หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 276361 ครั้ง)
QooBall Chihuahuas
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 01:51:23 AM »

ซึ่งใจจริงๆ ครับ ดีใจกับบุญรอดด้วย ที่ได้บ้านที่ดีทึ่สุด

wichai_siri
*

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 07:28:34 AM »

ผมเองก็มีไก่ไม่สมประกอบแบบนี้อยู่บ้าง แต่ก็ทำได้แค่ อุ้มไปอุ้มมา เช้าเอาไปเลี้ยงไว้บนพื้นดิน เย็นก็เก็บเข้ากล่องกระดาษ เอามุ้งคุมให้กันยุงกัด คือทำตามประสาคนรักสัตว์ แต่ยังไม่เคยคิดจะพัฒนาต่อยอดทำอะไรให้เขาแบบในรูปที่เห็นเลย
คนรักสัตว์ เป็นคนจิตใจดี  อันนี้มีเมตตาแก่สัตว์ด้วย ดีเป็น double เลย
Acid_gd
*

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 09:00:18 AM »

น้องไก่ติดล้อตัวจริงเลยครับเนี่ย
เจ้าของรักสัตว์จริง ดีใจกับน้องไก่
ขอดูขออ่าน ยังไม่กล้าเลี้ยง กลัวจะเลี้ยงเขาไม่ได้อย่างเจ้าของ

Liked By: paulchank, youyu sakda, 8888
LaiSaLong
*

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:17:09 AM »

เจ้าบุญรอด เป็นน้องสาวผมช่วยดูแลครับ กลางวันเจ้านี่อยู่ห้องแอร์ด้วย น่าอิจฉาเหลือเกิน  ยิงฟันยิ้ม

บ่ ว่างจริงๆ ยุ่งมากๆ
มี 4 งานยักษ์ติดมืออยู๋
เอารูปเจ้าฟูมาแบ่งดูล่ะกัน

ช่วงนี้เอาข้าวสวย รำ หัวอาหาร ผสมน้ำให้กิน ออกจะแฉะๆ หน่อย เพราะต้องการให้เขากินน้ำมากๆ
มันจึงทำให้พวกอาหารติดตามขน ตามปาก หมดสวยไประยะหนึ่งเน้อ

ต้องรีบไปก่อนเน้อ  ม่ายงั้น ยุ่งกว่าขนเจ้าฟูแน่ๆ

LaiSaLong
*

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 09:44:41 PM »

รวมๆ ไปก่อนเน้อ เฉพาะกิจบ่ว่างเลย

รูปแรก เป็นลูกไก่ orpington ออกมาทีละน้อยตัว แต่รับประกันคุณภาพเน้อ ชุดหลังๆ ทำไมตัวมันอ้วนปึ๊กอย่างงี้น่ะ

ทำลูกครึ่ง อาจจะเสียเวลา บางท่านว่าอย่างนั้น แต่ผมก็อยากจะลองทำดู กูรูบอกว่าโทน leghorn มันข่มทุกสายพันธุ์ แหม ถ้าไข่ของลูกครึ่งลายแบบม้าลายได้ก็ดีเน๊าะ ... leghorn ไข่ขาวจั๊ว maran เข้มปี๋ ถ้าได้ลูกชุดนี้จะเอาไปปล่อยที่นาดู อยากจะเห็นว่าเขาโตขึ้นมาเป็นอย่างไร ไข่ดกและฟองโตเหมือน leghorn หรือเปล่า

ว่าจะตัดขนเขาออกบ้าง แต่โดนห้ามเสียนี่ เจ้าฟูพวกนี้ เวลาจะกินอาหาร คล้ายๆ เขาจะสุ่มจิก ถ้าเจออาหาร เขาจะเรียกพวกมากินด้วย สามัคคีกันดี บ่เคยเห็นเขาทะเลาะกัน บ่เหมือนเจ้ายักษ์พวกนั้น แย่งตัวเมียเลยนักเลงกันบ้าง

เคยมีคนถามว่าตัวผู้ดูอย่างไร ตามนี้เลยครับ

พวกนี้ เติมขนขา แต่งหงอนเสีย ก็จะคล้าย Barhma เลย เป็นไก่ที่ผมเฝ้าดูด้วยความแปลกใจ เผลอๆ เขาก็โตพรวดๆ เลย ขนใต้ท้องก็ทะยอยออกมา ตัวนุ้มนุ่ม แต่สู้ Barhma บ่ได้ แต่ทั้งสองสายพันธุ์ค่อนข้างเชื่องมาก

