ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Laisalong ... Silkie และ Brahma :)  (อ่าน 255688 ครั้ง)
LaiSaLong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 12:14:11 AM »

ยินดีต้อนรับกับบรรดาเพื่อนๆ และผู้ได้เข้ามาแวะเยีอนในกระทู้เล็กๆ ของผมน่ะครับ วันนี้เป็นวันที่ลูกไก่รุ่นคาดดังใจหวังออกมาดูโลก เลยถือโอกาสตั้งกระทู้บอกกล่าวเรื่องราวเกี่ยวกับไก่ที่ผมพอจะทราบบ้าง ถือว่าแบ่งกันรู้เน้อ บางคำถามถามมาเหมือนปาหินลงน้ำ บ่ตอบ บ่ใช่หยิ่ง แต่มันมีเหตุที่บอกบ่ได้ เดี๋ยวเป็นเรื่อง........แห่ะแห่ะ

บอกกล่าวกันก่อนว่า ไก่ทุกตัวที่เป็นต้นสายของผม แม้แต่เจ้าหงอนแดง leghorn ก็พูดไทยบ่ชัด เวลาขันตอนเช้า เจ้าหงอนแดงยังขัน "Good morning" เลย  ยิงฟันยิ้ม  แล้วใครในโลกจะแบ่งประเภทของไก่อย่างไรก็ช่างเถอะ บ่เกี่ยวกับผม ส่วนตัวผมจะแบ่งไก่ในใต้หล้าเป็นสองประเภท ก็คือไก่ที่ผมชอบกับไก่ที่ผมบ่ชอบเท่านั้น เดี๋ยวจะค่อยๆ ประเคนออกมาเน้อ

ส่วนความสวยของไก่ก็แล้วแต่คนชอบนั่นแหล่ะ บ่มีกฏบ่มีเกณฑ์ กระทู้นี้ผมตั้งก็ขอถือเอาแนวของผมเน้อ ผมชอบในแนวนี้ล่ะกัน คนอ่านทำใจนิีสเน้อ เอาสั้นๆ ว่าผมเป็นคนบ้าพลัง ไก่ที่คัดสรรเข้ามาวิ่งในสวน(ตอนนี้สวนยังบ่เกิด) มีเงื่อนไขเล็กๆ ว่า ต้องเป็นฟาร์มหรือบรีดเดอร์ที่คนในท้องถิ่นยอมรับหรือชื่อดังนั่นแหล่ะ  ยิงฟันยิ้ม หรือพวกฟาร์มที่ชอบส่งไก่เข้าประกวด แต่ก็มีบ้างที่ต้องเอามาสะกิดความอยากระหว่างรอตัวที่ใช่ ระดับความเจ็บมีตั้งแต่ 33 บาทไปจนถึงความเจ็บละ 522 บาท (เจ้า 522 บาท เอามาโหลครึ่ง บ่ได้สักกะตัว  ยิงฟันยิ้ม) แต่บ่เข็ด ตอนนี้กำลังรอ เดี๋ยวได้มาแล้วได้ตัวจะเอามาแบ่งกันดูเน้อ

เอารูปไก่ยุคแรกๆ ที่ผมเลี้ยงเมื่อประมาณสามสิบกว่าปีมาลงเปิดกระทู้

เป็นรูปไก่รูปเดียวที่ผมมีอยู่ ถ่ายด้วยกล้องฟิล์ม ตัวนี้ชื่อไอ้เตี้ย (แห่ะแห่ะ อาจจะบ่สุภาพ แต่จริงใจเน้อ) เป็นไก่ที่ติดคนมากๆ หมายความว่าเดินผ่านชอบไล่ตีแข้งขา แหม มันน่า....เหลือเกิน แต่เจ้านี่หล่อมาก จนถึงเดี๋ยวนี้ยังบ่มีไก่แจ้ตัวไหนติดตาและติดใจผมเหมือนเจ้านี่เลย ตัวก็อ้วน ขาก็สั้น เดินที เดือยชนกันแก๊กกก  แถมซ่าส์บ่เลิก

รูปที่สองเป็นบ้านไก่ที่ผมออกแบบ ได้เจ็บหนำใจ ค่าแรงสามหมื่น หลังคาเมทัลชีสหกหมื่นกว่า ติดตาข่ายพร้อมมุ้งลวดเจ็บไปอีกห้าหมื่นสี่ นี่ยังบ่รวมค่าปูน ค่าหิน ค่าเสา ค่าเหล็กอีก แห่ะแห่ะ นี่ล่ะน้า พวกบ้าพลัง

