หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 304964 ครั้ง)
bookdee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 04:22:57 PM »

.

www.  raiboonlert.com

paulchank
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 07:50:19 PM »

กะแล้วว่าพี่ต้องมี Ameraucana ไข่แล้วอย่าลืมเอารูปไข่มาลงนะครับเขาว่าสีไข่ออกโทนเขียวโทนฟ้า ว่าแต่ จะมี Silver laced Wyandotte หรือเปล่าหนอ อิอิ
พี่ท่าทางจะชอบไก่ที่มีเอกลักษณ์พิเศษเฉพาะตัวนะครับ ขอเดาอีกละ Jersey Giant พี่อาจมีไว้ครอบครอง รอเฉลยครับว่าจะโผล่มาตอนไหน 555

โอยเพิ่งเห็นว่ามี Jersey Giant จริงๆด้วย

Liked By: sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 09:21:47 PM โดย paulchank » บันทึกการเข้า
kroooton
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 08:54:42 PM »

มีไก่โอนากาโดริ มั้ยครับ ช่วยนำเข้าทีครับ แจ้งด้วยนะครับ
วุฒิศักดิ์
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:46:35 PM »

มีไก่โอนากาโดริ มั้ยครับ ช่วยนำเข้าทีครับ แจ้งด้วยนะครับ

ไม่เอา Phoenix ไปแก้ขัดแทนหละครับ เห็นมีเพื่อนสมาชิกขายอยู่ ลองดูนะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=58086.0
LaiSaLong
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:47:55 PM »

ทำไมต้องเป็นตัว Onagadori ครับ

คำถามที่คุณ kroooton ถาม ....แห่ะแห่ะแห่ะ ผมขอบ่ตอบได้ไหมครับ

ถ้าได้ ผมขอบ่ตอบเน้อ

ถ้าบ่ได้ ผมก็ขอตอบว่า Onagadori ตัวนี้ผมบ่เคยตามเรื่อง เพราะเขาหางยาวเกินไป ดูแลยาก แต่ผมเคย (ย้ำว่าเคยน่ะ) ดูตัว Yokohama ครับ คุ้นๆ ว่าไข่โหลละ 100 เหรียญครับ หางก็ใช้ได้ หรือถ้าเปลี่ยนใจเป็นตัว Sumatra ก็รอนิ๊สหนึ่ง มีพี่ใจดีแถวๆ นี้ อาจจะเอาเข้ามาจ้า  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องการรับฝาก ผมขอบ่รับฝากน่ะครับ ผมชงเอง กินเอง ขมก็กัดฟันทน แต่ถ้าผมรับฝากแล้วไม่ได้ดังหวังของผู้ฝาก ผมกลัวจะโดนครับ บางที่ไข่ฟองละไม่กี่บาท เอาไปฟักแล้วไม่ได้ลูกไก่ คนขายยังโดนยำเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

แล้ว 1 เหรียญบ่ใช่ 33 บาทน่ะครับ อันนี้เรื่องจริง ผมเจอมาสดๆ ร้อนๆ ครับ ตอนนี้ผมเจอเหรียญละประมาณ 75-100 บาทครับ

kroooton
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 10:08:55 PM »

ไก่ฟินิกเคยถามแล้วครับมีปัญห่เรื่องการขนส่งพอสมควรครับ
LaiSaLong
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 10:11:58 PM »

เจ้ายักษ์ที่หลานสาวผมถ่ายกับรูปที่ถัดมาก็คือ เจ้า Jersey Giants ครับ เป็นตัว blue ครับ อือิอิอ ผมมี (เข้าใจว่า) ตัวเมียอีก 3 ตัว เป็นตัว blue 1 ตัว, blue มีจุดดำด้วย บ่รู้จะเรียก Mottled  ได้หรือเปล่า และอีกตัวเป็น splash ... ตรงนี้ผมคิดว่าจะดึงสีดำได้ในชุดลูกครับ  ยิงฟันยิ้ม