LaiSaLong
*

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 08:42:00 PM »

พะเยาร้อนจริงๆๆๆๆๆ ทำอย่างไรอุณหภูมิลดได้แว๊ปเดียว เดี๋ยวก็ตับแลบเหมือนเดิม ช่วงนี้จำเป็นต้องเอาน้ำลงพื้นกรงให้มีความชื้นบ้าง พอพื้นแฉะเท่านั้นเหล่าแสบทั้งหลายโคตรดีใจเลย คุ้ยๆ เขี่ยๆ มีชีวิตชีวาเหลือเกิน บางตัวนอนคลุกเลย เห็นเค้าสุขเราก็สุข แล้วเอาอาหารโปรดมาเสริม กลัวแสบทั้งหลายจะซูบ (อาหารโปรด คือ ข้าวกล้องหุง รำ แหนแดง คลุกเติมน้ำ)

ปีนี้แปลกเหมือนกัน ปีก่อนเอาไข่เข้ามา บ่ว่าเป็นฟาร์มเล็กหรือฟาร์มใหญ่ ฟาร์มมักจะเขียนวัน-เดือน-ปี บนเปลือกไข่ แต่ปีนี้ทุกฟาร์มบ่เขียนเลย เขียนแต่รหัสเท่านั้น แหม มันน่าจริงๆ น่ะ ..เอาฟองละ 523 บาท เข้ามาด้วย นี่ยิ่งแสบเลย รหัสบ่ลงให้ด้วย เฮ้อ... ราคาขนาดนี้มันน่าจะปิดทองเข้ามาเลยน่ะ แต่ก็ดีน่ะ.นับว่าเป็นวาสนาของเราที่ได้กินไข่เจียวจานละพันห้า  ยิงฟันยิ้ม

ใครเข้ามา อย่าให้เสียเที่ยว เอาความรู้มาแบ่งกันแบกเน้อ
.....

ก่เป็นสัตว์ที่ไม่มีต่อมเหงื่อ การระบายความร้อนออกจากร่างกายไม่สามารถระบายออกทางผิวหนังเหมือนคนเรา ดังนั้นการระบายความร้อนออกจากร่างกายโดยหายใจเอาอากาศเข้าไปในปอด เข้าถุงลม ส่วนน้ำที่ไก่กินเข้าไปบางส่วนจะระเหยรวมออกมากับอากาศที่ไก่หายใจออก เนื่องจากร่างกายไก่ไม่มีความร้อน (การระเหยของน้ำเกิดขึ้นได้ต้องอาศัยความร้อน) ดังนั้นการหายใจก็จะนำความร้อนออกมาด้วย ซึ่งการควบคุมอุณหภูมิในร่างกายของไก่ โดยมีต่อม Hypothararmus ต่อมใต้สมอง ทำหน้าที่เสมือนศูนย์ควบคุมการปรับอุณหภูมิของร่างกายไก่ในระดับที่ค่อนข้างคงที่ถ้าอุณหภูมิสูงร่างกายจำเป็นต้องระบายความร้อนออกจากร่างกาย เพื่อลดอุณหภูมิในร่างกายลงโดยการอ้าปาก หอบ กางปีก กินน้ำมากขึ้น ถ่ายเหลว และกินอาหารน้อยลง แต่ถ้าอุณหภูมิต่ำร่างกายจำเป็นต้องสร้างความร้อนเพื่อชดเชย โดยห่อตัวนอนสุมชิดกันเป็นกลุ่ม หรือนอนโดยเอาหัวซุกไว้ที่ปีก กินอาหารเพิ่มขึ้น อุณหภูมิที่เหมาะสมสำหรับการเลี้ยงไก่ไข่ หรือการเลี้ยงสัตว์เพื่อให้ได้ผลผลิตสูงจะอยู่ระหว่าง 1-27 องศาเซลเซียส ถ้าอุณหภูมิสูงกว่าการให้ไข่จะลดลง เปลือกไข่บาง ไข่มีลักษณะเล็กลง ไก่จะกินน้ำมากขึ้นและอาหารน้อยลง ถ้าอุณหภูมิต่ำเกินไปประสิทธิภาพการใช้อาหารลดลง เพราะอาหารที่กินจะต้องนำไปสร้างความอบอุ่นแก่ร่างกายมากขึ้น ปริมาณการไข่ก็จะลดลงเช่นกัน อย่างไรก็ตามการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิอย่างกระทันหัน ไม่ว่าสูงหรือต่ำ จะมีผลกระทบต่อการไข่ของไก่รุนแรงกว่าการเปลี่ยนแปลงแบบค่อยเป็นค่อยไป เพราะไก่สามารถปรับตัวได้นั่นเอง
......

