ข่าว
หน้า: 1 ... 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 [89] 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 259128 ครั้ง)
LaiSaLong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1408 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 12:00:42 AM »

เอา Silkie ที่ผมพัฒนามาลงเพิ่มเติม

LaiSaLong
*

« ตอบ #1409 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 06:51:02 AM »

ว่างบ้าง ไม่ว่างบ้าง   ยิงฟันยิ้ม
ถ้าว่าง ผมก็แวะมาลงข้อมูลเพิ่มเติมเน้อ

ในตัว Brahma
เท่าที่ทดลองเลี้ยง

ต้นสายสุด
ลักษณะลูกไก่ที่ออกจากไข่
เขาึคงยังไม่ทราบว่ามาอยู่เมืองร้อน
ร่างกายก็ยังไม่ได้ปรับตัว
พุ่มน่อง พุ่มขา ก็ยังคงสภาพเดิมๆ

พอรุ่น F1 พุ่มต่างๆ น้อยลงมาก
แต่พอโตแล้ว ก็เป็นเจ้าพวกที่ลงในกระทู้ขายของผม
ซึ่งตอนเล็กๆ ก็เป็นพวกที่อยู่หน้าก่อนนี้

เนื่องจาก ผมเกิดไม่ชอบใจตัวผู้เกือบยกฝูง
ก็เลยสลับแม่ไก่ที่ให้ลูกชุดนี้ ออกแบบยกฝูง
คงไว้แต่พ่อไก่ ตัวเมียชุดใหม่อีก 5 ตัวเข้าแทน
ลูกไก่ ยังไม่ได้เก็บไว้จนโตเลย
มีคนขอแบ่งออกตลอด
แ่ต่ตอนนี้ แข็งใจเก็บไว้ 3 ตัว
เพื่อดูว่าโตแล้วจะถูกใจผมหรือเปล่า
ตอนเล็กดูดีเลยครับ

รูปแรกที่ลงเป็นพ่อพันธุ์ ตอนเล็กๆ
จะเห็นขนเีีพียบเลย

รูปในหน้า 88 ล่างสุด
เป็นลูกไก่ชุดแรกที่เพาะออกมา

รูปสองและต่อๆ มาเป็นไก่ชุดที่ออกมาหลังจากเปลี่ยนแม่ไก่
สังเกตุว่า ลูกไก่ที่เกิดคาบเกี่ยวกับหน้าหนาว
ขนจะมีแยะพอควร
ชุดนี้ไก่ผ่านหน้าร้อนเข้าฝน
ลักษณะสิ่งที่แม่ไก่ส่งผ่านไข่
ทำดูคล้ายๆ ขนจะมีน้อย

แต่ผมเชื่อว่า ไก่ที่โตขึ้นทั้งสองกลุ่มก็ไม่แตกต่างกันมาก
คือเป็นไก่ที่ปรับสภาพเพื่ออยู่ในสภาพอากาศแบบไทยๆ ได้

รูปลูกไก่ที่ลง เป็นสภาพที่ยังเล็กอยู่
ไว้ว่างๆ ผมจะมาลงรูปตอนเจ้าพวกนี้โตอีกนิด
ผมว่า พัฒนาการได้แจ๋วครับ  ยิงฟันยิ้ม

พ่อไก่หลัก ตอนเขายังเล็กๆ

ลูกไก่ชุดหลังจากเปลี่ยนแม่ไก่แล้ว
ชุดนี้มีทั้งหมด 7 ตัว
มีคนขอแบ่งไป 3 ตัว
เหลือที่ผม 4 ตัว
มีัตัวหนึ่งที่ข้อขาพิการ
ที่เหลืออีก 3 ตัว ผมถือว่าสวยครับ

ตัวที่สอง ตอนเล็กดูค่อนข้างแย่
ไว้ผมลงรูปเขาตอนโตกว่านี้อีกนิด
ดูเหมือนคนละตัวเลย

