หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 287823 ครั้ง)
paulchank
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:10:13 PM »

พันธุกรรมชั้นเลิศ บ้านที่กทม สาวตรึมจริงครับ ขาวๆทั้งนั้น ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kemanone

LaiSaLong
*

« ตอบ #161 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:14:04 PM »

เอาไว้เป็นข้อมูลเบื้องต้น ชุดนี้เป็นลูกครึ่ง Leghorn x Maran ตอนนี้อายุ 2 วัน เห็นปลายปีสีขาวโผล่ออกมาแล้ว ตัวค่อนข้างใหญ่กว่าลูก Orpington ตัวค่อนข้างมีขนแน่น ทั้งสองตัวมีแต้มสีเข้มบริเวณต้นคอ แต่บ่เหมือนกัน (ตำแหน่งใกล้เคียงกัน แต่ลักษณะสีต่างกัน) หนึ่งตัวมีขนขาเหมือน maran อีกตัวบ่มีขนขา

ถ้าได้น้ำหนักในละช่วงอายุก็จะดีเน๊อะ แต่ผมบ่มีเวลา เอาลักษณะทางกายภาพไปก็แล้วกัน
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #162 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:16:03 PM »

เอาไว้เป็นข้อมูลเบื้องต้น ชุดนี้เป็นลูกครึ่ง Leghorn x Maran ตอนนี้อายุ 2 วัน เห็นปลายปีสีขาวโผล่ออกมาแล้ว ตัวค่อนข้างใหญ่กว่าลูก Orpington ตัวค่อนข้างมีขนแน่น ทั้งสองตัวมีแต้มสีเข้มบริเวณต้นคอ แต่บ่เหมือนกัน (ตำแหน่งใกล้เคียงกัน แต่ลักษณะสีต่างกัน) หนึ่งตัวมีขนขาเหมือน maran อีกตัวบ่มีขนขา

ถ้าได้น้ำหนักในละช่วงอายุก็จะดีเน๊อะ แต่ผมบ่มีเวลา เอาลักษณะทางกายภาพไปก็แล้วกัน

ทายาทเจ้าหงอนแดง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไปอยู่บ้านกรุงเทพคงทำผลผลิตออกมาเยอะมากแน่ๆเลย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: 8888, kemanone

ลงมือซะ !!
LaiSaLong
*

« ตอบ #163 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:24:41 PM »

มาถึงเด็กๆ สายพันธุ์แท้ๆ บ้าง ... คราวนี้ออกมา 2 อย่าง คือ Orpington กับ Ameraucana โดยรวม ผมถือว่าผ่าน แม้ว่าฟักทั้งหมด 22 ฟอง ได้ลูกไก่ 14 ตัว บ่ออก 8 ตัว ใน 8 ตัว ... มี 1 ตัว ตายในระยะที่เป็นตัวพร้อมจะออกแล้ว ว่าจะไปดูว่าที่เหลืออีก 7 เป็นอย่างไร ไข่บ่อยู่แล้ว เท่าที่จำได้ บ่มีเชื้อประมาณ 5 ฟอง อีก 2 มีเชื้อแต่ได้แต่เส้นใยแมงมุม ... ข้อมูลผมชัดๆ น่ะครับ ไข่ Ameraucana จาก 6 ได้ 5  ดูรูปเด็กๆ ดีกว่า

ตัวนี้น่าจะสวย เพราะเขาสวยตั้งแต่เด็กๆ เลย

ตัวนี้เข้ม ตัวเล็ก
LaiSaLong
*

« ตอบ #164 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:29:22 PM »

พันธุกรรมชั้นเลิศ บ้านที่กทม สาวตรึมจริงครับ ขาวๆทั้งนั้น ยิงฟันยิ้ม

นั่่น....อิจฉาเขามั้ยล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ทายาทเจ้าหงอนแดง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไปอยู่บ้านกรุงเทพคงทำผลผลิตออกมาเยอะมากแน่ๆเลย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

พันธุ์ดีๆ จะได้กระจายไปในวงกว้าง วิน-วิน ครับ ไข่ที่เจ้าหงอนแดงอยู่ก่อนออกมาใหญ่บ่ใช่เล่น แต่ผมหารูปยังบ่เจอ

