หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 304743 ครั้ง)
LaiSaLong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 02:20:26 PM »

ใช่ครับ เป็น Jersey Giants ตัวเมีย ที่ผมเอามาเสริมทัพ ก่อนหน้าเอาหมดกับเจ้ายักษ์ไปแยะ ได้ตัวผู้มาตัวเดียว ก็เลยเอามาอีกรอบ คราวนี้ได้ตัวเมียมา 3 ตัว (ไว้กลับจากเชียงราย จะลงรูปสองตัวที่เหลือให้ช่วยดูว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมียครับ)

ตัวผู้เจ้ายักษ์เป็นสีบลูใช่ป่ะครับ  ยิ้ม ยิ้ม

แม่นแล้ว ตัวผู้เป็น Blue ครับ

silky เคยดูแต่ใน เวปไซด์ ที่ประกวดที่เมืองนอก ดูด้วยว่าเมื่อไหร่จะมีใครเอาเข้ามาเลี้ยง ชอบครับ . ไม่ต้องไปดูที่ไหน มาดูที่นี่ ไก่สวยครับ. จะติดตามผลงานตลอดครับ. ยิ้มเท่ห์

ยินดีต้อนรับคุณ noppittis ครับ ดีใจครับที่ชอบ silkie ครับ ตัวนี้เป็นไก่สังคมมากๆ เจอคนบ่ได้ ชอบคลอเคลียกับคนครับ

LaiSaLong
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 03:45:59 PM »

ผมต้องขอบอกเพื่อนๆ ก่อนน่ะครับว่า คำถามต่างๆ สามารถถามลงในกระทู้ได้เลยเน้อ เผื่อท่านอื่นๆ ที่ได้แวะเวียนเข้ากระทู้มา ท่านที่ถามอาจจะได้คำตอบก็เป็นได้เน้อ

คำถามที่ผมเจอใน pm มีสองเรื่อง คือ
1. เรื่องการค้นหาไก่ที่หาบ่ได้ในไทย ตรงนี้ท่านสามารถถามลอยๆ ในกระทู้ก็ได้ เผื่อท่านอื่นๆ ที่มีแต่เร้นกายอยู่จะเผยตัวครับ ผมเองก็รออยู่เหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม  ส่วนที่จะให้ผมแนะนำเรื่องเวปว่าสั่งจากเวปไหน บอกได้เลยว่าเท่าที่ผมค้นหาได้จาก internet ยังไม่ปรากฎว่ามีเวปไหนจะส่งมาเมื่องไทยครับ บางเจ้าดุด้วย บอกว่าในเวปก็ระบุไว้แล้วว่าบ่ส่ง บ่ส่ง แห่ะแห่ะแห่ะ ก็ผมอ่านบ่เจอนี่นา  โกรธ
2." คือผมเลี้ยงไก่ AMERUCANA / ARUCANA   สีน้ำตาลแดง ผมอยากปรึกษาเรื่องอาหารที่ใช้เลี้ยง ตอนนี้ผมให้กินอาหารไก่ไข่ คุณพี่มีเทคนิคหรือข้อมูลพอที่จะให้เป็นความรู้เรื่องอาหารไก่ได้ไหมครับ"
....ขั้นแรก ผมอยากจะขอดูรูปไก่ของคุณก่อนเน้อ เผื่อไก่ของคุณอาจจะสวยกว่าของผมก็ได้ ผมจะได้ไม่เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนจ้า
....เท่าที่ผมเลี้ยง ผมก็ใช้อาหารไก่ไข่เหมือนคุณครับ แต่มีผักสลัด แตงกวา มะเฟืองเป็นอาหารว่างแล้วน้ำสะอาดด้วย ผมเลี้ยงแบบชาวบ้านเลี้ยง พยายามเอาสิ่งที่อยู่รอบตัวมาเป็นอาหารครับ แต่เล่นกันเขาบ่อยๆ สงสัยเขาจะอารมณ์ดีครับ ก็เลยกินอาหารได้มาก  สรุปง่ายๆ คือเลี้ยงไก่ให้เป็นไก่ ตอนนี้พยายามเทรนให้เขาทนสภาพอากาศร้อนในไทยอยู่ครับ ในกรงตอนกลางวันอยู่ที่ 38 องศาซี ไก่พวกนี้ก็ยังกินอาหารได้(อาจจะน้อยกว่าเดิมนิดหนึ่ง) โตค่อนข้างเร็วมากๆ ไก่ที่ออกไข่ก็ยังออกเป็นปกติครับ