แปลกเหมือนกัน   โกรธ

เมื่อก่อน ผมถ่ายรูปเก็บไว้
ไม่ได้เอามาเปรียบเทียบกับตอนนี้

วันนี้ ไปหยิบรูปเก่าๆ มาดู
งง ว่า ไก่ที่ผมเก็บไว้ 3 ตัว (ตัวที่ขาไม่ปกติไม่นับ)
พอโตขึ้นมาพอจะแยกสีได้
ก็คือ Blue-Buff, Lemon-Pyle, White

แล้วรูปที่สอง (รูปแยะ) ตอนนี้เป็นตัวไหน
ไว้ผมจะลงรูปของทั้งสามตัวตอนโตอีกที
แล้วเรามาดูกันว่า ตัวไหนเป็นเจ้าของรูปนี้กันดีกว่า

paulchank
*

« ตอบ #1410 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 08:40:27 AM »

คุณภาพล้นแก้วเลยครับพี่ สวยที่สุดเท่าที่เห็นในไทยเลยละครับ
LaiSaLong
*

« ตอบ #1411 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 06:20:28 AM »

คุณภาพล้นแก้วเลยครับพี่ สวยที่สุดเท่าที่เห็นในไทยเลยละครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไม่ถึงขนาดนั้น

ว่าแต่ปุ้ยเปลี่ยนเบอร์โทรเหรอ ผมโทรไปไม่ได้ครับ

LaiSaLong
*

« ตอบ #1412 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 06:39:28 AM »

อย่างที่บอก ตอนนี้ผมกำลังพัฒนาไก่เพียง 2 สายพันธุ์
คือ Silkie กับ Brahma
การพัฒนาไม่ได้มีกฎเกณฑ์ที่จะแข่งกับใคร
เพียงแต่ พัฒนาไปตามฝันที่คิดว่าเอาให้สวยกว่าเมืองนอก  ยิงฟันยิ้ม
..... นั่นๆๆๆๆๆ ว่าไม่แข่งไง  ยิงฟันยิ้ม
ไม่แข่ง แต่เอาเขามาเป็นบรรทัดฐาน
เพราะทางโน้นเขามีไก่แยะ
สามารถเอามาเติมความงามได้ตลอด
แต่ผม มีไก่จำกัดรวมไปถึงเงินที่จำกัดด้วย  ยิงฟันยิ้ม
แล้วในไทย บอกได้เลยว่า ผมไม่กล้าเอาไก่ของคนอื่นเข้าเวิ้งเด็ดขาด
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ซึ่งเอาเข้า อาจจะเอาไก่ที่ผมแบ่งออกไปกลับเข้ามา
หรือเจอไก่เสี้ยว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก็ว่ากันไป

ในการเลี้ยงของผมรวมไปถึงของท่านอื่นๆ ในไทย
อาจจะมีวิธีการเลี้ยงที่ต่างจากเมืองนอก
มันทำให้ความงามก็ต่างกันไปด้วย
ตรงนี้ ผมไม่ได้สนใจอะไร
เพียงแต่ว่า ขอให้ไก่มีความสนุกในการมีชีวิตในแบบดิบๆ ก็พอใจแล้ว
สังเกตุได้เลยว่า ไก่ที่เวิ้งของผม
สภาพเยินถึงเยินมาก

เมืองนอก
บางที่เขาเอาคล้ายๆ ขี้เลื่อยเป็นแผ่นๆ รองพื้นกรง
บางที่ เขาก็เอาเลี้ยงบนพื้นที่เป็นคล้ายๆ ตะแกรง
บางที่ เขาก็เอาทรายรองพื้น
ก็ตามสะดวกครับ
ผม... ธรรมชาติจัดสรร  ยิงฟันยิ้ม
บ้างมีแกลบดิบ ก็เอาแกลบดินรอง

เอา Brahma ชุดก่อนล่าสุดมาลงรูป
เพื่อต่อเนื่องจากก่อนที่ลงไปแล้ว

ผมใช้ประสบการณ์ที่ว่า
ตัวผู้ขนที่หลังขึ้นช้า (สร้อย)
ซึ่งเคยผ่านตามาว่า
ลักษณะการขึ้นของสร้อยเป็นลักษณะที่ถ่ายทอดผ่านพันธุกรรมได้
โดยเลือกผ่านทางเพศผู้มากกว่าเพศเมีย
ผมดันไม่ได้เก็บตารางที่เขาแสดงการผ่านของยีน
แต่เรื่องการผ่านยีนของหงอน ผมมีอยู่
ไว้ลงตอนหลัง