BBporpeang
*

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:54:00 AM »

อายจัง ผมกำลังสงสัยเรื่องเปลือกไข่อยู่พอดีได้คำตอบแล้วขอบคุณมากนะครับ เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาไก่ไข่ที่ผม
เลี้ยงมีอยู่หนึ่งฟองนิ่มมากเอานิ้วไปกดก็ยุบเลย ผมก็ให้อาหารระยะไก่ไข่กินตลอดทั้งวัน(ที่ให้อาหารอัตโนมัติ)
จะขาดสารอาหารก็ไม่น่าจะใช่ครับ 

ที่ดิน ทุน แรงงาน ใจรัก
Satithanyood
*

ติดต่อส่วนตัวในเฟรสบุ๊คได้นะครับ http://www.facebook.com/f

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 07:08:03 PM »

เห็นแล้วซึ่งเลย ถ้าเป็นแถวบ้านผมคงต้มไปนานแล้ว นับถือครับนับถือ ยิ้มเท่ห์
LaiSaLong
*

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 02:11:04 PM »

ยิงฟันยิ้ม ตกลง ผมลงขายแล้วน่ะ แต่อาจจะบ่มีของเน้อ ยิงฟันยิ้ม

ลังเลเหมือนกัน ว่าจะลงขายหรือไม่ เพราะตอนนี้ลูกไก่ที่มีก็ถูกคนเชียงรายกว้านซื้อไปหมด ตัวที่จะเก็บไว้ต่อพันธุ์ก็ถูกเอาไปด้วย  ร้องไห้ 
คงลงขายแบบ Pre-order จองไว้ บ่ต้องโอนเงิน มีของแล้วผมจะแจ้งแล้วค่อยโอน บ่ผูกมัด จองแล้วแต่เปลี่ยนใจบ่เอา ก็ได้  สบายๆๆ
พรุ่งนี้ ตามไปดูที่กระทู้ขายได้เลยเน้อ

จากระยะเวลาลูกไก่ชุดแรกจนถึงลูกไก่ชุดสอง มีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เข้ามาเขย่ากระทู้ผม 8 ท่าน ผมขอมอบสิทธิ์ไว้ก่อน
คุณ artoon, คุณ Nutthavud, คุณ INVENTIVE-MAN, คุณ paulchank, คุณ salalanna, คุณ surapun, คุณจิ๊กโก๋บ้านนอก, คุณ wichai_siri

หากวันใด ผมจะขาย Orpington ผู้ที่เขย่ากระทู้จะได้รับสิทธิ์ก่อน แต่ผมรับประกันว่าถูกกว่าซื้อไข่จากอเมริกาโดยตรงแน่นอน ไข่พวกนี้ผมซื้อเข้ามาในราคาประมาณ 4-8 เหรียญต่อฟอง (ไม่รวมค่าวิชา) ส่วนท่าน paulchank  ทักเรื่อง Silkie ก็ได้รับสิทธิ์เพิ่มอีก 1 ในตัว silkie หากผมจะขายวันใดจะแจ้งให้ทราบเป็นคนแรก 

ป.ล. ให้สิทธิ์ บ่ใช่เป็นการบังคับเน้อ ถ้าอยากซื้อก็ซื้อ บ่อยากซื้อก็บ่ต้องซื้อ แล้วบ่ต้องโอนสิทธิ์ไปให้ท่านอื่นเน้อ เพียงอยากจะให้เพื่อนๆ มีไก่ที่ผมคิดว่าผมได้คัดเลือกจากฟาร์มที่ต้องโดนจริงๆ หรือไก่สายประกวด ไว้เชยชม ไว้วิ่งเล่นในสวนหรือหลังบ้านครับ