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 03:49:42 PM »

ผมต้องขอบอกเพื่อนๆ ก่อนน่ะครับว่า คำถามต่างๆ สามารถถามลงในกระทู้ได้เลยเน้อ เผื่อท่านอื่นๆ ที่ได้แวะเวียนเข้ากระทู้มา ท่านที่ถามอาจจะได้คำตอบก็เป็นได้เน้อ

คำถามที่ผมเจอใน pm มีสองเรื่อง คือ
1. เรื่องการค้นหาไก่ที่หาบ่ได้ในไทย ตรงนี้ท่านสามารถถามลอยๆ ในกระทู้ก็ได้ เผื่อท่านอื่นๆ ที่มีแต่เร้นกายอยู่จะเผยตัวครับ ผมเองก็รออยู่เหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม  ส่วนที่จะให้ผมแนะนำเรื่องเวปว่าสั่งจากเวปไหน บอกได้เลยว่าเท่าที่ผมค้นหาได้จาก internet ยังไม่ปรากฎว่ามีเวปไหนจะส่งมาเมื่องไทยครับ บางเจ้าดุด้วย บอกว่าในเวปก็ระบุไว้แล้วว่าบ่ส่ง บ่ส่ง แห่ะแห่ะแห่ะ ก็ผมอ่านบ่เจอนี่นา  โกรธ
2." คือผมเลี้ยงไก่ AMERUCANA / ARUCANA   สีน้ำตาลแดง ผมอยากปรึกษาเรื่องอาหารที่ใช้เลี้ยง ตอนนี้ผมให้กินอาหารไก่ไข่ คุณพี่มีเทคนิคหรือข้อมูลพอที่จะให้เป็นความรู้เรื่องอาหารไก่ได้ไหมครับ"
....ขั้นแรก ผมอยากจะขอดูรูปไก่ของคุณก่อนเน้อ เผื่อไก่ของคุณอาจจะสวยกว่าของผมก็ได้ ผมจะได้ไม่เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนจ้า
....เท่าที่ผมเลี้ยง ผมก็ใช้อาหารไก่ไข่เหมือนคุณครับ แต่มีผักสลัด แตงกวา มะเฟืองเป็นอาหารว่างแล้วน้ำสะอาดด้วย ผมเลี้ยงแบบชาวบ้านเลี้ยง พยายามเอาสิ่งที่อยู่รอบตัวมาเป็นอาหารครับ แต่เล่นกันเขาบ่อยๆ สงสัยเขาจะอารมณ์ดีครับ ก็เลยกินอาหารได้มาก  สรุปง่ายๆ คือเลี้ยงไก่ให้เป็นไก่ ตอนนี้พยายามเทรนให้เขาทนสภาพอากาศร้อนในไทยอยู่ครับ ในกรงตอนกลางวันอยู่ที่ 38 องศาซี ไก่พวกนี้ก็ยังกินอาหารได้(อาจจะน้อยกว่าเดิมนิดหนึ่ง) โตค่อนข้างเร็วมากๆ ไก่ที่ออกไข่ก็ยังออกเป็นปกติครับ

พี่ครับพวกผักต่างๆแนะนำเป็นผักปลูกเองหรือว่าหญ้าจากแถวรอบๆบ้านครับ หรือว่าผักที่เก็บได้เอง เพราะถ้าหากเป็นผักซื้อจะมีสารตกค้างไม่ดีต่อตัวไก่แน่ครับ  ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: sompol

ลงมือซะ !!
LaiSaLong
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 04:09:44 PM »

