หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 303042 ครั้ง)
LaiSaLong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:10:31 PM »

ครับ...อยากทราบว่า Brahma  สีไหนน่าเล่น/เลี้ยง อยากลองหาสักคู่  แล้วสีดำดีไหมครับ

คำถามนี้ ตอบยากครับ แล้วแต่ชอบ โบราณว่าลางเนื้อชอบลางยา

ตัว Brahma มี 2 ขนาด แบบมาตรฐาน (ยักษ์เลย) แล้วก็ Bantam เล็กลงมาหน่อย ส่วนสีก็หลากหลาย ที่เห็นแยะก็ตัว light Dark

คุณ narase ชอบโทนเข้มหรือเปล่าครับ เห็นยกตัวดำขึ้นมา

ถ้าสีดำ ตัว Black ละก็ แจ่มยิ่งนัก หาค่อนข้างยากมาก ( เป็นคนละตัวกับตัว Dark น่ะครับ) ส่วน Blue ก็สวยครับ
หรือจะโดดไปเล่นสีสว่าง ก็ตัว White เลยครับ สีพวกนี้ ขายต่อยากเน้อ แต่ผมชอบมาก  ยิงฟันยิ้ม

ถ้ามีโอกาส ผมจะไปขอแบ่งมาเลี้ยงเน้อ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sompol

LaiSaLong
*

« ตอบ #177 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:25:28 PM »

เมื่อคืนกว่าจะนอนก็ตีสามกว่าๆ นั่งลุ้นกับเจ้า Barhma  .... ตัวโปรดเลย เขาบ่ยอมออกมา ไอ้เราก็ง่วง แกะเปลือกแบบรีบๆ ขอบคมเพียบเลย  ร้องไห้  เอาสำลีชุบน้ำคอยเช็ด พวกเยื่อต่าง ๆ เจ้าห้าร้อยก็บ่ยอมออกมา ลืมตาแป๋วเลย ร้องจิ๊บๆ .. อยู่ท่านั้นตลอด กว่าจะขยับตัวออก โอ้ยยยยย ง่วงๆๆๆๆๆๆๆๆ พอออกมา เห็นสะดือแล้วต้องลุ้นต่อ พวกนี้ออกมาโตเกินปกติ ออกมาใหญ่เลย ทำให้ยืนบ่ค่อยจะได้ ยืนล้ม ยืนล้ม  ตีห้ากว่าๆ ตื่น ห้องน้ำบ่ต้องเข้า รีบมาดูเจ้าห้าร้อย โล่งอก เขายังหายใจอยู่  ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้ ตู้เกิดใช้ตลอด คือ เอาไข่มาลงคาบเกี่ยวตลอด เลยบ่ได้ทำความสะอาด ยิ่งชุดนี้ ตัวเขาจะโตมากๆ และมักจะเหลือพวกเมือกแยะมากๆ ต้องช่วยแกะเกือบจะทุกตัวเลย พอออกมาก็มีเลือดบ้าง .... เหมือนกับว่าไข่ที่ฟักฟองใหญ่เกินไป ทำให้ลูกไก่ใช้ไข่แดงบ่หมด บางตัวออกจากไข่ ยังเหลือถุงไข่แดงย้อยอยู่ (ไว้จะเอาภาพมาลงทีหลัง) บางตัวสะดือยังไม่เข้าที่ โผล่ออกมาประมาณ 1 ซม. สารพัดเลย ตู้เกิดเหม็นคาวมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พอชุด Brahma ออกหมด ต้องขนเอาชุดตู้เกิดไปล้างครั้งใหญ่เลย ตอนนี้เอากล่องโฟมมาสำรองอีก 6 กล่องแล้ว .... พร้อมสู้ศึก ครั้งใหญ่ เร็วๆ นี้จ้า  ยิงฟันยิ้ม