ครั้นจะเอาเชือกผูกคอไก่แล้วจูงเหมือนหมาก็กลัวเขาจะน้อยใจบ่หายใจ นึกขึ้นได้ว่าเมืองนอกเลี้ยงไก่ชนแล้วเอาเชือกผูกขา..ได้การ หยิบเชือกมาผูกขาแล้วค่อยๆ จูง(ลาก) ออกมาถ่ายรูป เจ้าพวกนี้อยู่แต่ในกรง บ่ชอบออกจากกรง ได้โปรดอย่าดูนิ้วเท้าไก่เน้อ คราวหน้าจะแก้ตัวเรื่องนี้ รู้สึกเป็นปัญหาใหญ่สำหรับผม ... เอาเขามาใกล้ล้อรถเพื่ออ้างอิงขนาด แต่ก็บ่ได้เรื่อง จำเป็นถอดรองเท้ามา 1 ข้างมาเทียบเคียง ขนาดรองเท้ายาวก็ 30 เซนติเมตร  เจ้าตัวนี้ใหญ่ใช้ได้เลย ตัวหนักมั๊ก ตอนแรกกะจะอุ้มมือข้างเดียว แต่มันทำบ่ได้ ..เจ้ายักษ์เชื่องมากๆๆๆๆๆ ชอบมาพันแข้งพันขา เวลาผมเข้าไปเปลี่ยนน้ำหรือเติมอาหาร

เห็นเชือกติดขาไก่ แล้วขัดใจขัดตาชมัด
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 10:18:57 PM »

เจ้ายักษ์ที่หลานสาวผมถ่ายกับรูปที่ถัดมาก็คือ เจ้า Jersey Giants ครับ เป็นตัว blue ครับ อือิอิอ ผมมี (เข้าใจว่า) ตัวเมียอีก 3 ตัว เป็นตัว blue 1 ตัว, blue มีจุดดำด้วย บ่รู้จะเรียก Mottled  ได้หรือเปล่า และอีกตัวเป็น splash ... ตรงนี้ผมคิดว่าจะดึงสีดำได้ในชุดลูกครับ  ยิงฟันยิ้ม

ครั้นจะเอาเชือกผูกคอไก่แล้วจูงเหมือนหมาก็กลัวเขาจะน้อยใจบ่หายใจ นึกขึ้นได้ว่าเมืองนอกเลี้ยงไก่ชนแล้วเอาเชือกผูกขา..ได้การ หยิบเชือกมาผูกขาแล้วค่อยๆ จูง(ลาก) ออกมาถ่ายรูป เจ้าพวกนี้อยู่แต่ในกรง บ่ชอบออกจากกรง ได้โปรดอย่าดูนิ้วเท้าไก่เน้อ คราวหน้าจะแก้ตัวเรื่องนี้ รู้สึกเป็นปัญหาใหญ่สำหรับผม ... เอาเขามาใกล้ล้อรถเพื่ออ้างอิงขนาด แต่ก็บ่ได้เรื่อง จำเป็นถอดรองเท้ามา 1 ข้างมาเทียบเคียง ขนาดรองเท้ายาวก็ 30 เซนติเมตร  เจ้าตัวนี้ใหญ่ใช้ได้เลย ตัวหนักมั๊ก ตอนแรกกะจะอุ้มมือข้างเดียว แต่มันทำบ่ได้ ..เจ้ายักษ์เชื่องมากๆๆๆๆๆ ชอบมาพันแข้งพันขา เวลาผมเข้าไปเปลี่ยนน้ำหรือเติมอาหาร

เห็นเชือกติดขาไก่ แล้วขัดใจขัดตาชมัด

มีไก่นอกเยอะเพิ่งจะเปิดตัว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจอร์ซี่นี่มันยักษ์จริงๆ ผมว่าใหญ่กว่าบราม่าไก่ยักษ์นะ  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
LaiSaLong
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 10:44:57 PM »

คุณน้อง Nutthavud ... ผมมีแต่ตัวที่ตัวเองชอบแต่คนอื่นอาจจะบ่ชอบครับ  ยิงฟันยิ้ม

wichai_siri
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:24:09 AM »

ดีใจที่ได้คุยกันแล้ว ทางโทรศัพท์นะครับ
เลี้ยงไก่ที่ ตจว. วัสดุดิบทางเลือกเยอะดี
เลี้ยงที่ กทม. ปัญหา อุปสรรค เยอะครับ
ต้องระวังทั้ง เสียง และ กลิ่น ไม่งั้นจะทำให้มีปัญหา

มีแต่ไก่สวยๆ นะครับ
แวะมาทักทายตอนเช้า แล้วผมก็ต้องขอตัวไปปฏิบัติงานแล้วครับ

Liked By: Nutthavud, athena07, sompol
LaiSaLong
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:31:35 AM »

ดีใจที่ได้คุยกันแล้ว ทางโทรศัพท์นะครับ
เลี้ยงไก่ที่ ตจว. วัสดุดิบทางเลือกเยอะดี
เลี้ยงที่ กทม. ปัญหา อุปสรรค เยอะครับ
ต้องระวังทั้ง เสียง และ กลิ่น ไม่งั้นจะทำให้มีปัญหา