ตอนแรก ผมพิมพ์เป็นกระทู้ยาวเลย แต่พอส่งเครื่องดันเน่า ขอซอยล่ะกัน

รูปแรก เป็น Ameraucana สีดำ ตอนแรกนึกว่าเจ้าตัวผู้จะหางเดี้ยงหรือฝาหรั่งเรียกว่า rumpless แต่พอโต หางงอก ตอนนี้ขนมันขลับเลย

คู่สอง เป็นสี Blue ครับ ตัวผู้ตัวนี้ค่อนข้างจะสวยครับ

ตัวสุดท้าย ตัวผู้เป็นสี splash ดูแบบเต็มๆ ครับ ตัวเมียรูปยังบ่มาแต่สวยครับ

ทำไม ผมถึงรักเจ้า Ameraucana
เหตุผลมีหลายๆ เน้อ
.. ตัวนี้มีเสน่ห์ คือมีเครา ... มันก็มีเคราหลายพันธุ์นี่ เช่น Araucana, Salmon Faverollesแต่ผมบ่เลือกจ้า
.. ไข่ก็ใช้ได้ คือปีละประมาณ 250 ฟอง
.. เท่าที่เลี้ยง นิสัยเขาดีกว่า leghorn คือไม่ลุกลี้ลุกลน นิสัยดี
.. ตัวพอเหมาะถ้าเลี้ยงเป็นไก่ไข่ เมื่อเทียบกับ RIR คือว่าตัวเล็ก อาหารก็สิ้นเปลืองน้อยกว่า
.. ต้องรอดูอีกระยะ .. ผมเห็นข้อดีอีก แต่ขอเวลาเพื่อยืนยันความคิดครับ

เอา Lavender Orpington มาดูแผ่นหลังเน้อ เท่าที่สังเกตุน่ะ (ของผมเองเน้อ) พวกสีหลุดแบบนี้ ตัวเขาจะโตมากกว่าตัวปกติครับ

LaiSaLong
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 04:24:37 PM »

พี่ครับพวกผักต่างๆแนะนำเป็นผักปลูกเองหรือว่าหญ้าจากแถวรอบๆบ้านครับ หรือว่าผักที่เก็บได้เอง เพราะถ้าหากเป็นผักซื้อจะมีสารตกค้างไม่ดีต่อตัวไก่แน่ครับ  ยิ้ม ยิ้ม

คุณน้อง Nutthavud ผักที่ใช้ เป็นผักสวนครัวที่น้องผมปลูกกินกันเอง แต่มันมีมากก็เผื่อแผ่ให้เจ้าพวกนี้ครับ ที่คิดจะปลูกเป็นอาหารเจ้าพวกนี้จะมีต้นยอ มะละกอ กล้วย และหญ้าครับ

Nutthavud
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 06:35:25 PM »

คุณน้อง Nutthavud ผักที่ใช้ เป็นผักสวนครัวที่น้องผมปลูกกินกันเอง แต่มันมีมากก็เผื่อแผ่ให้เจ้าพวกนี้ครับ ที่คิดจะปลูกเป็นอาหารเจ้าพวกนี้จะมีต้นยอ มะละกอ กล้วย และหญ้าครับ

โอ้งั้นสวรรค์เลยหละ ตัวชอบเลย ของผมปล่อยถึงไหนหญ้าเรียบถึงนั่นครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: 8888, sompol

ลงมือซะ !!
wichai_siri
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 07:51:16 PM »

เลี้ยงไก่ใน ตจว. ก็ดีแบบนี้ มีพื้นที่ทำอะไรได้มาก วัตถุดิบตามธรรมชาติ ก็พอมีให้เลือก

Liked By: athena07, 8888, sompol
maikung001
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 02:53:31 AM »

ตอนแรก ผมพิมพ์เป็นกระทู้ยาวเลย แต่พอส่งเครื่องดันเน่า ขอซอยล่ะกัน

รูปแรก เป็น Ameraucana สีดำ ตอนแรกนึกว่าเจ้าตัวผู้จะหางเดี้ยงหรือฝาหรั่งเรียกว่า rumpless แต่พอโต หางงอก ตอนนี้ขนมันขลับเลย