Liked By: paulchank, kemanone
LaiSaLong
*

« ตอบ #165 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:45:26 PM »

ไก่ที่ก้าวออกมาจากความฝัน เริ่มเจาะเปลือกไข่ตั้งแต่ตอนบ่าย รอแล้วรออีก เขาก็บ่ยอมออกมา รอจนเที่ยงคืน ผมเริ่มแกะ เพียงแค่รอยแรก ก็เจอเลือด คนแกะใจเสีย รีบซับเลือด แล้วเอากลับตู้ฟัก เขาก็หยุดการเคลื่อนไหว นิ่ง บริเวณที่โผล่ออกมาเริ่มแห้ง ต้องเอาน้ำลูบเป็นระยะๆ นั่งลุ้นตีหนึ่งก็แล้ว ตีสองเห็นแล้วคิดว่าบ่น่ารอด จึงเริ่มแกะอีก เจอเลือดอีก หยุด ซับเลือดทำความสะอาด เช็คดูว่าเขายังหายใจแต่เบามาก แทบจะหยุดเลย ตัดสินใจว่าหยุด ให้เขาตัดสินใจว่าจะอยู่ในนั้นหรือออกมา ตีสองนิดๆ  ผมวางเขาในตู้ฟัก เอาน้ำลูบ แล้วกระดาษชำระ ชุบน้ำ วางเหนือบริเวณที่แกะ เพื่อกันลมเข้าไปและน่าจะคงมีความชื้นคลุมอยู่ ว่าจะขึ้นไปนอน แต่ก็นั่งเฝ้าคอยเอาน้ำหยดใส่กระดาษชำระ กว่าจะขึ้นไปนอนได้ตีสองกว่าๆ ... ตีห้าครึ่งรีบตื่นลงมา เอากระดาษที่วางคลุมวาง เอาไข่ขึ้นมา ใจหายแว๊ป ดูเหมือนว่าบ่หายใจแล้ว ตัวหดเล็กกว่าที่เห็นตอนก่อนนอน รีบเอาน้ำชโลม รีบแกะเปิดเปลือกมากขึ้น เลือดที่ออกมีน้อยกว่าก่อนหน้านี้ แกะไปด้วย นวดเขาไปด้วย เหมือนเขาจะเริ่มดิ้น ผมหยุดเมื่อแกะฝาป้านหมด รีบจัดกล่องอบไฟ เอาเจ้านี่ใส่ลงไป เอาผ้าขนหนู ชุบน้ำวางในกล่องด้วย เพื่อเพิ่มความชื้น จากนั้นสวดอ้อนวอนเทพเจ้า เขาคงตัดสินใจว่าจะอยู่กับผม ตอนนี้เขาหายใจแล้วเริ่มซนแล้ว

บันทึกเพื่อประโยชน์แก่ผู้ที่เจอเหตุการณ์แบบผม จะได้รับมือได้   ยิงฟันยิ้ม .... เจอแบบนี้มึนตึ๊บ บ่รู้จะถามใคร ก็แก้ไขไปเรื่อยๆ แต่มันก็แปลก ยิ่งแก้ก็จะมีโจทย์ใหม่ๆ เข้ามา

เวลามีค่า เข้ามาอย่าเสียเที่ยว ..... ก่อนหน้านี้ผมจะใช้มีดสับๆๆๆๆๆ ต้นกล้วยให้ไก่กิน นึกถึงมีดประจำตัวท่านพ่อของผม ก็ให้น้องไปซ์้อมีดปอกอ้อย ราคา 60 บาท มาซอยต้นกล้วย ง่ายขึ้นแยะ จับไสเหมือนไสไม้จ้า

จากการที่เอาแหนแดงมาให้ไก่กิน ไก่ก็ชอบกิน น้องผมก็เลยเอาผ้ายางปูพื้นแล้วเอาแหนแดงไปปลูกเพิ่มเติม เผื่อเจ้าแสบจะได้มีกิน บ่มีขาดจ้า

aunaun
*

« ตอบ #166 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:01:03 PM »

ผมกำลังเตรียมสาวโสดไว้ให้มันแล้ว 2 กลุ่มๆ ละ 5ตัว   เป็นสาวโสดแต่ไม่ซิงนะคร้าบบ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: athena07, Nutthavud
aunaun
*

