ะ ถ้าคิดรวมเพื่อนๆ เจ้าหงอนแดงแล้ว ขาดทุนยับเลย  โกรธ โกรธ โกรธ

ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องไก่นะครับสวยๆทั้งนั้นเลย... ยิ้มเท่ห์

พ่อพันธุ์Opingtonสวยมากครับ อ่านๆดูแล้วผมก็ชอบAmeraucanaสวยและก็ไข่ดีด้วย

ยินดีต้อนรับ คุณ BBporpeang ... เข้ามาชมรูปไก่ที่นายของเขาชอบโม้จ้า  ยิงฟันยิ้ม

แห่ะแห่ะแห่ะ แม่พันธุ์ก็สวยเหมือนกันจ้า แต่ถ่ายรูปเมื่อไร เขาก็ก้มหน้าก้มตา กินๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อย่างเดียว ขนาดตัวของเขาเล็กกว่าตัวผู้ประมาณครึ่งหนึ่ง เริ่มไข่วันที่ 4 กุมภาพันธุ์ ถึงตอนนี้ยังบ่หยุดไข่ถาวรเลย (ไข่หลายๆ วัน แล้วหยุด 1 วัน แล้วกลับมาไข่อีก) เดือนหน้าอาจจะต้องปล่อยไข่ออกบ้าง ไม่งั้นลูกไก่เต็มบ้านแน่ๆ เล่นไข่บ่หยุดแบบนี้  ยิงฟันยิ้ม

Ameraucana ถ้าเทียบกับไก่ไข่พันธุ์อื่นๆ เรื่องอัตราไข่ต่อปีก็พอลุ้นได้ครับ ชุดนี้อายุตอนนี้ 177 วัน ยังบ่ไข่ จะเสียเปรียบพวก leghorn ที่ไข่เร็วกว่า ไม่รู้ว่าผมเลี้ยงผิดสูตรหรือเปล่า ตัวผู้ก็ขันมานานพอควรเลย ตัวเมียก็ก้นย้อยเสียงก็ก๊อกๆๆๆๆๆ ยังบ่รู้ว่าจะได้ไข่เมื่อไรเลยครับ

Liked By: sompol
LaiSaLong
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 11:05:44 PM »

ไปเชียงรายตั้งแต่วันเสาร์ วันนี้กลับมาพะเยา เห็นไก่โตกว่าเดิมมาก ไก่ตัวผู้ในหลายๆ สายพันธุ์ จะมีขนอ่อนๆ ขึ้นบริเวณโคนหาง บ่รู้ไก่ไทยๆ จะเป็นแบบนี้หรือเปล่า เอารูปมาดูดีกว่า

ด้วยความบ่รู้เดียงสา นึกว่าหนูเข้ามากัดไก่ ก็เลยอุดช่องที่หนูเข้ามาได้ อีกวันมีไก่โดนกัดอีก วุ่นเลย คิดบ่ออกมาหนูเข้ามาได้อย่างไร กรงก็ทำอย่างดี มีมุ้งลวดปิดรอบๆ ด้วย น้องบอกว่าคล้ายๆ จะเห็นอีเห็นในบริเวณที่เลี้ยงไก่ด้วย มึนตึ๊บเลย ใจก็คิดว่ามันมุดเข้ามาหรือเปล่า ก็ยังมีไก่โดนกัดไปเรื่อยๆ ในที่สุดก็เจอผู้ต้องหา เป็นไก่ตัวเมียอายุสองเดือนกว่าๆ ไล่กัดบ่เลือก ตัวผู้ก็โดน ตัวเมียก็โดน ตอนนี้ต้องขังเดี่ยว เฮ้อ โชคดีไก่ที่โดนจิกได้รักการรักษาจากหมอจำเป็น ตอนนี้แผลหายดีแล้ว หางและขนเริ่มออกมา...ที่โดนจิกและกัดกินหางเป็นพันธุ์ Maran ทั้งหมด เฮ้อ...เล่นตัวแพงด้วย

Liked By: sompol
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 12:11:42 AM »

คุณน้อง Nutthavud ถามมา ผมก็มีคำตอบ ไก่เกือบทุกตัวผมทุกท่านแตะและจับต้องได้ ...ถ้าไก่แตะบ่ได้ ไข่รับรองว่าแตะได้แน่ๆ จ้า

leghorn ตัวนี้มาพร้อมเพื่อนอีก 11 ฟองหรือ 23 ฟอง บ่แน่ใจ เป็นโทน ได้แค่ตัวเดียวเอง ผมเลยคิดเลิกเลี้ยง..เจ้าหงอนแดงเกิดวันที่ 14 ตุลาคม 2012 นับถึงวันนี้อายุ 158 วัน  ค่าตัวขอ 1000 บาท บวกค่าอาหารวันละ 3 บาท.. 474 บาท รวม 1474 บาท ... ตัวนี้ถ้าบอกว่าย้อมไก่ เอาไก่ไทยมาหลอกขาย เอาหลักฐานมาสู้ เดิมพันบ่อั้นจ้า เอกสารทุกชิ้นรวมรูปถ่าย ผมมีเพียบเลย  ยิงฟันยิ้ม ถามมาก็ตอบไป แต่ยังบ่คิดจะปล่อยเน้อ แห่ะแห่ะแห่ะ ถ้าคิดรวมเพื่อนๆ เจ้าหงอนแดงแล้ว ขาดทุนยับเลย  โกรธ โกรธ โกรธ

