หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 276292 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #144 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 10:06:55 PM »

เดี๋ยวลองทำดูครับ
ที่บ้านมีแม่ไก่บาพลีอยู่เหมือนกัน
จัดเลยพี่วิชัย  ยิ้ม ยิ้ม อยากเห็นๆ เอาออปิงตันแบ่งมาผสมเจ้าบาร์มั่ง  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888, netmatrix

ลงมือซะ !!

LaiSaLong
*

« ตอบ #145 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 10:28:41 PM »

เดี๋ยวลองทำดูครับ
ที่บ้านมีแม่ไก่บาพลีอยู่เหมือนกัน
จัดเลยพี่วิชัย  ยิ้ม ยิ้ม อยากเห็นๆ เอาออปิงตันแบ่งมาผสมเจ้าบาร์มั่ง  ยิงฟันยิ้ม

ตามลุ้นด้วยคนครับ ถ้าคุณพี่วิชัยได้ลูกไก่ช่วยถ่ายรูปแบ่งกันชื่นชมด้วยเน้อ

ekasit123
*

« ตอบ #146 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 09:30:39 AM »

รอชมด้วย  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: 8888, kemanone
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #147 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 09:36:43 AM »

รอด้วย

Liked By: 8888

เพียงพอเมื่อพอเพียง
paulchank
*

« ตอบ #148 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 10:41:55 AM »

ผมก็ชอบเข้าไปหาความรู้ใน backyardchicken ครับพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

LaiSaLong
*

« ตอบ #149 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 11:09:08 PM »

ผมก็ชอบเข้าไปหาความรู้ใน backyardchicken ครับพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครับผม ความรู้เรียนบ่รู้จบ รู้สิ้น ...ยิ่งหาก็ยิ่งเจอครับ

LaiSaLong
*

« ตอบ #150 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 11:34:24 PM »

มาแล้วจ้า.......... ไข่ Brahma ฟองแรก เป็นสายดังในต่างประเทศ ซึ่งก็คือสายของ Dan Powell เห็นแล้วรักเลย ตัวใหญ่ใจดี (รึปล่าวเนี่ย ผมเข้าใกล้ เขาจะคลอเคลีย วนหน้า วนหลัง พอผมยื่นมือไป เขาก็จิกบ้าง บางทีก็เตะมือผม ..เรียกว่าใจดีได้หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม ) วันก่อนวันที่ 12 เจ้า Jersey Giant ไข่ฟองแรก แต่เปลือกไข่บางเลยแตก วันนี้ 15 เขาก็ไข่มาอีกฟอง เปลือกหนาใช้ได้ รอลุ้นเจ้า JG จิ๋วกันต่อไป

เจ้า show girl ที่แอบกลิ้งลงกล่องมาไทย (ตัวนี้ผมบ่ชอบ เลยบ่ได้สั่ง เขาหลงมาเองเน้อ) โดขึ้น โตขึ้น เห็นคนก็ชอบเข้ามาใกล้ๆ ไล่ไปเดี๋ยวก็มาอีก เวลาเราเข้าไปหาเขา ต้องระวัง ไม่งั้นได้เหยียบเขาแน่ๆ สิ่งที่เขาทำตลอดเวลาที่เจอเรา มันทำให้เราจำเป็นต้องรักเขาเลยล่ะ

พ่อพันธุ์ Jersey Giant โตกว่าเดิมแยะเหมือนกัน ช่วงที่เขาเป็นวัยรุ่น ผมยังกลัวเขาบ่มีหางด้วย แต่พอเป็นหนุ่ม หางเริ่มเป็นพ่วง ตัวหนาขึ้น ตามไปด้วย หนุมานคลุกฝุ่น เจ้าสองตัวนี่กับเจ้าที่โผล่หน้ามาเป็นเจ้าสาวของเจ้ายักษ์เน้อ

ตามด้วย Ameraucana ร้อนเนี่ย กินกันกระจายเลย แต่ละตัวอวบๆ ทั้งนั้น

Liked By: athena07, 8888, kemanone, sompol
wichai_siri
*

« ตอบ #151 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 07:12:58 AM »

ไก่สวยๆ เยอะดีครับ

Liked By: 8888, athena07
paulchank
*

« ตอบ #152 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 07:42:13 AM »

JG ไข่ฟองใหญ่สมชื่อดีครับ ขนาดเริ่มไข่ก็ใย้ใหญ่ละ เขาว่ามันจะฟักออกช้ากว่าเพื่อนจริงหรือเปล่าครับพี่  ไก่พี่ยิ่งโตยิ่งสวยอะไก่อะไรไม่รู้

LaiSaLong
*

« ตอบ #153 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 10:14:23 AM »

ไก่สวยๆ เยอะดีครับ

ของพี่ก็สวยแยะเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม  อยากจะเห็น Wyandotte ตอนโตครับ