ขนยังบ่แห้งสนิท รอแห้งสนิท คงฟูฟ่องเลยแน่ๆ ดูขนคลุมขา ชุดนี้ฟูแยะกว่าชุด Buff Leced ก่อนหน้านี้มากๆๆๆ ลักษณะตัวเมื่อตอนเล็กๆ อุ้มมีน้ำหนัก ตัวกลม แต่ติดที่ขาบ่ค่อยจะมีแรงพยุงตัว (ตัวเขาใหญ่เกินไป แถมขาก็ยังเล็กอีก เดี๋ยวค่อยๆ ดูแลเขา คงจะดีขึ้นจ้า)

youyu sakda
*

« ตอบ #178 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 04:10:53 PM »

สวยมากครับคุณ ลายสะลอง รอชมตอนโตครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kemanone
LaiSaLong
*

« ตอบ #179 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:17:39 PM »

สวยมากครับคุณ ลายสะลอง รอชมตอนโตครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ด้วยความยินดียิ่งนัก พวกนี้ยิ่งโตยิ่งสวย แล้วก็ยิ่งโตยิ่งเชื่องครับ

LaiSaLong
*

« ตอบ #180 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:26:40 PM »

เอาตัวนี้มาโชว์เป็นตัวสุดท้ายล่ะกัน ที่เหลือเก็บไว้ก่อน รอตอนโตเลยเน้อ  ยิงฟันยิ้ม

ตัวแรก เคยเอาลงไปก่อนหน้านี้แล้ว ยังอยู่สบายจ้า  ยิงฟันยิ้ม

ตัวนี้เป็นตัวต้นพันธุ์ทำ เจ้า Blue Laced Red จ้า    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อิอิอิ ตัว up level ผมก็มี รอเขาแข็งแรงก่อนค่อยออกมาลงจอเน้อ 

บอกก่อนเน้อ บ่สวย บ่แพง บ่ได้มาที่ลายสะลองเน้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kemanone, mangsabman
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #181 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 05:35:30 AM »

เอาตัวนี้มาโชว์เป็นตัวสุดท้ายล่ะกัน ที่เหลือเก็บไว้ก่อน รอตอนโตเลยเน้อ  ยิงฟันยิ้ม

ตัวแรก เคยเอาลงไปก่อนหน้านี้แล้ว ยังอยู่สบายจ้า  ยิงฟันยิ้ม

ตัวนี้เป็นตัวต้นพันธุ์ทำ เจ้า Blue Laced Red จ้า    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อิอิอิ ตัว up level ผมก็มี รอเขาแข็งแรงก่อนค่อยออกมาลงจอเน้อ 

บอกก่อนเน้อ บ่สวย บ่แพง บ่ได้มาที่ลายสะลองเน้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตัวแรกมีพันธุ์ขอแบ่งบ้างเด้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สีสวยเชียว แดงสลับเทา ไข่ดกมั้ยตัวนี้

ลงมือซะ !!
paulchank
*

« ตอบ #182 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 06:29:22 PM »

มี Golden Laced Wyandotte ด้วย พันธุ์ Wyandotte เหล่านี้ล้วนแล้วแต่มีเสน่ห์น่าหลงไหล ชอบๆครับ ผมละชอบจริงๆ

LaiSaLong
*

« ตอบ #183 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:53:17 AM »

มี Golden Laced Wyandotte ด้วย พันธุ์ Wyandotte เหล่านี้ล้วนแล้วแต่มีเสน่ห์น่าหลงไหล ชอบๆครับ ผมละชอบจริงๆ

เย้ๆๆๆๆ มีคนชอบ เดือนหน้าเอามาอีกดีกว่า งวดนี้เจ็บไปแยะ ร้องไห้ ลูกไก่ที่ได้ตัวละเกือบสองพันบาทเลย  ร้องไห้
LaiSaLong
*

« ตอบ #184 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:00:55 AM »

