หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 275346 ครั้ง)
LaiSaLong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:03:17 PM »

พอดีสนใจสักคู่นะคับอยู่ที่เชีงใหม่ และพอพอมีไก่แจ้ใหมคับ ติดต่อ 0858665186

ลองค้นดูที่หน้าซื้อ-ขายดูน่ะครับ อาจจะมีที่ถูกใจครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=18.0

ผมไม่ได้เลี้ยงไก่แจ้ครับ

Liked By: sutheeruk, kemanone

LaiSaLong
*

« ตอบ #113 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:24:27 PM »

เอาล่ะ มาถึงเรื่องที่อยากโม้ต่อ

ผมทำให้โค๊ตไข่เบลอแล้วเนี่ย แห่ะแห่ะ อย่าเดาเลย ถูกยาก  ยิงฟันยิ้ม ดูเสร็จแล้วลืมไปเลยเน้อ พวกนี้อาจจะบ่ได้มาโชว์ตัวในเวป
รอบปีนี้ ชุดนี้บ่ใช่ล๊อตแรก แล้วก็บ่ใช่ล๊อตสุดท้ายเช่นกัน
ครั้งต่อไป เป็นรุ่นหนักๆ แบบว่าคนที่อนุญาตให้ผมสั่งได้ หนาวเลยครับ   ยิงฟันยิ้ม

ตัวนี้ลงแล้วก็ลงอีก มันชุ่มน้ำนิดหนึ่ง ไก่บางตัวก็ชอบ บางตัวก็เมิน

Light Sussex ตัวเมีย อายุ 96 วัน อากาศร้อน กินน้อยกว่าเดิมแยะ ชอบไปนอนพื้นที่เปียก ไม่ค่อยจะมีรูปถ่ายเขาตอนยืนเลย วันนี้สบโอกาศ
LaiSaLong
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 10:25:00 PM »

อะไรว่ะเนี้ย ติดตูด Maran เดินไปด้วย กินไปด้วย คว้ากล้องมาถ่าย อ้าวเป็นไข่นี่นา เจ้าพวกนี้เหมือนเป็ดเลย ไข่บ่เป็นที่เป็น นึกอยากจะไข่ที่ไหนก็ไข่ ไอ้เราอุตส่าห์เตรียมที่ให้ สงสัยจะบ่ชอบ ไว้รอพลังเต็มก่อน คงจะได้สร้างไก่อีกรอบ 

ไข่ไก่ร้อนๆ จ้า ...ผมเลี้ยงเอาสนุกๆ บ่กี่ตัว ก็ได้ไข่วันละบ่กี่ฟอง มันก็เลยได้ลูกไก่คราวละบ่กี่ตัว นึกจะเก็บลูกไก่เพื่อขยายฝูง ตอนนี้ก็เล็งไว้แล้วว่าจะเอาสายเลือดดีๆ สองสามเจ้าเข้ามาผสม เพื่อให้ทุกคนมีไก่ที่สวยๆ ไว้วิ่งเล่นตามบ้าน ตามสวน แต่บ่รู้ว่าจะมีโอกาสทำหรือเปล่า 

wichaii
*

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 05:20:35 AM »

ทำไว้ให้ใช้บริการหน่อยครับ  อยากได้ไก่ตัวใหญ่ เหมือนนกกระจอกเทศ
LaiSaLong
*

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 09:57:13 AM »

ทำไว้ให้ใช้บริการหน่อยครับ  อยากได้ไก่ตัวใหญ่ เหมือนนกกระจอกเทศ

แหม ถ้าไก่มันใหญ่เหมือนนกกระจอกเทศล่ะก็ แจ่มสุดๆ เลยครับ 

Liked By: 8888, kemanone, sompol
LaiSaLong
*

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 10:16:23 AM »