แต่มีคนบอกว่า ไก่ที่ผมดูเป็นตัวผู้ มันเป็นตัวเมีย  โกรธ
แล้วเคยมีคนซื้อไก่ผมไป บางตัวที่ขนหลังมีน้อย โตขึ้นมาเป็นตัวเมียด้วย  ยิงฟันยิ้ม
55555 งั้น ผมดูไม่ออกแล้วล่ะ ยิงฟันยิ้ม

เอานาที่ข้าวคอยฝน กว่าจะมา แล้วมาสายด้วย  ยิงฟันยิ้ม
กะไว้ว่า จะเอาบางส่วนมาเลี้ยงไก่
แต่ตอนนี้ อาจจะไม่พอเลี้ยงคนแล้วล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Brahma ที่โตขึ้นมาอีกนิด

มาดูเจ้าปัญหาอีกที สร้อยหลังขึ้นช้ามาก
ขนอ่อนก็ยังอยู่ ไม่เหมือนพวกเลย
น้องเขาบอกว่าหน้าตาเป็นตัวเมียชัดๆ
อ้าว แล้วไงเนี่ย
ไก่อายุเดือนกว่าแล้วหรือสองเดือนเนี่ย
ต้องไปไล่วันเกิดของอีกที
ยังมึนอยู่  ยิงฟันยิ้ม

สภาพหลัง  โกรธ

มาดู Silkie ตัวน้อยๆ เกิดเมื่อวันจันทร์-อังคารที่ผ่านมา

Changnaam
*

« ตอบ #1413 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 07:27:58 AM »

น้องไก่นุ่งกระโปรงจะไปลีลาศแน่ๆเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
paulchank
*

« ตอบ #1414 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 01:55:54 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไม่ถึงขนาดนั้น

ว่าแต่ปุ้ยเปลี่ยนเบอร์โทรเหรอ ผมโทรไปไม่ได้ครับ

ถ้าเบอร์ 0897562388 โทรศัพท์ผมหายครับพี่ก็เลยปิดเบอร์นั้นไปครับ ขอโทษที่ไม่ได้แจ้งครับพี่ ผมใช้เบอร์นี้ 0908015011 ครับ
LaiSaLong
*

« ตอบ #1415 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 06:37:53 AM »

น้องไก่นุ่งกระโปรงจะไปลีลาศแน่ๆเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเบอร์ 0897562388 โทรศัพท์ผมหายครับพี่ก็เลยปิดเบอร์นั้นไปครับ ขอโทษที่ไม่ได้แจ้งครับพี่ ผมใช้เบอร์นี้ 0908015011 ครับ

ไว้จะโทรไปเน้อ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: paulchank
LaiSaLong
*

« ตอบ #1416 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 06:50:12 AM »

ไก่พวกนี้ ในเมืองนอกจะฟูฟ่องเลย
แต่ผมเลี้ยงแบบดิบๆ เถื่อนๆ ยิงฟันยิ้ม
ขนไม่อาจจะฟูแบบฟูๆ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นเขาว่าให้ไก่เล่นทราย
จะทำให้ขนฟูได้
แต่ผมไม่ทำครับ  ยิงฟันยิ้ม
เป็นภาระครับ
เอาง่ายๆ
เลี้ยงแบบไก่บ้านไปเลย
ถ้าสวยก็สวยไป
บ่สวยก็พยายามดูให้สวย

เมืองนอก เขาลงรูปให้เราดู
ว้าววววว สวยว่ะ
พอดูไก่ของเรา อ้าว ไงงี้  ยิงฟันยิ้ม

แต่ถ้าเราเห็นสภาพรวมหรือไก่ทั้งหมดของแต่ละฟาร์ม
ก็จะรู้ว่า มันไม่ได้แจ่มบรรเจิดทุกตัว
ที่เขาเอาให้เราดู
บางตัว ต้องเสริมสวยมาแล้ว