เอาลูกไก่ orpington ตัวที่สอง ( โกรธ ตัวแรก เจ้านายบ่อยู่ ติดงาน ปลีกตัวบ่ได้ ลงไปเล่นน้ำแล้วขึ้นบ่ได้ พรุ่งนี้จะเอาไปฝังที่สวน  ร้องไห้ )

เป็นลูกไก่ชุดแรกที่เกิดจากไก่ต้นสายของผมเน้อ พ่อแม่เขาเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมค่อยเอาลงกระทู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2016, 11:40:55 PM โดย LaiSaLong » บันทึกการเข้า

artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 08:05:34 AM »

รอชมผลงาน

เพียงพอเมื่อพอเพียง
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 08:33:49 AM »

ดีๆจังเลย มีกระทู้แล้วจะได้เข้ามาเยี่ยมบ่อยๆ อิอิ ชอบจัง บ้าพลังแบบนี้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: นู๋นุช

ลงมือซะ !!
LaiSaLong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 10:28:58 AM »

เวลานั้นหายาก อาจจะบ่มีเวลาเข้ามาเติมเนื้อ...
เดี๋ยวจะหาว่าโม้ ...... แห่ะแห่ะแห่ะ ก็โม้นั่นแหล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เป็นส่วนหนึ่งของเรื่องราวเสี้ยวเล็กๆ รูปแบบนี้ผมมีแยะๆๆๆๆๆ

เข้าเรื่องดีกว่า แต่ก่อนโน้น ผมชอบพวกไก่ขาสั้น แบบพวกไก่แจ้ตัวโหลดเตี้ย แล้วก็เคยอ่านหัสนิยายของท่าน ป.อินทรปาลิต ตอนสามเกลอเลี้ยงไก่ ชื่อสายพันธุ์ไก่ตราติดในใจอยู่ ที่คุ้นๆ ใจ ก็คือ Rhode กับ Barred ซึ่งเราๆ ท่านๆ ก็คุ้นเหมือนผม ส่วนสายพันธุ์อื่นๆ ก็เลือนลืมไปตามกาลเวลา คนบ้าพลังเกิดอยากจะเลี้ยงขึ้นมา จึงดั้นด้นค้นหาแนวที่ตัวเองชอบหลายๆๆ

(เติมเนื้อ... ในเรื่องสามเกลอ ท่าน ป.อินทรปาลิตได้เอ่ยถึงไก่ Rhode Island, Barred Plymouth Rock, Orpington,  Light Sussex และ Wyandotte..... ผมค้นข้อมูลจาก internet เน้อ)

ที่ผมบ่เลี้ยงไก่ชน ก็เป็นเพราะเลี้ยงรวมเป็นฝูงบ่ได้ ถึงแม้ว่าจะมีการจัดลำดับของความห้าวในกลุ่ม แต่ฝนประทานลงมา ตีกันเละ

ลงอีกรูป ทายเล่นๆ ว่าเจ้านี้คือพันธุ์อะไร

วันนี้ต้องไปเชียงราย ปลายอาทิตย์ถึงจะได้เข้ามาเติมเนื้อได้เน้อ

INVENTIVE-MAN
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 11:10:36 AM »

สุดยอดครับ รอติดตามผลงานครับ...
paulchank
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 02:23:19 PM »

หวัดดีครับอ้ายลายสะลอง ผมขอติดต๋ามกระทู้เน่อครับ ชอบๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม

ตัวไรเนี้ย แม่น silky ก่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2013, 02:28:13 PM โดย paulchank » บันทึกการเข้า
salalanna
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 02:33:47 PM »

อ้าย ลายสะลอง อยู่พะเยากะ ครับ หันรูปไก่ มีพะเยาติด  อิอิ มารอติดตามโตยคนเน้อ
LaiSaLong
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 05:01:40 PM »