« ตอบ #167 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:07:23 PM »

วันนี้ เจ้าหงอนแดงย้ายบ้านไปกรุงเทพแล้ว เอาขึ้นรถกลับบ้าน เห็นแล้วคิดถึง เจ้านี่แสบแต่มันชัดเจน ซ่าส์
บ้านใหม่ของเจ้าหงอนแดง สาวเพียบเลย  ยิงฟันยิ้ม

ไม่ต้องห่วงลูกชายพี่นะครับถึงมันจากพี่มา มันก็มาเป็นลูกชายสุดรักผมแทน(เปิดกล่องมาทีแรกรู้สึกถูกชะตาเลยครับ และมันก็เชื่องดีมากด้วย)พวกลูกเก่าๆที่บ้านก็ยังรักอยู่ แต่ว่ามันทั้งดื้อทั้งลิงเลยมีข้อเปรียบเทียบเลยครับคราวนี้.......... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

LaiSaLong
*

« ตอบ #168 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:25:01 PM »

วันนี้ เจ้าหงอนแดงย้ายบ้านไปกรุงเทพแล้ว เอาขึ้นรถกลับบ้าน เห็นแล้วคิดถึง เจ้านี่แสบแต่มันชัดเจน ซ่าส์
บ้านใหม่ของเจ้าหงอนแดง สาวเพียบเลย  ยิงฟันยิ้ม

ไม่ต้องห่วงลูกชายพี่นะครับถึงมันจากพี่มา มันก็มาเป็นลูกชายสุดรักผมแทน(เปิดกล่องมาทีแรกรู้สึกถูกชะตาเลยครับ และมันก็เชื่องดีมากด้วย)พวกลูกเก่าๆที่บ้านก็ยังรักอยู่ แต่ว่ามันทั้งดื้อทั้งลิงเลยมีข้อเปรียบเทียบเลยครับคราวนี้.......... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ตอนที่ผมเอาเจ้าหงอนแดงใส่ในรถ แล้วหันกลับไปปิดประตูฟาร์ม เดินกลับไปที่รถ เห็นแวีป ขาวๆ อะไรหว่า ปรากฏว่าเจ้าหงอนแดงมันไปยืนเป็นโดดเด่นที่เบรคมือ ยืนนิ่งเลย แสบจริงๆ เจ้านี่  ยิงฟันยิ้ม
LaiSaLong
*

« ตอบ #169 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 11:25:15 PM »

ที่บ้านไก่ เงียบไปแยะเลย เจ้าหงอนแดงชอบเป็นตัวเริ่มแหกปากขันนำ  ยิงฟันยิ้ม (ขออภัย ใช้คำบ่สุภาพ)
LaiSaLong
*

« ตอบ #170 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 11:34:00 PM »

จำบ่ได้จริงๆ ว่าสั่งเอาตัวนี้เข้ามาด้วย ตอนแรกเข้าใจว่าที่สั่งไปเป็น Pekin  ... เมื่อเช้าเอารายการมาดู อ้าว...เขามาแล้ว คิดว่าจะเอาเข้างวดหน้า แต่บ่เป็นไร มาแล้วก็คือมา... เห็นแล้วมีความสุข ...

ดูรูป ล่ะกัน 

paulchank
*

« ตอบ #171 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 06:41:19 AM »

พันธุ์อะไรครับพี่
LaiSaLong
*

« ตอบ #172 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 09:46:24 PM »

เริ่มด้วย สิ่งที่ผม ถือว่าเป็นอันดับต้นๆ ที่ค้นหา หมดไปเขาแยะ (มากๆ) เอามาแล้ว เอามาอีก มีความผิดหวังประดับตามรายทาง ลองคิดดูว่าฟองละ 523 บาท ขายเป็นชุด ๆ ละ 6 ฟอง ยังมีค่านำพาด้วย  ยิงฟันยิ้ม รอบแรก.ปีก่อน ยังคึก ยังบ้าพลัง บอกเขาเอามา 3 ชุด เสร็จเขา แล้วยังทะยอยเอามาเป็นระยะๆ ก็ยังเจ็บระยะเช่นเดิม  ยิงฟันยิ้ม รอบนี้ ขอ 1 ชุด เพียงแค่ไข่เข้าไปตู้ฟักในเวลาสั้นๆ ก็เสร็จไป 3  ที่เหลืออีก 3 ไม่ส่องมันแล้ว แล้วให้เวลาค่อยๆ ผ่าน แล้วความหวังนิดๆ มาค่อยๆ โผล่มา  เย้......เห็นรอยปริแล้ว   