ช่วงนี้ งานแยะกว่าเดิม เอารูปตัวเก่าๆ มาดูดีกว่า เจ้า Blue ปกติ เขาก็สวยในทีอยู่แล้ว ระยะเดือนที่ผ่านมา เจ้าพวกนี้เริ่มมีความกว้างมากขึ้น แต่ความหล่ออาจจะหล่อน้อยกว่าเดิมไปนิดหนึ่ง เพราะเล่นเอาเคราไปจุ่มอาหารว่าง เป็นข้าวต้มคลุมรำ เครางี้เป็นจับกันเป็นกระจุก แลดูอี๊ดๆๆ พวกที่อยู่ข้างๆ เห็นเศษข้าว เศษรำติดตามเคราก็พากันมาช่วยทำความสะอาด เล่นกันเคราหายไปบ้าง แต่ถ้าให้กินแต่อาหารเม็ด สงสัยเขาคงจะเบื่อ กินน้อยลง คนรักไก่เห็นแล้วกลุ้ม บ่สวยช่างมัน ขอให้เจ้าพวกนี้อิ่มก่อน โอกาสหน้าค่อยสวยก็ได้ 

api25
*

« ตอบ #185 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:48:25 AM »

ช่วงนี้ งานแยะกว่าเดิม เอารูปตัวเก่าๆ มาดูดีกว่า เจ้า Blue ปกติ เขาก็สวยในทีอยู่แล้ว ระยะเดือนที่ผ่านมา เจ้าพวกนี้เริ่มมีความกว้างมากขึ้น แต่ความหล่ออาจจะหล่อน้อยกว่าเดิมไปนิดหนึ่ง เพราะเล่นเอาเคราไปจุ่มอาหารว่าง เป็นข้าวต้มคลุมรำ เครางี้เป็นจับกันเป็นกระจุก แลดูอี๊ดๆๆ พวกที่อยู่ข้างๆ เห็นเศษข้าว เศษรำติดตามเคราก็พากันมาช่วยทำความสะอาด เล่นกันเคราหายไปบ้าง แต่ถ้าให้กินแต่อาหารเม็ด สงสัยเขาคงจะเบื่อ กินน้อยลง คนรักไก่เห็นแล้วกลุ้ม บ่สวยช่างมัน ขอให้เจ้าพวกนี้อิ่มก่อน โอกาสหน้าค่อยสวยก็ได้ 

เจ้าตัวนี้ สวยมากครับ
บ้านเราก็มีไก่สวยๆแบบต่างประเทศกับเขามั่ง ดูของต่างประเทศแล้วอยากได้บ้างจัง
จะถามพี่หน่อยว่าสายรัดข้อเท้าไก่ พี่ซื้อมาจากที่ไหนครับ

Liked By: kemanone, som@kl
wichaii
*

« ตอบ #186 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:13:08 PM »

สนใจGolden Laced Wyandotte และ Blue Ameracana ครับมีไข่หรือยังครับ

LaiSaLong
*

« ตอบ #187 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:51:47 PM »

เจ้าตัวนี้ สวยมากครับ
บ้านเราก็มีไก่สวยๆแบบต่างประเทศกับเขามั่ง ดูของต่างประเทศแล้วอยากได้บ้างจัง
จะถามพี่หน่อยว่าสายรัดข้อเท้าไก่ พี่ซื้อมาจากที่ไหนครับ

แห่ะแห่ะ จะรับสัก 10-20 ตัวมั้ยครับ  ยิงฟันยิ้ม เนียนขายเน้อ ...  ล้อเล่นเน้อ
สายรัดข้อเท้าไก่ บ่ได้ซื้อ จิ๊กจากห้องทำงานของน้องสาว แล้วก็บ่ฝากรับจิ๊กเน้อ  ยิงฟันยิ้ม
เห็นน้องบอกว่า 3 ฟุต ซื้อมาเก้าร้อยบาทจ้า เวลาใส่ขาไก่แล้ว หากไก่โต ก็สามารถเลื่อนตามแข้งไก่ได้ในระดับหนึ่งครับ

สนใจGolden Laced Wyandotte และ Blue Ameracana ครับมีไข่หรือยังครับ

แห่ะแห่ะ ถามตรงนี้ เดี๋ยวผิดกฎ ผมไปตอบที่ห้องซื้อชายเน้อ
LaiSaLong
*

« ตอบ #188 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:07:00 PM »