55555  ไม่ได้แก้ตัวน่ะครับ
จริงๆ แท้  ผมดูไก่ที่เขาโชว์
แต่ก็ชอบดูไก่ที่เขาไม่ได้โชว์ด้วย

งั้นมาดูไก่ที่ผมหยิบมาออกโชว์บ้าง
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไก่พวกนี้ ดูเหมือนจะเชื่องมากๆๆๆๆๆๆ
แต่จริงๆ เขาไม่เห็นผม ตอนผมอุ้มเขาออกมา
เพราะขนปิดตาอยู่
... ที่มาของความเชื่อง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ....
ปกตินิสัยโดยรวมของเจ้าขนฟู
จะเชื่องและนิ่งครับ

ไก่พวกนี้ มีัตัวตนจริงๆ ในเวิ้งของผม
ไม่ได้จิ๊กมาจากที่อื่นเลยจ้า  ยิงฟันยิ้ม
ไก่พวกนี้ ไม่ได้เสริมสวย อาบน้ำ หรือแปรงขนมาน่ะจ๊ะ  ยิงฟันยิ้ม
เดินเข้ากรง ถ้าตัวไหน ไม่วิ่งหนีผม  ยิงฟันยิ้ม
ก็อุ้มออกมาถ่ายรูป
เหตุที่เขาไม่หนี เป็นเพราะฟูมาก
ดังนั้น ตัวที่หนีน้อยที่สุด ก็จะสวยที่สุด
.....  ทฤษฎเพี้ยนๆๆๆ น่ะ อย่าเยี่ยงอย่างเน้อ  ยิงฟันยิ้ม ...
เีดี๋ยว พวกจะคิดว่าไก่ป่วยไม่หนี จะสวยไป  ยิงฟันยิ้ม

LaiSaLong
*

« ตอบ #1417 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 06:16:24 AM »

ไก่ในกลุ่ม Silkie อีกตัวหนึ่ง
ที่ผมเคยเกลียด (มากกกกก  ยิงฟันยิ้ม )
แต่ตอนนี้หายเกลียดเขาไปแล้ว
มันกวนมาก
ก็คือเจ้า Show Girl
ผมจะเรียกเล่นๆ ว่า "นางโชว์"
ตอนนี้ ที่มีจะเป็นลูกเจ้าหัวทองทั้งหมด
เพราะผมชอบลักษณะขนบนหัวของเขา
ลูกๆ ของเจ้านี่
โดยรวมจะตัวเล็กกว่าพ่อเขา
บางตัว เชื่องและนิ่งเหมือน Silkie
แต่นับตัวได้
โดยมากต้องเรียกว่าพวกป่าราบ  ยิงฟันยิ้ม
จะว่าเขาเปรียวมันก็ไม่ใช่
จะว่าเขาเชื่องมันก็ไม่เชิง
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับอารมณ์ของเขาเป็นหลัก

ผมเองก็พัฒนานางโชว์ออกมาได้หลายสี
ระยะหลังๆ จะเป็น Partridge เสียแยะ
ตัวขาวมีแต่น้อย ตัว Buff สวยๆ ยิ่งน้อยไปใหญ่
ดูรูปพวกลูกๆ ของเจ้าหัวทองเน้อ  ยิงฟันยิ้ม

รูปแรกเลี้ยงในสภาพที่มีหลังคา
รูปต่อมา เทวดาช่วยเลี้ยง  ยิงฟันยิ้ม
คือว่าตากแดด ตากฝน ทนทุกสภาวะ
ลักษณะขนก็เคยห่อตัว ไม่ฟูครับ

LaiSaLong
*

« ตอบ #1418 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 07:05:13 AM »

มีคนถามว่า วิธีที่ผมเลี้ยงไก่ถูกแล้วเหรอ
อ้าว ....  ผมเองก็ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า
เพียงแต่ว่า
ไก่ที่ผมเลี้ยงสามารถโตแล้วสามารถให้ลูกหลานได้
มันก็เหมือนกับเลี้ยงคนนั่นแหล่ะ
เราพยายามคิดว่า
กินอาหารครบ 5 หมู่
ต้องกินโน้น กินนี่
ต้องพักผ่อนเท่าโน้นเท่านี้
ร่างกายถึงจะแ็ข็งแรง
แต่ว่า.....
ในคน 100 คน จะทำแบบนี้กี่คน
แล้วถามว่าที่เราดำเินินชีวิตแบบที่เป็นอยู่
ถูกหรือผิด  ยิงฟันยิ้ม