คู่สอง เป็นสี Blue ครับ ตัวผู้ตัวนี้ค่อนข้างจะสวยครับ จม

ตัวสุดท้าย ตัวผู้เป็นสี splash ดูแบบเต็มๆ ครับ ตัวเมียรูปยังบ่มาแต่สวยครับ

ทำไม ผมถึงรักเจ้า Ameraucana
เหตุผลมีหลายๆ เน้อ
.. ตัวนี้มีเสน่ห์ คือมีเครา ... มันก็มีเคราหลายพันธุ์นี่ เช่น Araucana, Salmon Faverollesแต่ผมบ่เลือกจ้า
.. ไข่ก็ใช้ได้ คือปีละประมาณ 250 ฟอง
.. เท่าที่เลี้ยง นิสัยเขาดีกว่า leghorn คือไม่ลุกลี้ลุกลน นิสัยดี
.. ตัวพอเหมาะถ้าเลี้ยงเป็นไก่ไข่ เมื่อเทียบกับ RIR คือว่าตัวเล็ก อาหารก็สิ้นเปลืองน้อยกว่า
.. ต้องรอดูอีกระยะ .. ผมเห็นข้อดีอีก แต่ขอเวลาเพื่อยืนยันความคิดครับ

เอา Lavender Orpington มาดูแผ่นหลังเน้อ เท่าที่สังเกตุน่ะ (ของผมเองเน้อ) พวกสีหลุดแบบนี้ ตัวเขาจะโตมากกว่าตัวปกติครับ

.   ไก่สวยๆเยอะเลยครับไว้มีไก่เยอะเมื่อไหล่จะขอแบ่งไว้เลี้ยงบ้างนะครับ
LaiSaLong
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:26:04 AM »

ไก่สวยๆเยอะเลยครับไว้มีไก่เยอะเมื่อไหล่จะขอแบ่งไว้เลี้ยงบ้างนะครับ

ยินดีต้อนรับ คุณ maikung001 ครับ .....ไม่มีปัญหาเรื่องการแบ่งเลี้ยงแบ่งดูครับ...เมื่อถึงวันที่ผมอยากจะกระจายสายพันธุ์ คำว่า "ของดี ถูกๆ ก็มีในโลก" ก็น่าจะใช้ได้ครับ ...ในใจอยากจะให้ทุกท่านสามารถมีไก่ที่ผมพยายามเลือกสรรแบบเน้นๆ เพื่อเป็นต้นทุนไว้ในการพัฒนาต่อยอดครับ
LaiSaLong
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 01:35:45 PM »

ชุดนี้เป็นลูกไก่ชุดแรกที่ออกจะไก่ที่นำไข่มาจากต่างประเทศ สภาพลูกเจี๊ยบโดยรวมก็ดูดีครับ ...จากการฟักสองรอบไข่สิบห้าฟอง ได้ลูกไก่ 6 ตัว ไข่โดยมากมีเชื้อแต่จะตายในระหว่างฟัก ...ต้องมีการปรับปรุงแก้ไขต่อไป ...ผมมักจะบันทึกและถ่ายรูปไก่เป็นประจำเพื่อดูพัฒนาการของตัวไก่เอง และเปรียบเทียบกับรุ่นๆ ไปในสายของไก่ต้นสายและไก่ที่จะนำมาสับสายในอนาคต ตอนนี้รูปถ่ายไก่ผมมีไม่ต่ำกว่าสองหมื่นรูป ถ่ายดีบ้างเสียบ้างไปตามเรื่อง แต่มันง่ายเมื่อเรากลับไปดูว่าเขาเคยเป็นอะไร ซึ่งการบันทึกจะเก็บรายละเอียดได้ไม่ครบจ้า