ช่วงนี้บ่ว่าง ต้องรีบมา รีบไป เมื่อวานรอผู้ช่วยเหลือเอาของมาให้ สมใจ ... แห่ะแห่ะ หมดไปหลายเงินอยู่ 
ตอนดูรูปให้นับ 1 ถึง 20 เน้อ  ยิงฟันยิ้ม

บ่รู้ว่าเกี่ยวกับอากาศร้อนหรือเปล่า หรือเลี้ยงบ่ถูกวิธี หรือเป็นพันธุกรรม หงอนไก่ช่วงนี้ล้มเสียนี่ เคยเห็นเวปไก่แจ้มีการดามหงอน แต่งหงอนไก่เพื่อประกวด แต่ของผมคงปล่อยไว้งั้นแหล่ะ ไก่โตแล้ว อาจจะหาวิธีรั้งหงอนไม่ให้กระทบกับการดำรงชีวิตของเขา ไว้ตอนเย็นจะเอารูปมาลงเน้อ

Liked By: 8888, sutheeruk, kemanone, sompol
LaiSaLong
*

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 10:11:09 PM »

รูปแรก ตอนแรกหงอนก็สวยนี่ แต่ตอนนี้ทำไมมันเอียงข้างไปเสียงั้นแหล่ะ ตัวอื่นบ่เป็น ไก่ผมน่ะ งามก็บอกงาม บ่งามก็บอกงาม   ยิงฟันยิ้ม
รูปสอง เป็นโคนหางของเจ้า Blue อยู่ดีๆ ก็ฟูๆๆ
รูปสาม มีคนอีกเวปหนึ่งขอดู เอามาเผื่อล่ะกัน ตัวมันหนาๆๆ เมื่อเทียบกับตัว splash ตัว blue ขนเป็นมันวับเลย แต่รูปถ่ายบ่ขึ้น
รูปสี่   แม่ orpington พ่นไฟ ในกรง อุณหภูมิ ปาไป 38-39 องศาซี ร้อนจริงๆ แต่เจ้าพวกนี้ก็ยังไข่
รูปห้า Lavender Orpington ตัวเก่ง เสียดาย หาตัวดำบ่ได้ ม่ายงั้นมีแจ่ม....

มีใครสนใจพวกลูกครึ่งแบบ Bluebell หรือ Goldline พวกนี้ไข่ดก ถามงั้นแหล่ะครับ อยากรู้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ladda6
*

« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 11:39:33 AM »

อยู๋แถวไหนของพะเยาครับ
ขึ้นไปทำงานที่พะเยาจะได้ไปเยี่ยม
LaiSaLong
*

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 09:55:08 PM »

อยู๋แถวไหนของพะเยาครับ
ขึ้นไปทำงานที่พะเยาจะได้ไปเยี่ยม

ขออภัยคุณ ladda6 และเพื่อนที่โทรมาสอบถามเรื่องขอเข้ามาดูไก่ของผมเป็นอย่างสูงเน้อ ตอนนี้ผมยังไม่เปิดให้ใครเข้ามาเยี่ยมชมน่ะครับ เพราะรุ่นนี้เป็นไก่ต้นสายและผมบ่แน่ใจเรื่องภูมิต้านทานโรคว่าจะเข้มแข็งขนาดไหน ไว้รอรุ่น F3 เน้อ ยินดีต้อนรับและแบ่งปันความรู้เรื่องไก่

ตอนนี้ผมกำลังจะสร้างบ้านไก่ใหม่ คาดว่าจะเป็นอำเภอดอกคำใต้หรืออาจจะหาซื้อที่ใหม่อีกแปลง เอาห่างๆๆๆๆๆๆ ไกลไก่ชาวบ้านมากๆๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sutheeruk, 8888
LaiSaLong
*

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 10:15:59 PM »

ไก่ก็ทะยอยลงมาทีละนิดทีละหน่อย วันที่ 1 เมษายน และแล้วก็เสียตังค์อีกพันกว่าบาทกับไข่ 6 ฟอง บ่ได้สักกะตัว  ร้องไห้  อุตสาห์ลุ้นแล้วลุ้นอีก  ยังมีลุ้นอีกเพียบเลย  ยิงฟันยิ้ม