มันก็เหมือนไก่ครับ
ดูว่าเราเลี้ยงเพื่ออะไร
ถ้าเลี้ยงประกวดหรือเลี้ยงเป็นพ่อแม่พันธุ์
อาจจะมีวิธีเลี้ยงแบบเฉพาะ
แต่ถ้าเลี้ยงแบบเถื่อนๆ อย่างผม
ก็เลี้ยงกึ่งเทวดาเลี้ยง

ผมไม่ได้สนใจว่าไก่ที่เลี้ยงจะมีมูลค่าเท่าไหร่
เพียงแต่ว่า ถ้าเขาชอบอะไรก็จะใส่ลงไป
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พวกนี้ก็เลยเสียนิสัยไป

เจอน้ำ เจอฝน เป็นไม่ได้
เล่นฝน จนเจ้าของเซ็งเลย
ขนกำลังสวยๆ ล่อน้ำฝนเสียเละ

เห็นชอบอาหารแฉะ
ก็เลยผสมน้ำเยอะหน่อย
55555  เคราก็เลยเน่าไปเลย  ยิงฟันยิ้ม
แต่เห็นเขาแย่งกันกินกันหัวแตก
แสดงว่าชอบ
แล้วอีกอย่าง
เจ้าพวกนี้ชอบหาโปรตีนจากหนู
เจอหนูเป็นไม่ได้
วิ่งใส่เหมือนพวกอเมริกันฟุตบอลเลย
โดยเฉพาะหางหนู
 ยิงฟันยิ้ม

เป็นไก่ที่สีแปลกมาก
ในเวิ้งมีแบบนี้น้อยมาก
แต่ฟอร์มตัวไม่ค่อยสวย

ไก่ขาวเป็นไ่ก่ที่ผมพยายามทำให้เขาสวย
แต่ก็ยังครับ ไว้รอเลือดใหม่เข้ามาเติมครับ

ส่วนเจ้านี่ งามตั้งแต่เด็กๆ
เป็นไก่โทนสีแปลกๆ ครับ

LaiSaLong
*

« ตอบ #1419 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 07:28:04 AM »

ผมน่ะ .... ก็มีบ้างครั้งที่อยากจะได้ของบางอย่าง
กว่าจะรู้ว่าอยากจะได้จริงๆ ของก็ไม่อยู่เสียแล้ว
เมื่อประมาณปี 2013 ผมไปชอบ Cochin
ก็หามาเลี้ยงจนได้ เป็น Standard Size
สวยของสวยมาก
ซึ่งการหาสายพันธุ์เข้ามาเลี้ยงของผม
ไม่ได้แค่มี แต่ผมต้องการแบบดีสุดๆ
แบบว่ามีเงินอย่างเดียว ซื้อไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม
มันต้องบ้าแบบเต็มกำลังด้วย หรือเขาว่าโง่นั่นแหล่ะ  ยิงฟันยิ้ม
แล้วผมก็ปล่อยออกไป ตอนเขายังเด็ก
ผมเรียกราคาูสูงมาก แต่คนซื้อไม่ต่อราคาสักคำ  โกรธ
เอาไปเลย

ก็หยุดมาหลายเดือน
พอนึกได้ว่าตัวเอง ตกหลุมรักของ Cochin
กลับไปหาต้นสายที่ต่างประเทศ
ปรากฎว่าเขาหยุดเลี้ยงเฉยเลย
เขามุ่งพัฒนาตัว Wyandotte อย่างเดียว
มึันไปแปดตลบ
ผมบอกตรงๆ เลยว่า หลังจากวันนั้นถึงวันนี้
ผมยังไม่ถูกใจ Cochin จากฟาร์มไหนเลย
หาน่ะ ไม่ได้ไม่หา
ผมหมายถึงตัว Standard น่ะ
ตัว Mini  ผมไม่มีความรู้เลยครับ