คำพูดเป็นนาย .. ตามนั้น  สามารถแจ้งสิทธิ์ที่กระทู้ขายเลยเน้อ มีลด ถ้าบ่ลดก็มีแถม

LaiSaLong
*

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 02:31:54 PM »

ร้อนจริงๆ พ่นน้ำไป ลดแค่ 10-15 นาที แล้วก็ร้อนเหมือนเดิม ผมเองก็อยู่ในกรงไก่ตลอดช่วงบ่าย แปลกดีเหมือนกัน บางทีผมรู้สึกธรรมดา แต่ไก่เขายังอ้าปากเหมือนกันร้อนมากเลย ผมก็พยายามลดอุณหภูมิเท่าที่ผมจะสามารถทำได้ แต่ก็อยากให้เขาอยู่และผ่านช่วงร้อนให้ได้ ถือว่าเป็นการปรับตัวให้เข้ากับอากาศร้อนแบบไทยๆ บางตัวที่อยู่กับผม รุ่นพ่อแม่เขาที่เมืองนอกยืนบนหิมะด้วย ช่างสุดข้้วเลย โน้นเย็น นี่ร้อน

เท่าที่สังเกตุดู ร้อนถึง 38-39 องศา เขามีอาการหอบ และถ่ายเหลวบ้าง ตัวซูบไปบ้าง ขนเริ่มลดความเป็นมันวาว แต่เขาเป็นมิตรมากขึ้น บางตัวก่อนหน้านี้เข้าใกล้บ่ได้ แต่ตอนนี้เขามาหาผม พยายามมาจิกกระดุมบ้าง ฝากล้องบ้าง จิกหลังบ้าง แต่ถ้ามีอาหารโปรดเขาจะรีบมากินให้หมดแล้วก็ทะยอยไปพัก อีกรอบช่วงห้าโมงเย็นก็จะเริ่มเข้ามากินอาหารอีกรอบ ยังโชคดีที่เขายังกินอาหารบ้าง

ผมเริ่มต่อท่อเพื่อพ่นหมอกเพิ่มเติม ที่พะเยานอกจากร้อนตับปลิ้นแล้วยังมีการเผาป่าด้วย คนยังแสบตาเลย อาจจะพ่นหมอกให้จับพวกควันไฟ อากาศรอบๆ กรงอาจจะดีขึ้น

ต้นไม้หน้ากรงไก่ ก็ใหญ่บ่ทันใจเลย กะว่าจะให้บังแดดสักนิดก็ยังดี จะได้เอาสแลมออก แต่ก็ได้แต่ฝัน  ยิงฟันยิ้ม
wichai_siri
*

« ตอบ #138 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 07:08:10 PM »

ไม่มี สปริงเกอร์บนหลังคาหรือครับ
ถ้าหาอุปกรณ์ไม่ได้ แจ้งมาครับ ผมมีอยู่เยอะครับ
ซื้อมาตุนไว้เลย
LaiSaLong
*

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 09:06:01 PM »

ไม่มี สปริงเกอร์บนหลังคาหรือครับ
ถ้าหาอุปกรณ์ไม่ได้ แจ้งมาครับ ผมมีอยู่เยอะครับ

ขอบคุณพี่วิชัยครับ

หลังคามีสปริงเกอร์ครับ รอบกรงก็ติดตัวพ่นหมอก ตอนนี้จะติดเพิ่มครับตรงตำแหน่งที่ลมเข้าครับ คิดว่าจะให้ลมพาเอาละอองหมอกเข้าไปในกรงครับ
LaiSaLong
*

« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 09:20:49 PM »

ต่างประเทศ เขามีการประกวดสีของเปลือกไข่ด้วยครับ
ของเราเข้มสู้เขาบ่ได้ แต่ก็เข้มกว่าไข่ทั่วไปครับ

เข้าไปนั่งเล่นในกรงไก่ เห็นตูดเจ้านี่ นั่งดูจนเพลินเลย

ผมดูพวก Orpington ... สี Buff ตัวก็ขนาดพอๆ กัน แต่เมื่อหันไปดู Lavender ตัวนี้ตัวสูงใหญ่กว่า