มีแต่ไก่สวยๆ นะครับ
แวะมาทักทายตอนเช้า แล้วผมก็ต้องขอตัวไปปฏิบัติงานแล้วครับ

ยินดีที่รู้จักครับ

ผมก็รอร่วมลุ้นไก่ที่จะออกจากไข่กับพี่ด้วยเน้อ

ปัญหาเรื่องกลิ่นก็เป็นปัญหาของผมเหมือนกันครับ ชาวบ้านอาจจะเฉยๆ แต่คนเลี้ยงเข้าไปดูไก่อาจจะมึน ผมเคยไปขอตัว พด.6 จากกรมพัฒนาที่ดิน เป็นเจ้าหน้าที่บอกว่าทำตามคำแนะนำข้างซอง กลิ่นจากขี้ไก่จะหายไป แต่ผมยังไม่ได้ทำเลยครับ

ค้นมาเพื่อท่านอื่นๆ แวะเข้ามา อาจได้ประโยชน์ครับ (พด.6 ไปขอได้ฟรีที่กรมพัฒนาที่ดินใกล้บ้านน้อ จำไม่ผิดเขาแจกคนละ 6 ซองครับ)

http://r07.ldd.go.th/nan01/amazing/pordor/pordor6.html

LaiSaLong
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:07:04 AM »

ผมยินดีบอกในสิ่งที่ผมรู้ ซึ่งบางครั้งผมก็เล่นมากเกินงามครับ โดยเฉพาะเรื่องสีของไก่ในกระทู้พี่วิชัย ผมจึงได้ลบออก ไม่ใช่เป็นการหวงวิชาน่ะครับ แต่น้องผมเขาติงว่าผมเขียนเกินงามไปครับ ขออภัยอีกครั้งหนึ่งครับ
.
.
.
การเลี้ยงไก่ สิ่งที่สำคัญอีกเรื่องหนึ่งคืออาหารครับ ผมเองก็พยายามให้สิ่งที่ดีที่สุดกับฝูงไก่ ผมมีประมาณ 42+ ตัว ค่าอาหารหลักๆ วันละ 100 บาท เดือนละสามพันเป็นอย่างน้อย (มีพวกของว่างอีก แต่บ่ได้คิดครับ  ยิงฟันยิ้ม)  ก็จะวางแผนการเลี้ยงแบบยั่งยืน ถ้าไก่แยะหรือจัดการบ่ไหวก็แบ่งขายออกไป แต่ก็เตรียมการสำรองอาหารเสริมให้เจ้าพวกนี้ โดยปีนี้ผมกะจะปลูกข้าวโพด บางส่วนโม่ขายออกไป แต่คงเก็บไว้โม่ให้ไก่กิน (ขายไปตอนปลายปีก่อน กิโลละ 6 บาทเอง แต่ตอนนี้ไปซื้อที่เขาบดให้แตก กิโลละ 13 บาท) แล้วก็จะทะยอยปลูกมะละกอ กล้วย อาจจะพวกพืชตระกูลหญ้าบางตัวครับ ผมนำเสนอแนวคิดว่า หากท่านที่เลี้ยงไก่ มีพื้นที่ว่าง ก็หาอะไรปลูกไว้เพื่อเป็นอีกทางเลือกหนึ่งในการลดรายจ่ายครับ

เป็นข้าวโพดที่ปลูกในฤดูกาลก่อนหน้านี้ครับ มีเก็บไว้ให้ไก่ขบเคี้ยวเล่นนิดหน่อยครับ

อันนี้เป็นผักสวนครัวที่น้องผมปลูกไว้กิน สลัดขอบหยิก เอาพันธุ์มาจากอังกฤษ ออกทีเต็มแปลงเลย ไก่ก็เลยพลอยฟ้าพลอดฝนได้กินเล่นได้ด้วย ...แห่ะแห่ะแห่ะ คนกินบ่ทันจ้า  ยิงฟันยิ้ม

ตัวนี้เป็นน้องยักษ์ตัวเมีย สีติด splash ครับ ถ่ายตอนอายุ 100 วันครับ รูปตัวก็พอไหว แต่อีกสองตัวแยกบ่ออกว่าเป็นตัวเมียหรือตัวผู้ ทรงตัวมันคล้ายตัวเมียแต่ดันมีหงอนเสียนี่
Nutthavud
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:13:23 AM »