ในหนึ่งเดือนจะมีคนโทรซื้อ
Maran Amerucana Orpington Jersey
ประมาณ 3-4 ครั้ง ก็ถือว่าไม่มาก
เหมือนผมในอดีตเลย  ยิงฟันยิ้ม

สรุปว่า ตอนนี้ผมการพัฒนาไก่อยู่ 2 ตัว
คือ Silkie กับ Brahma
ส่วนOrpington สายอังกฤษ ก็มี
แต่ไม่ได้พัฒนาต่อแล้ว
ก็มีพ่อแม่พันธุ์ 7 ตัว
หากพ่อแม่พันธุ์ไม่อยู่แล้ว ก็คงหยุด
ส่วนไก่ตัวอื่นๆ หากยังมีปัญญาหาเรื่องมาใส่ตัวอีก  ยิงฟันยิ้ม
ก็พยายามหามาครับ  ยิงฟันยิ้ม
แต่ก็มีอีก 1 สายพันธุ์ที่อยากได้
ใบ้ แบบใบ้ๆ เท่าที่หาดูในโลกกลมๆ นี้
ผมเจอแค่ 2 ฟาร์มเท่านั้น
หามาตั้งแต่เดือน 4 ถึงเดือนนี้ ก็เดือน 10
ประมาณ 6 เดือน หายากมาก  โกรธ
งวดก่อนฟลุ๊ค หาตอนเจ้าของอยากขายพอดี
แต่โชคหล่น ไม่ได้สักกะตัว

ที่บอกว่าผมค้นเจอ 2 ฟาร์ม
ไม่ได้บอกว่าในโลกนี้มีแค่ 2 น่ะครับ
เพียงแต่ ที่เหลือเขาคงไม่ได้ลงไว้ใน internet
ยังไม่บอกว่าเป็นพันธุ์อะไร  ยิงฟันยิ้ม
เมื่อไหร่ได้ตัว ก็บอกเองครับ

มาดู Brahma ที่ผมพัฒนาขึ้น
ตัวก็เริ่มจะดูดีขึ้นมาอีกหน่อยแล้ว
บางตัวร้องจะไข่ ก็คงอีกไม่นาน
ในสายที่ผมพัฒนา
เท่าที่ดู ตัวเมียดูดีเชียว
แต่ตัวผู้ ผมยังขัดตา ดูไม่สง่าเท่าที่ควร
ก็ค่อยๆ ทำกันไป

ตัวนี้ หน้าตา ท่าทางเป็นตัวเมีย
แต่ไง มีหางพุ่งออกมาแบบนี้
เพื่อนๆ น้องๆ เคยเจอตัวเมียหางพุ่งหรือหางธงโผล่มาแบบนี้หรือเปล่าครับ

Siriphat
*

« ตอบ #1420 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 04:14:55 AM »

ไก่สวยค่ะพี่ มีไข่ขายยังคะหรือแลกเปลี่ยนก็ได้หนูอยู่สวีเดนเห็นพันธุ์ที่พี่เลี้ยงเขาโพสเยอะเลยเผื่อพี่อยากได้ตัวเด่นทางไหนไปเสริม ร่วมมือกันน่าสนุกดี
LaiSaLong
*

« ตอบ #1421 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 06:54:32 AM »

ไก่สวยค่ะพี่ มีไข่ขายยังคะหรือแลกเปลี่ยนก็ได้หนูอยู่สวีเดนเห็นพันธุ์ที่พี่เลี้ยงเขาโพสเยอะเลยเผื่อพี่อยากได้ตัวเด่นทางไหนไปเสริม ร่วมมือกันน่าสนุกดี

ขอบคุณมากๆ สำหรับมิตรภาพครับ ยิ้ม 
มี mail ไหมครับ    ยิงฟันยิ้ม
LaiSaLong
*

« ตอบ #1422 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 07:02:36 AM »

เรื่องบางเรื่อง หาอ่านแล้วเข้าใจยาก
เนื่องจากตัวผมเอง ภาษาอังกฤษ เรียกว่่าได้ว่า ยอดแย่เลย
แต่ผมหาอ่านไม่ได้ จำเป็นต้องดำน้ำให้เข้าใจในรูปแบบที่ผมเข้าใจ