เมื่อวานมีทั้งข่าวดี และข่าวร้าย เฮ้อออออ 
Jersey Giant อายุ 158 วัน ไข่ฟองแรก แต่....... เปลือกไข่มันบางเกิ้นนนน ไข่ปุ๊บก็แตกเลย วันนี้รอลุ้นทั้งวัน ดันบ่ไข่เสียนี่ ตามข้อมูลที่ผมเก็บไว้ ไก่ Jersey Giant เขาบอกว่าเจ้านี่มันตัวใหญ่ เวลาไข่บางครั้งจะเว้น 1-2 วัน ถึงจะออกไข่ฟองใหม่ พรุ่งนี้ลุ้นต่อว่าจะได้ไข่หรือเปล่า ..... ผมเอา Barhma ใส่ในกรง Jersey แต่ถ้าได้ลูก คงได้ลูกครึ่ง 2 ยักษ์ คือครึ่งยักษ์ Jersey ที่เขาว่าเป็นไก่ที่ใหญ่ที่สุดในโลก กับ ยักษ์บราม่า ครับ ได้ลูกจะเอาไปปล่อยที่นา วันนี้เอาพ่อพันธุ์ Blue Jersey Giant ใส่เข้าไปแล้ว รอลุ้นกันต่อไป .... ผมจะเก็บเฉพาะสายพันธุ์แท้ ส่วนพวกลูกครึ่งก็ปล่อยไปครับ แล้วรอดูผลว่าเป็นอย่างไร
wichai_siri
*

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 10:44:26 PM »

ขอบคุณพี่วิชัยครับ

หลังคามีสปริงเกอร์ครับ รอบกรงก็ติดตัวพ่นหมอก ตอนนี้จะติดเพิ่มครับตรงตำแหน่งที่ลมเข้าครับ คิดว่าจะให้ลมพาเอาละอองหมอกเข้าไปในกรงครับ

ดีครับดี ไก่จะได้เย็นๆ
LaiSaLong
*

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 09:38:24 PM »

เอาที่ผมคิดว่ารู้เน้อ อาจจะผิดไปบ้าง แต่หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะบ่ผิดมากไปนัก

ก่อนนี้ ก่อนหน้า ผมก็สงสัยว่าทำไม คนถึงเล่นพวกไฮบริท ตอนหลังพอจะรู้นิดหนึ่งว่า หลักๆ เขาต้องการแยกเพศได้สะดวกโยธิน โดยดูจากสี ก็สามารถฟันธงได้เลย โดยบ่ต้องกางปีกหรือปลิ้นก้นไก่ ...สายลูกครึ่งมักจะแข็งแรง และความสามารถในการไข่ เรียกได้ว่า ไข่ล้นรังเลย ผมเองก็หวังว่าจะเอาไก่สายหลักที่เป็นต้นทุนในการทำพวกลูกครึ่งเข้ามา แต่คงจะพับโครงการไปก่อน

เอาตัวต้นทุนที่ผมมีอยู่ คือ ตัวพ่อพันธุ์ Orpington ซึ่งเจ้านี่ก็มี sexlinks เหมือนกับตัว RIR หากเอาไปเข้ากับตัว barred ก็จะสามารถแยกเพศได้ตั้งแต่เกิด มาดูข้อมูลที่ฝาหรั่งเขาทำกันเน้อ

http://www.backyardchickens.com/t/319500/buff-orpington-plymouth-rock-cross

จากกระทู้ข้างบน เขาใช้ พ่อเป็น BO แม่เป็น BR    ( BO = Buff Orpington , BR = Barred Rock )

ตัวเมีย ตามรูป

ตัวผู้ ตามรูปเน้อ

อยู่รวมกันเด้อ

ตัวเมีย เขาบอกว่า จะเป็นสีดำหรือทอง
ตัวผู้ เขาบอกว่า จะเป็นลายบาร์หรือ silver

ตัวเมีย สวยง่ะ

ถ้าถามผมถึงประสิทธิภาพการออกไข่ ผมว่าบ่แพ้ลูกครึ่ง RIR x BR  ครับ โดยธรรมชาติตัว BO ก็ไข่ดกบ่แพ้ RIR

แห่ะแห่ะ อ่านแล้วอยากจะไก่ BO ตัวผู้หรือยังคร้าบ  ยิงฟันยิ้ม

wichai_siri
*

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 09:52:22 PM »

เดี๋ยวลองทำดูครับ
ที่บ้านมีแม่ไก่บาพลีอยู่เหมือนกัน

Liked By: Nutthavud
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์