ราคาจับต้องได้จริงๆด้วย ขนาดได้มาแค่ตัวเดียวยังขายไม่แพงเท่าไหร่เลย(สำหรับไก่นำเข้า)ผมคิดว่าน่าจะลองเอามาผสมเล็กฮอร์นของประเทศไทย ไข่อาจจะใหญ่กว่าเดิมนะ  ยิ้ม ยิ้ม

ลงมือซะ !!
LaiSaLong
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 01:36:13 PM »

ราคาจับต้องได้จริงๆด้วย ขนาดได้มาแค่ตัวเดียวยังขายไม่แพงเท่าไหร่เลย(สำหรับไก่นำเข้า)ผมคิดว่าน่าจะลองเอามาผสมเล็กฮอร์นของประเทศไทย ไข่อาจจะใหญ่กว่าเดิมนะ  ยิ้ม ยิ้ม

คุณน้อง Nutthavud ครับ ผมเลี้ยงไก่แบบใจรัก เอาแบบสุดๆ ทั้งความสวยและราคา  ยิงฟันยิ้ม เลือกแล้วเลือกอีก กว่าจะสรุปว่าจะเอาจากฟาร์มไหนเข้ามา ผมว่าสายของไก่ของผมงามสุดๆ แต่ติดที่คนเลี้ยงเท่านั้น  ยิงฟันยิ้ม ที่บ่สามารถทำให้เขาท๊อปฟอร์ม ...ส่วนเรื่องราคา ผมว่าบ่ต้องห่วง ถูกแบบจับได้แน่นอนจ้า ยกเว้นเจ้าขนฟูกับยักษ์ Brahma เพราะสองสายพันธุ์นี้ ผมรักมากๆๆๆๆๆๆ แล้วก็เจ็บไปแยะมากๆๆๆๆๆ โดยเฉพาะเจ้ายักษ์ Brahma ... ...แห่ะแห่ะแห่ะ ใครชอบแบบไหนก็เล่นแบบนั้นเน้อ ม่ายงั้น มีเงินเท่าไหร่ก็หมดจ้า

Liked By: 8888
LaiSaLong
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 01:52:34 PM »

เล่นของนอก ใจมันต้องมั่น ต้องสวมหัวใจสิงห์ เจ็บต้องทน อย่าตีโพยตีพาย โทษนั่น โทษนี่ เขาบ่ได้บังคับให้เราซื้อ เป็นเพราะดั้นด้นไปซื้อเอง ไข่แตก ไข่มาบ่ตรงที่สั่ง ไข่มาฟักแล้วบ่เป็นตัว แถมค่าดำเนินการแพงกว่าไข่เสียอีก ทุกอย่างอยู่ที่เรา บ่อยากเจ็บก็อยู่เฉยๆ ผมเล่าจากประสบการณ์ของผมเองเน้อ ว่าแล้วเอารูปมาให้ดูดีกว่า เพราะรูปมันดูเมื่อไร ก็เจ็บเมื่อนั้น ตอนนี้ชักจะชินเสียแล้วจ๊ะ...

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

กล่องนี้สามพันกว่าบาท หกฟอง เห็นแล้วจะเป็นลม จำบ่ผิด แตกสาม ร้าวสอง ที่เหลือบ่ได้สักตัว

เพื่อนผมเห็นกล่องเขาบอกว่า ผมโดนหลอก เพราะเป็นกล่องทั่วไป เขาใส่ไข่ขายตามห้างที่เมืองนอก พอแกะดู จะบ้าตาย ไข่โคตรแพง เขาใช้กระดาษชำระห่อไข่ แล้วเรียงในกล่องที่ว่า ใส่กล่องโฟมใบใหญ่อีกชั้น ในนั้นมีโฟมก้อนเล็กๆ เต็มไปหมด .... 2 โหล คุ้นๆ ว่าแตกไปเสีย 8 หรือ 9 ฟอง เฮ้อออออ เจ็บๆๆๆๆ

Liked By: athena07, 8888, som@kl, sompol
maikung001
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 02:03:05 PM »