นี่เป็นชุดอาหารว่างของบรรดาไก่ๆ

สืบเนื่องจากวันก่อน แม่ไก่ Maran แอบมุดห้องไปเจอหนุ่ม Jersey .. อีกหนึ่งวันต่อมา เจอไข่ฟองหนึ่งตกอยู่ในที่เกิดเหตุ ทุกคนก็แปลกใจ แล้วฟันธงว่าเป็นไข่ของ Maran แน่นอน.... ดังรูป เข้มเชียว

วันนี้ช่วงบ่าย ผมก็เตรียมอาหารว่าง เช็คน้ำ เช็ดอาหารหลัก เช็คที่หลับที่นอน และรอบๆ กรง .... บ่มีปัญหา ในช่วงที่ทำอาหารว่างให้ไก่เสร็จ นำไปแจกจ่ายตามกรงต่างๆ เห็นแม่ Jersey Giant สี Splash นั่งยองๆ คล้ายๆ จะวางไข่ สักครึ่งชั่วโมง แม่ Splash ลุกจากที่ตั้ง ผมก็รีบไปเก็บไข่ ไปเจออีกฟองที่เข้มเหมือนฟองข้างบน ก็เกิดอาการมึน ผมเข้ากรงไก่ 3 รอบแล้ว ก็ตรวจดูว่าก่อนหน้า บ่มีไข่ แล้วไข่เข้มมาจากไหน ตอนไปหยิบยังอุ่นๆ อยู่เลย มันต้องเป็นไข่ของ Jersey แน่ๆ รีบเขียนรหัสของเปลือกไข่ กลับบ้านเอาไปเทียบกับฟองที่เก็บก่อนหน้านั้น ( เกือบแถมไปกับไข่มีเชื้อที่จัดส่งเสียแล้ว ยิงฟันยิ้ม )

เท่าที่ดู คล้ายไข่ Maran มาก เมือสังเกตุดีๆ จะเห็นเป็นจุดๆ เต็มไปหมด ใน Maran บ่มีจุดจ้า

เป็นไข่ที่มาจากฝูงเล็กๆ แต่ตัวเขาใหญ่ๆ

Liked By: mangsabman, sompol
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #189 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 07:12:01 AM »

ขายไข่เชื้อด้วยหรอครับ ขอราคาหน่อยหลังไมค์  ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: 8888

ลงมือซะ !!
LaiSaLong
*

« ตอบ #190 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:59:04 AM »

ขายไข่เชื้อด้วยหรอครับ ขอราคาหน่อยหลังไมค์  ยิ้ม ยิ้ม

แห่ะแห่ะ ทั้งขายแล้วก็ซื้อด้วยจ้า  แต่โดยมากจะเป็นคนซื้อเสียมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม อาทิตย์ก่อนหมดไปประมาณหมื่นสี่กว่าๆ ดีน่ะ คนจ่ายเงินเป็นน้องผม ถ้าเป็นผมล่ะก็ คิดแล้วหนาวเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดูกระทู้ซื้อขายเลยเน้อ (ถ้ากระทู้ยังอยู่น่ะ  ยิงฟันยิ้ม)

Liked By: Nutthavud, 8888, sompol
Satithanyood
*

ติดต่อส่วนตัวในเฟรสบุ๊คได้นะครับ http://www.facebook.com/f

« ตอบ #191 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 05:21:08 PM »

แห่ะแห่ะ ทั้งขายแล้วก็ซื้อด้วยจ้า  แต่โดยมากจะเป็นคนซื้อเสียมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม อาทิตย์ก่อนหมดไปประมาณหมื่นสี่กว่าๆ ดีน่ะ คนจ่ายเงินเป็นน้องผม ถ้าเป็นผมล่ะก็ คิดแล้วหนาวเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดูกระทู้ซื้อขายเลยเน้อ (ถ้ากระทู้ยังอยู่น่ะ  ยิงฟันยิ้ม)

ไม่ทราบว่ากระทู้ขายอยู่หน้าไหนครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์