สี่ตัวแรก เกิดก่อน

สองตัวนี้ตามมาครับ

ตัวนี้เป็นกรงอนุบาล การดูแลลูกไก่ของแต่ละท่าน เป้าหมายคงบ่ต่างกันที่จะรักษาชีวิตลูกไก่และให้ลูกไก่เติบโตเป้นไก่เต็มวัย ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยก็ต่างกันตามแต่วิธีของแต่ละท่าน ของผมจะให้ลูกไก่อยู่ในตู้ฟักในอุณหภูมิ 36-36.5 ต่อไปอีกประมาณ 24 ชั่วโมง อาหาร-น้ำ ผมยังบ่ให้ ถ้าลูกไก่ขาถ่างหรือขาแบะก็จะรักษาในช่วงเวลานี้ หลังจากนั้นก็เอาไปใส่ในกรงอนุบาล (บางครั้งลูกไก่ขนแห้งและฟูไว ...ในกรณีความชื้นและอุณหภูมิพอเหมาะ... ผมก็จะย้ายไปกรงอนุบาลไว โดยบ่รอให้ครบ 24 ชั่วโมง) ในกรงอนุบาลสิ่งที่สำคัญที่สุดนอกจากอุณหภูมิ (34-35 องศาซี) ก็จะเป็นน้ำ แต่ต้องระวังลูกไก่จมน้ำ ที่เหลือก็วงจรปกติ พวกอาหารก็เป็นอาหารลูกไก่ที่มีโปรตีนค่อนข้างสูง ค่อยๆ ลดอุณหภูมิไปเรื่อยๆ ครับ ในกรงอนุบาลผมจะติดเทอร์โมมิเตอร์กับตัวหรี่ไฟด้วย เพื่อควบคุมอุณหภูมิ พื้นกรงผมรองด้วยแกลบดำ เพราะแกลบดำดูดซับกลิ่นได้เยี่ยมมาก แถมหลังจากใช้งานสามารถลงถังหมักเป็นปุ๋ยคอกเพื่อใส่แปลงผักให้ไก่กินต่อไปจ้า

ลูก Orpington ในบ้านเล็กๆ

LaiSaLong
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 02:30:46 PM »

แอบแถมลูกไก่มาให้ดูอีกตัวหนึ่ง บ่น่าจะมีใครตอบได้ว่าเป็นพันธุ์อะไร เจ้าตัวที่โชว์ตัว สายเลือดเขาสุดยอด คนเล่นพันธุ์นี้ยอมรับกันทุกคนครับ

เจ้าบุญรอด เป็นลูกไก่พิการตัวเดียวที่ผมมีและมีชีวิตรอดจนทุกวันนี้ เขาเกิดวันคริสมาส เขาเป็นหนึ่งในสองที่บ่ยอมออกเปลือกไข่ พวกๆ ก็ทะยอยออกมา จนแล้วจนรอดเจ้านี่ก็บ่ยอมออก ผมช่วยเจาะเปลือกไข่เล็กๆ แล้วรอเขา  เอานิ้วขูดข้างเปลือกไข่ ตอนแรกเขาก็ร้อง เวลานานไปๆๆๆๆ เสียงเขาก็เบาลง เลยแกะครึ่งบนป้าน เจ้านี่ยังบ่สามารถถีบส่วนแหลมออกมาเลย เยื่อไข่ก็แห้งเกาะตัว ก็พยายามเอาน้ำลูบเยื่อไข่เป็นระยะๆ ในที่สุด ผมตัดสินใจแกะหมดเลย นิ้วงุ้ม ครึ่งล่างเปียก มีเลือดด้วย ใช้วิธีอบไฟ ดามนิ้ว ดามขา ...แห่ะแห่ะ น้องผมเขาดูแลเรื่องนี้ พอผ่านสองสามวัน น้องผมทำเปลแขวนเพื่อให้สามารถกินน้ำ กินอาหารได้ ผมมีแนวคิดที่จะให้เขาสามารถอยู่ในสภาพปกติให้ได้ จึงเอาเขาออกจากเปล ให้อยู่กับพื้น เขาเก่งมาก ดิ้นรนเอาชีวิตรอดจนถึงทุกวันนี้ครับ  ...อีกฟองก็อาการเดียวกัน แกะด้วยมือทั้งหมด ออกมาเลือดโชก แต่ตอนนี้กลายเป็นตัวแสบ แข็งแรงมาก บ่พิการ โตเร็วสุดๆ