ลาเวนเดอร์ ออพิงตัน มีขนแซมสีเขียวด้วยหรือครับ สีแปลกดี อย่างนี้เป็น สแปซใช่หรือเปล่า ไม่ค่อยมีความรู้สายพันธ์นี้ พยายามศึกษาตามอยู่ แต่ ไม่เห็นค่อยโชว์รูป Silkyบ้างเลย. แต่ดูๆไป ออพิงตัน เริ่มดูสวยขึ้นทุกๆที แต่ลาเวนเดอร์ ออพิงตันสะกิดใจมาก .และชอบเนื้อหาลายละเอียด ชัดเจนครับ.แต่ยังชอบ SILKY รักแรกมากกว่านิดนึง.  จุมพิต

สี splash โทนสีให้ดูหลังตัว Ameraucana เน้อ ทุกสายพันธุ์ถ้า splash จะเหมือนกันครับ

ส่วน Lavender ก็จะมีอยู่สองแบบคือแบบดั้งเดิม คือ ตัวที่ผมมีอยู่ ขนหางเห็นแล้วบ่แช่มชื่น..คล้ายเปียกน้ำ.ขนยุ่งๆ กับอีกโทนหนึ่งที่ถูกพัฒนาโดยเอาเข้ากับสีดำ ขนหางเป็นเส้นเป็นแผงดูเหมือนหางไก่สี Buff ครับ ...orpington ยิ่งโตยิ่งสวย ขนเป็นมัน เชื่อง วันข้างหน้าใครได้สายพวกนี้ของผมไป สิ้นปีผมอาจจะมีสายอังกฤษไว้ให้ไขว้สายเน้อ... (ป.ล. ถ้าผมบ่เปลี่ยนใจไปเลี้ยงวัวเสียก่อน)

ส่วนสีเขียว หรือสีแปลกๆ สงกะสัยว่าเป็นสีแสลม เพราะกรงหรือบ้านไก่พวกนี้ ด้านข้างผมขึงแสลมสามชั้นครับ ...1-2 ชั้นกันแสงบ่อยู่ครับ

แห่ะแห่ะแห่ะ ถามถึง silkie ..งั้นเอามาโชว์นิดหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม พวกนี้เป็นตัวรักครับ  น้องผมบอกว่าไก่พวกนี้เชื่องมาก เอามือจับหัว จับตัว จับปีก ดึงขา เขาบ่หนีเลย คุ้นคนมากๆ ผมจำเป็นต้องบอกน้องว่า มีตาของมันก่อน ถูกขนปิดเสียมิด บ่เห็นมือเราหรอก  ยิงฟันยิ้ม

อยากได้สักตัวครับอันนี้พอแบ่งได้ยังครับ คราวที่แล้วสั่งไข่มาจากUSAเสียหมดเลย แต่รอบหน้าจะรองสั่งมาจากออดเตรียลดูครับ แต่ตอนนี้นี้ อยากขอแบ่งไปก่อนเพราะสั่งไข่มายังไม่รู้เลยจะได้ตัวหรือเปล่า ตัวผู้หรือเมียก้ได้ครับ

Liked By: INVENTIVE-MAN
LaiSaLong
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 02:21:56 PM »

ลาเวนเดอร์ ออพิงตัน มีขนแซมสีเขียวด้วยหรือครับ สีแปลกดี อย่างนี้เป็น สแปซใช่หรือเปล่า ไม่ค่อยมีความรู้สายพันธ์นี้ พยายามศึกษาตามอยู่ แต่ ไม่เห็นค่อยโชว์รูป Silkyบ้างเลย. แต่ดูๆไป ออพิงตัน เริ่มดูสวยขึ้นทุกๆที แต่ลาเวนเดอร์ ออพิงตันสะกิดใจมาก .และชอบเนื้อหาลายละเอียด ชัดเจนครับ.แต่ยังชอบ SILKY รักแรกมากกว่านิดนึง.  จุมพิต

สี splash โทนสีให้ดูหลังตัว Ameraucana เน้อ ทุกสายพันธุ์ถ้า splash จะเหมือนกันครับ

ส่วน Lavender ก็จะมีอยู่สองแบบคือแบบดั้งเดิม คือ ตัวที่ผมมีอยู่ ขนหางเห็นแล้วบ่แช่มชื่น..คล้ายเปียกน้ำ.ขนยุ่งๆ กับอีกโทนหนึ่งที่ถูกพัฒนาโดยเอาเข้ากับสีดำ ขนหางเป็นเส้นเป็นแผงดูเหมือนหางไก่สี Buff ครับ ...orpington ยิ่งโตยิ่งสวย ขนเป็นมัน เชื่อง วันข้างหน้าใครได้สายพวกนี้ของผมไป สิ้นปีผมอาจจะมีสายอังกฤษไว้ให้ไขว้สายเน้อ... (ป.ล. ถ้าผมบ่เปลี่ยนใจไปเลี้ยงวัวเสียก่อน)