คุณ artoon  ยินดีครับ ผลงานเพียบ ทั้งดีแและแย่ปนๆ กันไปครับ ยิงฟันยิ้ม
คุณ Nutthavud ครับผม พลังยังมีอีกเพียบ รอดูปลายเดือนนี้เน้อ  ยิงฟันยิ้ม
คุณ INVENTIVE-MAN ผลงานแต่อาจจะบ่งาม จะทะยอยออกมาน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม
คุณ paulchank โอ้ว...เจ๋งครับ ทายถูกด้วย เจ้าฟูชุดนี้สวยสวดยอดครับ จะค่อยๆ เสิร์ฟรูปครับ  ยิงฟันยิ้ม
คุณ salalanna   ผมอยู่พะเยา อยู่เชียงรายแล้วก็เชียงใหม่ 3 จังหวัดครับ  ยิงฟันยิ้ม

มุมห่างๆๆๆๆๆ

ใกล้อีกนิ๊สสสสสส

เอาไปใช้งานแหล่ะ  ของว่างยามร้อนตับปลิ้น

สาระที่แบ่งรู้แบ่งทราบ

ตอนนี้ ไก่ก็บ้าพลังบ่แพ้เจ้าของ ล่ออาหารอาทิตย์ละ 1 กระสอบ 30 กิโล กินแบบเทลงแม่น้ำ แบบนี้เจ้าของต้องกินแกลบแทนแน่ๆ จำใจต้องหาของหวานมาให้เค้าทานกัน หนึ่งในตัวเลือกก็คือแหนแดง ซึ่งก่อนหน้านี้ผมหาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่พะเยา หาบ่ได้เลย ไปได้ที่ศูนย์วิจัยข้าวพะเยาหนึ่งกำมือ นำมาเลี้ยงในกระบะปูน เคยอ่านเรื่องเอาแหนแดงไปเลี้ยงเป็ด คุ้นๆ ว่ามีตอนสดมีโปรตีน 18 เปอร์เซ็นต์ แต่ในรายงานการวิจัยที่ผมเอามาอิงเขาบอกว่ามีโปรตีน 20.21 เปอร์เซ็นต์ แต่เท่าไรก็บ่เป็นปัญหา ขอให้ฝูงไก่กินก็แจ่มแล้วครับ

LaiSaLong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 05:37:58 PM »

คุณ paulchank ทายถูก เสิร์ฟรูปต่อครับ แต่เป็นรูปที่ถ่ายในช่วงก่อนหน้านี้

surapun
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:05:57 PM »

คนพะเยาเหมือนกันเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
salalanna
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:32:10 PM »

คนพะเยาเหมือนกันเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผม ก่อคนพะเยา อ.แม่ใจครับ อิอิ  ไก่ หรือครับ แปลกดีจังปากแหลม มากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2013, 07:34:53 PM โดย salalanna » บันทึกการเข้า
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:32:58 PM »

คุณ paulchank ทายถูก เสิร์ฟรูปต่อครับ แต่เป็นรูปที่ถ่ายในช่วงก่อนหน้านี้

ว้าวๆๆ ได้ตัวเดียวเองหรอครับ ทำไมรูปแรกกับรูปต่อๆไปวันเดียวกันแต่โตห่างกันมากเลย หรือว่าพี่ใส่วันที่ผิดอ่ะครับ  ยิ้มเท่ห์
ไก่สวยจริงๆครับ อยากเห็นในเมืองไทยมานานและ เห็นแต่ไก่ดำญี่ปุ่นขนไม่เต็มแบบนี้ แต่น่าจะเป็นสายเดียวกัน

ลงมือซะ !!
paulchank
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:41:07 PM »

ผมคนเจียงฮายครับอ้ายแต่อยู่กรุงเทพฯ

ป๊าดโท๊ะ......... Show girl อี้หว่ะ
Silky แหม  .......... โหหหหหหหอ้ายงามปะล้ำปะเหลืองามแต้งามว่า
ต๋ามๆๆครับ ยิ่งหันยิ่งตื่นเต้น

ไข้ไปแอ่วผ่อขนาดหอ บ้านอ้ายนี่หนาไปละท่าจะเมาปิ๊กบ้านบ่าถูกแน่ๆ

Liked By: Pakaho
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2013, 09:22:46 PM โดย paulchank » บันทึกการเข้า
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:35:03 PM »

เลี้ยงไก่ตั้งแต่เมื่อสามสิบกว่าปีที่แล้ว..สุดยอดเลยครับ ยิ้มเท่ห์ ผมเพิ่งเริ่มเลี้ยงได้ยังไม่ถึง 3ปีเลย ยิ้มกว้างๆ