ผมยินดีบอกในสิ่งที่ผมรู้ ซึ่งบางครั้งผมก็เล่นมากเกินงามครับ โดยเฉพาะเรื่องสีของไก่ในกระทู้พี่วิชัย ผมจึงได้ลบออก ไม่ใช่เป็นการหวงวิชาน่ะครับ แต่น้องผมเขาติงว่าผมเขียนเกินงามไปครับ ขออภัยอีกครั้งหนึ่งครับ
.
.
.
การเลี้ยงไก่ สิ่งที่สำคัญอีกเรื่องหนึ่งคืออาหารครับ ผมเองก็พยายามให้สิ่งที่ดีที่สุดกับฝูงไก่ ผมมีประมาณ 42+ ตัว ค่าอาหารหลักๆ วันละ 100 บาท เดือนละสามพันเป็นอย่างน้อย (มีพวกของว่างอีก แต่บ่ได้คิดครับ  ยิงฟันยิ้ม)  ก็จะวางแผนการเลี้ยงแบบยั่งยืน ถ้าไก่แยะหรือจัดการบ่ไหวก็แบ่งขายออกไป แต่ก็เตรียมการสำรองอาหารเสริมให้เจ้าพวกนี้ โดยปีนี้ผมกะจะปลูกข้าวโพด บางส่วนโม่ขายออกไป แต่คงเก็บไว้โม่ให้ไก่กิน (ขายไปตอนปลายปีก่อน กิโลละ 6 บาทเอง แต่ตอนนี้ไปซื้อที่เขาบดให้แตก กิโลละ 13 บาท) แล้วก็จะทะยอยปลูกมะละกอ กล้วย อาจจะพวกพืชตระกูลหญ้าบางตัวครับ ผมนำเสนอแนวคิดว่า หากท่านที่เลี้ยงไก่ มีพื้นที่ว่าง ก็หาอะไรปลูกไว้เพื่อเป็นอีกทางเลือกหนึ่งในการลดรายจ่ายครับ

เป็นข้าวโพดที่ปลูกในฤดูกาลก่อนหน้านี้ครับ มีเก็บไว้ให้ไก่ขบเคี้ยวเล่นนิดหน่อยครับ

อันนี้เป็นผักสวนครัวที่น้องผมปลูกไว้กิน สลัดขอบหยิก เอาพันธุ์มาจากอังกฤษ ออกทีเต็มแปลงเลย ไก่ก็เลยพลอยฟ้าพลอดฝนได้กินเล่นได้ด้วย ...แห่ะแห่ะแห่ะ คนกินบ่ทันจ้า  ยิงฟันยิ้ม

ตัวนี้เป็นน้องยักษ์ตัวเมีย สีติด splash ครับ ถ่ายตอนอายุ 100 วันครับ รูปตัวก็พอไหว แต่อีกสองตัวแยกบ่ออกว่าเป็นตัวเมียหรือตัวผู้ ทรงตัวมันคล้ายตัวเมียแต่ดันมีหงอนเสียนี่

เจอร์ซี่ป่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
LaiSaLong
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:16:28 AM »

ใช่ครับ เป็น Jersey Giants ตัวเมีย ที่ผมเอามาเสริมทัพ ก่อนหน้าเอาหมดกับเจ้ายักษ์ไปแยะ ได้ตัวผู้มาตัวเดียว ก็เลยเอามาอีกรอบ คราวนี้ได้ตัวเมียมา 3 ตัว (ไว้กลับจากเชียงราย จะลงรูปสองตัวที่เหลือให้ช่วยดูว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมียครับ)

Liked By: Nutthavud
Nutthavud
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:18:01 AM »

ใช่ครับ เป็น Jersey Giants ตัวเมีย ที่ผมเอามาเสริมทัพ ก่อนหน้าเอาหมดกับเจ้ายักษ์ไปแยะ ได้ตัวผู้มาตัวเดียว ก็เลยเอามาอีกรอบ คราวนี้ได้ตัวเมียมา 3 ตัว (ไว้กลับจากเชียงราย จะลงรูปสองตัวที่เหลือให้ช่วยดูว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมียครับ)

ตัวผู้เจ้ายักษ์เป็นสีบลูใช่ป่ะครับ  ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: chaidan-55

ลงมือซะ !!
noppittis
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 12:06:31 PM »

silky เคยดูแต่ใน เวปไซด์ ที่ประกวดที่เมืองนอก ดูด้วยว่าเมื่อไหร่จะมีใครเอาเข้ามาเลี้ยง ชอบครับ . ไม่ต้องไปดูที่ไหน มาดูที่นี่ ไก่สวยครับ. จะติดตามผลงานตลอดครับ. ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์