ส่วนสีเขียว หรือสีแปลกๆ สงกะสัยว่าเป็นสีแสลม เพราะกรงหรือบ้านไก่พวกนี้ ด้านข้างผมขึงแสลมสามชั้นครับ ...1-2 ชั้นกันแสงบ่อยู่ครับ

แห่ะแห่ะแห่ะ ถามถึง silkie ..งั้นเอามาโชว์นิดหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม พวกนี้เป็นตัวรักครับ  น้องผมบอกว่าไก่พวกนี้เชื่องมาก เอามือจับหัว จับตัว จับปีก ดึงขา เขาบ่หนีเลย คุ้นคนมากๆ ผมจำเป็นต้องบอกน้องว่า มีตาของมันก่อน ถูกขนปิดเสียมิด บ่เห็นมือเราหรอก  ยิงฟันยิ้ม

อยากได้สักตัวครับอันนี้พอแบ่งได้ยังครับ คราวที่แล้วสั่งไข่มาจากUSAเสียหมดเลย แต่รอบหน้าจะรองสั่งมาจากออดเตรียลดูครับ แต่ตอนนี้นี้ อยากขอแบ่งไปก่อนเพราะสั่งไข่มายังไม่รู้เลยจะได้ตัวหรือเปล่า ตัวผู้หรือเมียก้ได้ครับ

ผมจำได้คุ้นๆ ว่าคุณ maikung001 เคยบอกว่าในกระทู้ว่าใครอยากจะฝากสั่งซื้อไข่จากอเมริกา ยินดีช่วยดำเนินการให้ ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่..ถ้าเจ้าฟูชุดนี้ออกไข่มา ผมยินดีแบ่งไข่ให้ฟรี 4 ฟองครับ ถ้าบ่ใช่..ประโยคก่อนหน้านี้ยกเลิกเน้อ ยิงฟันยิ้ม  เจ้าฟูผมมีประมาณเกือบสิบตัว เป็นสายที่เจ้าของชอบประกวด ไก่ก็งามจับใจ หลายคนเห็นแล้วเพลินตาเลย จับ ดึง ลาก เขาก็ด้วมเตี้ยมๆ น่ารักสุดๆ ... ว่าแต่ เขาแยกตัวผู้ตัวเมียอย่างไรกันเนี่ย ผมก็ยังมึนจนถึงเดี๋ยวนี้ ... อายุเขาผมว่าน่าจะใกล้ไข่แล้วครับ

noppittis
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 11:49:48 AM »

สวยสุดยอด เห็นภาพแล้วน้ำตาไหลเลย .อยากขับรถไปดูตัวจริงเลยนะเนี่ย . จะทำบุญเยอะเยอะเพื่อบุญถึงจะได้เป็นเจ้าของกับเขาบ้าง .
ขอบคุณสำหรับภาพครับ. ร้องไห้

Liked By: kemanone
LaiSaLong
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 08:03:50 PM »

สวยสุดยอด เห็นภาพแล้วน้ำตาไหลเลย .อยากขับรถไปดูตัวจริงเลยนะเนี่ย . จะทำบุญเยอะเยอะเพื่อบุญถึงจะได้เป็นเจ้าของกับเขาบ้าง .
ขอบคุณสำหรับภาพครับ. ร้องไห้

แห่ะแห่ะแห่ะ บ่ต้องถึงขนาดนั้น   ยิงฟันยิ้ม ฝูงไก่และฝูงไข่ของผม จับต้องได้แน่นอนครับ

Liked By: kemanone
LaiSaLong
*

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 08:23:44 PM »

วันนี้ เจ้าเคราดก Ameraucana ออกไข่ฟองแรก ต้องกลับไปดูบันทึกที่พะเยาก่อนว่าเขาอายุกี่วัน กูรูบอกว่าสายพันธุ์นี้ออกไข่ปีละ 250  ฟอง ผมว่าเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งของสาวกเลี้ยงไก่เอาไข่ครับ บอกก่อนว่าเจ้านี่ไข่ช้ากว่าสายไข่ทั่วไปเน้อ

ไข่ Ameraucana ยังบ่มีเวลาว่าแม่ไหนเป็นเจ้าของไข่ ขนาดไข่ใกล้เคียงกับไข่ Orpington
tainthana
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 08:29:18 PM »

สี splash โทนสีให้ดูหลังตัว Ameraucana เน้อ ทุกสายพันธุ์ถ้า splash จะเหมือนกันครับอยากได้พันธุ์นี้อ่ะครับ. น่ารักมาก. ไว้มีผลผลิต. ผมขอแบ่งด้วยนะครับ. น่านไปพะเยา. แป๊บเดียว. อิอิอิอิ แค่ขอให้แบ่งครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์