LaiSaLong
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 03:22:09 PM »

คนพะเยา คนเชียงราย แยะจังวุ้ยยยยย ยินดีต้อนรับครับ  ยิงฟันยิ้ม
คุณจิ๊กโก๋บ้านนอกครับ ผมบ่ได้เลี้ยงติดต่อกันสามสิบปีเน้อ เลี้ยงในช่วงปี 2522-2526 แล้วหยุด ไปเรียน ทำงานที่กรุงเทพ ไก่ชุดนี้เริ่มเลี้ยงเมื่อปีที่แล้วนี้เองจ้า
คุณ Nutthavud รูปของเจ้าฟูและรูปไก่ทั้งหมด ผมเป็นชอบๆๆๆๆ ถ่ายรูป วันเดือนปี บนรูปเป็นวันที่ถ่ายครับ เก็บเป็นประวัติไปด้วย

รูปต่างๆ ผมเก็บชื่นชมคนเดียวแล้วส่งให้เพื่อนที่สนิทๆ และในวง face ดูเท่านั้น  บ่เคยเอาส่งในคนอื่นๆ ได้ดูมาก่อน ตอนนี้ขอแบ่งปันความอิ่มในความชอบให้กลุ่มคนที่ชอบไก่เหมือนกันจ้า

ชุดนี้ เป็นต้นสายของ Orpington ในบ้านลายสะลอง ผมเชื่อมั่นในพันธุกรรมของไก่ชุดนี้ แต่ฝีมือคนเลี้ยงมันห่วย ดันเลี้ยงให้ไก่นิ้วบิดเสียนี่ แห่ะแห่ะ ทายสิว่าในกล่องนี้มีพันธุ์อะไรบ้าง?  ยิงฟันยิ้ม

ยามค่ำคืน เมื่อปีก่อน

ฝังสายจ้า ยังมีตัวผู้เตรียมครอสสายอีกจ้า

LaiSaLong
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 03:58:58 PM »

เล่าๆๆๆๆ โม้ๆๆๆๆๆๆ เน้อ

เจ้า Orpington มันแยกได้สองอย่าง คือ ขนาดมาตรฐานหรือฝาหรั่งเรียก Large fowl กับตัวแคระหรือฝาหรั่งเรียก  Bantam ส่วนสีมาตรฐานที่เขายอมรับจะมีพวกสี buff จะออกเหลืองๆ ส้มๆ , สีขาว, สีดำ, สี blue จะออกโทนเทา พวกสร้อยคอสร้อยหางจะออกไปทางดำ ตำรายังบอกว่าสี blue ยังแยกเป็นสี Splash ด้วย สีนี้มันเลอะๆ หงอนก็เป็นหงอนเดี่ยวที่มีขนาดกลาง ผมว่าความสูงจากฐานมันต่ำ อาจจะฉีกขาดได้ง่ายๆ ผมว่าตัวสวยๆ ต้องดูระยะของแฉกหงอนด้วย คุ้นๆ เคยอ่าน กูรูบอกว่า Orpington ถูกพัฒนาให้หัวเล็กคอเล็กแต่เน้นตัว เนื้อเต็มๆ จ้า  ....  พันธุ์นี้ผมมีสองสี คือ Buff กับ lavender สีหลังเป็นสีนอกมาตรฐาน ตอนนี้ต่างประเทศนิยมสีนี้แถมราคาก็จะแพงด้วย

ถ้าเรามาดูเฉพาะตัว Large fowl ส่วนตัวผม ผมดูเป็น 2 ทาง คือสายอังกฤษ กับสายอเมริกา ผมทั้งตัวและใจจะชอบสายอังกฤษครับ ตัวเขาจะกลม ขนดูฟูคลุมขา ทรงกลมๆ ทางอเมริกาจะมีขาเป็นขา ตัวดูสูงโปร่งกว่า .... แต่ราคาของพวกที่มาจากอังกฤษ แพงจับใจเลยครับ ....ถ้าดูเวปของทางอเมริกาแล้วเห็นคำว่า pure English, 100% English, English Imports, English line พวกนี้แพงเหมือนกัน สรุปว่าเล่นแค่ชอบครับ ชอบแบบไหนก็เล่นแบบนั้น

เอารูปการพัฒนาการของส่วนหนึ่งของเจ้าฟูสายประกวดมาแบ่งกันดูเน้อ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์