รูปแรก เป็นลูก Orpington ชุดล่าสุด ...ความรู้สึกที่จับลูกไก่ชุดนี้ แปลกๆ บ่เหมือนชุดก่อนหน้านี้ คือว่า คล้ายๆ ว่าจะมีขนมากกว่าชุดก่อนหน้านี้ครับ นุ้มนุ่มมือมาก (หมายถึง 2 ใน 3 ตัวน่ะ) ชุดก่อนหน้านี้มีเพียง 1 ใน 5 ที่จับแล้วชอบ .. มันเป็นความรู้สึกน่ะ บ่มีไรที่เป็นสาระเน้อ

เจ้าขนฟูนี่แปลกมาก พอเราเอาเขาออกจากกรง ปล่อยที่ลาน เขาพยายามหาทางกลับเข้ากรง เราบ่ยอมให้ไป เขาก็มาซบแข้งซบขา เป็นแบบนี้ทุกตัวเลย สงสัยว่าเจ้าพวกนี้ขาดความอบอุ่นบ่ได้เน้ 

LaiSaLong
*

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 11:10:36 PM »

ช่วงนี้งานตรึม วุ่นทั้งวัน สรุปผลการเอาไข่ sussex ชุดใหม่เข้ามา 6 ฟอง พันกว่าบาท  แห้วรับประทาน แต่ยังบ่เข็ด จะเอามาไขว้ชุดที่บ้าน...
เท่าที่เลี้ยงดู ตัวนี้ใช้ได้เลย ให้อะไรก็กิน บ่เลือก กินบ่หยุด โตไวพอควรเลย ตอนนี้อายุ 102 วัน ไล่ปล้ำไก่สาวๆ แล้ว  ยิงฟันยิ้ม ตัวเมียก็ร้องก๊อกกกกกก แล้ว น่าจะใกล้ได้ไข่แล้ว

ผมมีแนวคิดการทำตู้ฟักไข่ ในรูปแบบสนองความมันส์ส่วนตัว โดยคำนึกถึงความคุ้มค่าที่สุด ไว้ประกอบร่างเสร็จก่อน แล้วนำมาเผยแพร่เน้อ

sutheeruk
*

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 03:35:06 AM »

หลังคาไม่มีฉนวน ขนาดคนยังผิวแทบไหม้เลยครับ เห็นแล้วแสบแทนครับ มีข่าวว่าพายุกำลังจะเข้านะครับ สู้ๆครับ

Liked By: 8888
wichaii
*

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 03:51:37 AM »

มาให้ดำลังใจเน้อเผื่อได้สักพันธุ์กับเขาเน้อ
LaiSaLong
*

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 07:46:53 PM »

หลังคาไม่มีฉนวน ขนาดคนยังผิวแทบไหม้เลยครับ เห็นแล้วแสบแทนครับ มีข่าวว่าพายุกำลังจะเข้านะครับ สู้ๆครับ

ตอนทำก็ลืมคิดไปครับ ตอนใส่หลังคา ผมก็เข้าไปในกรงไก่ มันก็เย็นน่ะ แต่มันเป็นช่างบ่ายของเดือนมกราคมครับ ทุกวันนี้ช่วงบ่ายผมจะเอางานเข้าไปนั่งทำในกรงไก่ พอรู้สึกร้อน ก็ออกมาเอาน้ำฉีดแสลมด้านนอก เปิดน้ำเล่นหลังคา เปิดตัวพ่นหมอก อุณหภูมิลดไปได้ประมาณ 4 องศาซีครับ