ไก่สายพันธุ์นี้ เอามารอบแรก 1 โหล ได้ไก่ตัวเมีย 3 ตัว ชุดสองบ่เข็ด เอาเข้ามาอีก 1 โหล ได้ 6 ตัว สายที่ผมเอามาที่ต่างประเทศเล่นแรงพอตัวเลย บ้าง 12 เหรียญ บ้าง 18 เหรียญ... แห่ะแห่ะแห่ะ ราคาต่อฟองเน้อ เจ็บจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

ตัวเต็มๆ ที่ปกติ จะตามมาทีหลังจ้า

paulchank
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:30:03 PM »

ไก่หงอนเดี่ยวแข้งมีขนด้วย เหมือน Cochin นะครับ แต่ขนที่แข้งไม่ยาว อาจเป็น Croad Langshan หรือเปล่าเดาล้วนๆครับ

Liked By: Nutthavud, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2013, 09:37:08 PM โดย paulchank » บันทึกการเข้า
Nutthavud
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:49:45 PM »

เชียร์ว่าเป็นตัวหลัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพราะไม่น่าใช่โคชิน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
LaiSaLong
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 01:29:08 PM »

ไก่หงอนเดี่ยวแข้งมีขนด้วย เหมือน Cochin นะครับ แต่ขนที่แข้งไม่ยาว อาจเป็น Croad Langshan หรือเปล่าเดาล้วนๆครับ

เชียร์ว่าเป็นตัวหลัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพราะไม่น่าใช่โคชิน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่ใช่ทั้งสองสายพันธุ์จ้า .....เขาอาจจะมีส่วนคล้าย Langshan เพราะต้นกำเนิดเขาอาจจะมาจากตัว Langshan เข้ากับไก่ชนของฝรั่งเศษ ...ประวัติเขาว่างั้น   ตัวที่ผมสนใจและมีอยู่ในมือจะเป็นตัว French Black Copper Marans .....ถ้ามาสายนี้ต้องรู้จักชื่อ Cottage Hill Line ของผมก็เป็นตัว pure line คือยังไม่ได้เข้ากับสายอื่นๆ แต่มาจากสองแหล่ง ...ถ้าขายในต่างประเทศต้องอ้างถึง Cottage Hill Line ไม่งั้นขายยากครับ ...เขายังมีสีอื่นๆ อีก แต่ผมบ่ชอบ เปลือกไข่สีน้ำตาลเข้มบางฟองเกือบดำเลย

เชื่อหรือไม่ว่า   ....ไก่ชุดหลังที่นำเข้า ขันตอนอายุ 52 วัน ไม่ถึงสองเดือน ขันเสียแล้ว ...แก่แดดเหลือเกิน อีกตัวขันหลังจากตัวแรกประมาณหนึ่งอาทิตย์

ตอนนี้ขนเดี้ยงเพราะถูกไก่อีกชุดกินขน เลือดอาบลยแถมโดนเจาะกินเนื้อกินเลือดด้วย ตอนนี้กำลังรักษาอยู่ ไว้ขนขึ้นเต็มจะถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆ ดูเน้อ ...การป้องปรามการกินขนมีหลายสูตร ง่ายสุดๆ ก็เย็บผ้าคลุมแบบฝรั่งคลุมส่วนหลังและโคนหาง คนไทยบ้างท่านบอกว่าเอายากวาดยาเด็กชโลมจนแฉะมันติดปากและรัดลิ้นตัวที่จิกและช่วยรักษาแผลตัวที่โดนจิกไปด้วย  ฝรั่งบางท่านบอกว่าเอาวาสวีนทาขนเพราะไก่บ่ชอบอะไรเหนียวๆ ติดปาก   สองวิธีหลังผมใช้บ่ได้ผล ส่วนผ้าคลุมต้องรออีกนิด สาเหตุมีเพียบว่าทำไมถึงกินขน บ้างบอกร้อน บ้างบอกเครียด บ้างบอกอาหารบ่พอเพียง บ้างบอกย้ายที่่อยู่ ฝรั่งยังบอกว่าอากาศเย็นไก่ที่เลี้ยงก็เริ่มจิกขน แต่พบน้อยในไก่ที่ปล่อยลาน .... เขาว่างั้น