JG ไข่ฟองใหญ่สมชื่อดีครับ ขนาดเริ่มไข่ก็ใย้ใหญ่ละ เขาว่ามันจะฟักออกช้ากว่าเพื่อนจริงหรือเปล่าครับพี่  ไก่พี่ยิ่งโตยิ่งสวยอะไก่อะไรไม่รู้

เจ้ายักษ์ตัวนี้ ไข่บ่ใหญ่เท่าไหร่ อาจจะเป็นไข่ตับแรกก็เป็นได้ครับ แต่ผมว่าเขาไข่เร็วกว่าที่ผมคาดไว้ คือ ไข่เมื่ออายุ 158 วัน ก็ประมาณ 5 เดือน 8 วัน ผมกะไว้ว่าน่าจะไข่ตอนอายุสักประมาณ 7 เดือน+- 15 วัน จำนวนที่ฟัก ชุดที่ได้ไข่ใช้เวลาเท่ากับไข่ปกติครับ รู้สึกว่าจะ 20 วันออกเป็นตัวครับ (อาจจะเป็นเพราะให้อุณหภูมิฟักที่ 38 องศาครับ) 

ขอบคุณที่ชอบไก่สวยครับ  ยิงฟันยิ้ม  เจ้ายักษ์ jersey เขาบอกว่าจะไปหยุดโตเมื่ออายุ 2 ปี ขวบปีแรกจะเน้นโครงสร้าง ปีถัดไปจะได้เนื้อหนัง แสดงว่าเจ้านี่ยังไปได้อีกไกลเลย

LaiSaLong
*

« ตอบ #154 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 10:28:02 AM »

วันนี้เอาสั้นๆ เอารูปมาลง งานตรึมเลย

เป็น Ameraucana ตัวแรกที่เกิดจากการนำไข่จากนอกมาฟัก จนเติบโต แล้วออกไข่ ... นำไข่ที่ได้มาฟัก
เปอร์เซ็นต์การออก ถือว่ารับได้อย่างยิ่ง เอาเข้าตู้ฟัก 6 ฟอง ได้ลูกไก่ตอนนี้ 4 ตัว อีกตัวกำลังเจาะเปลือกไข่อยู่ .. 6 ได้ 5 ประมาณ 80 เปอร์เซ็นต์ ค่อนข้างเยี่ยม แต่เจ้า Orpington นี่สิปวดตับ 13 ฟองได้ 8 ตัว ประมาณ 60 เปอร์เซ็นต์ นี่แหล่ะเป็นสาเหตุของราคาไข่มีเชื้อของทั้ง 2 พันธุ์บ่เท่ากัน  ยิงฟันยิ้ม

ลูกครึ่ง Leghorn x Maran ตัวแรกเช่นกัน ลูกที่ออกมาจะอยู่ในโทนขาว มีเขม่าดำเล็กๆ บริเวณไหล่ เมื่อขนแห้ง ขนยาวกว่าลูก Orpington ที่ขามีขนน่าจะมาจาก Maran ไว้ว่างจะถ่ายในชมอย่างชัดๆ เน้อ จะได้เก็บเป็นข้อมูล

เจ้าลูกครึ่ง เอาเข้าตู้ฟัก 2 ฟอง สีเปลือกไข่เข้มปี๋ ส่องบ่เห็นเลย รอจนครบวัน ได้ลูกไก่ 2 ตัวครับ   

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #155 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 10:32:44 AM »

ความรู้สึกว่าฟักออกเร็วมากๆอ่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จำได้ว่าเพิ่งจะออกไข่ไปเมื่อไม่นาน  ลังเล ลังเล ยิ้มกว้างๆ

ลงมือซะ !!
paulchank
*

« ตอบ #156 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 06:34:42 PM »

ว้าวววว Thai born Ameraucana.

Liked By: 8888, Nutthavud, kemanone
LaiSaLong
*

« ตอบ #157 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 10:52:58 PM »

ความรู้สึกว่าฟักออกเร็วมากๆอ่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จำได้ว่าเพิ่งจะออกไข่ไปเมื่อไม่นาน  ลังเล ลังเล ยิ้มกว้างๆ

พวกนี้ ใช้เวลา 20 วันครับ

ว้าวววว Thai born Ameraucana.

ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888
LaiSaLong
*

« ตอบ #158 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 11:23:14 PM »

ปีก่อน ผมเอาไข่ชุดที่สองเข้ามา ไข่ฟองแรกเจาะแบบนี้แหล่ะครับ เจาะเป็นรู ได้ยินเสียงเขาร้อง มือใหม่บ่กล้าแกะ เพราะกูรูเขาบอกว่าอย่าแกะ ไม่งั้นออกมาพิการหรือเดี้ยงไปเลย ผมก็เฝ้ารอๆๆๆ แล้วก็มีน้ำเหนียวๆ คงจะเป็นไข่ขาวที่เหลือค่อยๆ เยิ้มออกมาจับด้านนอก แบบนี้เลย ผมก็ยังเฉย แย่จริงๆ รอจนตัวอื่นๆ ออกมาเกือบหมด เจ้าไข่ฟองนี้ก็บ่ยอมออกมา เสียงร้องเบาไปเรื่อยๆ กว่าผมจะตัดสินใจแกะเปลือก เขาก็หยุดหายใจไปแล้ว สภาพแห้งกรังเลย เท่าที่ผมวิเคราะห์ น่าจะเป็นรูปแบบการเจาะเปลือกไข่ของลูกไก่ กรณีนี้เขาเจาะเป็นรู แต่แรงของเขาคงจะน้อย การเจาะเปิดเปลือก จึงทำได้ช้า และมันทำให้อากาศเข้าไปในไข่ พวกไข่ขาวและของเสีย พอถูกอากาศหรือลม จากที่เหนียวอยู่แล้ว ยิ่งเหนียวยิ่งขึ้น ทำให้ลูกไก่เคลื่อนไหวไปอย่างลำบาก จนหมดแรงครับ .... ผมสังเกตุว่าบางฟอง มีการเจาะเปิดแผลเป็นรอยปริ แล้วเขาก็หมุดเจาะเปิดเปลือกไปรอบๆ มักจะออกมาได้ง่ายกว่าพวกที่เปิดแผลเป็นรู ยังมีกรณีศึกษาของวันนี้ ก็คล้ายกับเจ้าแรงน้อย คือเขาเจาะแบบกระแทกเปลือกไข่หลุดออกมา แต่เยื่อไข่คงสภาพ กันลมเข้าไปในฟอง แต่เขาหยุดแค่นั้น ผมช่วยโดยเอาน้ำไปลูบบริเวณเยื่อ ให้นิ่ม ไม่งั้นเยื่อไข่แห้งและจะเหนียวมากขึ้น กรณีหลังอาจจะเพราะความชื้นในตู้ไม่ถึง 70 ...แต่ฟองอื่นๆ ก็ปกติน่ะครับ สภาพออกมาค่อนข้างจะโชก ใช้เวลาหลายชั่วโมงกว่าขนจะแห้งครับ

รับประกันว่า บ่มีใครทายถูกว่า ไข่ฟองแรกที่เจาะแล้วผมช่วยบ่ทันเป็นพันธุ์อะไร แน่นอน ณ เวลานี้ผมยังไม่ยังบ่สามารถหาเขามาวิ่งเล่นให้เพลินตาได้เลย

ช่วยรอบแรกด้วยการแกะโดยรอบประมาณ 80 เปอร์เซ็นต์และเอาน้ำลูบเป็นระยะๆ

หลังจากที่ช่วยแกะแล้ว เขาก็อยู่ในสภาพนั้น บ่ยอมขยับอีก ผมก็ช่วยเอาพวกเยื่อที่อยู่รอบๆ ออกพร้อมกับเอามือบีบเขา เพื่อกระตุ้น ใจผมคิดไปถึงตอนดูทีวี พอเด็กคลอดออกมา พยาบาลหรือหมอตีตูดเด็กให้ร้อง .. ก็เลยบีบกระตุ้นให้เขารู้ตัว (ถ้าใครทำ อย่าบีบแรงเน้อ) เขาก็ขยับตัว พอวางลงพื้น เขาก็ดิ้น พวกเปลือกฝาป้านก็หยุด ผมก็นิ้วแหย่เขา เขาก็ถีบฝาแหลมออก แต่แป๊บเดียว เขาก็หายใจช้ามากๆ น้องสาวผมยังบอกว่าทำไมมันหายใจแผ่วแบบนี้ ไอ้เราก็ได้แต่ลุ้น ในที่สุด เขาก็ฟื้นขึ้นมา ... บรรยายต่อข้างล่างเน้อ

หน้าที่ดูขำ  ยิงฟันยิ้ม

เย้ๆๆๆๆๆๆๆ เจ้าแรงน้อย รอดแล้ว พร้อมทรงผมขัดใจแม่ รออีก 2-3 วัน พวกเยลที่จับก็หลุดออก เขาจะแหล่มเลย สีเขาออกไปทาง Blue

Liked By: ta-lek, kemanone, sompol
LaiSaLong
*

« ตอบ #159 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:04:34 PM »

วันนี้ เจ้าหงอนแดงย้ายบ้านไปกรุงเทพแล้ว เอาขึ้นรถกลับบ้าน เห็นแล้วคิดถึง เจ้านี่แสบแต่มันชัดเจน ซ่าส์
บ้านใหม่ของเจ้าหงอนแดง สาวเพียบเลย  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kemanone
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์