....
อ้างอิง จาก ------
รูปมาจาก The Project Gutenberg eBook, Mendelism, by Reginald Crundall Punnett
ส่วนคำอธิบาย ผมเข้าใจของผมแบบนี้ครับ

เรื่องใกล้ๆ ตัวผมก็คือ Silkie
ผมเจอหงอนประหลาดในฝูง Silkie ของผม
 ซึ่งเคยเจอ Single comb, Rose Comb, Pea Comb
ตามมาตรฐานของ Silkie จะระบุไว้ว่า
 ต้องเป็น Walnut Comb

แล้วเราจะเรียกตัวที่หงอนไม่ใช่ Walnut Comb
ว่า Silkie ได้หรือเปล่า

ผมบ้าไก่แบบผม
 ไม่พลาดโอกาสแบบนี้  ยิงฟันยิ้ม
ด้วยที่ตัวเองโคตรจะห่วยในภาษาอังกฤษ
 แล้วสิ่งที่ผมเรียนมาก็ไม่ใช่สายเกษตรหรือปศุสัตว์เลย
 จะเอ่ยปากถามใครก็เกรงใจ
 เกรงว่าจะออกโง่มากด้วย  ยิงฟันยิ้ม

ค้นหา ค้นหา ค้นหา แล้วค้นหา
 เพื่อให้ความจริงกระจ่าง

จากการค้นข้อมูลเบื้องต้น
 ไม่ใช่ผมคนเดียวที่เจอเหตุการณ์แบบนี้
 ทั่วทั้งโลกนี้ก็เจอ
 แม้แต่ในต่างประเทศที่มี Silkie อยู่ดาษดื่น
 ซึ่งไม่จำเป็นต้องหาไก่ตัวอื่นมาเข้าเพื่อทำจำนวน
 ก็เจอกันระนาว เพียงแต่จะพูดหรือไม่เท่านั้น
 แล้วในเวปต่างประเทศก็ลงรูปหงอนที่เจอใน Silkie
มีหงอนที่ไม่ใช่ Walnut เพียบเลย

มาเข้าเรื่องเลย หงอนไก่ที่เป็นต้นตำรับของไก่ในโลกนี้
 หลักๆ ก็มีอยู่ 3 หงอน คือ
- Rose Comb ซึ่งจะใช้สัญลักษณ์ R_pp
- Pea Comb ซึ่งจะใช้สัญลักษณ์ rrP_
- Single Comb ซึ่งจะใช้สัญลักษณ์ rrpp

เราจะสังเกตุเห็นว่า ถ้าใช้ชุดที่ควบคุมหงอน
 มีตัว R (อาร์ใหญ่) อยู่ ลักษณะภายนอกที่เห็น
 ก็จะเห็นหงอนกุหลาบ
 ถ้ามีตัว P (พีใหญ่) อยู่ลักษณะที่เห็นจะเป็นหงอนถั่ว

ส่วนชุดควบคุมหงอนเป็นตัวพิมพ์เล็กหมด ก็จะเป็นหงอนเดียว
 ซึ่งประสบการณ์ผม ซึ่ง ผมเคยบอกหลายท่านว่า
 หงอนพิเศษต่างๆ จะกลบหงอนเดียว
(ผมเองก็เพิ่งทราบถึงสาเหตุตอนนี้เหมือนกัน)

ส่วน Walnut ของ Silkie จะเป็นชุด R_P_
หมายความเป็นการรวมร่างระหว่าง
 หงอนกุหลาบกับหงอนถั่ว

แล้ว Silkie ในโลกนี้ล่ะ
 สัญลักษณ์ของหงอนคืออะไร
 ปัญหานี้ โลกแตกแน่นอน
 เพราะเท่าที่ผมเห็นข้อมูลต่างประเทศ
Silkie จะมีกลุ่มหงอนอยู่ 4 อย่าง