Liked By: kemanone, sompol
noppittis
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 01:53:15 PM »

ลาเวนเดอร์ ออพิงตัน มีขนแซมสีเขียวด้วยหรือครับ สีแปลกดี อย่างนี้เป็น สแปซใช่หรือเปล่า ไม่ค่อยมีความรู้สายพันธ์นี้ พยายามศึกษาตามอยู่ แต่ ไม่เห็นค่อยโชว์รูป Silkyบ้างเลย. แต่ดูๆไป ออพิงตัน เริ่มดูสวยขึ้นทุกๆที แต่ลาเวนเดอร์ ออพิงตันสะกิดใจมาก .และชอบเนื้อหาลายละเอียด ชัดเจนครับ.แต่ยังชอบ SILKY รักแรกมากกว่านิดนึง.  จุมพิต

LaiSaLong
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 02:40:45 PM »

ลาเวนเดอร์ ออพิงตัน มีขนแซมสีเขียวด้วยหรือครับ สีแปลกดี อย่างนี้เป็น สแปซใช่หรือเปล่า ไม่ค่อยมีความรู้สายพันธ์นี้ พยายามศึกษาตามอยู่ แต่ ไม่เห็นค่อยโชว์รูป Silkyบ้างเลย. แต่ดูๆไป ออพิงตัน เริ่มดูสวยขึ้นทุกๆที แต่ลาเวนเดอร์ ออพิงตันสะกิดใจมาก .และชอบเนื้อหาลายละเอียด ชัดเจนครับ.แต่ยังชอบ SILKY รักแรกมากกว่านิดนึง.  จุมพิต

สี splash โทนสีให้ดูหลังตัว Ameraucana เน้อ ทุกสายพันธุ์ถ้า splash จะเหมือนกันครับ

ส่วน Lavender ก็จะมีอยู่สองแบบคือแบบดั้งเดิม คือ ตัวที่ผมมีอยู่ ขนหางเห็นแล้วบ่แช่มชื่น..คล้ายเปียกน้ำ.ขนยุ่งๆ กับอีกโทนหนึ่งที่ถูกพัฒนาโดยเอาเข้ากับสีดำ ขนหางเป็นเส้นเป็นแผงดูเหมือนหางไก่สี Buff ครับ ...orpington ยิ่งโตยิ่งสวย ขนเป็นมัน เชื่อง วันข้างหน้าใครได้สายพวกนี้ของผมไป สิ้นปีผมอาจจะมีสายอังกฤษไว้ให้ไขว้สายเน้อ... (ป.ล. ถ้าผมบ่เปลี่ยนใจไปเลี้ยงวัวเสียก่อน)

ส่วนสีเขียว หรือสีแปลกๆ สงกะสัยว่าเป็นสีแสลม เพราะกรงหรือบ้านไก่พวกนี้ ด้านข้างผมขึงแสลมสามชั้นครับ ...1-2 ชั้นกันแสงบ่อยู่ครับ

แห่ะแห่ะแห่ะ ถามถึง silkie ..งั้นเอามาโชว์นิดหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม พวกนี้เป็นตัวรักครับ  น้องผมบอกว่าไก่พวกนี้เชื่องมาก เอามือจับหัว จับตัว จับปีก ดึงขา เขาบ่หนีเลย คุ้นคนมากๆ ผมจำเป็นต้องบอกน้องว่า มีตาของมันก่อน ถูกขนปิดเสียมิด บ่เห็นมือเราหรอก  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chaidan-55, kemanone
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์