ที่คุณ paulchank ถามเป็น cochin จ้า .... ได้มา 3+1 ตัว สวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ...ที่ว่าสวย เขาว่าดูเขาเวลายืน แสงจะต้องบ่ลอดทะลุขา เขาว่านั่น... ผมเอาตามเขามาอีกที ...ที่จำได้ผมสั่งตัว Pekin พวกสีเข้มๆ หรือ Lavender ก็ได้ ไง.เจ้านี่โผล่มาได้เนี่ย

นึกกันเองเน้อ ว่าเป็นพันธุ์อะไร ผมเองก็เบลอ ต้องไปดูโค๊ตสี คุ้นๆ ว่าเป็น cochin เหมือนกัน ( ยิงฟันยิ้ม  แข้งขนนิ ) เป็นตัว +1 ตัวนี้น่าจะเป็น Golden Laced

เจ้าแรงน้อย เริ่มสวยแล้วล่ะ หน้าหวานเชียว เคราบ่ค่อยมี สงสัยเป็นตัวเมีย เดาล้วนๆๆๆ

ตัวนี้ก็เป็นพี่น้องกับเจ้าแรงน้อย แต่ทำไมมันฟูยังงี้น่ะ

เจ้าลูกครึ่ง โตเร็วใช้ได้ ตัวเขาจะยืดเร็ว อุ้มมีน้ำหนักเมื่อเทียบกับอุ้ม Orpington ... เอามาโชว์เจ้าของตัวจริงเน้อ  ยิงฟันยิ้ม รีบถ่ายรูป เดี๋ยวย้ายบ้านไป คงบ่มีโอกาสถ่ายรูปแล้วจ้า ดูแล้วสวยครับ

paulchank
*

« ตอบ #173 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 08:27:36 AM »

ดูดีเชียวครับพี่ ดูมั่นใจดีครับเจ้าตัวนี้
LaiSaLong
*

« ตอบ #174 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 12:18:16 PM »

เจ้าห้าร้อยออกมาแล้วจ้า รอเขาขนแห้งก่อน จะถ่ายรูปมาลงเวปเน้อ
โชคดีจริงๆ จากที่เอามาโดยบ่คาดคิดว่าจะได้ตัว คิดอย่างเดียวว่าเอาเข้ามาอย่างต่อเนื่อง เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น
และแล้วเจ้าห้าร้อยก็ออกมา แถมยังชวนเพื่อนมาเพิ่มอีก 1 ตัว เย้....ดีใจจริงๆ สรุปว่าได้ 2 ตัวจ้า

.................เจ้าห้าร้อยและเพื่อนของเขา เป็น Lemon Pyle Brahma  จ้า.......

.
.

นอกเรื่อง......

ผมอ่านเจอและได้เก็บข้อมูลตัวนี้ไว้ วันนี้ยังมีเวลานิดหนึ่ง อยากจะถามว่า "ฟักออกจากไข่จนออกไข่เป็นฟอง ใช้เวลา 8 สัปดาห์หรือ 2 เดือน"  ว่าเป็นไปได้หรือเปล่า เดี๋ยวคืนนี้ ผมจะไปค้นดูว่าที่ผมเคยจดไว้ว่าเป็นตัวที่ว่ามาจากอะไรกับอะไรครับ แล้วถ้าหากว่ามีตัวนี้ในไทย ผู้คนสามารถยอมรับได้หรือไม่ .....แห่ะแห่ะ คือว่า ผมอยากจะรู้คร้าบบบ  ยิงฟันยิ้ม

narase
*

« ตอบ #175 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 08:15:36 PM »

ครับ...อยากทราบว่า Brahma  สีไหนน่าเล่น/เลี้ยง อยากลองหาสักคู่  แล้วสีดำดีไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 08:18:01 PM โดย narase » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์