ดังนั้นเป็นไปได้ว่าชุดควบคุมหงอนจะมีถึง 9 รูปแบบ
 หมายความที่เราเห็นภายนอก (Phenotypes)
จะแสดงออกมา ในรูปแบบ Walnut
แต่ภายในยีน (Genotypes) แต่ละตัวอาจจะไม่เหมือนกัน
 ลองดูรูปที่ผมลง จะเข้าใจมากกว่าที่ผมอธิบาย  ยิงฟันยิ้ม

ตามชั้นที่ฝรั่งเขาทำไว้รูปไว้
 ชั้นแรก Rose x Pea จะได้ลูกไก่ Walnut 100%
แต่ลูกชั้นที่สอง จ่ายลูกเป็นอัตราส่วน 9:3:3:1 ..... W:R:P:S
 (มิน่า ผมถึงว่าลูกหลุดหงอนเดียว นานๆ เจอที)

เพิ่มเติม ถ้าเราได้ไก่ที่เป็น Walnut จ๋าแบบ RRPP
แบบนี้ล่ะโคตรเจ๋งเลย เพราะอย่างไรก็ไม่หลุด
 แต่ใครจะไปรู้ว่าไก่ที่เราเห็นจะมีชุดควบคุมหงอนแบบไหน

... ยีนที่จะไปเข้าคู่กัน ในไข่หรืออสุจิ
... จะส่งออกไปครึ่งหนึ่งของที่อยู่ในตัว
... เพื่อจะไปรวมกับอีกครึ่งหนึ่งของอีกฝ่าย
.... งง หนักเข้าไปอีก  ยิงฟันยิ้ม

.... สมมุติว่า แบบว่า ตัวผู้มีชุด RrPP
 .... ส่วนตัวเมีย RRPp
 .... ตัวผู้ที่ส่งออกไปก็ไปครึ่งหนึ่ง อาจจะเป็น R_P_ หรือ _rP_ หรือ....
 ... ตัวเมียก็ส่งออกไปอีกครึ่ง อาจจะเป็น R_P_ หรือ _R_p หรือ ...
 .... พอไข่ถูกผสม ยีนที่ได้มาฝ่ายละครึ่งก็ไปรวมกับ
..... อาจจะเป็น RRPp RrPp ...... แต่ลูกที่ได้ก็ยังเป็น Walnut 100% อยู่
.... แต่รุ่นถัดไป มีเสียวแน่ อาจจะโผล่หงอนกุหลาบออกมา

เล่าให้ฟังเฉยๆ
 ไม่รับประกันความถูกต้อง
 แต่รับประกันว่าผมเต็มใจแบ่งสิ่งที่รู้ให้ด้วยความเต็มใจครับ
 ผิดพลาดอย่างไร ผู้รู้อย่านิ่งเฉยครับ  ยิงฟันยิ้ม

LaiSaLong
*

« ตอบ #1423 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 06:52:23 AM »

Show Girl
ผมจะชอบแบบที่คนอื่นอาจจะไม่ชอบ  ยิงฟันยิ้ม
คือผมอยากจะได้ไก่ที่ฟูหนักเฉพาะัตัวไก่ล้วนๆ
ส่วนอื่น อยากจะได้แบบที่ยี้เรียกพี่  ยิงฟันยิ้ม

อารมณ์ประมาณว่า
ส่วนหลักแรกหรือหัวคางคอ เลี่ยน
ส่วนหลักสองที่เป็นบริเวณใหญ่หรือตัว ฟูๆ
มีเพื่อนบอกว่า ต่างประเทศก็มีการพัฒนาแบบที่ผมคิดอยู่  ยิงฟันยิ้ม
สงสัย จะเพี้ยนเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

แต่บางคนชอบหัวลูกชิ้นปิ้ง
คือว่า เหมือนเอาไม้เสียบลูกชิ้น  ยิงฟันยิ้ม

มาดูตัวเด็ด
ผมว่าผมก็เพาะ Show Girl ออกมาไม่น้อยเลย
แต่ที่แปลกสุด เห็นจะเป็นเจ้านี่
ที่หัวสีสว่างมาแต่ไกลเลย

เอามาลงไว้
วันหน้า จะได้เอาไว้เปรียบเทียบเมื่อเจ้านี่โตแล้ว

หน้า: 1 ... 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 [89] 90   ขึ้นบน
  พิมพ์