มาให้ดำลังใจเน้อเผื่อได้สักพันธุ์กับเขาเน้อ

ขอบพระคุณมากครับ ที่แวะเข้าให้กำลังใจกันครับ ช่วงนี้เอาไข่เข้ามาฟักแล้วต้องทำใจ ต้องกินแห้วบ่อยๆ ครับ

เดี๋ยวว่าง จะเข้ามาเพิ่มเติมเน้อ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kemanone
LaiSaLong
*

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 10:28:41 PM »

เคยอ่านในเวป กูรูบอกว่า ถ้าลูกไก่เจาะเปลือก อย่าไปช่วยลูกไก่ด้วยการช่วยแกะ เพราะจะทำให้เขาพิการหรือตายได้ บางเวปก็บอกว่าหลังจากเจาะเปลือก หากบ่สามารถออกมาใน 24 ชั่วโมง ต้องช่วยโดยการแกะตรงด้านป้าน ส่วนด้านแหลมให้เขาถีบออกมา หรือบางเวปให้ฟังว่าเสียงเขาออกมาจุดไหน แล้วค่อยๆ เจาะชี้ทางให้เขา วิธีการมีมากหลาย ก็เลือกใช้เป็นกรณีๆ ไป ....เท่าที่ช่วยแกะเปลือกไข่ ลูกไก่สามารถดำเนินชีวิตเป็นปกติได้ประมาณ 7 ใน 10 ตัว  ก็ลุ้นตลอด

เจ้าบุญรอด โชคร้ายที่เขาบ่สามารถออกจากเปลือกไข่ด้วยตัวของเขาเอง ผมพยายามแกะนำทาง เอาน้ำลูบเยื่อไข่ตลอด เพื่อกันเยื่อไข่แห้งซึ่งจะทำให้เหนียว เจ้าบุญรอดพยายามออกมาให้ได้ แต่แรงเขาคงจะน้อย ใช้เวลานานมากๆๆๆๆๆ ผมแทบจะทิ้งเขาไม่ได้ อยู่เฝ้าเขา จนตัดสินใจว่าอย่างไรก็ต้องให้เขามีชีวิตต่อไป จึงได้แกะเปลือกไข่ทั้งหมด แล้วอบไฟเลี้ยงไว้ ได้สังเกตุว่าขาเขากางแทบจะหมุนได้ (ตัวอื่นๆ ก่อนหน้านี้ พวกขาถ่าง ก็เอาด้ายหรือเชือกมัด 24-36 ชั่วโมงอาการพวกนี้ก็จะดีขึ้น พวกฝรั่งเขาจะให้ลูกไก่ขาถ่างยืนหุบขาให้แก้ใบเล็กๆ) แต่ที่ต่างจากที่เคยเจอมาก็คือ เล็บของเขางุมทุกตำแหน่ง น้องผมพยายามกางนิ้วแล้วดาม รวมไปถึงผูกขา แต่ทั้งหมดช่วยเขาไม่ได้ เขาเลยพิการตั้งแต่นั้นมา

การดูแลเขา มีตั้งแต่ทำเปลแขวนเพื่อยกตัวเขาให้ลอย แต่เขาจะลำบากในการกินอาหาร เพราะมันหมุนไปมา

ลองให้เขาอยู่กับพื้นเพื่อปรับสภาพร่างกายเขาให้มีชีวิตต่อไปได้ ยิ่งนานไป ตัวเขาก็โตขึ้น ทำให้เท้าขางอมาบังหน้าเขา

น้องเขาก็เลยออกแบบ ตัวช่วย เพื่อให้เขาสบายตัวขึ้น

ลองดูไปเรื่อยๆ เน้อ

เรื่องราวของวันนี้

น้องบุญรอด เป็น  French Black Copper Marans  สาย Cottage Hill

wichai_siri
*

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:17:12 AM »

เห็นแล้วประทับใจในความรักที่มีต่อสัตว์เลี้ยง ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะมีความตั้งใจทำให้ได้แบบนี้

Liked By: jame kp, 8888, b_boy, jittakorns
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์